• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.4K Lượt đọc
  • 191 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Li xi nha em hon 5 thang roi. Ma tu khi moi sinh thi nhiêu tóc lam va cung ko bi rung nua. Tu nhiên hon 1 tuân nay thay tóc rung nhiêu qua. E sướt ngay di nhát tóc o goi va quan áo. Ma ko rung nhung soi tóc dai may toan rung tóc ngan thoi. Ko biết la lam sao nua. Co nendi kham bác sy ko? Co ai co loi khuyên gi giúp em oi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,185 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Chị không biết là có phải rụng tóc hình vành khăn không? tức là nếu rụng tóc mà em ngó thấy đầu bé phần rụng như vành khăn thì chắc là do thiếu canxi, có triệu chứng còi xương. Nếu em cần hiểu biết thêm thì vào mục bệnh còi xương, luôn tiện chị gửi cho em đwongf link để em tra tìm cho tiện. Mình nên giành thời gian đọc để chăm con cho tốt hơn. Chúc mẹ con mạnh khoẻ.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=5973

Trích dẫn Nguyên văn bởi me li xi
    Li xi nha em hon 5 thang roi. Ma tu khi moi sinh thi nhiêu tóc lam va cung ko bi rung nua. Tu nhiên hon 1 tuân nay thay tóc rung nhiêu qua. E sướt ngay di nhát tóc o goi va quan áo. Ma ko rung nhung soi tóc dai may toan rung tóc ngan thoi. Ko biết la lam sao nua. Co nendi kham bác sy ko? Co ai co loi khuyên gi giúp em oi
    • 349 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me li xi
    Nếu không phải thiếu canxi thì chắc là bị chàm rồi đó. Con nhà mình ngày xưa cũng bị rụng tóc kinh khủng, đi khám thì không phải do thiếu canxi nên mình cho đi khám da liễu, hóa ra con mình bị chàm, bác sỹ cho thuốc aumovate( không biết có viết đúng không) bôi và lần khỏi ngay. Bạn thử cho bé đi khám da liễu đi.
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em hồi 3 tuần tuổi tự nhiên rụng tóc y như là hói đầu ấy, sau đó mọc lại, rồi đến 4 tháng lại rụng tóc - không nhiều nhưng mà em lo lắm các chị ạ, hichic, nhà em có gien hói đầu mà. Vậy có sao không???
    Mẹ JimJim
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

[Không phải bị hói đâu mẹ bé ạ. Bé bị rụng tóc thế nhiều khả năng bé bị thiếu Vitamin D đấy. Mẹ bé phải cho bé đi khám và cho bé uống thuốc bổ sung vitamin D ngay đi. Nguy hiểm đấy
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 173289743
    Bé nhà em hồi 3 tuần tuổi tự nhiên rụng tóc y như là hói đầu ấy, sau đó mọc lại, rồi đến 4 tháng lại rụng tóc - không nhiều nhưng mà em lo lắm các chị ạ, hichic, nhà em có gien hói đầu mà. Vậy có sao không???
    Tít nhà mình cũng rụng tóc ghê lắm... mặc dù mình cũng cho uống Vitamin D khá đều đặn... Giờ gần 5 tháng rồi nhưng tóc rụng hết rồi, rụng hết tóc máu rồi. chẳng biết có phải do còi xương hay ko nữa.. nhưng trộm vía bé tăng trưởng rất OK kia mà... Mình cũng đang định cho bé đi thử kiểm tra DD đây nhưng ko biết chỗ ở đâu.. Có mẹ nào biết chỉ dùm với.

• 1,952 Bài viết

• 4,575 Được cảm ơn

Con nhà mình hồi dưới 1 tuổi cũng lớn nhanh lắm (lúc mới sinh dài 54cm, nặng 3,9kg; đầy tháng đã được 63cm, nặng 5,4kg rồi), nhưng BS vẫn bảo bị thiếu vitamin D và canxi vì bé phát triển nhanh quá, lượng canxi và vitamin D dự trữ trong cơ thể bé và trong sữa mẹ ko đủ đấy bạn ạ. Tóc bé bị rụng thành một vòng quanh đầu, đêm ngủ thì hay vặn mình và rất hay đổ mồ hôi. Tốt hơn hết là cho bé đi khám dinh dưỡng để BS cho toa uống thuốc.
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ à, bé nhà mình lúc sinh ra cũng rất nhiều tóc nhưng rồi sau đó bị rụng tóc trắng cả đầu vì bị còi xương thể bụ. Sợ quá cơ. Bé phải uống Vitamin D liều cao và cả Cani nữa. Bây giờ thì mình có kinh nghiệm trong việc này rồi. Nếu mẹ nào thấy rụng tóc đằng sau theo hình vành khăn ở phía sau thì có nghĩa là bé đã bị còi xương rồi đấy. Đến Viện dinh dưỡng khám ngay. Còn bác sĩ bảo nếu rụng tóc ở các chỗ khác thì không sao đâu.
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi, thế thì bé nhà em cũng bị còi xương rồi các chị ạ. Thế mà em tưởng rụng tóc chỉ là hiện tượng bình thường thôi. Em phải cho bé đi khám luôn thôi. Lúc nó 4 tháng em thấy rụng tóc mà chẳng hỏi han ai cả, thế có chết không. Vào đây các chị bảo mới biết.
    chán quá đi thôi
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be Bee
    các mẹ à, bé nhà mình lúc sinh ra cũng rất nhiều tóc nhưng rồi sau đó bị rụng tóc trắng cả đầu vì bị còi xương thể bụ. Sợ quá cơ. Bé phải uống Vitamin D liều cao và cả Cani nữa. Bây giờ thì mình có kinh nghiệm trong việc này rồi. Nếu mẹ nào thấy rụng tóc đằng sau theo hình vành khăn ở phía sau thì có nghĩa là bé đã bị còi xương rồi đấy. Đến Viện dinh dưỡng khám ngay. Còn bác sĩ bảo nếu rụng tóc ở các chỗ khác thì không sao đâu.
    Cho minh xin ty kinh nghiem voi, li xi nha to dang lai bi rung roi, rung sau gay, to dang cho ương calcinol va stelogyl day. me be bee co kinh nghiem gi hay không?
    Mẹ yêu em LX & Ủn rất rất nhiều !!!!!!
    • 294 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beTit
    Tít nhà mình cũng rụng tóc ghê lắm... mặc dù mình cũng cho uống Vitamin D khá đều đặn... Giờ gần 5 tháng rồi nhưng tóc rụng hết rồi, rụng hết tóc máu rồi. chẳng biết có phải do còi xương hay ko nữa.. nhưng trộm vía bé tăng trưởng rất OK kia mà... Mình cũng đang định cho bé đi thử kiểm tra DD đây nhưng ko biết chỗ ở đâu.. Có mẹ nào biết chỉ dùm với.
    Chào mẹ Betit,

Mình có biết một chị bạn con chị ấy cũng rất mập và tăng cân rất tốt, ai dè một lần di khám bệnh, bác sĩ lại bảo con chị ấy bị còi xương . Và bảo đó là còi xương thể bụ bẫm.

Sóc nhà mình cũng sinh cùng khoảng thời gian vói betit đấy, cũng uống vitamin D đều mà vẫn bị còi xương. Chán quá.

Nếu betit muốn kiểm tra thư đến BV Việt Pháp xem sao, ở đó mình có BS Thư khám cũng tốt, còn nếu không thì yêu cầu khám BS người Pháp. Tuy nhiên ở đó thì hơi mắc đấy.

PS: mẹ betit van học để thi Kyu đấy chứ. Có gì chia sẻ thông tin nhé.
    • 274 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 4-5 tháng gì đấy cũng rụng tóc ghê lắm, mọi người trong nhà ai cũng bảo bé hói đầu chắc giống gien của Ông Nội. Nhưng cuối cùng thì mình phát hiện ra thủ phạm gây hói đầu chính là dầu gội đầu của bé. Sau khi đổi dầu là thôi tóc không rụng nữa. Các Mẹ kiểm tra thử xem

Con gái của mẹ:
    0m: 3kg-50; 1m: 4.9kg- 53 :LoveStruc:; 2m: 6.5kg-56m :LoveStruc:; 3m: 7.5kg-59; 4m: 8.6kg-62:Kiss:; 5m: 9.2kg-64; 6m: 9.5kg-66:Smiling:; 7m: 9.8kg-67; 8m: 10kg-69:Worried:; 9m: 10.6kg-69; 10m: 11.2kg-70:Battin ey:; 11m: 11.2kg- 71:Surprise:

• 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cuki & Sóc
    Chào mẹ Betit,

Mình có biết một chị bạn con chị ấy cũng rất mập và tăng cân rất tốt, ai dè một lần di khám bệnh, bác sĩ lại bảo con chị ấy bị còi xương . Và bảo đó là còi xương thể bụ bẫm.

Sóc nhà mình cũng sinh cùng khoảng thời gian vói betit đấy, cũng uống vitamin D đều mà vẫn bị còi xương. Chán quá.

Nếu betit muốn kiểm tra thư đến BV Việt Pháp xem sao, ở đó mình có BS Thư khám cũng tốt, còn nếu không thì yêu cầu khám BS người Pháp. Tuy nhiên ở đó thì hơi mắc đấy.

PS: mẹ betit van học để thi Kyu đấy chứ. Có gì chia sẻ thông tin nhé.
    Mẹ Cuki và Sóc ơi.. hôm nay em cho bé đi khám ở Viện DD rồi, híc, kết luận là bé bị còi xương rồi, vâng còi xương thể bụ. dù em cũng cho bé uống vitamin D đều lắm. Nhưng cách khám ở Viện DD làm em ko yên tâm lắm. Đầu tiên bác sĩ cũng khen con mình và nói lý do em đi khám. Khi em nói cháu bị rụng tóc rồi bỏ mũ ra cho bác sĩ xem thế là bác sĩ bảo là bị còi xương. Làm mẹ cháu buồn quá. Thương con ghê cơ, mẹ cố gắng ăn đủ chất, con lên cân cũng khá đều vậy mà vẫn còi xương thì lạ nhỉ. Trộm vía bé nhà em thì ngoan lắm chẳng quấy mẹ bao giờ... thế mà...
    Khám ở BV Việt Pháp thế nào cơ hả chị?
    Chị vào LINK gà con tháng 8 đi... bé nhà chị trọng lượng và chiều cao thế nào, share đi. Dấu hiệu khám còi xương của bé nhà chị như thế nào ạ? Mà bác sĩ kiểm tra có cẩn thận ko ạ? Kiểm tra như thế nào để kết luận như vậy hả chị?
    P/S; Học thi KYU thì mẹ cháu.. vưỡn.. Đang tính tìm lớp để đi luyện đây, mẹ CUki và Sóc có ĐC nào hay ko.. cho mẹ cháu tham gia với, Năm nay quyết tâm đây.. ngày nào cũng tự học ở nhà.

• 294 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

To me betit:

Thực ra mình đang o Nhật, còn chị bạn mình mới cho con khám ở Việt Pháp, ở đó họ khám và làm xét nghiệm, sau đó kết luận. Không biết Betit có vận động nhiều không, chứ con nhà chị bạn mình thì rất ngoan, không quấy nhưng lười vận đông lắm.

Còn Sóc nhà mình thì đúng là còi xương rồi, bị rụng tóc sau gáy, khi ăn ra nhiều mồ hôi, ở bên này họ cũng bảo còi xương. Sóc bây giờ mới gần 7 cân thôi , nhưng dài lắm 65cm rồi.

Chị vào LINK gà con tháng 8 đi ----- cái vụ này không hiểu lắm, mẹ betit hướng dẫn nhé.

Vụ Kyuuuuu ấy mình có gửi link cho mẹ betit o mục thi kyu ấy, tiện đây cho lại vậy
    http://n-lab.kir.jp/library/mondaidb/index.html (có đủ từ 3 tới 1 Kyu đấy).
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cuki & Sóc
    To me betit:

Thực ra mình đang o Nhật, còn chị bạn mình mới cho con khám ở Việt Pháp, ở đó họ khám và làm xét nghiệm, sau đó kết luận. Không biết Betit có vận động nhiều không, chứ con nhà chị bạn mình thì rất ngoan, không quấy nhưng lười vận đông lắm.

Còn Sóc nhà mình thì đúng là còi xương rồi, bị rụng tóc sau gáy, khi ăn ra nhiều mồ hôi, ở bên này họ cũng bảo còi xương. Sóc bây giờ mới gần 7 cân thôi , nhưng dài lắm 65cm rồi.

Chị vào LINK gà con tháng 8 đi ----- cái vụ này không hiểu lắm, mẹ betit hướng dẫn nhé.

Vụ Kyuuuuu ấy mình có gửi link cho mẹ betit o mục thi kyu ấy, tiện đây cho lại vậy
    http://n-lab.kir.jp/library/mondaidb/index.html (có đủ từ 3 tới 1 Kyu đấy).
    Vâng,, Cảm ơn chị. Em đã xem link này ở bên mục thi kyu rồi ạ.
    Còn vụ gà con tháng 8 chị vào đây cho vui nhé
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=18084

• 2,773 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Vâng,, Cảm ơn chị. Em đã xem link này ở bên mục thi kyu rồi ạ.
    Còn vụ gà con tháng 8 chị vào đây cho vui nhé
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=18084
    Khoai nhà tớ hồi 4 tháng cũng bị còi xương, tóc rụng thành hình vành mũ quanh đầu, ra mồ hôi sau gáy rất nhiều, lúc ngủ bé hay lắc đầu thì đích thị còi xương. Tớ cho uống Sterogyl (D) ngày 4 giọt và Canxi Corbie mỗi ngày 1 ống 5ml chia hai lần, sau 1 tuần kết quả rõ rệt ko rụng tóc nữa, uống đều 1 tháng thì khỏi hẳn. Sau đó duy trì cách ngày uống 1 ống can xi và mỗi ngày tống cho 2 giọt D thôi. Không cần phải đi Việt Pháp khám làm gì cho mắc tiền, vào viện Nhi khám là ok, mà đấy là toa thuốc của BS Vân ở viện nhi. Tớ chỉ cho vài đứa bạn đều OK, Mẹ tít cứ chịu khó cho uống đều đặn vào là khỏi ngay. Nhớ uống D thì phải uống cả Canxi chứ uống D ko thì coi như bằng không thôi.
    • 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lediemhang
    Khoai nhà tớ hồi 4 tháng cũng bị còi xương, tóc rụng thành hình vành mũ quanh đầu, ra mồ hôi sau gáy rất nhiều, lúc ngủ bé hay lắc đầu thì đích thị còi xương. Tớ cho uống Sterogyl (D) ngày 4 giọt và Canxi Corbie mỗi ngày 1 ống 5ml chia hai lần, sau 1 tuần kết quả rõ rệt ko rụng tóc nữa, uống đều 1 tháng thì khỏi hẳn. Sau đó duy trì cách ngày uống 1 ống can xi và mỗi ngày tống cho 2 giọt D thôi. Không cần phải đi Việt Pháp khám làm gì cho mắc tiền, vào viện Nhi khám là ok, mà đấy là toa thuốc của BS Vân ở viện nhi. Tớ chỉ cho vài đứa bạn đều OK, Mẹ tít cứ chịu khó cho uống đều đặn vào là khỏi ngay. Nhớ uống D thì phải uống cả Canxi chứ uống D ko thì coi như bằng không thôi.
    --------------------
    không phải bằng 0 mà bằng âm
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lediemhang
    Híc, em cũng đã cho bé uông D đều đặn đấy chứ từ hồi Tít 1 tháng (nhưng đúng là ko uống cùng canxi ) .. Hôm qua thì bác sĩ kê cho uống cả Alfacalcidol và Vitamin tổng hợp. Còn vụ tóc rụng thì bé nhà em rụng sạch rồi, giờ cũng ko rụng nữa mà đang thay tóc mới. Lúc ngủ thì be ko hay lắc đầu... Mà thỉnh thoảng lúc đùa với bố mẹ thì lắc lắc rồi cười làm trò thôi... Em khám ở Viện DD chán òm. Lúc đầu bác sĩ còn khen con mình lúc mình nói cháu rụng tóc bác kết luận luôn.. chả hỏi thêm gì nữa..

@ thelastcowboy ơi.. nghe nói bác thông thái về y học lắm, bác biết gì thêm nữa về bênh còi xương của bé thì bảo mẹ cháu coi nào..

• 2,773 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Híc, em cũng đã cho bé uông D đều đặn đấy chứ từ hồi Tít 1 tháng (nhưng đúng là ko uống cùng canxi ) .. Hôm qua thì bác sĩ kê cho uống cả Alfacalcidol và Vitamin tổng hợp. Còn vụ tóc rụng thì bé nhà em rụng sạch rồi, giờ cũng ko rụng nữa mà đang thay tóc mới. Lúc ngủ thì be ko hay lắc đầu... Mà thỉnh thoảng lúc đùa với bố mẹ thì lắc lắc rồi cười làm trò thôi... Em khám ở Viện DD chán òm. Lúc đầu bác sĩ còn khen con mình lúc mình nói cháu rụng tóc bác kết luận luôn.. chả hỏi thêm gì nữa..

@ thelastcowboy ơi.. nghe nói bác thông thái về y học lắm, bác biết gì thêm nữa về bênh còi xương của bé thì bảo mẹ cháu coi nào..
    Thế thì mẹ Tít cho uống Canxi và D luôn đi, cứ cho uống, chẳng còi xương uống củng cố còn được nữa là Tít đã có triệu chứng rồi... Tít chỉ uống D ko thì hết còi xương sao được, D chỉ là chất làm cho canxi hấp thụ tốt vào cơ thể, nếu ko có canxi thì hấp thụ cái gì.....
    • 424 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Em được người bạn cho 1 lọ vitamin tổng hợp cho trẻ dưới 4 tuổi. Con em dưới 6 tháng tuổi đang bị rụng tóc nhiều, không biết có nên cho uống không?