• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị sốt kéo dài đã 6 tháng nay

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.95K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

• 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các mẹ các chị, con trai em hiện giờ 18 tháng. Từ khi cháu 12 tháng cháu liên tục bị sốt, lúc nhẹ, lúc nặng, 1 tháng phải sốt từ 2 đến 3 lần. Bé sốt luôn đi kèm với thò lò mũi và ho. Em đã cho cháu đi khám rất nhiều các bệnh viện và bác sĩ, có thử máu, chụp xquang phổi, nhưng các bác đều bảo là do bé nhà em bị dị ứng thời tiết chứ ko bị làm sao cả (ko biết có phải do em nói chi tiết là bé ko ở VN, đến 1 tuổi mới về VN thì bị sốt liên tục như vậy).

Lần nào khám cháu cũng uống kháng sinh, kháng viêm, thuốc dị ứng, vitamin, và men tiêu hóa. Được vài ngày thì dứt sốt, nhưng sau đó vài hôm, lâu nhất cũng chỉ sau 3 tuần là bị lại. Đỉnh điểm là đợt Tết này, cháu sốt liên tục, sốt ko cao chỉ khoảng hơn 39 độ là cùng, còn thường là khoảng 38 độ, người mệt mỏi khó chịu, ko ăn ko uống, ho nhiều, đêm ko ngủ, quấy khóc. Lần này thì nặng hơn các lần khác nhưng người nhà em kiên quyết ko cho đi khám nữa vì đoán chắc là rồi bác sĩ lại bảo dị ứng, lại thuốc kháng sinh.v.v.

Hiện tại em quá mệt mỏi vì thuốc than và chăm con. Em ko đi làm được, chỉ suốt ngày ngồi ở nhà cho con uống hết đơn thuốc này, thuốc nọ, mà con ốm vẫn hoàn ốm. Em ko biết con em bị bệnh gì????? Em ko biết phải làm gì bây giờ :Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 117 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ ơi! có thể lúc đầu kho bé mới về VN, chưa quen với khí hậu thì bé hay bệnh. Con nít bệnh là chuyện cơm bửa, nên mẹ hãy bình tĩnh, đừng bế tắc quá. Hiệnt ại mẹ đang ở đâu? quận mấy? có thể các mẹ ở đây sẽ giúp giới thiệu các bác sĩ tốt đúng nghĩa. Nhưng hầu hết các bác sĩ đầu phải dùng kháng sinh thui, chỉ có điều liều nặng hay nhẹ. Thuốc lúc nào cũng có 2 mặt, nên phải cân nhắc khi dùng, trong trường hợp cần chặn đứng thì phải sử dụng thui.và khi uống thì phải uống đủ liều, đủ ngày, tránh lờn thuốc sau này khó trị, phải sử dụng kháng sinh thế hệ mới thì vừa tốn tiền vừa lo.
    Việc trước mắt là mẹ và gia đình hãy bình tĩnh, xem xét lại tình hình bệnh của bé, nếu bé sốt tức là có dấu hiệu nhiễm trùng, không thể uống hạ sốt hoài, rất có hại. việc sốt cao hay không cao khong quyết định bé bệnh ít hay nhiều, nên mẹ phải quan sát con xem bé sốt li bì không? uống thuốc có hạ sốt liền kho? kiểm tra họng bé có bị viêm không? bé ho nhiều về đêm sẽ rất mất sức. Mà con nít ho nhiều thì sót lắm,mẹ nghe bé khò khè nhiều không, coi chừng bị viêm phổi thì mệt à nha. mẹ nên cho bé đi khám. đừng lo lắng quá, hãy tin tưởng bác sĩ với. vì con mình thể trạng kém nên sẽ dễ bệnh lắm.
    kế đền, khi biết con bệnh gì thì nên theo bác sĩ, khi đi khám, con có triệu chứng gì thì nên nói, đừng quá lơ là, mà cũng đừng quá sốt ruột, lo lắng thái quá đâm ra dở. Kiểm tra bé uống thấy như thế nào, coi chừng liều mạnh quá bé sẽ có trạng thái khác thường.
    tiếp theo, tìm các bài thuốc dân gian như rau tía tô, hay tắc hấp đường phèn để cho bé ăn, nhớ phải kỹ lưỡng, đừng nghe một cách mù quáng nhá!bên cạnh đó mẹ phải chịu khó chăm ăn cho con. con bệnh sẽ rất mèn nheo nên mẹ phải rất độ lượng và khôn khéo.hãy vì con mà cố gắng cho bé ăn uống có chế độ lúc bệnh thật tốt. và tình thương của mẹ giúp bé cảm thấy an tâm, thoải mái, giúp bé vui vẻ mau hết bệnh.
    những lúc con bệnh là những lúc mẹ cực khổ nhất. đừng để bị stress nha! bị stress là lây cả nhà stress luôn. cho nên mẹ hãy kiên cường lên, tận dụng những ngày nghỉ này chăm con thật tốt.
    cuối cùng là coi lại môi trường, chế độ dinh dưỡng, người chăm sóc, chế độ chăm sóc, dạy dỗ bé như thế nào, cần thay đổi gì để tăng sức đề kháng cho bé. nếu bé chưa đi học, hãy cho bé tắm nắng sáng, cho bé ra nơi không khí thoáng mát chơii đùa, tránh gió lùa, gió lạnh và muỗi.nhớ giữ ấm bé, đôi khi ra đường thấy nhiều bà mẹ hời hợt chở con chạy ngoài đường ban đêm mà không ủ ấm, mình sót quá.
    vài hàng giúp bạn thêm vững tin, chúc con luôn mạnh khỏe, ăn nhiều. Mẹ nên cho con đi khám nhá, bé không thể tự hết bệnh nếu không uống thuốc, đừng để con chịu khổ sở một cách vô lý đe73 bệnh nặng thêm khó chửa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 519 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Có thể bé nhà bạn bị suy giảm hệ miễn dịch nên chưa kịp khỏi đợt này, đã lây nhiễm đợt khác. Hiện nay có thuốc Broncho-vaxom. Uống vào 3 tháng hè. Mỗi tháng uống 20 ngày có thể sẽ giúp bé nhậbn. Ngày xưa bé lớn nhà mình cũng phải dùng 1 đợt.
    Khi bé bị di ứng, nếu chưa đến mức phải dùng kháng sinh nhưng do 1 số bác sỹ vô trách nhiệm đã kê đơn cho bé nhà bạn quá liều cho nhan khỏi dẫn đến tình trạng bé nhà bạn có thể bị nhờn thuốc nên đợt sau dunglại ks đó ko ăn thua nên ko trị được dứt điểm. Đấy có thể là nguyên nhân thứ 2.
    Nguyên nhân thứ 3 (rất ít): có thể 1 lần nào đó bé bị viêm phổi nhưng chưa trị dứt điểm nên cứ kéo dài mãi.
    Qua 3 tuổi, tình trạng các bé sẽ khá hơn rất nhiều. Đối với các bé có hệ miễn dịch yếu đúng là mệt thật
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em nghĩ là con nhà em bị suy giảm hệ miễn dịch thật. Bé đang ở môi trường trong sạch quen rồi, về VN gặp môi trường ô nhiễm nên cơ thể ko kháng lại được ổ vi trùng nên cứ ốm hoài. Em ở ngoài Bắc, giờ đúng đợt lạnh nên cơ thể bé lại càng yếu.

Chị minhhoatom ơi cho em hỏi thuốc Bromcho - vaxom là thuốc gì thế ạ? Sao phải uống vào mùa hè hả chị?
    • 560 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên giữ ấm cho bé, nếu cần thiết có khi phải cho bé ngồi gần lò sưởi hoặc bếp củi, bạn thử đốt 1 chậu lửa nhỏ vài hôm xem sao, không khí lạnh quá trẻ dễ bị hô hấp lắm, thỉnh thoảng mình cũng phải đốt lửa cho bé nhà mình sưởi đấy, nhớ bỏ vài quả bồ kết,vỏ bưởi vào bếp. Hi vọng các con lớn hơn sẽ đỡ đơn sài.
    [COLOR="Blue"]Quê hương con là mẹ
    Vũ trụ có nhiều kỳ quan, nhưng kỳ quan tuyệt phẩm nhất là trái tim người mẹ
    • 1,907 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomeomit Xem bài viết
    Chào các mẹ các chị, con trai em hiện giờ 18 tháng. Từ khi cháu 12 tháng cháu liên tục bị sốt, lúc nhẹ, lúc nặng, 1 tháng phải sốt từ 2 đến 3 lần. Bé sốt luôn đi kèm với thò lò mũi và ho. Em đã cho cháu đi khám rất nhiều các bệnh viện và bác sĩ, có thử máu, chụp xquang phổi, nhưng các bác đều bảo là do bé nhà em bị dị ứng thời tiết chứ ko bị làm sao cả (ko biết có phải do em nói chi tiết là bé ko ở VN, đến 1 tuổi mới về VN thì bị sốt liên tục như vậy).

Lần nào khám cháu cũng uống kháng sinh, kháng viêm, thuốc dị ứng, vitamin, và men tiêu hóa. Được vài ngày thì dứt sốt, nhưng sau đó vài hôm, lâu nhất cũng chỉ sau 3 tuần là bị lại. Đỉnh điểm là đợt Tết này, cháu sốt liên tục, sốt ko cao chỉ khoảng hơn 39 độ là cùng, còn thường là khoảng 38 độ, người mệt mỏi khó chịu, ko ăn ko uống, ho nhiều, đêm ko ngủ, quấy khóc. Lần này thì nặng hơn các lần khác nhưng người nhà em kiên quyết ko cho đi khám nữa vì đoán chắc là rồi bác sĩ lại bảo dị ứng, lại thuốc kháng sinh.v.v.

Hiện tại em quá mệt mỏi vì thuốc than và chăm con. Em ko đi làm được, chỉ suốt ngày ngồi ở nhà cho con uống hết đơn thuốc này, thuốc nọ, mà con ốm vẫn hoàn ốm. Em ko biết con em bị bệnh gì????? Em ko biết phải làm gì bây giờ :Crying:
    Chia sẻ với bạn tần suất sốt của bé, chắc là stress và bị ám ảnh vì con sốt triền miên. Nếu bé bị cơ địa dị ứng thì thường sẽ chỉ ho khan, ko sốt, khi ho ko nghe thấy có đàm, và chủ yếu ho và chiều tôi, nửa đêm và sáng, với cơ địa dị ứng thì có nhiều loại thuốc và tùy từng bé hợp với mỗi loại, có bé dùng Ventolin kết hợp với 1 liều Sterylin, VD bé nhà mình thì lại hợp với Singulaire, nhưng cũng có bé chỉ cần dùng Toplexil là hết (trong giai đoạn chuyển mùa) mà cái bệnh này thì ko phải sinh ra đã bị, bé nhà mình là mãi sau này mới bị, chứ trước đó thì chỉ thỉnh thoảng ho vặt, sốt vặt thôi.

Còn với bé nhà bạn thì triệu chứng giống bé nhà mình hồi 18 tháng, sốt liên tục ko ngưng nghỉ cho tới tận khi 29 tháng, vậy ngoài những test công thức và X-quang bạn cho bé đi gặp thêm BS tai, mũi, họng, và kiểm tra thật kĩ tai cho bé, vì mới 18 tháng thì chắc chắn bé chưa biết diễn tả gì cả.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 2,384 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhoatom Xem bài viết
    Có thể bé nhà bạn bị suy giảm hệ miễn dịch nên chưa kịp khỏi đợt này, đã lây nhiễm đợt khác. Hiện nay có thuốc Broncho-vaxom. Uống vào 3 tháng hè. Mỗi tháng uống 20 ngày có thể sẽ giúp bé nhậbn. Ngày xưa bé lớn nhà mình cũng phải dùng 1 đợt.
    Khi bé bị di ứng, nếu chưa đến mức phải dùng kháng sinh nhưng do 1 số bác sỹ vô trách nhiệm đã kê đơn cho bé nhà bạn quá liều cho nhan khỏi dẫn đến tình trạng bé nhà bạn có thể bị nhờn thuốc nên đợt sau dunglại ks đó ko ăn thua nên ko trị được dứt điểm. Đấy có thể là nguyên nhân thứ 2.
    Nguyên nhân thứ 3 (rất ít): có thể 1 lần nào đó bé bị viêm phổi nhưng chưa trị dứt điểm nên cứ kéo dài mãi.
    Qua 3 tuổi, tình trạng các bé sẽ khá hơn rất nhiều. Đối với các bé có hệ miễn dịch yếu đúng là mệt thật
    Tớ xin đính chính là: Với Broncho-vaxom thì mỗi tháng uống liên tiếp 10 ngày, uống 3 tháng liên tục chứ không phải 20 ngày đâu ạ.
    • 519 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ-ADế Xem bài viết
    Tớ xin đính chính là: Với Broncho-vaxom thì mỗi tháng uống liên tiếp 10 ngày, uống 3 tháng liên tục chứ không phải 20 ngày đâu ạ.
    Uh, mình nhầm. Cám ơn mẹ ADế nhé.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai em 21 tháng, đi lớp được hơn 1 tháng cũng sốt đi sốt lại suốt hơn 1 tháng nay, cũng đi khám và chụp chiếu nhiều lần trong viện, đến giờ vẫn chưa ăn thua gì. em cũng cảm thấy bất an như chị meomeo mit vậy? không biết nên làm thế nào nữa...
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé đi học thì hay bị ốm lắm. Các mẹ cứ bình tĩnh mà chiến đấu thui..Nếu cứ sốt dài mà ko rõ nguyên nhân thì cần xét nghiệm máu nhé!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

CÓ MẸ NÀO CHỮA CHỨNG "SỐT DAI DẲNG KHÔNG RÕ NGUYÊN NHÂN" CHO BÉ THEO PHƯƠNG PHÁP ĐÔNG Y CHƯA?
    Nếu thấy trẻ bị sốt dai dẳng, nhiều ngày liên tục, thậm chí hàng tháng, mà nhiệt độ chỉ dao động từ 37-39oC kèm theo những chứng trạng như miệng khát, uống nhiều nước, tiểu tiện nhiều lần, sờ lên da không thấy mồ hôi hoặc mồ hôi chỉ ra chút ít, nhưng thể trạng nói chung vẫn ổn, kiểm tra toàn thân và xét nghiệm cũng không thấy có gì khác thường, thì chúng ta cần nghĩ đến chứng bệnh mà Đông y gọi là "chú hạ" (để chỉ hiện tượng trẻ nhỏ sốt nóng trong mùa hè).

Chứng bệnh này hay gặp ở trẻ nhỏ từ 6 tháng đến 5 tuổi và có liên quan mật thiết với điều kiện thời tiết khí hậu. Bệnh thường phát tác ở những vùng khí hậu nắng nóng, tập trung vào các tháng 6, 7, 8 nên mới gọi tên là “chú hạ” (chứng sốt mùa hạ ở trẻ nhỏ). Ở những vùng nắng nóng kéo dài, thời gian phát bệnh thường dài hơn. Bước sang mùa thu, thời tiết mát mẻ, thì nhiệt độ cơ thể trẻ cũng tự nhiên trở lại bình thường. Nhưng có một số trẻ, sang mùa hè năm sau bệnh lại tái phát, có khi lặp đi lặp lại đến 3-5 năm. Tuy nhiên khi tái phát, bệnh thường nhẹ hơn năm đầu, ít có biến chứng và tiên lượng cũng lạc quan hơn.

Tây y cho rằng, bệnh này chủ yếu do cơ thể trẻ nhỏ chưa phát triển đầy đủ, chức năng điều tiết thân nhiệt chưa hoàn thiện, chưa đủ sức thích ứng với thời tiết nóng bức trong mùa hè, nên bị phát sốt. Hiện tại vẫn chưa có thuốc chữa trị đặc hiệu.

Theo Đông y, tật bệnh tuy đều do “nội nhân” và “ngoài nhân” gây nên, nhưng chứng “chú hạ” chỉ phát sinh ở trẻ dưới 5 tuổi, nhất là những trẻ thể chất yếu ớt, nên “nội nhân” tức nhân tố thể chất, đóng vai trò chính, còn “ngoại nhân” -môi trường bên ngoài, chỉ giữ vai trò phụ trợ, tạo điều kiện thuận lợi để bệnh phát tác.

Cần tráng nhầm lẫn “chú hạ” với “tiểu nhi thử ôn” (sốt ôn dịch ở trẻ nhỏ), cũng thường phát trong mùa hè, với các triệu chứng như sốt cao, đau đầu, co giật, hôn mê... thuộc loại bệnh nặng, không nên tự ý xử trí, mà cần kịp thời đưa ngay đến bệnh viện.Chữa trị theo thể chất - chứng trạng

Căn cứ vào đặc điểm về thể chất ở trẻ nhỏ, cùng với những trứng trạng biểu hiện cụ thể, có thể sử dụng ngay một số loại thức ăn thông dụng và một số vị thuốc nam có sẵn quanh nhà, để tiến hành “biện chứng thực trị” theo 3 thể sau:

Phế vị âm hư

Hay gặp ở trẻ nhỏ thể chất yếu ớt.

Biểu hiện: Trẻ sốt nóng lâu ngày, mồ hôi ra ít hoặc không có mồ hôi, miệng khát uống nước nhiều, tiểu tiện nhiều; môi khô đỏ, lưỡi và họng hơi đỏ, tinh thần và ăn uống nói chung không biến động nhiều.
    Phép chữa: chủ yếu là “thanh thử nhiệt” (chống nắng nóng) và “dưỡng âm” (bồi bổ phần âm, tăng thể dịch).
    Món ăn - bài thuốc:

- Lòng trắng trứng gà, nước lá tre: Dùng lá tre hoặc lá trúc 10g, trứng gà 1 quả. Trước hết nấu lá tre với 3 bát nước, đun sôi còn nửa bát; vớt lá tre ra. Đập trứng gà vào một cái bát riêng, bỏ lòng đỏ ra, đổ lòng trắng vào nồi nước sắc, đun nhỏ lửa cho đến khi lòng trắng trứng đặc lại, thêm chút đường trắng cho đủ ngọt là được. Chia ra 2-3 lần ăn trong ngày. Liên tục trong nhiều ngày. Lá tre có tác dụng chống nắng nóng. Lòng trắng trứng gà có tác dụng tư âm thanh nhiệt. Hai thứ kết hợp tạo nên tác dụng thanh thử nhiệt, dưỡng âm, sinh tân, chỉ khát, đồng thời còn bổ sung protein cho cơ thể.

- Dưa hấu: Đối với trẻ tương đối lớn, hằng ngày có thể cho trẻ ăn 300-500g dưa hấu hoặc ép nước cho uống. Đối với trẻ còn nhỏ, dùng phần thịt quả và vỏ trắng (gọt bỏ vỏ xanh bên ngoài) ép lấy nước, chia ra cho trẻ uống trong ngày. Theo Đông y: dưa hấu có vị ngọt, tính lạnh, có tác dụng dưỡng âm, thanh nhiệt, giải khát và chống sốt.

- Nước luộc rau muống, củ mã thầy: Dùng rau muống 200-250g, mã thầy (còn gọi là “củ năn”) 10 củ. Rau muống rửa sạch, thái ngắn, mã thầy gọt vỏ thái lát; hai thứ cùng sắc lấy nước, chia ra 2-3 lần uống trong ngày. Trẻ lớn có thể ăn cả rau muống và mã thầy. Rau muống và mã thầy đều có vị ngọt, tính hàn, có tác dụng dưỡng âm, sinh tân dịch và thanh thử nhiệt.

Tỳ vị hư nhược

Dạng này thường gặp ở trẻ nhỏ suy dinh dưỡng hoặc rối loạn tiêu hóa mạn tính.
    Biểu hiện: Ngoài những triệu chứng chủ yếu như sốt nóng dài ngày, ra ít mồ hôi, khát nước, tiểu tiện nhiều, bệnh nhi còn biểu hiện mệt mỏi, uể oải, kém ăn, đại tiện lỏng, da mặt vàng nhợt.

Phép chữa: Chủ yếu là kiện tỳ, kết hợp chống nắng nóng.

Món ăn - bài thuốc:

- Cháo đậu xanh hạt sen: Dùng đậu xanh 30g, hạt sen (bỏ tâm) 50g, gạo nếp 50-100g, đường trắng lượng thích hợp. Trước tiên nấu chín đậu xanh, sau đó cho hạt sen và gạo nếp vào nấu tiếp đến khi chín nhừ, thêm đường trắng cho đủ ngọt là được; chia ra 3 lần ăn trong ngày. Tác dụng: kiện tỳ, thanh thử nhiệt.

- Thịt lợn nấu với voòng phá: Dùng lá và cành cây voòng phá 15g, thịt lợn nạc 100g, mắm muối một chút. Thịt lợn thái miếng nhỏ, voòng phá thái ngắn, thêm nước, nấu đến khi thịt chín, vớt voòng phá ra, thêm mắm muối gia vị là được. Cây voòng phá trong Đông y gọi là “độc cước kim”, mọc hoang khắp nơi từ đồng bằng đến miền núi ở nước ta, có tác dụng hạ sốt, giải khát, kiện tỳ, tiêu thực. Thịt lợn nạc tính bình, vị ngọt; có tác dụng tư âm, nhuận táo, sinh tân. Hai thứ kết hợp tạo nên tác dụng cộng đồng: hạ sốt, kiện tỳ, tiêu thực, bổ sung dinh dưỡng cho cơ thể.

Thận hư

Dạng này hay gặp ở trẻ nhỏ chậm lớn, do tạng thận bẩm sinh yếu ớt.

Biểu hiện: ngoài những triệu chứng chủ yếu như phát sốt lâu ngày, ra ít mồ hôi, khát nước, tiểu tiện nhiều (nước tiểu trong), bệnh nhi còn có những biểu hiện như mặt trắng nhợt, chân tay yếu ớt, đầu ngón chân ngón tay hơi lạnh, tinh thần uể oải, kém ăn.

Phép chữa: Chủ yếu là bổ thận và thanh thử nhiệt.

Bài thuốc:

Có thể dùng cho trẻ uống “Lục vị địa hoàng hoàn”, hoặc “Lục vị ẩm” (có bán ở các hiệu thuốc), có tác dụng bổ thận, bổ tiên thiên bất túc. Đồng thời hằng ngày cho uống Trà kén tằm táo tàu: Dùng kén tằm 20 cái, táo tàu 20 quả. Sắc nước uống thay trà trong ngày. Kén tằm tính ôn, vị cam; từ xưa vẫn dùng chữa chứng thận hư, uống nhiều đái nhiều. Táo tàu có tính bình, vị ngọt, có tác dụng bổ dưỡng can tỳ, tăng cường tiêu hóa. Hai thứ kết hợp tạo nên tác dụng bổ thận, chống khát, điều hòa tạng phủ; dùng lâu ngày sốt sẽ giảm dần.Chế độ ăn uống

Do bị sốt lâu ngày, cơ thể trẻ nhỏ bị suy yếu, nên nguyên tắc ăn uống đối với bệnh sốt ở trẻ nhỏ là: Uống đủ nước thức ăn dễ tiêu và giàu chất dinh dưỡng; đặc biệt là có đủ chất đạm (protein), vitamin và muối khoáng. Không nên cho trẻ ăn những món xào, rán nhiều mỡ, để phòng ngừa rối loạn tiêu hóa.
    Love to Love :LoveStruc: