• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 48K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé của mình được gần 6 tuần rồi! Khi bé được 1 tuần thì xuất hiện bé bị run 1 chân khi bé khóc, giận dữ, trân mình. Khi mình nắm chân bé thì ko run nua
    Có lúc bé run cả hai chân, thỉnh thoảng run tay nữa, mình ko biết làm sao. Có ai biết bệnh này thì giùm mình với!
    Nghe nói là triệu chứng này có liên quan đến bệnh động kinh ở trẻ, ko biết đúng ko?
    • 167 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ko biết bé nhà bạn bị run ntn, nhưng 2 bé con nhà mình tự nhiên chân cũng run run khi có điểm tì vào ( gác vào chân ai đó, hoặc để xuống giường mà chạm gót xuống giường ) mình tư vấn thì BS bảo thiếu Canxi mình có bổ sung 2 thì thấy hết bị run chân. Bé nhà mình bị từ 15 ngày tuổi cơ, bạn thử đi tư vấn BS xem qua 1088 cũng được.
    • 9,525 Bài viết

• 7,771 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi becutun_cuame Xem bài viết
    Bé của mình được gần 6 tuần rồi! Khi bé được 1 tuần thì xuất hiện bé bị run 1 chân khi bé khóc, giận dữ, trân mình. Khi mình nắm chân bé thì ko run nua
    Có lúc bé run cả hai chân, thỉnh thoảng run tay nữa, mình ko biết làm sao. Có ai biết bệnh này thì giùm mình với!
    Nghe nói là triệu chứng này có liên quan đến bệnh động kinh ở trẻ, ko biết đúng ko?
    Mẹ nó ơi, đừng lo lắng, run chân là biểu hiện bình thường của trẻ sơ sinh, sẽ tự mất đi khi ra tháng. Không phải bệnh lý đâu. Hiện tượng này rất phổ biến, không chỉ run chân, bé còn run giật môi, biểu hiện này rất thường thấy và rõ nhất là khi bé khóc. Ngoài ra còn rất nhiều biểu hiện khác như ngủ hay giật mình, hay đánh hơi... đều sẽ tự mất dần. Bệnh động kinh còn có nhiều triệu chứng khác nữa, không phải chỉ là run giật như vậy đâu. Bé sơ sinh có rất nhiều biểu hiện khiến mình phải quan tâm, nhưng tìm hiểu kỹ sẽ thấy hoàn toàn bình thường, không nên quá lo lắng. Con mình lúc mới sinh bị run giật môi liên tục, dù không lạnh và cũng không la khóc, ngủ thì hay giật mình dù chẳng có tiếng động gì, lúc ấy mình cũng lo, nhưng chị NHS tắm bé bảo vậy là hoàn toàn bình thường, do môi trường sống thay đổi đột ngột nên bé có những phản ứng tự nhiên như vậy.
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mới cho đi khám BS và BS kê toa uống thuốc Canxi và Vitamin D3. Uống đã 5 ngày rồi mà chưa khỏi hẳn. Ngày nào mình cũng cho bé tắm nắng 15-30 phút.
    Cám ơn mehannah và me cua Phuc Duc, đọc lời khuyên của các mẹ bây giờ mình đỡ lo rồi. Tuy nhiên, ko biết có phải do uống Vitamin D3 nên giờ bé bú (sữa mẹ) thì hay bị trướng bụng (bụng to) và bé lười bú nữa :Sad: . Ko biết có phải vậy ko? Các mẹ có gặp trường hợp này chưa? tư vấn cho mình với!
    • 9,525 Bài viết

• 7,771 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, như mình đã nói, đây không phải tình trạng bệnh lý nên sẽ không khỏi nhanh như vậy đâu, mà sẽ mất dần khi ra tháng. Chuyện BS kê toa cho uống Canxi và Vitamin D là chuyện "vô thưởng vô phạt", không phải để trị vì bản chất của hiện tượng này là tự nhiên, không phải bệnh. Mẹ nó cho bé tắm nắng sáng được là rất tốt, có thể cũng chẳng cần Canixi với Vitamin D làm gì nữa. BS khám định kỳ cho bé nhà mình giải thích rất rõ về những hiện tượng trên và khẳng định chắc chắn nếu bé phát triển cân nặng, chiều dài và vòng đầu tốt (cái này khám sức khỏe định kỳ sẽ rõ) thì không cần phải bổ sung thêm bất kỳ thứ gì kể cả thuốc bổ hay vitamin này nọ. Chuyện bé nhà mẹ nó bị trướng bụng, mình không dám chắc là do sử dụng thuốc hay không, nhưng mẹ nó kiểm tra xem nếu mỗi ngày bé vẫn đi ngoài tốt (với bé sơ sinh thì dưới 10 lần/ngày là bình thường) thì không đáng lo, và bé lười bú có thể do lưỡi bé bị dơ, bú không ngon miệng, bạn rơ lưỡi kỹ mỗi ngày cho bé là được. Nếu tình trạng này kéo dài thì bạn phải hỏi lại BS về tác dụng phụ của thuốc.
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thật cám ơn mehannah nhiều! Mình đã hiểu ra vấn đề rồi!. Có vấn đề này mình muốn hỏi kinh nghiệm. Khoảng sau 02 tuần cho bé bú mẹ thì tự nhiên 1 bên vú của mình bị nhỏ hẳn và ra rất ít sữa so với bên kia (mặc dù mình vẫn luôn cho bú 02 bên thường xuyên), mình cũng đã dùng dụng cụ hút sữa nhưng ko cải thiện được bên vú nhỏ.
    Bây giờ mình vẫn cho bú 02 bên nhưng tình hình vẫn vậy, mình sợ rằng bé lớn 1 chút nữa thì sẽ ko đủ sữa để bé bú. Có mẹ nào biết chỉ giùm mình với!
    • 92 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng run chân khi bị tì vào điểm nào đó, nhưng khoang gần 3 tháng thì mất hẳn hiện tượng đó, cũng đi hỏi một số bs, họ đều bảo không sao, chỉ f là một trong nhưng biểu hiện rất bt của trẻ... các mẹ cũng không nên lo lắng quá
    SURI LOVE
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me Lu oi! goi cho minh 1 ban nhe! Email: kikyou91_07@yahoo.com
    Cam on Me Lu nhieu!
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ becutin ơi, cho mình hỏi bé nhà bạn sau khi bổ sung calxi và vitamin D cháu có khỏi run chân tay ko? Vì bé nhà mình cũng có hiện tượng như vậy. Mong tin của mẹ becutin.
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nói ra thì sợ các mẹ lo lắng, nhưng bé mà có hiện tượng như vậy thì nên đưa đi khám là tốt nhất, em bé nhà mình cũng bị hiện tượng run chân khi đang chơi hoặc đang bú mẹ, mình lo quá và đưa bé đi khám thì bác sĩ cho thử máu xem có bị thiếu canxi không, kq là không, bs cho đi điện não đồ, thật không may là kq của bé có sóng động kinh, giờ mình đang phải điều trị thuốc cho cháu, mỗi lần cho con uống thuốc mà mình không cầm được nước mắt.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

có phải em bé cứ co chân lên thì chân bị run lên bần bật k bạn. nếu như vậy là bị trương lực cơ. Tức là em bé sơ sinh chưa tự đk được nên bị như vậy. e bé nào cũng bị như thế mà. Mình có ng quen là y tá nhi trong VP nói thế. Nếu bạn thấy bất thường thì nên cho bé đi khám để yên tâm hơn nhé. Chúc mẹ và bé khoẻ
    • 607 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Các mẹ ới,ku nhà mình được 5 tháng rưỡi,gàn đây mình để ý lúc ti thấy đầu và tay bé cứ rung lên nhưng thỉnh thoảng mới bị thôi, như vậy có làm sao không các mẹ?Ai biết chỉ giùm mình thế là bị làm sao nhé,cám ơn các mẹ nhiều
    • 77 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chác ko sao đâu, con em cũng bị thế còn thây chân tay giật giật cơ, nhung mà giờ 6,5t hết rùi, em nghĩ là ko sao chị ạ
    • 166 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình lo quá, bé nhà mình được hơn 1 tháng, thỉng thoảng cũng có hiện tượng run và giật tay, chân. Mình lo quá nói chuyện với bà nội thì bà cứ bảo bình thường bé bị giật mình thôi nhưng mình theo dõi thì biết làm gì có tiếng động gì đâu mà bé giật mình, với lại giật mình thì phải toàn thân rúng động chứ đâu phải nguyên bàn tay và chân

Mình lo bé thiếu Canxi nên cho bé uống bổ sung nhưng vẫn lo lắm chỉ sợ lại liên quan đến bệnh lý khác
    • 51 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweethoney Xem bài viết
    Các mẹ ới,ku nhà mình được 5 tháng rưỡi,gàn đây mình để ý lúc ti thấy đầu và tay bé cứ rung lên nhưng thỉnh thoảng mới bị thôi, như vậy có làm sao không các mẹ?Ai biết chỉ giùm mình thế là bị làm sao nhé,cám ơn các mẹ nhiều
    Ku nhà em cũng thế, bé được 4,5 tháng, em đang lo lắm, mẹ nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên với. Ku nhà em chỉ run lên khi ti thôi, cả đầu và người cứ giật giật như người bị lạnh run cầm cập ý :Worried:
    • 326 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Khi còn nhỏ các bé thường có biểu hiện như thế. Mình cũng không giải thích được tại sao nhưng đó là những biểu hiện bình thường. Ku nhà mình ngày bé cũng hay giật giật như vậy đến khi lớn thì không thấy bị như vậy nữa. Kiểu như bé dướn trong tháng đầu í, sau dần dần tự nhiên không còn dướn nữa. Các mẹ đừng lo gì cả nhé. :Laughing:
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

,Chao me Meocoicoc, me CuBi day. nghe may me noi chuyen be Chit thinh thoang hoi run run la binh thuong, lon se het day, vay thi cu yen tam nhá, co ai co nhieu kinh nghiem thi tham khao them nha.Chuc con zai Chit cua me NaBi khoe va hay an chong lon nha.
    Mẹ yêu Bi nhiều :LoveStruc:

• 607 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocoicoc Xem bài viết
    Ku nhà em cũng thế, bé được 4,5 tháng, em đang lo lắm, mẹ nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên với. Ku nhà em chỉ run lên khi ti thôi, cả đầu và người cứ giật giật như người bị lạnh run cầm cập ý :Worried:
    Hôm trước hỏi các mẹ xong mình vẫn lo,đặt chỗ cho bé di khám luôn ở VP,mình có tả lại cho bác sĩ y như những gì mình thấy ở bé,bác sĩ khám và nói bé không sao,mecoicoc yên tâm cung mình nhé
    • 465 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Các mẹ lưu ý 1 trường hợp nhé: Khi bé sinh ra mà 2 tay nắm chặt lại + đến 4 tháng vẫn chưa có biểu hiện lật thì phải cho đi khám bác sĩ chuyên khoa nội thần kinh gấp nhé !!!
    Đừng bao giờ nghe theo kiểu " ko sao đâu, nó giữ của ... nên mới vậy"

Mình đã rất buồn và ân hận khi nghe theo như vậy đó :Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 55 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em khóc hay bị rung hai tay, cac me cho em hoi chau bi sao a. canxi em da cho chau uong het lieu roi nhưng benh khong do

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5