• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị nứt/ loét hậu môn

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 12.6K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em be nha toi hien da duoc 8,5 thang. Tu luc moi sanh be den gio be co mot vet nut nho ngay phia ngoai hau mon nen rat bieng "ran i". Cho den gio, khi nao mac qua thi moi i va khong chiu ran cho het nen mot ngay be i co khi den 03 lan.

Toi co cho be di bac si (vao benh vien chu khong phai den phong mach) tu luc be duoc 04 thang, bac si dan chi can giu ve sinh sach se, kho rao & cho boi Milian ngay 03 lan. Toi da thuc hien dung nhu vay trong vong 02 tuan nhung khong co ket qua.

Va den nay be da lon, toi so rang cu keo dai mai se khong tot cho van de tieu hoa cua be. Vay co cach nao khac khong? Xin cho toi mot loi khuyen !

Xin chan thanh cam on !
    Vu Viet Huong (huongvv@gnvt.com.vn)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chao chi Huong,

Chi hay thu xoa bung cho be de be co the di i mot cach de dang hon. Xoa xung quanh ron cua be theo hinh vuong tu phai qua trai, nhu the se kich thich ruot co bom dua phan ra ngoai ma khong can "ran i". Chuc ban thanh cong, va be mau an chong lon.
    Huynh Thi Thanh Hai
    • 165 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con e mới đc 1tháng tuổi, cháu mới phẫu thuật do bị phình đại tràng bẩm sinh.Bác sĩ phẫu thuật nội soi cho cháu từ hậu môn lên,nên giờ cháu có vết loét ở hậu môn và quầng đỏ xung quanh hậu môn trông rất thương.Cháu thường hay khóc tím người mỗi khi thay bỉm cho cháu.Em đã sử dụng rất nhiều loại thuốc cho cháu như thuốc mỡ kẽm,thuốc tím để rửa Xanhtylen để bôi,rùi bột tan,thuốc mỡ chống hăm,lá chè tươi nhưng chưa thấy tiến triển gì vì chúa đg trong giai đoạn sơ sinh nên đi ị liên tục chỗ vết thương đó không có cơ hội kịp khô.Mọi người ai có phương thuốc gì trị vết thương,hay có phương pháp gì chỉ giúp e với nhìn vết thương của cháu e xót quá mà ko biết làm gì ạ.
    • 189 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Bạn ơi, khổ thân cháu quá. Tiếc là mình cũng không có cách nào hữu hiệu để giúp cháu cả.
    Mình chỉ nhớ là đợt trước có cô bạn đi nước ngoài về có nói là người ta bôi kêm hăm cho con không có ít như ở mình hay làm đâu mà trét rất dày mục đích là không để nước có cơ hội thấm vào da của bé. Bạn đã thử chưa?
    Kem chống hăm trên thị trường cũng có rất nhiều loại bạn nên tham khảo để chọn loại thật tốt.
    À mình chợt nhớ ra là trước kia mình được cho một tuyp kem bôi bỏng của Ấn Độ nhưng cũng có ghi là có thể dùng chống hăm. Mình đã dùng cho con mình và thấy rất tốt. Tiếc là đã hết rồi không thì mình sẽ cho bạn.
    Hay là bạn thử tìm hiểu xem có dùng được các loại thuốc tương tự cho bé không vì mình nghĩ vết loét cần được khô ráo và cả kích thích để lên da non nữa.
    Một vài điều để chia sẻ với bạn vậy thôi không biết có giúp j được không?
    Các mẹ ơi, nếu mẹ nào biết thì chỉ cho mẹ BooBooHP với ạ.
    • 2,127 Bài viết

• 1,027 Được cảm ơn

Thương bé BooBoo quá, những loại thuốc mà em bôi cho con là theo chỉ định của bác sĩ hay là tự bôi hả em. Chị cũng chả có kinh nghiệm gì để giúp em nhưng chị nghĩ có thể vết loét của con cần thông thoáng cho chóng khỏi. Nếu em đang đóng bỉm cho bé (ko biết bé đóng bỉm cả ngày hay thế nào) thì theo chị em nên bỏ bỉm ra, chỉ mặc quần thôi để cho thoáng thì có khi vết thương của con sẽ mau lành (mẹ và bà tất nhiên sẽ vất vả hơn rồi). Đóng bỉm thì tiện và cũng chẳng có hại gì nhưng chỉ hợp với các bé bình thường thôi, chứ có vết thương mà đóng bỉm thì chị e là sẽ lâu lành em ạ.

Chúc bé mau lành nhé, mẹ bé cũng cứ bình tĩnh thôi đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe. Chị sẽ cố gắng tìm thêm thông tin, mong là có thể phần nào giúp em.
    • 189 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Hôm qua, 09:40 PM
    thacsi_tung108 vbmenu_register("postmenu_1589342", true);
    Thành viên

Ðề: Re: Chưa vào mùa hè mà đã có rôm
    Bài thuốc Đông y tắm cho trẻ: Ban sẩn ngứa, rôm sẩy, hăm mà không phải do nhiễm trùng, Xét nghiệm máu bạch cầu không tăng:
    - Lá khế = 100g.
    - Lá khổ sâm = 100g.
    - Sài đất = 50 g.
    Tất cả mang đun với 1,5- 2 lít nước lã. Dùng tắm cho trẻ, đồng thời lấy lá sát lên chỗ lở loét, dị ứng, chừng khoảng 7 ngày là hết.
    Còn bài uống....trả lời ở bài sau.

Thạc sĩ Nhi khoa. Nguyễn Tùng (0982200221).

Còn bài này bạn có thể tham khảo nữa này
    • 189 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Chị FlowerVn nói đúng đó bạn. Bạn không nên đóng bỉm hoặc dùng tã giấy cho bé đâu. Thời tiết bây h đã ấm lên nhiều rồi mà.
    Hồi con mình một tháng mình chỉ quấn tã và lót tã xô cho bé thôi. Những lúc bé bị hăm mình còn không lót tã xô nữa cơ nhưng phải cho bé nằm lên miếng lót chống thấm, mối lần thay tã là thay luôn cái miếng lót đó.
    • 165 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E bôi thuốc cho con cũng từ người này người kia chỉ thui chị ạ,vì bác sĩ sau fẫu thuật của cháu nói là cũng chỉ làm giảm bớt chứ ko thể hết hẳn thời gian này đc vì con e đg trong giai đoạn sơ sinh mà nên cháu xì xoẹt suốt í mà,với lại những trường hợp phẫu thuật như cháu lại càng đi ị nhiều hơn.Phải đợi đến 1 tuần nữa lại lên Hn mới biết tình hình diễn tiến tiếp thế nào ạ.Nên e mới hỏi mọi người xem có phương thuốc nào ko để làm cho cháu bớt đau chứ vậy thương quá ạ, một ngày khóc ko biết bao nhiêu lần.
    E cảm ơn các chị đã cho e lời khuyên để e thử xem thế nào, mong là sẽ có kết quả tốt ạ.
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi bé nhà em gần 2 tuổi cũng bị ị có dính tí máu, nhất là những lúc bé bị đi phân hơi bón. Chỉ thỉng thoảng thôi nhưng bé kêu đau và rất sợ đi ị dù em đã cố gắng ép nước hoa quả cho cháu không bị bón nhưng có khi bé đi phân rất mềm thì em vẫn thấy tưa ít máu. Cách đây khoảng 3 tháng, có một lần bé bị ị rất bón và khóc kêu đau. Em nhìn hậu môn bé thấy có một vết màu đỏ nhạt như hạt tiêu. Bé vẫn chơi và phát triển tốt. Em đang lo lắng và không biết nên đưa bé đến bác sĩ chuyên khoa gì để khám. Có mẹ nào có con bị như bé nhà em không? cho em lời khuyên. Thanks các mẹ rất nhiều.
    • 56 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho hỏi mẹ booboo tí, con bạn có triệu chứng gì mà phải phẫu thuật phình đại tràng. Lúc con mình mới sinh ra bác sĩ cũng chẩn đoán phình đại tràng bẩm sinh, triệu chứng là 1 tuần đầu xì xoẹt bình thường, đến tuần thứ hai thì cũng ị nhưng lượng phân rất ít, bụng trướng lên căng cứng, bác sĩ kê uống sobitol( ko biết viết đúng ko, lâu quá quên rùi). Uống thuốc vào thì cháu đi rất tốt nhưng ngưng thuốc thì bị phân bón. Và bác bảo rằng nếu đoạn phình đại tràng ngắn thì cháu sẽ tự hết. Bé nhà mình bây giờ 20 tháng 15kg, 86cm, đi ngoài thì 2 ngày đi một lần, cũng bón lắm nhưng hỏi bác sĩ thì họ nói là nếu đã tự ị được thì đã hết bệnh nhưng mình vẫn rất lăn tăn vụ bón của con không biết có phải do phình đại tràng không?
    • 165 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@vndad: e nghĩ con chị ko bị làm sao đâu cháu chỉ bị táo bón thui ạ,vì fải ko tự đi ị đc,ăn bị trớ,bụng chướng căng bóng lên í.Bác sĩ cũng nói có những trường hợp bị fình đại tràng nhưng bị nhẹ tự đi ị đc thì sẽ ko fải fẫu thuật ạ.Con chị ngày đi 2 lần là ok rùi,còn nếu chị vẫn thấy lo thì đưa cháu đi chụp đi ạ.
    • 56 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thanks mẹ booboo nhiều nhé. Con em đã đỡ chưa?
    • 2,127 Bài viết

• 1,027 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hainhoc Xem bài viết
    Em ơi, em đến ngay chỗ CQ chị : 79 Lý Thường Kiệt nhé!
    Gọi chị: Hiền:0903202848
    Hien_mai01@yahoo.com
    Chị cho em lọ mật gấu: về nhớ: mỗi khi bé ị xong em bôi liên tục 3 lần: khô lại bôi, rồi đợi khô hẳn, bôi 1 lớp mỏng thuốc mỡ tra mắt Cloroxit H hoặc Tetracyclin để giữ sạch chỗ đau .
    Chỉ mấy hôm là khỏi thôi em ạ!
    Chị ơi em ấy ở Hải Phòng cơ chị ạ. Nhưng có bài thuốc của chị thì học theo cũng tốt rồi:LoveStruc:
    • 120 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BooBooHP Xem bài viết
    Con e mới đc 1tháng tuổi, cháu mới phẫu thuật do bị phình đại tràng bẩm sinh.Bác sĩ phẫu thuật nội soi cho cháu từ hậu môn lên,nên giờ cháu có vết loét ở hậu môn và quầng đỏ xung quanh hậu môn trông rất thương.Cháu thường hay khóc tím người mỗi khi thay bỉm cho cháu.Em đã sử dụng rất nhiều loại thuốc cho cháu như thuốc mỡ kẽm,thuốc tím để rửa Xanhtylen để bôi,rùi bột tan,thuốc mỡ chống hăm,lá chè tươi nhưng chưa thấy tiến triển gì vì chúa đg trong giai đoạn sơ sinh nên đi ị liên tục chỗ vết thương đó không có cơ hội kịp khô.Mọi người ai có phương thuốc gì trị vết thương,hay có phương pháp gì chỉ giúp e với nhìn vết thương của cháu e xót quá mà ko biết làm gì ạ.
    Mình xin chia xẻ với những gì mà hai mẹ con bạn đã trải qua. Chẳng biết nói gì hơn chỉ mong sao cho BABY của bạn nhanh khỏe.
    Qua đây cũng xin hỏi bạn 1 số vấn đề :
    - Triệu chứng + biểu hiện bệnh của con bạn trước khi phẫu thật như thế nào?
    - Con bạn đã được phẫu thuật ở đâu? Chi phí có cao không?
    Mình có đứa cháu cũng vừa tròn 1 tháng. Ba ngày trước đây, trong lúc tắm cho cháu mẹ mình phát hiện ở trong hậu môn cháu có 1 cục gì đó rất rắn, lằm cố định, không di chuyển được. Vì là trong hậu môn nên không biết có phải là mụn không. Cháu bé thì không sốt. Sờ vào hậu môn cháu không khóc, chứng tỏ là cháu không đau. Gia đình định cho cháu đi khám, nhưng hiện giờ chưa biết lên bắt đầu từ đâu? Rất mong sự chia sẻ thông tin của bạn.
    • 48 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Kính gởi các anh/chị!
    Mình mở chủ đề này ko biết có mới ko nhưng vì hiện tại mình đang có 1 bé gái 13 tháng. Bé rất kén ăn và ăn ít, đã có thời gian khoảng 2 tuần chẳng thèm ăn gì, giờ thì đỡ hơn và chỉ nặng 8,8kg thôi. Bé tập đi từ lúc 10 tháng, giờ thì đi giỏi lắm rồi. Sau đợt sốt phát ban lúc 8 tháng, kéo theo 1 đợt tiêu chảy 10 ngày, mình đã sợ phát khiếp nên giảm lượng rau trong khẩu phần ăn. Không ngờ sau đợt đó bé bị bón đi cầu ra máu. Rồi mình phát hiện dưới hậu môn của bé có một miếng thịt nhỏ lồi ra. Mình cho bé đi BS ở BV nhi đồng, BS bảo bé bị nứt hậu môn, phải dùng thuốc, nếu ko hết thì phải mổ. BS cho uống thuốc nhưng chỉ sau một lần thuốc bé đã đi cầu 5-6 lần trong 1 buổi sáng. Mình lại cho trở lại BV (nhưng gặp 1 BS khác) thì BS bảo ngưng và cho thuốc khác. Tìm hiểu thêm thông tin về thuốc này thì mình thấy tác dụng phụ lại là gây táo bón(!?) nên mình ko cho con uống mà để tự nhiên thì hôm sau bé hết tiêu chảy. Từ đó đến nay mình đã cải thiện khẩu phần ăn của bé, bé đã đi cầu rất đều nhưng chỉ cần hôm nào ít rau, ít nước, ít trái cây thì lại bón và đi cầu ra máu trong 1-2 ngày. Tìm hiểu về bệnh này trên mạng mình thấy có khoảng 90% là tự khỏi nhưng vết rách của con mình đến nay vẫn còn. Mình thật lo lắng lắm nhưng vẫn không dám cho co đi BV vì sợ con còn nhỏ quá không biết có chịu nổi ko. Mình mở chủ đề này mong có mẹ nào đồng cảnh ngộ hoặc đã trải qua vấn đề này xin tư vấn dùm mình. Xin cám ơn các mẹ nhiều lắm!
    • 155 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Con trai mình 3,5 tuổi, mấy tháng vừa rồi đi học mẫu giáo bị táo bón ghê quá. Mình cũng làm đủ cách, cho uống nhiều nước, ăn rau, ăn chuối, đỡ táo bón hơn. Nhưng một tuần nay con bị nứt hậu môn, mỗi lần ị lại chảy máu rất nhiều. Mình xót ruột quá. Bạn nào có kinh nghiệm gì giúp mình với.
    :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:

chúc mẹ nhủ nhon
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con mình tuần nào cũng ăn 3-4 lần đu đủ, nếu khg cũng bị giống con bạn vậy đó.
    bạn thử cho con ăn giống mình xem sao nhé.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có đọc được đâu đó ở diễn đàn có mẹ nói bé bị táo còn do nguyên nhân nứt hậu môn khiến bé sợ đau ko dám đi ngoài nên bị táo. Hôm nay kiểm tra lại hậu môn con thấy có chỗ sước màu đỏ :Sad:. Em lo quá, ko biết làm thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm mô tả giúp em xem nứt hậu môn là thế nào?
    • 1,131 Bài viết

• 740 Được cảm ơn

Chính là con gái mình bị đây, bị từ ngày cháu được hơn 1 tuổi, đi ị cứ thấy máu dưới bô mấy tháng trời, nghĩ là bình thường, sau khi con táo quá thì vác con đi khám ở viện nhi, té ra bé bị nứt kẽ hậu môn nên phân đi qua sẽ làm chảy máu vì vết nứt chưa liền.Bác sỹ yêu cầu ngày 1 -2 lần chấm hậu môn cho con bằng xanhtêlen (thuốc xanh xanh đó) sau khi rửa sạch hậu môn, trong thơi gian này cho con uống thuốc làm loãng phân Duphalac để phân đi qua k làm nứt kẽ hâu môn và kèm theo 1 số men tiêu hoá khác nữa. Thời gian đó cô giúp việc trưa nào cũng phải chờ bé ngủ để chấm thuốc vào hậu môn cho bé nhà mình, khi k thấy da bị đỏ nữa có nghĩa là lên da non, khỏi. Vẫn táo khi dừng thuốc, mình lại cho con đi chụp đại tráng xem có bị phình k, k vấn đề gì. Cuối cùng chỉ do ăn uống, ăn thì bé ăn rất nhiều rau, uống nhiều nước, vẫn táo. Đổi sữa cho con là phương án cuối cùng, từ friso đổi sang Hipp 3 màu hồng, xanh, bé hợp, hết táo. Được 1 thời gian bé táo lại, mẹ lại đổi sữa Dumex, lại ok. Nên bạn thử làm theo cách của mình đi, đổi sữa và chữa vết nứt cho con đi, k hiệu quả thì gọi cho mình mình tư vấn, hoặc bạn có thể đưa con đến bệnh viện nhi – khoa tiêu hoá tầng 1 phòng số 4 chỗ khám tự nguyện để khám nhé. Chúc con bạn mau khỏi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng đang bị, mai phải đi mua ngay Xanhtilen bôi
    Thanks bạn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2