Bệnh trẻ em

bé bị sốt cao hơn 39-40 độ,uống hạ sốt đủ liều mà không hạ sốt

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 56.2K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,360 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Làm ơn cho em một lời khuyên :Bé bị sốt siêu vi,bác sĩ đến nhà khám chuẩn đoán vậy và cho thuốc hạ sốt,Oresolz.Em đã cho con uống thuốc mà không thấy dứt sốt.Em phair lamf sao?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 526 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Bác sỹ kê thuốc thế là đúng rồi. Cố gắng cho con uống nhiều nước.
    Nếu sốt cao liên tục ko hạ thì lấy nước ấm lau liên tục cho bé vào bẹn, nách, cổ ... Nếu sốt cao quá 40 thì nên cho bé vào viện theo dõi vì bé dưới 1 tuổi sốt cao rất dễ bị co giật. Ở Xanh-Pôn có khoa nhi khám suốt đêm đấy.
    • 1,909 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Bạn ơi, nếu bé sốt cao quá thì bạn fải cẩn thận, đừng chủ quan. Có nhiều em bé bị sốt cao, co giật ---> biến chứng, nên bạn phải theo dõi. Ngoài việc uống thuốc hạ sốt theo chỉ định, bạn cần đắp khăn vào trán, 2 nách (dùng hai khăn xô vo tròn và nhét vào 2 nách) và bẹn (dùng 2 khăn kẹp 2 bên bẹn) = nước tan giá. Lau người thì pha nước hơi ấm ấm (Hai công đoạn này khác nhau đấy nhé, dùng 2 loại nước khác nhau).
    Chúc bé nhà bạn mau khỏi ốm nhé.
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Con mình cũng vừa bị sốt siêu vi, sốt cao 39-40 độ trong 3 ngày, uống thuốc và phải kết hợp uống nước, lau người, hết cữ thuôc lại sốt lại, đến ngày thứ 4 thì phát ban, 3 ngày sau thì lặn.. bạn thử để ý xem có nổi đỏ ko nhé
    • 1,360 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitgiang Xem bài viết
    Con mình cũng vừa bị sốt siêu vi, sốt cao 39-40 độ trong 3 ngày, uống thuốc và phải kết hợp uống nước, lau người, hết cữ thuôc lại sốt lại, đến ngày thứ 4 thì phát ban, 3 ngày sau thì lặn.. bạn thử để ý xem có nổi đỏ ko nhé
    Bạn ơi,hôm nay cũng là ngày thứ 3 con mình bị sốt.Chưa thấy phát ban.NHưng nếu phát ban thì mình có phải kiêng cho con gì không?Và mấy ngày thì con bạn hết sốt?Trời ơi,ba đêm nay mình không dám ngủ rồi.
    • 597 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhacohen Xem bài viết
    Bạn ơi,hôm nay cũng là ngày thứ 3 con mình bị sốt.Chưa thấy phát ban.NHưng nếu phát ban thì mình có phải kiêng cho con gì không?Và mấy ngày thì con bạn hết sốt?Trời ơi,ba đêm nay mình không dám ngủ rồi.
    Nếu phát ban sẽ có sau 3-4ngày sốt, vệ sinh hàng ngày bằng nước ấm, tránh gió,mặc quần áo thoáng mát, cho bé ăn thức ăn dễ tiêu, giữ tay chân luôn sạch để phòng chuyển sang bệnh khác (có thể là bệnh tay chân miệng vì lúc này sức đề kháng của bé thấp). Ban phát ra trung bình sẽ lặn 7-9ngày.

Chúc bé mau khoẻ!:Rose: :Rose: :Rose:
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cu con nhà mình cũng sốt siêu vi như thế đấy, tức là sốt cao >39 do 2-3 ngày liên tục í. Trong gia đình mình có ông bác sỹ, nên ngoài giảm sốt và oresol, chú ấy cho thêm 1 ít thuốc an thần, cu con uống 1 đêm là hôm sau hết sốt luôn
    • 171 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình có một vài knghieemj hạ sốt các mẹ tham khảo nhé. Pha 1/2l nước với 1 lộ cồn, lau người cho bé, đặc biệt các vùng tích nhiệt như bẹn, nách, lau toàn thân lun.
    nhúng tất vào giấm rùi đi vào chân cho bé, hạ rất nhah, các mẹ tham khảo nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo minh ben nen cho con ban di kham di,vi neu be sot 3 ngay ma chua het thi nen di kham dung de be o nha khong ok dau.Theo kinh nghiem minh khi con minh sot cao,minh chuom mat cho be bang nuoc am lau lien tuc o hang ,nach, tran ,lung va ket hop cho uong ha sot.Neu be sot tu 39 den 40 do nen nen cho be di tam nhung nuoc am vi de nhiet do len cao nua se co giat va dua den benh vien .Chuc con ban mau khoe,nen cap nhiet do lien yuc nhe.
    • 3,850 Bài viết

• 3,110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhacohen Xem bài viết
    Khi trẻ hết sốt mới phát ban. Thường sốt khoảng 3-5 ngày. Phát ban trẻ có thể bị ngứa. Nếu trẻ ngứa phải sử dụng thuốc bôi để trẻ khỏi gãi. Không nên dùng cồn để hạ sốt cho trẻ. Chú ý khi sau khi cho uống hạ sốt trẻ hạ nhiệt độ phải lau hết mồ hôi cho trẻ, nếu không trẻ sẽ bị nhiễm lạnh do chính mồ hôi dẫn đến viêm họng, viêm phổi... Chúc con em chóng khỏi. Chia sẻ một ít mệt mỏi nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình thấy ko kiêng khem gì nhiều đâu, đừng để gió lạnh quá, quạt thoang thoảng thôi. Tốt nhất đừng đi ra ngoài. Có thể tắm nước ấm, nhưng nhanh thôi nhé cho bé đỡ khó chịu. Bạn nhớ nhỏ nước muối vào mắt, mũi và họng bé nữa.
    Tránh ăn đồ tanh, biển.Uống nước cam or Ceelin (vtm C). Uống thật nhiều nước nữa. Rồi hết ba ngày nó sẽ lặn thôi.
    • 141 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Sau khi cháu khỏi hẳn thì cho cháu đi tái khám nhé. Rất quan trọng.Ko chỉ bệnh này đâu. Khi trẻ bị bệnh nào khỏi xong cũng nên đi tái khám xem con mình điều trị theo hướng đó tiển triển tốt hay ko, để sau này dễ dàng điều trị khi có bệnh nữa.
    • 1,360 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ và cho em lời khuyên.Con em đã dứt sốt rồi.Đang thấy có mấy nốt ban đỏ.Và còn ho nhiều.Ho đến trớ hết cả thức ăn ra.Hết nỗi lo này đến nỗi lo khác...:Sad:
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn nên đến bv tái khám , bây giờ có bênh sốt xuất huyêt rất nguy hiểm đó. Trẻ con sốt cao mà khó xuống ở giai đoạn đầu bệnh, lần đầu tụi tôi rất sốt ruột, ẵm bé đi bv viện cấp cứu mấy lần. Lần nào bs cũng chỉ cho thuốt hạ sốt và kêu lau người nước ấm thôi. Sau này thì không đi cấp cứu nữa vì bình tĩnh hơn rồi nhưng cũng rất sợ các loại bệnh nhiệt đới hiện nay nên khuyên bạn cẩn thận.
    • 197 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đã có vài lần sốt cao đến trên 40 độ, uống thuốc hạ sốt Efferalgan không có tác dụng hạ sốt được nữa. BS bảo do có một số loại virus mà Efferalgan. không có tác dụng hoặc do bé nhờn thuốc. BS kê thêm ADVIL, uống Efferalgan sau 1h nếu không hạ sốt thì uống thêm ADVIL theo liều chỉ định, vậy là tác dụng lắm. Tuy vậy lưu ý các bạn là tùy theo tuổi của bé, nên nhất thiết phải đi khám BS.
    • 226 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị sốt 2 đêm liền. Đêm đầu tiên thì khoảng 38o, nhưng đến sáng thì khỏi. Đêm thứ 2 lên đến 38o8, mình dùng miếng dán hạ sốt, nhưng thấy không ăn thua. Tuy nhiên đến khoảng 9h sáng thì bé hết sốt và thân nhiệt bình thường. Bé không còn sốt 2 đêm rồi, nhưng sáng nay dậy thấy con có các chấm đỏ ở mặt và cánh tay. Liệu đây có phải là sốt phát ban(siêu vi) không các mẹ? Nếu đúng, thì mình cần làm gì ?

Mình chưa biết sốt siêu vi à như thế nào cả? Mong các mẹ tư vấn giúp!
    Anh trai lớn & Mèo bé nhỏ.
    • 839 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

@ Bop & Bip: khó đoán phết nhỉ. Vì sốt siêu vi thì sốt rất cao, thường là 39 độ trở lên, nhưng không nổi ban trong và sau sốt. Sốt ban khác sốt siêu vi đấy nhé. Nếu nổi ban như vậy thì nhiều khả năng là sốt ban hơn. Miếng dán hạ sốt chỉ có tác dụng như một chiếc khăn lạnh để khi sốt cao trẻ đỡ cảm thấy khó chịu vùng đầu, hỗ trợ làm bớt khả năng "bốc nhiệt" lên đầu thôi, nó không phải là thuốc nên ko làm hạ nhiệt cho trẻ được.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

• 37 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em bé nhà em cung dang sốt. 5ngayf rồi. Cứ cho bé ăn thạt nhiều và uồng nhiều sữa. Nó có sức thi cái sốt sẽ chạy mất tiêu. Đêm qua em vừa phải bế con đi viện đay. Bác sỹ kê đơn thuốc mạnh lắm. Các me hay cẩn thận.
    • 37 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con nhà em mới co 4 tháng tuổi mà đã bi sốt siêu vi 5 ngày và bây giờ còn bi phát ban đỏ hết người. các bac ơi em phải làm gì đây? em kham ba bac sỹ rồi em sợ lắm. Liệu qua đợt nầy cháu có bi chột lớn ko nhỉ. Giúp em với.
    • 68 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

hôm nay con mình cũng bị sốt, mình thấy cần ân cần với con hơn để con được vui.:Sigh:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2