• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.4K Lượt đọc
  • 238 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

lau nay toi thay rang nhoc nha toi rat dep, deu, nhung hinh nhu co 1lo sau rang roi thi phai. muon kham rang cho tre thi kham o dau the cac me nhi. toi lo lang qua. be moi 3tuoi ruoi thoi, con gan 3nam nua moi thay rang. ma be lai bi rang ham co, vi vay chac con lau moi thay. neu de sau qua thi chet
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mới 22 tháng đã bị sâu răng.
    Nhờ các mẹ chỉ dẫn cách phòng ngừa răng sâu.
    cảm ơn các mẹ.
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em 2 tuổi rưỡi, bị sâu mấy lỗ mặt trước của răng cửa trên, gần chân răng. Em có nên đưa bé đi trám không? Ở nhà chồng em bảo kệ nó, răng sữa mà. Chị nào có kinh nghiệm tư vấn cho em với nhé. Xin cảm ơn.
    • 466 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Con nhà em mọc răng hàm từ lúc 18 tháng đến nay mới có 26 tháng đã bị sâu một chiếc răng hàm rồi bé đau quá không chịu ăn uống gì cả nên đã lưòi ăn giờ lại càng lười hơn. Em định cho cháu đi hàn răng ở Viện răng hàm mặt có mẹ nào có kinh nghiệm gì chỉ giúp cho em với. Hiện giờ cháu đang bị đau răng nên rất khó ăn em xin các mẹ chỉ giáo giúp nên cho cháu ăn những gì.
    • 466 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Hu hu hu........
    Các mẹ thông thái ơi giúp em đi, hôm qua em đã thử cho bé đến bs răng gần nhà kiểm tra bs nói chữa rất khó vì cháu còn nhỏ không chịu há miệng ra để hàn em không biết phải làm thế nào. Thương con quá cơ cháu nhai thức ăn là lại đau kêu khóc mẹ xót ruột quá nhưng không biết làm sao. Có mẹ nào có kinh nghiệm chữa sâu răng chỉ giúp mẹ con em với
    • 271 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mẹ BeBincoi ơi, con nhà mình cũng bị sâu răng từ hồi 3 tuổi đấy, mà sâu tận 3 cái răng hàm cơ. Mình cho nó ra phòng khám răng của BS Nga ở Trung Tự, hàn rất nhanh và đơn giản lắm. Mẹ cháu hú vía vì con mình bé tí mà sâu nhiều răng quá. BS bảo có thể do thói quen bú bình và ngậm cơm làm răng dễ bị sâu.
    Mình đọc một số bài báo nói phải chăm sóc răng sữa của bé cẩn thận vì nó có thể làm ảnh hưởng đến các răng vĩnh viễn của bé sau này. Mẹ BeBincoi mau cho bé đi khám và hàn răng đi. Nếu bé không chịu há mồm thì chắc phải dùng "vũ lực" thôi, vì tương lai con em chúng ta mà.
    Yoga vì sức khoẻ và hạnh phúc!­
    • 544 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tigermum
    Mẹ BeBincoi ơi, con nhà mình cũng bị sâu răng từ hồi 3 tuổi đấy, mà sâu tận 3 cái răng hàm cơ. Mình cho nó ra phòng khám răng của BS Nga ở Trung Tự, hàn rất nhanh và đơn giản lắm. Mẹ cháu hú vía vì con mình bé tí mà sâu nhiều răng quá. BS bảo có thể do thói quen bú bình và ngậm cơm làm răng dễ bị sâu.
    Mình đọc một số bài báo nói phải chăm sóc răng sữa của bé cẩn thận vì nó có thể làm ảnh hưởng đến các răng vĩnh viễn của bé sau này. Mẹ BeBincoi mau cho bé đi khám và hàn răng đi. Nếu bé không chịu há mồm thì chắc phải dùng "vũ lực" thôi, vì tương lai con em chúng ta mà.
    Mẹ Tigermum ơi, cho mình dịa chỉ được không? QA nhà mình cũng sâu mất hai cái răng suốt ngày khóc, mình đã đưa đến viện họ cũng không chịu làm vì bé quá, nghe mẹ Tiger nói có vẻ không đau lắm nhỉ, chỉ cho minh luôn đi.Mong lắm đó!
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 4,620 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Bé nào chớm sâu thì mẹ cho đi trám ngay đi nhé, để lâu đến lúc nó nhức rồi thì khó làm lắm. XM nhà mình cũng sâu 3 caí răng hàm đây, ban đầu chỉ là 3 lỗ nhỏ xiú, mình cứ ỷ y, với laị nghĩ nó bé thế cho đi nha sĩ tội lắm. Thế là cứ để, sau nó bể ra thành 3 lỗ to đùng, sợ quá, vôị đem ngay vaò khoa răng dành cho trẻ em của BV đaị học y dược ấy. 1 tí là xong ngay. Cũng phải làm công tác tư tưởng cho cô nàng lắm nên khi vào thì chịu ngồi yên cho bác sĩ trám laị. À mà khám ở đây ko phaỉ trả tiền đâu nhá vì trẻ em dưới 6 tuổi được miễn phí mà, chỉ mất tiền mua sổ khám thôi :4:
    • 466 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nha. Em có thắc mắc này xin hỏi các bác một tý
    Cháu đi hàn một lần là xong phải không ạ. Bé Bin nhà em còn nhỏ em sợ cháu không chịu há miệng ra cho bs chữa nên em có thắc mắc không biết bs có dụng cụ làm cho bé há miệng ra không?
    Mẹ Tiger ơi cho em xin địa chỉ chính xác của bs Nga với em cũng muốn đến đó hỏi xem thế nào chứ hôm trước ông bs ở gần nhà nói là phải chữa nhiều lần mới khỏi làm em sợ quá bé đã đau mà làm nhiều lần thì chắc chẳng chịu được đâu các mẹ nhỉ. Thương con quá mới mọc được có 4 chiếc răng hàm (mỗi hàm một chiếc) mà đã bị sâu mất một rồi làm sao mà nhai được đây.
    • 271 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Địa chỉ BS Phạm Tuyết Nga: P107B - B3 Trung Tự. Giờ làm việc từ 16h30 - 20h30, thứ 7 nghỉ, chủ nhật làm cả ngày.
    Con nhà mình hàn răng cách đây nửa năm, bây giờ vẫn ổn. Giá tiền chỗ BS Nga là 50nghìn/răng. Hôm con mình làm răng, bác sĩ khoan rộng lỗ sâu ra rồi trám vật liệu hàn vào. Về nhà ăn uống bình thường ngay. Chắc là không đau vì con bé ngồi im không thấy kêu la gì.
    Yoga vì sức khoẻ và hạnh phúc!­
    • 8,184 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Khi con mình bước vào tuổi nhà trẻ, mẫu giáo, các bà mẹ sợ con bị suy dinh dưỡng nên có thói quen cho con bú thêm một bình sữa nữa trước khi đi ngủ vào buổi tối, bé ăn xong là đi ngủ luôn. Việc làm này không ngờ lại liên quan đến một bệnh răng miệng ở trẻ em đó là sâu răng do bú bình.

Bệnh sâu răng sữa ở trẻ em thường thấy ở khắp nơi, tỷ lệ cao ở các nước đang phát triển, trẻ em có điều kiện sống kém, trẻ sơ sinh có cân nặng thấp khi đến tuổi nhà trẻ mẫu giáo dễ bị sâu răng, bệnh thường xảy ra ở răng cửa hàm trên, bị sâu một lúc 2 hay 4 cái, ít khi xảy ra ở răng cửa hàm dưới, ở các răng sữa khác có thể bị hay không bị.

Nguyên nhân gây sâu răng:

Sâu răng là sự hủy hoại dần dần các mô cấu tạo răng, nguyên nhân do vi khuẩn có sẵn trong miệng tác động lên các loại thức ăn như đường, bột... đọng lại trên mặt răng, kẽ răng tạo thành axit, axit này làm tan rã men răng, tạo thành lỗ sâu. Vì vậy, không phải chỉ những bé bú bình mới bị sâu răng, mà ngay cả những bé uống sữa bằng cốc, hay uống nước ngọt, ngậm kẹo, ăn bánh... xong mà không súc miệng bằng nước sạch cũng bị sâu răng.

Một nguyên nhân nữa là do thiểu sản men răng (nghĩa là men răng có nhiều lỗ hổng khiếm khuyết canxi). Răng sữa được hình thành từ khi bé còn là thai nhi trong bụng mẹ. Vì thế khi mang thai, người mẹ ăn uống thiếu canxi thì sau này men răng sữa của bé sẽ không chắc chắn.

Ngoài ra còn do một loại liên cầu khuẩn đã được chứng minh là gây sâu răng ở động vật thực nghiệm còn non với chế độ ăn nhiều đường. Mảng bám răng và cao răng là nơi cư trú của vi khuẩn. Lớp mảng này nếu để lâu, không được chải rửa sạch sẽ tác dụng với chất đường, bột tạo thành axit, quá 24 giờ sẽ phối hợp với nước bọt trở nên cứng và tạo thành vôi răng, dần dần phá hủy lợi răng.

Tác hại của sâu răng sữa Một số người cho là sâu răng sữa không quan trọng vì đằng nào nó cũng rụng đi để răng vĩnh viễn mọc ra, nhưng điều đó hoàn toàn không đúng, bởi vì nếu răng sữa mất sớm quá thì răng vĩnh viễn có thể mọc lệch lạc, răng lòi xỉ sẽ rất xấu, gây khểnh... làm cho thức ăn dễ bị nhét vào các kẽ răng, khó lấy ra và khi bị sâu khó phát hiện để điều trị sớm. Ngoài ra răng sữa còn có tác dụng nhai nát thức ăn, giúp tiêu hóa tốt, về mặt giao tiếp, răng sữa giữ vai trò thẩm mỹ cho gương mặt, trẻ có hàm răng đẹp sẽ tự tin hơn so với hàm răng sâu, sún răng.

Cách phòng tránh

Thực tế cho thấy vấn đề phòng bệnh răng miệng là rất quan trọng, phải biết phòng ngay từ khi còn trẻ, để khi lớp trẻ trưởng thành sẽ có một bộ răng hoàn chỉnh lành mạnh. Để giữ gìn hàm răng sữa cho bé thì vai trò của người mẹ là vô cùng quan trọng. Khi mang thai, bà mẹ cần biết cách sử dụng những thức ăn có lợi cho cấu tạo men răng của trẻ sau này, men răng có cứng chắc mới chống được sâu răng, người mẹ phải ăn uống đủ chất canxi (có trong thức ăn biển, cua, cá, sò, ốc, tôm...) và mỗi ngày nên uống thêm một cốc sữa. Ngoài ra khi mang thai, người mẹ cần tránh suy nghĩ lo âu sẽ ảnh hưởng đến sự hình thành của bào thai (là một phần nguyên nhân của sứt môi, khe hở hàm ếch ở trẻ).

Giữ vệ sinh răng miệng cho bé, lúc bé còn nhỏ quá chưa biết chải răng nhưng đã mọc răng sữa, người mẹ phải lau răng miệng cho bé sau khi bú, sau mỗi bữa ăn, bằng cách dùng gạc sạch, vô trùng quấn vào đầu ngón tay út, nhúng vào nước sạch lau kỹ hai hàm răng cho bé theo động tác giống như chải răng. Nếu đi xa không có điều kiện lau được thì sau khi bé bú phải cho bé uống nước súc miệng.

Phải chú ý chăm sóc cho trẻ ngay từ chiếc răng đầu tiên. Chú ý chế độ ăn uống của mẹ khi cho con bú. Tạo điều kiện cho trẻ tiếp xúc với ánh sáng mặt trời để chống còi xương, suy dinh dưỡng, dẫn đến xương hàm kém phát triển, hay biến dạng, răng mọc lệch lạc, nằm nghiêng một bên lâu ngày gây lép méo đầu, lép mặt. Không cho trẻ bú tay hoặc mút núm vú thường xuyên vì có thể gây vẩu hàm trên.

BS. Thanh Quy
    (Ngày 21/4/2006 - Báo SK&ĐS)
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

đây là vấn đề nan giải của mình đấy, Xuka nhà mình đến giờ vẫn chưa đánh răng được hẳn hoi, chỉ lau bằng khăn với nước muối, mà thỉnh thoảng mới lau được kỹ, còn thì chỉ sơ sơ thôi vì Xuka ko chịu cho mẹ lau. Chỉ có súc miệng nước muối là trước khi đi ngủ hôm nào cũng làm, hy vọng là cũng sạch được răng. Mình muốn rèn bé đánh răng quá mà thấy khó ghê, với lại nhiều khi đưa bàn chải vào Xuka cứ oẹ, rồi lại chớ tùm lum ... trước khi đi ngủ thế cũng khổ ... nên chưa biết phải làm sao đây
    • 251 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thoi chết các bác ơi, Nhím 2 tuổi đã sâu mấy cái răng rồi. Em làm sao bi giờ hả các bác ơi?
    Nhím xù lông, xù xù xù xù lông :Clown:
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi bị sâu răng, cháu 3,5 tuổi rôi, nhưng ngay từ khi mọc răng cháu đã bị gãy hết răng cửa chỉ còn trơ lại chân răng. Các răng hàm mọc về sau này thì bị sâu hết.
    Cháu không chịu đánh răng hoặc đánh răng thi bi chảy máu lợi nên cháu không cho đánh. Tôi rất lo lắng không biết làm cách nào với hàm răng đã bị gãy và sâu hết của cháu.
    Còn một bệnh nữa là cháu đã 3.5 tuổi rồi mà vẫn không ăn được cơm, chỉ ăn cháo say, bác sỹ bảo cháu bị viêm Amidan mãn tính nên mỗi lần cố nuốt thì bị oẹ và chớ ra hết, nên cháu sợ không bao giờ nuốt những thứ cứng hoặc đã nhai nhỏ nhưng không bao giờ nuốt. Ngoài cháo say, sữa và nước quýt thì cháu chăng ăn thứ gì khác cả, cháu rất còi, và bì còi xương nặng
    Có phải là cháu bị hẹp cổ họng, ai có kinh nghiệm trong vấn đề này thì giúp tôi với.
    Rất mong nhận được những sự chia sẻ và kinh nghiệm của các bạn.
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bác sỹ và các mẹ ơi hãy giúp mình với, con gái mình bị sâu răng hàm, hôm thứ 2 mình đưa đi khám thì bác sỹ bảo phải hàn chỗ sâu lại nhưng mình lo KN đau và lo mối hàn đó liệu có bền không vì nó là trẻ con không biết gì liệu khi miếng hàn đó bị bong ra thì nó nuốt phải thì sao, nên mình hẹn bác sỹ CN này đến hàn để mình còn chuẩn bị tinh thần cho cả hai mẹ con và hỏi ý kiến mọi người đã. Các bác sỹ và các mẹ cho mình lời khuyên xem mình có nên hàn răng cho KN không nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Đặng Nguyễn Khánh Ngọc; 07/09/2006 vào lúc 01:38 PM.
    :Kiss:con yêu mẹ lắm!
    • 1,202 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đặng Nguyễn Khánh Ngọc
    Các bác sỹ và các mẹ ơi hãy giúp mình với, con gái mình bị sâu răng hàm, hôm thứ 2 mình đưa đi khám thì bác sỹ bảo phải hàn chỗ sâu lại nhưng mình lo KN đau và lo mối hàn đó liệu có bền không vì nó là trẻ con không biết gì liệu khi miếng hàn đó bị bong ra thì nó nuốt phải thì sao, nên mình hẹn bác sỹ CN này đến hàn để mình còn chuẩn bị tinh thần cho cả hai mẹ con và hỏi ý kiến mọi người đã. Các bác sỹ và các mẹ cho mình lời khuyên xem mình có nên hàn răng cho KN không nhé
    Bé nhà mình cũng đang bị sâu răng (hôm nay bs hẹn đến khám lại). Nhưng vấn đề là cháu không chịu để cho bs hàn răng vì cháu rất dát. Cháu không để cho bs động vào răng thì làm sao mà hàn được Theo gợi ý của bs mình sẽ thường xuyên đưa cháu đi khám để cháu quen với các dụng cụ chữa răng. Nhưng cũng chưa biết là liệu có hàn được cho cháu không?
    Còn như lo lắng của mẹ DNKN về việc cháu nuốt phải mối hàn thì mình nghĩ chắc cũng chẳng sao, mối hàn bị nuối đấy sẽ tự động thải ra ngoài theo đường tự nhiên thôi. Hơn nữa nên hàn răng cho cháu nếu không vi khuẩn sâu răng sẽ tiếp tục phát huỷ răng=> rất có thể ảnh hưởng đến răng vĩnh viễn sau này.
    Điều chắc chắn nhất là chẳng có gì chắc chắn cả
    Album do cô Quangyenvi tặng đấy ạ!
    • 2,252 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

[QUOTE=Me be Khoa]Bé nhà mình cũng đang bị sâu răng (hôm nay bs hẹn đến khám lại). Nhưng vấn đề là cháu không chịu để cho bs hàn răng vì cháu rất dát. Cháu không để cho bs động vào răng thì làm sao mà hàn được Theo gợi ý của bs mình sẽ thường xuyên đưa cháu đi khám để cháu quen với các dụng cụ chữa răng. Nhưng cũng chưa biết là liệu có hàn được cho cháu không?
    Còn như lo lắng của mẹ DNKN về việc cháu nuốt phải mối hàn thì mình nghĩ chắc cũng chẳng sao, mối hàn bị nuối đấy sẽ tự động thải ra ngoài theo đường tự nhiên thôi. Hơn nữa nên hàn răng cho cháu nếu không vi khuẩn sâu răng sẽ tiếp tục phát huỷ răng=> rất có thể ảnh hưởng đến răng vĩnh viễn sau này.[/QUOTE

Mình cũng vừa cho con gái đi hàn 2 cái răng hàm tuần trước. Nói chung lúc đầu cháu cũng sợ, nhưng cô khám răng nói cháu nằm im để cô dùng cái kìm này gắp mấy con sâu ra, rồi hỏi cháu có muốn hàm răng xinh không. Hihi, con gái mình cứ thấy ai nói ăn gì xinh, hay làm gì để xinh được là thôi chịu liền. Cuối cùng sau 15' cũng hàn xong 2 cái răng hàm trên, các mẹ có con bị sâu răng nên cho con đi khám và chữa sớm. Vì 12 tuổi mới thay răng hàm, còn răng sữa thì có cháu thay sớm có cháu thay muộn. Con gái mình mới hơn 5 tuổi mà đã thay mấy cái răng cửa rồi.
    ĐAM MÊ là phẩm chất có sẵn trong mỗi con người, nó làm phong phú đời sống, làm giàu cảm xúc và đam mê đã gắn kết chúng tôi lại với nhau.

đánh dấu cho dễ tìm---Ngôi nhà nhỏ
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các bạn ơi, giúp tớ với. Thằng cu nhà tớ mới 13 tháng mà đã bị sún hết 9 cái răng sữa rồi. Nguyên nhân có thể do thiếu canxi. Tớ nghe nói có loại thuốc có CA - FLOUR nhưng không biết tên là gì. Có bác naò biết thì bảo tớ với!
    • 530 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

các mẹ ơi thằng nhà tớ mới 13 tháng mà đã sún hết cả răng rồi. sau khi loại trừ 1 số nguyên nhân thì có thể do thiếu canxi. Tớ nghe nói có cái thuốc j ấy bổ sung CA và FLOUR nhưng k bít rõ tên, mẹ nào biết thì bảo tớ với. Trông bộ nhai của con trai mà chán chời quá cứ như hút thuốc lào lâu năm ý!
    Không ai thương con bằng mẹ. Không ai yêu mẹ bằng con!

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[Chao MeQuangKid;753494]
    Khong chi co moi con ban dau. Tit nha minh nam nay 3 tuoi roi ma sun mat 4 chiec rang lien . Men rang cuc ky kem luon. Mac du danh rang rat day du, khong an keo banh truoc gio di ngu. Co le do tu be om nhieu nen uong nhieu thuoc day. Be nha ban co phai uong thuoc ko ? The moi chan chu. Minh cho di kham bac sy noi : Bo sung them Canxi va lon len se thay rang thoi. Nen Me Quang cu yen tam nhe.