• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 173K Lượt đọc
  • 1.64K Trả lời

• 178 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu vì con gái táo bón quá, mấy lần gần đây toàn phải dùng thuốc thụt thôi. Thường thì đoạn đầu ra thấy to & cứng nên bé rặn mãi k ra, còn đoạn sau thì vẫn mềm, cũng có lúc đoạn đầu đoạn sau đều mềm, k hiểu sao nó rặn mãi k ra.
    Mà có mẹ nào có con giống bé nhà mình k, đi ị k chịu ngồi bô, cũng k cho xi, lúc muốn rặn thì cứ đứng kiễng chân lên, 2 tay bám vào 1 cái gì đó, mặtmũi căng thẳng, cố lắm mà k ra được, nhìn mà đau hết cả lòng. Cứ mỗi lần con đi được thì cả nàh cứ mừng hú lên,
    khổ thế

Mình vừa được tặng 1 lọ tảo Spirulina, search trên mạng thì phát hiện có mẹ dùng tảo này để chữa táo bón cho con. Con mình cũng 28 tháng rồi, mai mình sẽ thử để xem tác dụng thế nào, vì bé nhà mình không ăn các loại hoa quả, mình chưa cho uống thử nước mậnkhô, nhưng với kiểu ăn uống của cô nàng thì mình nghĩ chắc mua về mẹ uống quá. Lo lắng nên lên đây chia sẻ với cả nhà.:Sigh:
    Thùy Anh ơi con có yêu mẹ không - Cọ
    Con có yêu ba không - Cọ
    Thế con yêu ai nhất - Mẹ (há há , Mẹ cũng yêu con nhất :559
    • 484 Bài viết

• 1,391 Được cảm ơn

Rất cảm ơn các mẹ đã tận tình chỉ bảo, em nhất quyết sẽ tìm bằng được nước mận cho bé nhà em uống thử. Và sẽ nấu chè vừng đen cho con ăn. Hi vọng sẽ cải thiện được tình hình. Em cảm ơn các mẹ một lần nữa ạ.
    • 705 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình mua nước mận Veta cho con ở Toàn Thịnh, CH ở đầu phố Hàng Buồm, nếu bạn chưa tìm được ở đâu thì qua đó mà mua nhé
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn cho uống nước mận khô đi, hiệu quả tuyệt vời đó.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thằng cu nhà mình nửa tháng nay, cứ hai ba ngày mới chịu đi ị một lần, không hiểu có vấn đề gì không nhỉ. Cu nhà mình mới được gần hai tháng. Các mẹ có ai gặp trường hợp như vậy không ạ?
    Yêu quá cơ :Kiss::Kiss::Kiss:

• 1,384 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nếu bé vẫn ăn tốt và chơi ngoan thì k có vấn đề j.
    • 217 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mới 2 ngày thì không sao đâu cứ theo dõi bé mà phải chịu khó ngồi si cho bé chị ạ.Khi nào 4 ngày mà bé chưa ị thf chị thụt đít cho bé và đi khám Bs để có lời khuyên tốt nhất nhé.Bé nhà em hồi xưa cũng vậy đó
    • 59 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

hồi trước cu tũn nhà mình cũng mấy hôm mới đi ị 1 lần. Mình có tìm hiểu thì thấy bé bị như vậy cũng có nhiều nguyên nhân. Đối với những trẻ đang bú mẹ thì có thể là bé ăn chưa đủ no, bé bị còi xương gây giảm trương lực ruột cũng gây táo bón. Theo mình không nên lấy cọng hành thông cho bé vì như vậy dễ mang vi khuẩn, thuốc sâu vào người bé, cũng không nên dùng thuốc thụt cho bé vì như vậy bé sẽ không có phản xạ rặn. Lâu ngày quên mất rặn thế nào lại phụ thuộc vào thuốc. Mình thấy cách dùng mật ong như các mẹ ở trên là hiệu quả vì khi bơm mật ong bé vẫn phải rặn. Bạn mua ống xilanh tiêm tiểu đường ý bơm 1 ít vào đit cho bé là bé đi ngay. Đấy là cách chữa cháy thôi còn lâu dài thì bạn nên thay đổi cách ăn uống cho con và mẹ, cho bé tắm nắng hàng ngày.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

gửi các mẹ, về chuyện táo bón thì mình rất kinh nghiệm,vì thằng cu 2 tuổi nhà mình đã có thâm niên táo bón từ lúc bắt đầu ăn dặm tới bi giờ. Lúc trước mỗi lần cháu đi ị là cả nhà đều muốn khóc theo...hichic, nhưng bây giờ thì ổn rồi. Mình được một cô bác sĩ chỉ cho cách chữa táo bón bằng cách uống bột sắn dây, mà phải pha sống chứ ko có nấu chín nha (bạn khuấy bột sắn dây bằng nước sôi để nguội ý, cho thêm chút đường rồi cho bé uống, hoặc pha chug với sữa cũng okie). Mình thấy rất hiệu nghiệm nhé! Tuy nhiên mình cũng được khuyên đổi sữa luôn, trước mình cho cháu uống Gain & Enfa, giờ mình đang cho thằng cún nhà mình uống Milex & Dumex thấy cu cậu đi ngoài rất tốt. Mong rằng đã góp thêm chút kinh nghiệm cho cả nhà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em be minh duoc 6 tuan tuoi, da 2 ngay khong di i duoc, nhung tieu nhieu hon binh thuong.
    khong biet co sao khong, va lam cach nao cho be di i duoc, mong cac chi mach gium.
    cam on.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao cac me!Em be nha minh duoc 1.5 thang, bi tao may ngay nay phan tao nhu phan de. ME da an nhieu do mat nhung tinh hinh van chua thay co ket qua kha quan lam. Minh phai dung cong hanh thong dit be moi i duoc. Nhung cach do chi la giai phap tam thoi thoi. Nghe noi vung den tri tao bon rat tot nhung neu tre dang bu me thi dung the nao nhiCam on nhieu
    • 478 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiminhconyeu Xem bài viết
    Chao cac me!Em be nha minh duoc 1.5 thang, bi tao may ngay nay phan tao nhu phan de. ME da an nhieu do mat nhung tinh hinh van chua thay co ket qua kha quan lam. Minh phai dung cong hanh thong dit be moi i duoc. Nhung cach do chi la giai phap tam thoi thoi. Nghe noi vung den tri tao bon rat tot nhung neu tre dang bu me thi dung the nao nhiCam on nhieu
    Bạn mua vừng đã xay nhuyễn về khuấy bột lên mẹ ăn rồi cho con bú là được.
    • 43 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Táo bón từng là vấn đề nhức đầu của nhà mình vì 3 tháng đầu Vừng bị táo kinh khủng, gần như toàn phải thụt, Bà ngoại là bác sĩ, đổi không biết bao nhiêu phương pháp chữa táo bón cho Vừng, nhưng mỗi lần đổi thuốc thì Vừng tự output được bãi, rồi lại đâu hoàn đấy. Có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với các mẹ:
    - Quá 3 ngày con không output thì phải thụt. Lúc đầu mình cũng sợ thụt liên tục sẽ làm bé mất phản xạ buồn ị, nhưng nếu không thụt thì cơ thể bé sẽ hấp thụ ngược lại các chất thải lẽ ra phải thải ra ngoài.
    Nhiều mẹ chữa táo bón cho con bằng cách lấy đầu tăm bông tẩm mật ong ngoáy vào hậu môn của trẻ nhưng mẹ mình nói nếu trong trường hợp đứa trẻ đi ngoài thì nó cũng chỉ đẩy được 1 phần mật ong đã dính vào hậu môn, trong trường hợp không đi ngoài thì mật ong vẫn dính nguyên ở hậu môn đứa trẻ, tạo môi trường cho vi khuẩn phát triển.
    Nhiều mẹ nhìn bác sĩ dùng đầu nhiệt kế kích thích bé đi ngoài sợ bé đau nhưng thật ra không hề đau đâu. Dùng đầu nhiệt kế xoay tròn trước cửa hậu môn để kích thích bé buồn ị.
    Hoặc dùng kim tiêm, hoặc lọ thuốc nhỏ mũi đã dùng hết, bơm nước vào hậu môn bé, sau khi bơm nước giữ chặt mông bé. Khoảng 1-2 phút sau là thấy bé rặn liền :Laughing:
    Sau đó bà ngoại chuyển sang cho uống thuốc đông y thì cứ hai ngày 1 bãi. Nhưng phân vẫn thành khuôn. Đến khi ăn bột, có nhiều rau thì bây giờ trộm vía cứ 1 ngày 1 lần.
    Vừng nhà mình bị táo do cơ thể bé nóng là nguyên nhân đầu tiên, sữa mẹ nóng là nguyên nhân thứ hai nên lên cân chậm lắm. Mẹ nào có con cũng giống như Vừng thì cũng đừng sốt ruột quá nhé
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình đi ngoài phân thành khuôn, mềm nhưng bé không rặn được nên đến ngày thứ 3 là mình phải thụt. Hôm qua mình đưa bé đi khám, bác sỹ bảo mua bao cao su ( loại rẻ thôi) đeo vào ngón tay út rồi đưa vào hậu môn bé xoay theo chiều kim đồng hồ một lúc để làm mềm và rộng hậu môn cho bé dễ đi ngoài, và cho bé đi ị đúng giờ nếu cần thì bạn mua thêm thuốc làm mềm phân nữa. Và tiếp tục cho bé ăn đồ mát.
    • 331 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenminhhieu13308 Xem bài viết
    Giúp mình với!Con mình bị đi táo rồi.2 ngày,con mình không đi ị,mình mua cái thụt đit cho con ,vừa cho vào thì con đi ị,phân...như cháo đặc ấy.Hôm sau thì con lại không đi ị được,mình lại thụt thì con lại đi ị.Nhưng mình sợ,thụt nhiều không tốt cho con nên hôm qua mình không thụt nữa,đến bây giờ con vẫn chưa đi.Con mình được 2 tháng 9 ngày rồi.hic,mình phải làm sao?Mình cho con bú,cách đây khoảng 4 hôm.mình cho con ăn sữa ngoài,liệu đó có phải nguyên nhân không?:Crying:
    Trước bé nhà mình cũng có tình trạng 4, 5 ngày mới đi ngoài đấy. Lúc đầu mình hỏi bác sĩ thì họ cũng bảo dùng thuốc thụt đấy nhưng mọi người bảo k nên vì như thế không tốt cho trẻ. Sau mình dùng biện pháp lấy bông tăm trẻ con chấm mật ong ngoáy vào đít con, cứ 2 ngày không đi thì lại ngoáy, (nhưng mà làm nhẹ nhàng thôi không là bé sẽ sợ) tạo phản xạ cho trẻ. Bản thân mình cũng phải ăn nhiều đồ mát như chuối, đu đủ... và uống nhiều nước. Bé nhà mình bây giờ OK rồi, các mẹ thử xem nhé.
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuankiet's mother Xem bài viết
    Các mẹ ơi

Cứu mẹ Tuấn Kiệt với. Con em 3 tuổi bị táo bón nặng. Em đã đưa đi khám của bác sĩ Hoà- viện dinh dưỡng. Bác sĩ Hòa kê cho 3 loại thuốc: duphalac, lọ thuốc trị táo bón ghi là lacto..., 1 vài viên thuốc nho nhỏ ko biết thuốc gì. Nói là cho con em uống 10 ngày.Em đã cho uống nhưng không thấy hiệu quả gì. Bé Kiệt vẫn bị táo bón 4 ngày đi 1 lần. Thậm chí bé bị đau bụng, đau hậu môn và rất sợ rặn ị, rất sợ thụt. Em đã phải dùng thuốc thụt cho bé mà cũng không ăn thua.
    Về chế độ ăn: ngoài ăn uống ở lớp. Về nhà mẹ cho ăn cơm bình thường: ăn sữa chua, ăn đu đủ, ăn bưởi v.v... hoặc thậm chí nấu cháo với khoai lang.
    Vẫn không hiệu quả. Cũng chính vì thế mà bé đã 3 tuổi rồi mà chỉ có 12.5 kg thôi. Mỗi lần bé bảo đi ị là bố mẹ mừng hơn bắt được vàng.
    Em có gọi điện hỏi bác sĩ và hỏi có cần em cho con đến khám không thì bác sĩ bảo không cần và nói là cứ cho uống tiếp như thế.
    Em hoang mang quá vì bé thế này mà bị táo bón kéo dài, sẽ rất dễ bị trĩ.
    Xin cảm ơn
    Bé nhà bạn y hệt như bé nhà mình, 3 tuổi mà có 12.5 kg , 3 ngày đi một lần. Nếu bạn tìm được cách gì tốt nhắn cho mình với nhé. thanks
    • 450 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Các mẹ thử dùng Đông y xem nào. Mình thấy bổ tỳ PH uống vào dễ đi cầu lắm
    Đã tới cảnh giới cao nhất của chém gió thần công
    • 917 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Mẹ có thể thử cách này nhé. Sáng sớm ngay khi ngủ dậy, cho bé uống vài muỗng dầu mè. Sau đó khoảng 30' hẳn cho bé ăn sáng. Cái này bác sĩ Trai nổi tiếng khoa ngoại chỉ cho nhưng tớ chưa áp dụng vì tớ đã có cách khác cho bé nhà tớ. Bàcc sĩ giỏi nên pp này có thể yên tâm áp dụng - tớ nghĩ thế. Cách của tớ thì hơi vất vả nhưng k có tác dụng phụ & k gây nhờn thuốc. Mẹ nào cần tớ chia xẻ thì pm cho tớ rồi ta liên lạc bằng đt chứ tớ lười nêu lên đây lắm vì mô tả khá dài dòng & bằng ngôn ngữ chữ viết thì hơi khó diễn đạt mà các mẹ cũng khó hiểu. :Rose:
    Tôi đâu dám thốt lời khen Huế đẹp.
    Bởi trước tôi bao thi sĩ nói rồi.
    Thư màu tím sông Hương chiều khép nép.
    Trăng đêm rằm Vỹ Dạ nói dùm tôi ... :Rose:
    • 68 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Con gái mình gần 18 tháng rồi! Từ trước đến giờ bé đi cầu hầu như là phân cứng màu đen và có mùi rất hôi ( khắm ấy). Mình không biết bé có bị sao không ? Có mẹ nào có con đi cầu giống bé nhà mình không? Bé đang uống sữa Piediasua. Giúp mình với!!111
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 530 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongnguyennguyen Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Con gái mình gần 18 tháng rồi! Từ trước đến giờ bé đi cầu hầu như là phân cứng màu đen và có mùi rất hôi ( khắm ấy). Mình không biết bé có bị sao không ? Có mẹ nào có con đi cầu giống bé nhà mình không? Bé đang uống sữa Piediasua. Giúp mình với!!111
    k biết có giúp được j k, nhưng mình uống viên sắt là có hiện tượng hệt như bé nhà bạn