• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị sưng /viêm nướu(lợi)?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 79.4K Lượt đọc
  • 149 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cu Thống mấy ngày nay biếng ăn, ngày hôm qua mình mới phát hiện thấy nướu răng của bé cả trên và dưới đều sưng đỏ. Đi khám ở BS Nha thì BS bảo là bé bị Virút tấn công do yếu trong người , trong vòng một tuần sẽ tự khỏi. không thuốc thang gì cả !

Nhưng mình thấy con đau thì nóng ruột quá, không biết bà mẹ nào có phương thuốc dân gian để rơ hay uống gì cho mau khỏi không, chỉ giúp mình với !!!!

Cám ơn nhiều nhiều !!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 226 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thương cu Thống quá, giống hệt bé Bống nhà mình đấy. Hồi trước bé nhà mình cũng bị thế nhưng khác chút là vào đợt mọc răng (cu Thống có phải đang mọc răng không, răng hàm chẳng hạn?...), lợi sưng đỏ cả lên như là bị viêm lợi vậy, bỏ bú bình vì chắc là ngậm bình bị đau, nên mình phải xúc sữa bằng thìa, ăn bột cũng ít, mình phải nấu loãng đi một chút .

Mình được 1 chị BS mách là cho bé uống thêm VItamin C có tên là Cealin (mình nhớ không biết có chính xác không.. nếu cần phải sáng mai mình mới trả lời chính xác được, vì đang ở CQ mà ) dạng giọt lại rất ngọt, liều theo chỉ dẫn ở hộp. Bé uống 2 ngày thì khỏi.

Bạn thử cho bé uống xem sao, mình nghĩ là nếu không khỏi thì cũng chẳng sao, vì bổ sung Vitamin C lại giúp tăng sức đề kháng mà.

Chúc bé mau khỏe.
    LanBống (HN)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 226 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thủy ơi, chính xác tên thuốc là Ceelin (Thuốc giọt 100mg/ml - VitaminC, có tác dụng Phòng và điều trị thiếu Vitamin C ở trẻ sơ sinh và trẻ em) chai 15 ml, giá 26.000đ. Bạn thử cho bé uống xem có khỏi không nhé.
    LanBống (HN)
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cảm ơn Lanbong nhiều nhé !
    Cu Thống cũng đang trong giai đoạn mọc răng đó. Lúc đầu mình thấy lợi bé sưng lên và trăng trắng nên nghỉ là bé đang mọc răng thôi, không ngờ mấy ngày sau thấy sưng đỏ hết mấy răng kia ! Cũng có người mách là cho uống thêm Vitamin C , bằng cách uống nước cam , mình thì vẫn đang cho uống cam đều đều đấy. Hôm nay mình sẽ mua Ceelin cho uống thêm thử xem sao. Vì Cu Thống ốm yếu lắm , nên bổ sung thêm Vitamin C cho tăng sức đề kháng cũng được.....
    • 2,691 Bài viết

• 4,776 Được cảm ơn

Mấy ngày lễ người ta đi chơi còn mình phải đưa Decon đi bênh viện. Mấy ngày trước decon bị sốt, mình cứ nghĩ là mọc răng nên chỉ cho uống thuốc hạ sốt. Sau đó mẹ Cu Sam nói trường hợp cu Sam cũng tương tự như vậy nhưng bi viêm họng chứ không phải mọc răng. Mình đưa bé đi ND 2 thì BS bảo bé bị viêm mũi, viêm họng, đặc biệt là viêm nưu răng. BS cho uống kháng sinh, kháng viêm và men tiêu hóa. Viêm mũi, viêm họng thì mình biết nhưng trường hơp bé bị viêm nứu răng thì mình không biết làm sao cho bé đỡ đau ? Có cách nào để mau hết bệnh vì bé thường nghiến 2 hàm răng lại đến nỗi tấy đỏ hết, bây giờ an uống rất khó. Mới mấy ngày mà bị sút 0,6 kg rồi, kéo dài tình trạng này chắc suy dinh dưỡng mất Đêm bé bị đau nên thường giật mình và khóc thét lên , tôi ghiệp lắm Các mẹ có ai có kinh nghiệm về điều trị viêm nứu cho con thì giúp mình với nhé ! Cảm ơn nhiều lắm lắm !!!
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Trời ơi, mẹ cu Sam ăn mắm ăn muối nói bậy mà lại trúng à? Tội nghiệp Dê COn quá ! Hôm nọ đọc trên DD thấy có mẹ nào mách thuốc Zytee để bôi cho bé khi mọc răng không biết có xài cho Dê Con được không?
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

à quên không nói thêm để các mẹ khác cảnh giác là cu Sam, cũng như Dê Con, bị viêm họng nhưng không ho 1 tiếng, không chảy 1 giọt nước mũi nào cả, chỉ có sốt thôi, nước miếng chảy thành dòng, nhét 2 tay vào mồm móc móc, cứ tưởng là mọc răng, đi bs khám họng mới lòi ra....
    Trận ốm vừa rồi Sam sút 0.5kg đấy....
    • 2,691 Bài viết

• 4,776 Được cảm ơn

Mẹ Cu Sam oi, em đã mua Kamistad-Gel củ Đức để thoa cho Decon nhung ở nhà ba nội không chịu thoa. Bà bảo "no an lien tục làm sao mà thoa" nen chỉ buổi tối về nhà em mới thoa cho Decon thôi. Hôm qua em cũng đã mua Denicol để sáng nay rơ lưỡi, rơ nứu cho nó rồi, không biết có đỡ không nữa ! Dạo sau này Decon ăn rất dễ ói, dang ăn ngon lành chỉ cần ngước cổ lên cao là ói liền và toàn ói ra nhãi nhớt thôi. Nhưng Decon không hề bị ho và cũng không có hiện tượng có đàm mới lạ chứ ! Có lẽ do chất nhày ở mũi xuống. Hom di khám ở ND 2 thì BS bảo Decon bị viêm họng, viêm mũi nhẹ thôi, ông đảm bảo uống 3 ngày thuốc sẽ khỏi. Nếu ăn còn nôn trớ nữa thì phải đi khoa tiêu hóa để kiểm tra vì ông sợ Decon bị hội chứng luồng trào ngược. Khổ tâm quá
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào có con bị giống con nhà em không, mấy ngày hôm nay lợi thằng cún nhà em bị sưng đỏ tấy lên, trùm xuống gần hết răng cả hàm trên lẫn hàm dưới rồi. Đau quá cơ, thằng bé không chịu ăn uống gì cả, người gầy tọp hẳn đi. Mọi khi chỉ nhìn thấy mẹ pha nước nước cam là đã sấn vào đòi uống, bây giờ ép uống được một thìa thì nôn hết cả ra rồi mếu máo: mẹ ơi, cay quá. Nhìn mà xót hết cả ruột. Nếu mẹ nào biết về bệnh này thì thông tin khẩn cấp cho em biết với nhé, nếu biết BS thì càng tốt.
    • 1,896 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvcbhn
    Các mẹ ơi, có mẹ nào có con bị giống con nhà em không, mấy ngày hôm nay lợi thằng cún nhà em bị sưng đỏ tấy lên, trùm xuống gần hết răng cả hàm trên lẫn hàm dưới rồi. Đau quá cơ, thằng bé không chịu ăn uống gì cả, người gầy tọp hẳn đi. Mọi khi chỉ nhìn thấy mẹ pha nước nước cam là đã sấn vào đòi uống, bây giờ ép uống được một thìa thì nôn hết cả ra rồi mếu máo: mẹ ơi, cay quá. Nhìn mà xót hết cả ruột. Nếu mẹ nào biết về bệnh này thì thông tin khẩn cấp cho em biết với nhé, nếu biết BS thì càng tốt.
    x

My nhà tớ Tết năm ngoái cũng bị y như thế, bs đến khám cho uống kháng sinh và kem bôi lợi (tớ không nhớ tên nhưng có hình đôi môi đỏ ở ngoài ấy) vài hôm là khỏi ngay. Bệnh này các bé rất hay gặp, bạn đừng quá lo lắng. Bạn có thể gọi bs Tuy 091.357.0817 đến khám cho bé xem. Tớ không có quyển sổ y bạ của My ở cquan không thì tớ ghi cho bạn đơn thuốc bs kê cho My, đảm bảo uống 2-3 hôm là đỡ ngay.
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào bạn, mình nghĩ con bạn chắc là bị nhiệt giống con mình đấy. Cách đây 2 tháng con mình cũng bị như thế, lợi sưng tấy chùm cả lên những cái răng hàm mới mọc được 1 nửa của bé. Bi nhà mình chẳng ăn gì cả mất mấy hôm, khám bác sĩ chỉ cho uống vitamin tổng hợp và bảo mấy ngày sẽ tự hết. Mình xót con quá nên đi hỏi và đến hàng thuốc bắc mua thuốc cam nhiệt về cho con uống thấy 3 ngày là khỏi hẳn đấy, nặng hơn thì người ta bán cho cả thuốc bôi nữa.Mình cũng mách cho 1 chị ở cơ quan mình mua cho con chị ấy cũng thấy hiệu quả ngay dấy. Mình mua thuốc ở nhà ông Khương Viên - Ngã Tư sở bạn ạ.
    Chúc con bạn chóng khỏi nhé. A bé bị thế đừng cho uống nước cam vì như thế rất xót đấy.
    Bố mẹ yêu Bi nhất trên đời
    • 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Sẽ phải uống KS, loại gì thì nên khám để BS kê cho.
    Còn cái gel bôi tại chỗ để bé đỡ đau là Kasmitad Gel nhé.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bibau2004
    Chào bạn, mình nghĩ con bạn chắc là bị nhiệt giống con mình đấy. Cách đây 2 tháng con mình cũng bị như thế, lợi sưng tấy chùm cả lên những cái răng hàm mới mọc được 1 nửa của bé. Bi nhà mình chẳng ăn gì cả mất mấy hôm, khám bác sĩ chỉ cho uống vitamin tổng hợp và bảo mấy ngày sẽ tự hết. Mình xót con quá nên đi hỏi và đến hàng thuốc bắc mua thuốc cam nhiệt về cho con uống thấy 3 ngày là khỏi hẳn đấy, nặng hơn thì người ta bán cho cả thuốc bôi nữa.Mình cũng mách cho 1 chị ở cơ quan mình mua cho con chị ấy cũng thấy hiệu quả ngay dấy. Mình mua thuốc ở nhà ông Khương Viên - Ngã Tư sở bạn ạ.
    Chúc con bạn chóng khỏi nhé. A bé bị thế đừng cho uống nước cam vì như thế rất xót đấy.
    Cám ơn mẹ Bi nhiều lắm, thế mẹ Bi có nhớ chính xác số nhà ông Khương Viên không để em đến mua thuốc.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng My
    x

My nhà tớ Tết năm ngoái cũng bị y như thế, bs đến khám cho uống kháng sinh và kem bôi lợi (tớ không nhớ tên nhưng có hình đôi môi đỏ ở ngoài ấy) vài hôm là khỏi ngay. Bệnh này các bé rất hay gặp, bạn đừng quá lo lắng. Bạn có thể gọi bs Tuy 091.357.0817 đến khám cho bé xem. Tớ không có quyển sổ y bạ của My ở cquan không thì tớ ghi cho bạn đơn thuốc bs kê cho My, đảm bảo uống 2-3 hôm là đỡ ngay.
    Mẹ My ơi, nhà em ở gần Tân Mai thì gọi BS có đến không, em cũng muốn gọi BS đến nhà khám vì ngại đưa con đến BV vừa đông vừa chờ lâu. Thế lần trước BS Tuy cũng khám cho bé My ah.
    • 161 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Con em cũng bị vừa khỏi xong. Mới đầu em cho cháu bôi thuốc cam nhưng không đỡ,sau cho lên Hàng Cót khám BS Tình, bôi và uống thuốc có 2 ngày đã khỏi rồi. Cái bệnh này phải chữa nhanh không càng để lâu càng khổ cho bé. Đau lắm mà không ăn uống được gì cả.

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • 1,896 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Mẹ My ơi, nhà em ở gần Tân Mai thì gọi BS có đến không, em cũng muốn gọi BS đến nhà khám vì ngại đưa con đến BV vừa đông vừa chờ lâu. Thế lần trước BS Tuy cũng khám cho bé My ah.
    Uh, mình cũng hay gọi bs Tuy khám cho My lắm, lần bé bị viêm lợi cũng bs khám, bs kê đơn chỉ uống 2-3 ngày là thấy đỡ rõ rệt. Mẹ Tun & Box nói đúng đấy, gel bôi là Kasmitad Gel. Mình cũng không rõ bs có đến khu vực đó kg? Bạn thử gọi điện check xem sao, nên khám cho bé càng sớm càng tốt, để lâu bé khó chịu lắm. Mà mình gọi bs thì hay gọi lúc sáng sớm hoặc tối hôm trước để bs còn sắp xếp lịch. Chúc bé chóng khỏi bệnh nhé!!!
    • 1,896 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Tớ quên mất sau h làm việc bs hay khám ở phòng khám tư, bạn thử hỏi bs xem, nếu bs không đến được mà cần thiết thì mình phải đưa bé đến chỗ bs vậy.
    • 140 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bệnh của con bạn, nếu theo tây y thì người ta gọi là viêm lợi. Điều trị ở Viện Răng, Hàm, Mặt thì như thế này : dùng cồn lau thật sạch bên trong và bên ngoài lợi (đau lắm đấy, chảy cả máu ra), sau đó bôi thuốc xanh mê ty len vào lợi. Làm như thế khoảng vài ngày thì sẽ khỏi. Mình có thể làm ở nhà cũng được nhưng mình thì chịu (vì thấy con đau quá), nếu không thì đi khám ở bệnh viện, người ta sẽ làm cho.
    Còn nếu theo đông y thì người ta gọi là Cam thể nhiệt. Bạn có thể ra hiệu thuốc Cam ở Hàng Bạc (hiệu Tùng Lộc ấy), miêu tả bệnh của con, người ta sẽ cho một số thuốc về, có loại hấp với nước cơm uống hàng ngày, có loại rắc vào lợi bé, cũng chỉ khoảng 3-5 ngày là sẽ khỏi hẳn.
    Chúc bé mau khỏi bệnh
    • 1,896 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Morning Star
    Bệnh của con bạn, nếu theo tây y thì người ta gọi là viêm lợi. Điều trị ở Viện Răng, Hàm, Mặt thì như thế này : dùng cồn lau thật sạch bên trong và bên ngoài lợi (đau lắm đấy, chảy cả máu ra), sau đó bôi thuốc xanh mê ty len vào lợi. Làm như thế khoảng vài ngày thì sẽ khỏi. Mình có thể làm ở nhà cũng được nhưng mình thì chịu (vì thấy con đau quá), nếu không thì đi khám ở bệnh viện, người ta sẽ làm cho.
    Còn nếu theo đông y thì người ta gọi là Cam thể nhiệt. Bạn có thể ra hiệu thuốc Cam ở Hàng Bạc (hiệu Tùng Lộc ấy), miêu tả bệnh của con, người ta sẽ cho một số thuốc về, có loại hấp với nước cơm uống hàng ngày, có loại rắc vào lợi bé, cũng chỉ khoảng 3-5 ngày là sẽ khỏi hẳn.
    Chúc bé mau khỏi bệnh
    Nghe morning star kể điều trị ở Viện Răng, Hàm, Mặt như thế thì ghê quá nhỉ. Theo tớ cách tốt nhất là cứ cho bé uống kháng sinh và bôi thuốc cho bé, thuốc đó cũng dễ chịu lắm, không làm bé xót hay đau đâu. Như thế mình cũng đỡ xót con hơn mà bé cũng không bị đau đến chảy máu.
    • 161 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng My
    Nghe morning star kể điều trị ở Viện Răng, Hàm, Mặt như thế thì ghê quá nhỉ. Theo tớ cách tốt nhất là cứ cho bé uống kháng sinh và bôi thuốc cho bé, thuốc đó cũng dễ chịu lắm, không làm bé xót hay đau đâu. Như thế mình cũng đỡ xót con hơn mà bé cũng không bị đau đến chảy máu.
    Theo em phải đi khám bác sĩ cho rõ bệnh tình mà điều trị mới nhanh khỏi, chứ chỉ kháng sinh à bôi thuốc không theo chỉ dẫn lâu khỏi còn khổ cho bé hơn. Mẹ Hoàng My bảo bôi thuốc gì vậy????????

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8