Bệnh trẻ em

Bé bị nứt/ loét hậu môn

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em be nha toi hien da duoc 8,5 thang. Tu luc moi sanh be den gio be co mot vet nut nho ngay phia ngoai hau mon nen rat bieng "ran i". Cho den gio, khi nao mac qua thi moi i va khong chiu ran cho het nen mot ngay be i co khi den 03 lan.

Toi co cho be di bac si (vao benh vien chu khong phai den phong mach) tu luc be duoc 04 thang, bac si dan chi can giu ve sinh sach se, kho rao & cho boi Milian ngay 03 lan. Toi da thuc hien dung nhu vay trong vong 02 tuan nhung khong co ket qua.

Va den nay be da lon, toi so rang cu keo dai mai se khong tot cho van de tieu hoa cua be. Vay co cach nao khac khong? Xin cho toi mot loi khuyen !

Xin chan thanh cam on !
    Vu Viet Huong (huongvv@gnvt.com.vn)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chao chi Huong,

Chi hay thu xoa bung cho be de be co the di i mot cach de dang hon. Xoa xung quanh ron cua be theo hinh vuong tu phai qua trai, nhu the se kich thich ruot co bom dua phan ra ngoai ma khong can "ran i". Chuc ban thanh cong, va be mau an chong lon.
    Huynh Thi Thanh Hai

• 165 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con e mới đc 1tháng tuổi, cháu mới phẫu thuật do bị phình đại tràng bẩm sinh.Bác sĩ phẫu thuật nội soi cho cháu từ hậu môn lên,nên giờ cháu có vết loét ở hậu môn và quầng đỏ xung quanh hậu môn trông rất thương.Cháu thường hay khóc tím người mỗi khi thay bỉm cho cháu.Em đã sử dụng rất nhiều loại thuốc cho cháu như thuốc mỡ kẽm,thuốc tím để rửa Xanhtylen để bôi,rùi bột tan,thuốc mỡ chống hăm,lá chè tươi nhưng chưa thấy tiến triển gì vì chúa đg trong giai đoạn sơ sinh nên đi ị liên tục chỗ vết thương đó không có cơ hội kịp khô.Mọi người ai có phương thuốc gì trị vết thương,hay có phương pháp gì chỉ giúp e với nhìn vết thương của cháu e xót quá mà ko biết làm gì ạ.

• 189 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Bạn ơi, khổ thân cháu quá. Tiếc là mình cũng không có cách nào hữu hiệu để giúp cháu cả.
    Mình chỉ nhớ là đợt trước có cô bạn đi nước ngoài về có nói là người ta bôi kêm hăm cho con không có ít như ở mình hay làm đâu mà trét rất dày mục đích là không để nước có cơ hội thấm vào da của bé. Bạn đã thử chưa?
    Kem chống hăm trên thị trường cũng có rất nhiều loại bạn nên tham khảo để chọn loại thật tốt.
    À mình chợt nhớ ra là trước kia mình được cho một tuyp kem bôi bỏng của Ấn Độ nhưng cũng có ghi là có thể dùng chống hăm. Mình đã dùng cho con mình và thấy rất tốt. Tiếc là đã hết rồi không thì mình sẽ cho bạn.
    Hay là bạn thử tìm hiểu xem có dùng được các loại thuốc tương tự cho bé không vì mình nghĩ vết loét cần được khô ráo và cả kích thích để lên da non nữa.
    Một vài điều để chia sẻ với bạn vậy thôi không biết có giúp j được không?
    Các mẹ ơi, nếu mẹ nào biết thì chỉ cho mẹ BooBooHP với ạ.

• 2,126 Bài viết

• 1,023 Được cảm ơn

Thương bé BooBoo quá, những loại thuốc mà em bôi cho con là theo chỉ định của bác sĩ hay là tự bôi hả em. Chị cũng chả có kinh nghiệm gì để giúp em nhưng chị nghĩ có thể vết loét của con cần thông thoáng cho chóng khỏi. Nếu em đang đóng bỉm cho bé (ko biết bé đóng bỉm cả ngày hay thế nào) thì theo chị em nên bỏ bỉm ra, chỉ mặc quần thôi để cho thoáng thì có khi vết thương của con sẽ mau lành (mẹ và bà tất nhiên sẽ vất vả hơn rồi). Đóng bỉm thì tiện và cũng chẳng có hại gì nhưng chỉ hợp với các bé bình thường thôi, chứ có vết thương mà đóng bỉm thì chị e là sẽ lâu lành em ạ.

Chúc bé mau lành nhé, mẹ bé cũng cứ bình tĩnh thôi đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe. Chị sẽ cố gắng tìm thêm thông tin, mong là có thể phần nào giúp em.

• 189 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Hôm qua, 09:40 PM
    thacsi_tung108 vbmenu_register("postmenu_1589342", true);
    Thành viên

Ðề: Re: Chưa vào mùa hè mà đã có rôm
    Bài thuốc Đông y tắm cho trẻ: Ban sẩn ngứa, rôm sẩy, hăm mà không phải do nhiễm trùng, Xét nghiệm máu bạch cầu không tăng:
    - Lá khế = 100g.
    - Lá khổ sâm = 100g.
    - Sài đất = 50 g.
    Tất cả mang đun với 1,5- 2 lít nước lã. Dùng tắm cho trẻ, đồng thời lấy lá sát lên chỗ lở loét, dị ứng, chừng khoảng 7 ngày là hết.
    Còn bài uống....trả lời ở bài sau.

Thạc sĩ Nhi khoa. Nguyễn Tùng (0982200221).

Còn bài này bạn có thể tham khảo nữa này

• 189 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Chị FlowerVn nói đúng đó bạn. Bạn không nên đóng bỉm hoặc dùng tã giấy cho bé đâu. Thời tiết bây h đã ấm lên nhiều rồi mà.
    Hồi con mình một tháng mình chỉ quấn tã và lót tã xô cho bé thôi. Những lúc bé bị hăm mình còn không lót tã xô nữa cơ nhưng phải cho bé nằm lên miếng lót chống thấm, mối lần thay tã là thay luôn cái miếng lót đó.

• 165 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E bôi thuốc cho con cũng từ người này người kia chỉ thui chị ạ,vì bác sĩ sau fẫu thuật của cháu nói là cũng chỉ làm giảm bớt chứ ko thể hết hẳn thời gian này đc vì con e đg trong giai đoạn sơ sinh mà nên cháu xì xoẹt suốt í mà,với lại những trường hợp phẫu thuật như cháu lại càng đi ị nhiều hơn.Phải đợi đến 1 tuần nữa lại lên Hn mới biết tình hình diễn tiến tiếp thế nào ạ.Nên e mới hỏi mọi người xem có phương thuốc nào ko để làm cho cháu bớt đau chứ vậy thương quá ạ, một ngày khóc ko biết bao nhiêu lần.
    E cảm ơn các chị đã cho e lời khuyên để e thử xem thế nào, mong là sẽ có kết quả tốt ạ.

• 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi bé nhà em gần 2 tuổi cũng bị ị có dính tí máu, nhất là những lúc bé bị đi phân hơi bón. Chỉ thỉng thoảng thôi nhưng bé kêu đau và rất sợ đi ị dù em đã cố gắng ép nước hoa quả cho cháu không bị bón nhưng có khi bé đi phân rất mềm thì em vẫn thấy tưa ít máu. Cách đây khoảng 3 tháng, có một lần bé bị ị rất bón và khóc kêu đau. Em nhìn hậu môn bé thấy có một vết màu đỏ nhạt như hạt tiêu. Bé vẫn chơi và phát triển tốt. Em đang lo lắng và không biết nên đưa bé đến bác sĩ chuyên khoa gì để khám. Có mẹ nào có con bị như bé nhà em không? cho em lời khuyên. Thanks các mẹ rất nhiều.

• 56 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho hỏi mẹ booboo tí, con bạn có triệu chứng gì mà phải phẫu thuật phình đại tràng. Lúc con mình mới sinh ra bác sĩ cũng chẩn đoán phình đại tràng bẩm sinh, triệu chứng là 1 tuần đầu xì xoẹt bình thường, đến tuần thứ hai thì cũng ị nhưng lượng phân rất ít, bụng trướng lên căng cứng, bác sĩ kê uống sobitol( ko biết viết đúng ko, lâu quá quên rùi). Uống thuốc vào thì cháu đi rất tốt nhưng ngưng thuốc thì bị phân bón. Và bác bảo rằng nếu đoạn phình đại tràng ngắn thì cháu sẽ tự hết. Bé nhà mình bây giờ 20 tháng 15kg, 86cm, đi ngoài thì 2 ngày đi một lần, cũng bón lắm nhưng hỏi bác sĩ thì họ nói là nếu đã tự ị được thì đã hết bệnh nhưng mình vẫn rất lăn tăn vụ bón của con không biết có phải do phình đại tràng không?

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3