• 0 Lượt chia sẻ
  • 168K Lượt đọc
  • 1.64K Trả lời

60 Người đang theo dõi

• 214 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TomTom Xem bài viết
    Các mẹ có kinh nghiệm làm ơn chỉ bảo giúp nhà em với ạ! Con em 2 tháng, ăn uống thì bình thường ( cháu ăn sữa ngoài là chủ yếu) nhưng ba ngày không ị, nhà em toàn phải thụt, ba cháu lo sợ nhỡ phải thụt đến năm 20 tuổi thì gay.... Em đã cho ăn nuớc bưởi, nuớc cam nhưng không thấy hiệu quả gì ...Các mẹ có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ.
    Không biết bé nhà bạn có ăn sữa ngoài không. Bạn thử cho bé ăn Friso Lac -loại chống táo bón và nôn trớ xem sao. Bé nhà mình hồi 2m khi bị táo bón, mình cho bé ăn sữa này, hiệu nghiệm lắm.

• 1,037 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatuyen Xem bài viết
    xin chia sẻ với bạn chuyện output của bé. Bé nhà mình tùe hồi 1 tháng đến hơn 4 tháng cũng 2-3 ngày mới ị, mà lần nào mình cũng phải thụt nhé. mình thấy output ko hề bị táo tý nào mà sao bé 2-3 ngày mới ị 1 lần. Đợt đó mình cứ nghĩ là do bé ăn sữa ngoài nóng nên vậy, sau mình đổi cho sang bú mẹ thì cũng chẳng thay đổi gì. thậm chí còn 4hôm ko chịu ị, mẹ toàn phải dùng biện pháp can thiệp. Bạn theo dõi nếu bé hàng tháng vẫn tăng cân đều thì ko sao đâu bạn ah. bé nhà mình vẫn tăng cân đều nên mình cũng đỡ lo lắng hơn. Đến khi mình cho bé ăn dặm thì tình hình output thay đổi hẳn, ngày nào cũng ị, và hiện bây giờ mình đang cho bé uống sữa nấm Kefir , trộm vía hàng ngày còn đi 2 lần cơ, output đẹp là đằng khác
    Bạn ơi, sữa Kefir là gì vậy? Mua ở đâu, con mình đang bón, mình đang ở SG nhưng ox ở HN, tối nay vào rùi, bạn chỉ mình với để mình mua cho con nha. Cám ơn nhiều.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Cac mẹ ở đây có ai có kinh nghiệm gì về trẻ lâu không đi ị ( từ 2 hoạc 3 ngày trở lên không)

Bé nhà tôi mới gần 2 tháng tuổi nhưng dạo này thấy phải từ 2 ngày trở lên vẫn chưa đi nên bà ngoại cháu cứ phải thông. Mẹ thì ăn rất nhiều rau xanh và hoa quả nhưng vẫn chưa thấy có tác dụng gì cả.

Không biết là khi uống Sterogyl có bị vấn đề này không.

Mẹ nào có kinh nghiệm gi` thì chia sẻ giúp với nhé.

Xin cảm ơn các mẹ rất nhiều

• 2,774 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienhd Xem bài viết
    Chào các mẹ

Cac mẹ ở đây có ai có kinh nghiệm gì về trẻ lâu không đi ị ( từ 2 hoạc 3 ngày trở lên không)

Bé nhà tôi mới gần 2 tháng tuổi nhưng dạo này thấy phải từ 2 ngày trở lên vẫn chưa đi nên bà ngoại cháu cứ phải thông. Mẹ thì ăn rất nhiều rau xanh và hoa quả nhưng vẫn chưa thấy có tác dụng gì cả.

Bé chưa được 2 tháng mà bị thông như vậy thì thương quá nhỉ! Bạn nên tìm biện pháp gì khác chứ thông nhiều quá không tốt đâu. Mình có người bạn, cũng cứ thông cho con nhu vậy từ bé, bây giờ bé 4 tuổi đã bị lòi trĩ rồi đấy. Mình hỏi cái này tí vì mình không biết, Sterogyl là gì? thuốc bạn uống hay là sữa bột cho bé? Nếu bé uống sữa bột thêm thì bị bón là bình thường. Còn nếu bé bú mẹ mà bị bón thì mình thấy lạ, bạn nên hỏi ý kiến bác sỹ. Mình thấy các bé bú mẹ đều ị rất nhiều lần trong ngày, điển hình là bé nhà mình, hồi dưới 2 tháng thì không hôm nào bé ị dưới 5 lần cả.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQM Xem bài viết
    Bé chưa được 2 tháng mà bị thông như vậy thì thương quá nhỉ! Bạn nên tìm biện pháp gì khác chứ thông nhiều quá không tốt đâu. Mình có người bạn, cũng cứ thông cho con nhu vậy từ bé, bây giờ bé 4 tuổi đã bị lòi trĩ rồi đấy. Mình hỏi cái này tí vì mình không biết, Sterogyl là gì? thuốc bạn uống hay là sữa bột cho bé? Nếu bé uống sữa bột thêm thì bị bón là bình thường. Còn nếu bé bú mẹ mà bị bón thì mình thấy lạ, bạn nên hỏi ý kiến bác sỹ. Mình thấy các bé bú mẹ đều ị rất nhiều lần trong ngày, điển hình là bé nhà mình, hồi dưới 2 tháng thì không hôm nào bé ị dưới 5 lần cả.
    Đúng là nguy hiểm thật mình sẽ phải đưa bé đi khám bác sĩ ngay. Còn thuốc Sterogyl đó là bổ xung vitamin D thôi. Cái này thì cũng mới dùng được 2 tuần nên minh đang đoán có khả năng là do thuốc này gây nên. Tạm thời không dùng nữa để theo dõi mà.

Xin cảm ơn rất nhiều.

• 336 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienhd Xem bài viết
    Chào các mẹ

đừng lo lắng quá mẹ nó ạ. Bé nhà mình hồi còn đang bú mẹ hoàn toàn ị ít lắm. Hồi dưới 1 tháng tuổi thì nhiều thật, ngày vài lần. Nhưng từ tháng thứ 2 đến tháng thứ 4, tự nhiên ị ít hẳn đi. Có hôm đến 7-8 ngày mới ị. Vì để lâu trong bụng nên phân cứng, khó rặn, khó ị. Nhưng đấy là do sữa mẹ ít bã, bé hấp thu tốt nên lượng phân trong bụng không đủ kích thích bé rặn đấy. Hồi con bé mình bị như vậy, mình làm đủ kiểu. Riêng ăn khoai thì mình ăn như nhồi gà nhồi vịt mà cũng không ăn thua. Về sau, mình đi làm, phải cho bé ăn ngoài, uống sữa ngoài,tự nhiên bé đi đều đặn ngày 1 lần (đặc biệt là khi bắt đầu chuyển sang ăn bột mình thấy lượng phân nhiều hơn hẳn), cho nên mình nghĩ bạn đừng nên lo lắng quá, con bạn rồi cũng sẽ tốt thôi.
    2 ngày chưa ị mà đã thụt là hơn bị lạm dụng thuốc đấy nhé, chịu khó xoa bụng cho con.

• 2,774 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BenBen Xem bài viết
    đừng lo lắng quá mẹ nó ạ. Bé nhà mình hồi còn đang bú mẹ hoàn toàn ị ít lắm. Hồi dưới 1 tháng tuổi thì nhiều thật, ngày vài lần. Nhưng từ tháng thứ 2 đến tháng thứ 4, tự nhiên ị ít hẳn đi. Có hôm đến 7-8 ngày mới ị. Vì để lâu trong bụng nên phân cứng, khó rặn, khó ị. Nhưng đấy là do sữa mẹ ít bã, bé hấp thu tốt nên lượng phân trong bụng không đủ kích thích bé rặn đấy.
    Nếu thế thì mỗi bé mỗi khác nhỉ, vì bé nhà mình cũng hòan tòan bú mẹ mà từ nhỏ đến dưới 6 tháng ngày nào cũng ị nhiều lần và lên cân đều đặn mỗi tháng ~ 1kg. Mình cho bé bú đến 20 tháng luôn và bé vẫn đều đạn ngày 2-3 lần cho đến giờ (thỉnh thỏang cũng có hôm nghỉ giải lao chỉ ị 1 lần ) Mình lại nghe bảo là bé uống sữa ngòai dễ bị bón hơn

• 58 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TomTom Xem bài viết
    Các mẹ có kinh nghiệm làm ơn chỉ bảo giúp nhà em với ạ! Con em 2 tháng, ăn uống thì bình thường ( cháu ăn sữa ngoài là chủ yếu) nhưng ba ngày không ị, nhà em toàn phải thụt, ba cháu lo sợ nhỡ phải thụt đến năm 20 tuổi thì gay.... Em đã cho ăn nuớc bưởi, nuớc cam nhưng không thấy hiệu quả gì ...Các mẹ có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ.
    Xin cùng chia sẻ nỗi niềm này với mẹ Tom Tom. Mình nuôi 2 đứa = sữa mẹ thì cả hai đều giống nhau. Cô chị mình thường để 3 - 4 ngày mới thụt = mật ong thì thấy phân sánh và bé phải rặn nhiều hơn. Sau này ăn dặm thì tự đi được nhưng bây giờ 3,5 tuổi thì thỉnh thoảng nếu ăn hơi ít là ko ị và hôm sau đi thì táo và dầu phân to. Cu em bây giờ 1,5 tháng cũng đang trong tình trạng tương tự nhưng khả dĩ hơn là có ngày tự đi được, phân rất tốt. Minh không để lâu, mà nếu 1 ngày ko đi ị là mình dùng bông ngoáy tay cho một chút kem chống hăm benathen ngoáy hậu môn và xi là bé đi được. Output khá tốt. Chắc là do sữa mẹ ít chất xơ mà bé lại hấp thụ hết nên ko có nhiều output để kích thích nhu động ruột làm việc. Mình đang định cho bé ăn thêm sữa ngoài để xem có cải thiện đc tình hình ko. Có gì thông báo sau nhé.

Chó con ơi ị đi và ngủ ngoan..............

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em với,con gái em mới được hơn một tháng tuổi,bé bú sữa mẹ ,nhưng cứ hai ba ngày thậm chí bốn ngày bé mới đi đại tiện một lần và đi nhiều lắm,còn trong khoảng thời gian đó thì thỉnh thoảng cũng són ra một ít không đáng kể,nhưng những lần đi như vậy bé không đi phân cứng.không hiểu như thế có phải la đi táo không ạ?Em sợ qua khi đọc chủ đề này! các mẹ giup em với !

• 333 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào Dr...
    Bé nhà em đã gần 4 tháng,bé bú sữa bình,vẫn uống đủ lượng sữa mỗi ngày nhưng 2 ngày bé mới đi 1 lần,bé đi phân xanh,sệt sệt...vậy bé có bị táo bón ko xin Dr giúp em hiểu rõ hơn về vấn đề này ạ.Em xin cảm ơn Dr....
    Mẹ bé Thư