• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 173K Lượt đọc
  • 1.64K Trả lời

• 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chau trai nha toi hien nay 3.5 thang, tu 2.5 thang den nay chau khong tu di cau ma cu 3-5 hom lai phai mua thuoc bebe de thut.Chau ngoan, hay an, ngu binh thuong, viec nay co binh thuong khong? bao gio thi ruot chau on dinh de co the di cau ngay mot lan
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

<P>Chi Phuong than men,</P>
    <P>Truoc het can xac dinh la tinh chat phan cua be chu khong phai bao nhieu ngay be moi di i. Cac BS deu co noi la neu be&nbsp; 5-7ngay moi di cau mot lan hoac moi ngay di nhieu lan nhung phan van tot thi chi khong phai lo lang gi. O mot so be tao bon se cham dut khi be khoang 9 thang tuoi. Con toi ngay truoc cung giong nhu con chi, toi da dua be di kham o nhieu noi (noi khoa lan ngoai khoa) sau cung thi dua den BS Tran Thanh Trai va duoc huong dan cach don gian sau, toi da thu va thanh cong nay xin mach lai cho chi thu xem sao : cu moi buoi sang thuc day chi cho be uong mot it nuoc cam tuoi (khoang 30ml) sau do bom vaseline (ong bebe) roi xi cho be i, cu lam nhu vay deu dan trong vong 10 sau do moi buoi sang cu dung gio la xi be, moi chuyen se dau vao do thoi.</P>
    <P>Chuc chi thanh cong, chuc chau be manh khoe.</P>
    <P>&nbsp;</P>
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

<P>Chao chi Phuong, </P>
    <P>Mot gop y' nho nho? : ngoai viec cho chau uong nuoc cam moi sang va tap chau co thoi quen di i. (da~ ap dung hieu qua? cho con gai toi) chi co the tham khao? 1 so thuong hieu sua~ giup be de tieu hoa, vd. Frisovom.&nbsp; Hai ngay ma khong di i. duoc thi chac la be khong de chiu ti' nao.&nbsp; </P>
    <P>Chuc be khoe?</P>
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

<P>Chao ban cuti,</P>
    <P>con toi cung bi tinh trang nhu con ban Phuong, nay chau duoc 5thang.va toi da ap dung cach chi ban chi nhung van khong an thua, hien nay chau di phan thanh lon tuy khong kho cung (van mem) nhung phai bom thuoc bebe chau moi di , neu de 2-3 ngay thi chau kho chiu ,an bu kem han, va khi bom thuoc thi phan ra luc dau bi kho cung.</P>
    <P>Toi phai lam sao? ban nao co kinh nghiem xin chi giup.</P>
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

<P>Chao ban socnau, toi co cach nhu sau, ban thu ap dung coi co hieu qua voi con ban khong:</P>
    <P>moi lan xi toi thuong de be nam (vi con toi moi 5 thang), cam 2 chan chau keo len hoi cao 1 ti, sau do lay bong gon tham nuoc cham nhe vao hau mon cua chau, hinh nhu vi lanh lanh nen chau di i duoc, sang nao toi cung xi nhu vay, co khi chau bon thi cam chan chau hoi lau &amp; cham uot hau mon nhieu lan</P>
    <P>Chuc be cua ban khoe manh</P>
    <P>&nbsp;</P>
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

<P>Chao chi Phuong</P>
    <P>Con toi hien nay da 21 thang. Luc duoc 1 thang chau cung co hien tuong nhu con cua chi, 1 tuan/1 lan i.</P>
    <P>Toi da dung thuoc bebe rat nhieu lan nhung nhieu luc ko co ket qua va toi&nbsp; da duoc moi nguoi mach mot cach nhu sau.</P>
    <P>Chi hay lay mat ong, chung len den khi nao mat kho lai (nhung ko duoc kho cung). Chi hay vien mat lai thanh vien dai khoang 2-3cm to bang dau dua,&nbsp;thuon hai dau, sau do cho vao tu lanh de cho kho, ko bi chay nuoc (nho boc trong tui ni long). Hang ngay den&nbsp;gio nhat dinh,&nbsp; ban hay nhet 1 vien mat vao dit chau. Khi nhet chi nen xoay nhe nhe de ko lam dau chau. Doi khoang 5 - 10 phut la chau se i duoc. Truoc khi lay vien mat trong tu lanh ra chi hay dung tay ve tron cho no nhan lai, nhung qua nuoc lanh roi hay dung cho chau. Moi lan chung mat co the vien thanh 3-5 vien dung dan. Khi nao het hay lam tiep.</P>
    <P>Chi hay ket hop cho chau an kem nuoc hoa qua va rau cu.</P>
    <P>Neu co ket qua, chi hay thong bao lai de moi nguoi tham khao</P>
    <P>Chuc chi thanh cong</P>
    <P>&nbsp;</P>
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

<P>Con trai toi cung bi tao bon nhu con cua chi tu luc chau duoc 2 tuan tuoi. Hien nay chau da 21 thang, toi cung da ap dung nhieu cach, nhung co mot phuong phap hieu qua nhat, chi hay lam nhu sau.</P>
    <P>Lay mat ong, cho vao mot xoong nho, dun len, dao nhanh tay, khi nao chi thay mat ong set lai thi bac ra.</P>
    <P>Boi dau hoac nuoc vao tay, nan mat ong thanh vien dai 2-3cm, to bang dau dua, thuon 2 dau (nhung ko nhon). Sau do de vao tui&nbsp; nilon cho vao tu lanh cho cung.</P>
    <P>Hang ngay, vao mot gio co dinh chi hay lay mot vien mat, lay hai tay xoa cho that tron, min roi nhet vao dit cua chau (sau khi vien mat da min, chi hay nhung qua nuoc lanh cho vien mat cung lai), .</P>
    <P>Khi nhet&nbsp;chi hay xoay nhe nhe, an tu tu vao dit chau de ko lam dau chau, nhung phai nhanh va dut khoat.</P>
    <P>Mong rang chau cua chi se het tao bon.</P>
    <P>Neu thanh cong hay thong bao lai cho toi qua trang WEBTRETHO.</P>
    <P>&nbsp;</P>
    <P>&nbsp;</P>
    <P>&nbsp;</P>
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

<P>Cac ban than men,</P>
    <P>Toi da phat hien ra cach co the giup be tu di cau duoc. Khi be bat dau an dam va bu them sua bot, toi dung nuoc luoc rau (rau den, cu den, bi do, ca rot ..) hoa voi sua va bot cho chau an. Mot ngay dung khoang ba lan, ngay hom sau chau co the tu di duoc, khong phai dung thuoc bom hoac&nbsp;kich thich. Tuy nhien phan van thanh lo.n.</P>
    <P>Cam on cac ban da nhiet tinh chia se kinh nghiem. Hy vong da cung cap duoc chut it kinh nghiem cho cac ban co cung hoan canh.</P>
    <P>&nbsp;</P>
    <P>Soc Nau</P>
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con toi duoc 2 tuan tuoi, 2 ngay nay be khong di cau, mac du sua van binh thuong. Be vua bu sua me vua uong Enfalac. Toi da pha sua loang lon nhung van chua co dau hieu gi kha quan.
    Mong cac ban chi dum.
    Cam on.
    • 76 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của tôi (nhờ hỏi bác sỹ) thì hiện tượng của baby con bạn không có gì nghiêm trọng, quan trọng là phân của bé như thế nào mà thôi. Có 1 cách mà tôi biết là dùng cọng hành (phần thân) nhúng vào dầu ăn rồi kích thích vào hậu môn bé. Tuy nhiên, như tôi đã nói ở trên, hiện tượng đó là bình thường, cho nên không nên kích thích như thế sẽ tạo thói quen cho bé.
    Bạn cố gắng chờ thêm vài ngày nữa xem sao
    • 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn Hanh Dung thân mến!
    Đúng như ongbotre nói : quan trọng là tính chất phân thế nào.
    Con tôi ngày trước cũng bị táo bón liên tục (suốt 3 tháng đầu), bé cũng vừa bú sữa mẹ vừa bú sữa bình. Tôi đã đưa bé đi khám nhiều nơi kể cả BS nội và ngoại khoa. Các BS nói hiện tượng táo bón có thể gặp ở một số trẻ và xãy ra trong suốt thời gian 9 tháng đầu mà không có nguyên nhân, hoặc do phần trực tràng của bé dài hơn bình thường một tí và sau cùng là do tâm sinh lý (thay đổi trong cơ thể như mọc răng, lật...).
    Tuy nhiên để khắc phục thì BS hướng dẫn một số biện pháp đơn giản như tập cho bé đi bô đúng giờ (thường là sáng sớm lúc vừa ngũ dậy) mỗi ngày, bé sau 2 tháng tuổi thì có thể cho uống thêm vài muỗng nước cam rồi cho bé đi bô, có thể dùng bơm (bán sẵn ở nhà thuốc) để kích thích, thường thì không quá 10 ngày bé sẽ đi dễ hơn và không cần dùng bơm nữa.
    Pha loãng sữa không phải là cách để điều trị táo bón, ngược lại khi bé bị tiêu chảy mình mới thấy BS khuyên pha loãng sữa vì khi đó hệ thống ruột của bé kém hấp thu hơn bình thường. Một vài ý nhỏ hy vọng có thể giúp con bạn hết táo bón.
    Thân chào.
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chao Ong bo tre va bo cau,
    Cám ơn 2 bạn đã chỉ dẩn cho mình cách trị táo bón. Baby nhà mình đã táo bón 4 ngày, 2 ngày đi 1 lần, phân rất cứng, bé rặng rất khó khăn, đỏ mặt tía tai. Mình đã an những đồ ăn mát để bé bú sữa mẹ không gây bón nữa, ví dụ như đậu đen, chuối, uống nhiều nước ( Vì bé còn quá nhỏ nên mình chưa dám cho bé uống nưóc gì khác ). Thất mừng vì đến ngày hôm qua bé đã đi phân lại bình thường. Nhưng bây giờ minh lại khổ tâm vì bịnh mới của bé. HÔM NAY BÉ ĐI PHÂN HƠI LOÃNG, CO MAU VÀNG NGÃ XANH LÁ CÂY. Mình đang lo co phải bé bị TIÊU CHẢY hay bị BỆNH ĐƯỜNG RUỘT. Mình nghĩ có thể mình ăn uống có chỗ nào đó không hợp lý. Nếu thật sự bé bị tiêu chảy thì phải làm sao cầm cho bé.
    Mình nghe nói bé lớn trong giất ngủ, nhất là 3 tháng đầu đời. Nhưng con mình ngủ không thẳng giấc. Nếu bú mẹ, bé chỉ ngủ được 1giờ đến 1giờ 30p, nếu bú bình thí cao lắm là 2 tiếng rưỡi. Khi bú mẹ mình cố gắng ép bé bú một lần 2 vú thì bé không chịu, bú có một bên là lăn ra ngủ. Còn bú bình, hiện giờ mình pha cho bé 120cc, nhưng có khi bé chỉ bú được có 90-100cc. ( vì sữa bẹ tiết không đủ nên mình phải cho thêm các cữ bú bình.
    Các bạn có hiểu biết hơn mình, làm ơn chỉ dẫn dùm. Cám ơn.
    Hạnh Dung
    • 3,807 Bài viết

• 6,414 Được cảm ơn

Theo như mình được biết, nếu em bé bú mẹ thì việc một ngày đi ị 10 lần hay một tuần mới đi 1 lần đều bình thường thôi. Bạn đừng lo lắng quá. Nếu bạn đã đọc bài "NHững bệnh của trẻ em do bố mẹ gây ra" trên VnExpress.net thì bạn sẽ thấy đỡ lo ngay. Dừng dùng bất kỳ loại thuốc gì cho bạn và bé nếu chưa được sự đồng ý của bác sỹ. Mình nghĩ mọi trao đổi trên diễn đàn này chỉ để tham khảo thôi vì trẻ nhỏ mỗi bé mỗi khác, không thể dập khuôn theo kinh nghiệm của người khác đặc biệt trong việc sử dụng thuốc.

Em bé nhỏ 3 tuần chưa thể tự vận động nhiều (vận động cũng là 1 biện pháp giúp trẻ đỡ táo bón) thì bạn có thể massage cho bé. Mỗi ngay 10 phút vào lúc bé thoải mái nhất và không bị no quá (luc thay tã chẳng hạn). Xoa ấm tay bạn rồi xoa lên xuống nhẹ nhàng hai bên sườn của bé. Xoa thành vòng tròn trên bụng bé theo chiều kim đồng hồ và ngược lại, mỗi động tác khoảng 20 lần. Nắn chân cho bé rồi giúp bé khép đầu gối, co hai chân lên bụng rồi lại duỗi chân ra. Bé rất thích nhũng vận động như vậy. MÌnh vẫn làm đều đặn cho Kiki. Bé bớt đầy hơi, đỡ hẳn nôn và tiêu hoá tốt.

Thư trước mình cũng đã nói với bạn chuyện cho bé bú. Trẻ dưới 1 tháng tuổi ăn mỗi bữa 80cl la rất bình thường, bé nào ăn khoẻ lắm cũng chỉ nên cho bú đến 150cl thôi. Bạn nên cho bé bú mẹ trước rồi bú bình sau. Nếu bé ngu mất thì gãi nhẹ vào lòng bàn chân có thể bé sẽ thức dậy và bú tiếp. Mình phải tôn trọng bé Hạnh Dung ơi. Nếu bé thích ăn có bao nhiêu đó rồi ngủ 1h-1h30 rồi lại dậy đòi ăn thì mình cũng phải cho bé ăn như vậy thôi. Dừng ép bé. Đúng là bé lớn trong lúc ngủ nhưng ở đây người ta tính là bé ngủ 16h/ngày chứ không phải là mỗi giấc bao lâu. Nếu bé ngủ ngắn nhưng vẫn đủ số giờ cần thiết thì thế là được rồi. Bạn đưa bé đến bác sỹ để cân đo, kiểm tra xem bé tăng cân có đủ không là biết ngay bé đã dược ăn, ngủ đủ hay chưa.

Dừng lo lắng nhiều mà ảnh hưởng đến sữa đấy nhé. Chúc hai me con that khoẻ.
    • 3,807 Bài viết

• 6,414 Được cảm ơn

Theo như mình được biết, nếu em bé bú mẹ thì việc một ngày đi ị 10 lần hay một tuần mới đi 1 lần đều bình thường thôi. Bạn đừng lo lắng quá. Nếu bạn đã đọc bài "NHững bệnh của trẻ em do bố mẹ gây ra" trên VnExpress.net thì bạn sẽ thấy đỡ lo ngay. Dừng dùng bất kỳ loại thuốc gì cho bạn và bé nếu chưa được sự đồng ý của bác sỹ. Mình nghĩ mọi trao đổi trên diễn đàn này chỉ để tham khảo thôi vì trẻ nhỏ mỗi bé mỗi khác, không thể dập khuôn theo kinh nghiệm của người khác đặc biệt trong việc sử dụng thuốc.

Em bé nhỏ 3 tuần chưa thể tự vận động nhiều (vận động cũng là 1 biện pháp giúp trẻ đỡ táo bón) thì bạn có thể massage cho bé. Mỗi ngay 10 phút vào lúc bé thoải mái nhất và không bị no quá (luc thay tã chẳng hạn). Xoa ấm tay bạn rồi xoa lên xuống nhẹ nhàng hai bên sườn của bé. Xoa thành vòng tròn trên bụng bé theo chiều kim đồng hồ và ngược lại, mỗi động tác khoảng 20 lần. Nắn chân cho bé rồi giúp bé khép đầu gối, co hai chân lên bụng rồi lại duỗi chân ra. Bé rất thích nhũng vận động như vậy. MÌnh vẫn làm đều đặn cho Kiki. Bé bớt đầy hơi, đỡ hẳn nôn và tiêu hoá tốt.

Thư trước mình cũng đã nói với bạn chuyện cho bé bú. Trẻ dưới 1 tháng tuổi ăn mỗi bữa 80cl la rất bình thường, bé nào ăn khoẻ lắm cũng chỉ nên cho bú đến 150cl thôi. Bạn nên cho bé bú mẹ trước rồi bú bình sau. Nếu bé ngu mất thì gãi nhẹ vào lòng bàn chân có thể bé sẽ thức dậy và bú tiếp. Mình phải tôn trọng bé Hạnh Dung ơi. Nếu bé thích ăn có bao nhiêu đó rồi ngủ 1h-1h30 rồi lại dậy đòi ăn thì mình cũng phải cho bé ăn như vậy thôi. Dừng ép bé. Đúng là bé lớn trong lúc ngủ nhưng ở đây người ta tính là bé ngủ 16h/ngày chứ không phải là mỗi giấc bao lâu. Nếu bé ngủ ngắn nhưng vẫn đủ số giờ cần thiết thì thế là được rồi. Bạn đưa bé đến bác sỹ để cân đo, kiểm tra xem bé tăng cân có đủ không là biết ngay bé đã dược ăn, ngủ đủ hay chưa.

Dừng lo lắng nhiều mà ảnh hưởng đến sữa đấy nhé. Chúc hai me con that khoẻ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi được 2 tháng tuổi, cháu rất ít khi ị, thường thì tôi vẫn phải dùng thuốc xịt (microlax) 5-7 ngày 1 lần.
    Xin mọi người chỉ bảo dùm. Rất cám ơn.
    • 3,807 Bài viết

• 6,414 Được cảm ơn

Bạn tham khảo bài "Một số bệnh của trẻ em do cha mẹ tình cờ gây ra" trong mục Sức Khoẻ của Diễn đàn này nhé. Hi vọng nó sẽ giúp bạn phần nào.
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các bạn.
    baby nhà mình hôm nay lại bị bón trở lại. Đã 1 tuần nay bé hầu như bú bình ( sữa Enfalac A+ ) vì sữa của mình ngày càng càng ít đi mà mình thì đã đi làm rồi. Cứ 3-4 ngày là bé bón 1 lần. Bé uống rất nhiều nưóc, 180 - 240 ml/ngày. Có khi bé chỉ đòi uống nưốc chứ không chịu bú sữa. Và bé đi tiểu cũng rất nhiều . Có thể mình đổi sữa như chỉ dẫn của chị Huệ, nhưng đã lỡ mua Enfalac nhiều quá rồi !! Mình ăn rau nhiều, bé bú mẹ có đi phân lẫn màu xanh đen. Nhưng 2 hôm nay chỉ bú bình mà phân vẫn có màu xanh đen. Như thế có sao không?
    Á, baby nhà mình còn bị hăm và sảy rất nhiều, nhiất là ở xung quanh cổ, ngực, và trán. Mình theo hướng dẵn mua Lactacyd về tắm cho bé nhưng chưa khả quan gì. Theo chỉ dẵn thì tỉ lệ phavới nước là 1 -3 nhưng mình cảm thấy như vậy đậm đặc quá, sợ bé dị ứng nên mình pha loãng hơn, không biết như thế nào mới đúng đây?
    Được 1 tháng bé lên cân được 900 gr, nặng 3,8 kg. Có nhỏ quá không nhỉ? Ngày 20 này là 2 tháng không biết bé lên bao nhiêu là được nhỉ?
    Thân ái.
    Hạnh Dung
    • 3,807 Bài viết

• 6,414 Được cảm ơn

Bạn có thể tự hào về chuyện nuôi con khoẻ rồi đó. Theo biểu đồ mình có thì bé nặng 2,9kg lúc sinh đến lúc tròn tháng tăng thêm 600g thôi. Đừng lo lắng quá nữa nhé! Bác sỹ bảo với mình là chừng nào bé tăng cân tốt, hệ thống tiết niệu, tiêu hoá làm việc bình thường thì việc bé ăn bao nhiêu bữa, mỗi bữa bao nhiêu không quan trọng gì đâu vì trẻ con mỗi đứa mỗi khác nên mọi thứ tiêu chuẩn chỉ là tương đối thôi.

Bạn đã phải đi làm rồi thì cực quá nhỉ. Mình được nghỉ 18 tháng liền Mong hai mẹ con luôn khoẻ và vui.
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chao các bạn,
    Be nha minh nay duoc 2,5 thang, nang 5kg. BAc si noi be phat trien tot nhung gia dinh thi cu che minh khong biet cach nuôi con.
    Be van con hay oc sua, nhat la nhung luc be bú tay, mình cứ tưởng bé đói nên co bú sữa thì ọc ra. Hoặc là khi bé bú được trên 100ml/lần. Cái bụng nó cứ kêu rột rột. Bác sĩ o trung tâm dinh duong ( đường Lê VĂn Sĩ) có cho thuốc cốm, cho uống thì không thấy ọc nữa. Nhưng khi 1.2 ngày minh không cho uống là ọc lại.
    Các bạn ơi, thuốc đó mình cho bé uống thưòng xuyên có được không.
    Tên thuốc là: Xitrina. Thành phần chỉ gồm hỗn hợp muối Natricitrat...9,16g/55g thuốc và đường trắng.
    Cám ơn. Thân ái
    Hanh Dung
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi hiện được 3 tháng 13 ngày. Vi bé không chịu bú mẹ từ khi bé được 3 tháng tuổi nên tôi đã cho bú bình hoàn toàn bằng sữa Similac Advanced. Vì vậy bé hay bị táo bón, 2,3 ngày mới đi một lần. Từ khi trong tháng bé đã được uống Calci Corbie , rồi Ostram & bây giờ đang uống Calcigel D (theo chỉ định của bác sĩ), co phải do thiếu sữa mẹ hay uống canxi?
    Tôi phải nên làm gì ?
    Mong nhận được sự trả lời từ kinh nghiệm của các bạn.
    P/S : Cháu vẫn uống sữa & ngủ bình thường, tôi có cho cháu ăn chuối & uống nước cam.
    Giao Kieu