Bé bị sâu/sún răng.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 33.4K Lượt đọc
  • 244 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 176 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Có mẹ nào con mới 1 tuổi mà đã sâu răng ko? Bé nhà mình lúc 10 tháng đã bị sâu 2 răng cửa bên, ban đầu xuất hiện vài nốt vàng nhỏ nhỏ, sau nó cứ ăn lõm dần bề mặt răng. Mình cho đến BV Răng hàm mặng TW bác sĩ trám răng cho, hình như là chỉ phủ 1 lớp flour lên bề mặt để chống sâu răng (đắt lắm bs quết tí bột vào 4 cái răng cửa tính 800k), thế nhưng về nhà sâu vẫn cứ tiến triển chả đỡ tẹo nào. Giờ bé đc 1 tuổi răng đã bị lõm nhiều lắm, có chỗ ăn mất cả góc răng rồi. Buồn quá mà chẳng biết làm thế nào bây giờ! Sẽ lại vác con đi chữa tiếp ở nơi khác nhưng ko biết có cách nào hiệu quả ko! Nhìn răng con cứ bị ăn mòn hàng ngày thấy thương con quá các mẹ ạ!
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT TRÊN WEBTRETHO

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Làm sạch miệng của bé sau mỗi lần cho ăn và trước khi đi ngủ.
    Răng của bé sẽ bắt đầu hoạt động lứa tuổi từ 6-14 tháng. Răng sữa có thể bị vỡ do đó bạn nên bắt đầu làm sạch chúng ngay khi chúng vừa xuất hiện.
    Nhẹ nhàng đánh răng của trẻ với nước và một bàn chải đánh răng kích cỡ trẻ em mềm mại.
    Không sử dụng kem đánh răng có fluoride cho đến khi trẻ 2 tuổi vì trẻ có thể nuốt nó.
    Với trẻ em dưới 3 tuổi, chỉ sử dụng một lượng nhỏ kem đánh răng có kích thước bằng một hạt gạo. Đối với trẻ lớn hơn, sử dụng một lượng bằng hạt đậu.
    Đánh răng cho con trẻ sau khi ăn sáng và trước khi đi ngủ.
    Chải vòng tròn nhỏ trên nướu và răng. Chải trong 2 phút. Tập trung vào các răng hàm vì là nơi có nhiều nguy cơ bị sâu răng.
    Sử dụng chỉ nha khoa để làm sạch giữa các răng mỗi ngày một lần. Bắt đầu dùng chỉ nha khoa ngay khi có 2 răng cửa.
    Thay đổi bàn chải đánh răng 3-4 tháng một lần.
    Dạy trẻ em đánh và xỉa răng bằng chỉ nha khoa
    Chỉ ra vai trò chăm sóc răng miệng bằng cách dùng chỉ nha khoa và đánh răng mỗi ngày.
    Trẻ em dưới 6 tuổi có thể tự dùng bàn chải đánh răng cho mình.
    Dạy cho trẻ em chải lưỡi của mình để giữ hơi thở thơm tho và loại bỏ vi trùng.
    Hầu hết trẻ em có thể tự đánh răng ở 7 hoặc 8 tuổi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn nên đưa bé đi khám nha
    • 168 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

em đang đau đầu vì chuyện răng sâu của con, bé bị sun 4 chiếc răng cửa trên và tiếp tuc 4 chiếc cửa dưới nữa, răng con cứ mủn rồi vỡ tới tận lợi nhìn thương quá , bé đau mà không ăn được nên bị sút cân rồi, con nhỏ quá lại nhát nữa, nhà em ở huyện nên đi khám ở tuyến trên thật vất vả.
    • 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bun2013 Xem bài viết
    Có mẹ nào con mới 1 tuổi mà đã sâu răng ko? Bé nhà mình lúc 10 tháng đã bị sâu 2 răng cửa bên, ban đầu xuất hiện vài nốt vàng nhỏ nhỏ, sau nó cứ ăn lõm dần bề mặt răng. Mình cho đến BV Răng hàm mặng TW bác sĩ trám răng cho, hình như là chỉ phủ 1 lớp flour lên bề mặt để chống sâu răng (đắt lắm bs quết tí bột vào 4 cái răng cửa tính 800k), thế nhưng về nhà sâu vẫn cứ tiến triển chả đỡ tẹo nào. Giờ bé đc 1 tuổi răng đã bị lõm nhiều lắm, có chỗ ăn mất cả góc răng rồi. Buồn quá mà chẳng biết làm thế nào bây giờ! Sẽ lại vác con đi chữa tiếp ở nơi khác nhưng ko biết có cách nào hiệu quả ko! Nhìn răng con cứ bị ăn mòn hàng ngày thấy thương con quá các mẹ ạ!
    con mình 2,5 tuổi sau răng cửa, răng hàm luôn, đến là chán, tội nhất là răng hàm, đến 10 tuổi mới thay mà giờ đã sau, bs đòi lấy tủy rồi bọc mão răng lai, nhưng phai chích thuốc mê nên minh phân vân quá,sợ anh hưởng đến bé
');