• 3 Lượt chia sẻ
  • 22.1K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mẹ Gấu với. 4 ngày nay Gấu toàn đi ngủ rồi lại dậy ho một hai tiếng rồi nôn vọt hết các thứ trong bụng ra ngoài mà nôn như vòi nước ấy, bắn tung tóe khắp nhà, lấy chậu không hứng nổi. Chẳng biết có gì nguy hiểm không. Gấu không sốt, không ho, cả ngày ăn ngủ bình thường nhưng cứ đến đêm lại thế này. Nhìn con nôn xong mệt nằm đờ đẫn mà em chịu không nổi. Các mẹ ơi, hay là tại em cho nó uống sữa ngoài làm cho nó đầy bụng? Em mới cho nó uống sữa từ hôm thứ 2, sữa XO.Giúp em với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Gấu nôn vào sáng hôm sau hay ngủ 1 lúc rồi dậy nôn? Mẹ gấu cho gấu uống bao nhiêu sữa trước khi đi ngủ, có nhiều quá không? Uống xong bé có ợ hơi không?
    Sữa XO theo nhận xét của mình là tốt, hay ít ra là đ/v con mình. Sữa cũng dễ tiêu. Mẹ gấu xem lại liều lượng và giờ cho gấu ăn sữa nhé.
    Mẹ gấu cũng có thể xin tư vấn BS WTT xem sao.
    Chúc gấu ăn sữa ngoan trở lại nhe!
    • hai anh
    Mẹ Gấu con ơi, con nhà mình cũng bị thế đấy. Đợt vừa rồi bé bị liên tục, xót hết cả ruột. Mình cho cún đi khám nhiều bác sỹ mà cũng chưa bác sỹ nào giải thích cho mình thoả đáng cả, chỉ nói chung chung đại loại như bị dị ứng thời tiết, không phải uống kháng sinh. Bạn nên chú ý cho bé về đêm, kiểm tra bé xem có bị toát mồ hôi không. Triệu chứng này có thể là do bé có đờm vướng rồi ho hoặc là ngứa họng ho nhiều thì trẻ con cũng rất dễ bị nôn. Bạn cho bé đi khám xem có phải là bị viêm họng không hay là bị ve-a.
    À mẹ Gấu ơi, mai mẹ Gấu đi hội thảo đi rồi bọn mình sẽ đưa vấn đề của bọn trẻ con nhà chúng mình ra để hỏi chuyên gia.
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình thỉnh thoảng cũng bị như vậy, đã đi khám ở BV Việt pháp, BS bảo là đó là do ăn no, khi ngủ bị trào ngược dạ dày nên mới nôn. BS khuyên:
    _ cho ăn bữa tối cuối cùng trước khi đi ngủ 1 tiếng
    _ cho bé ngủ gối đầu cao
    _ cho bé uống Motilium siro của trẻ em(dối với những bé đang bị nôn buổi đêm)
    _ Nếu nôn do có nhiều đờm (BS sẽ nghe xem có đúng là bé nhiều đờm không) thì sẽ phải uống long đờm
    • 5,755 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Theo mình thì có thể có hai lý do:
    1. Trước khi đi ngủ bé ăn quá no.
    2. Trong họng bé có đờm nên khi ho rất dễ bị chớ.

Trước đây cũng có lần John cũng bị chớ liên tục trong lúc ngủ (đang ngủ yên lành, ho một cái là chớ hết ra), vì John bị viêm họng nên có đờm trong ngủ. Sau đợt viêm họng đấy thì không làm sao cả.

Gấu mẹ đừng lo lắng quá nhé, thử cho Gấu con đi khám xem có bị viêm họng hay mũi gì không, có đờm không để uống thuốc cho khỏi đi thì sẽ không bị chớ nữa đâu.
    .................
    • 2,302 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

mẹ Gấu ơi, cho Gấu đi khám chưa?Sáng nay chị đi có việc nên k nói chuyện tiếp được với em.
    Hôm trước Đức bi cũng ăn XO rồi bị nôn đấy. Thử ngưng cho uống XO xem.
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Thao oi,
    Gau da do chua?
    K nha chi dem hom trước va trua hom sau cung bi non khi dang ngu. Chi ho nhe mot cai la non ra het. Chi cho di kham roi. BS bao la ko sao dau, chác la do co dom trong co hong nen de gay kích ung khi ngu. Do be ngu thi miêng hay bi kho nen de xay ra hiên tương nay. BS khuyên cho uông them nhiêu nước, trước khi di ngu nho nước muoi sinh ly 0.9% vao mui va miêng cho be. Trong dem thinh thoang cho be uông them nước nua, tranh de be ngu ha miêng. Dem qua K ko bi non nua dau.

P/S; K an chao lúc 19h, di ngu lúc 21h30, bi non lúc 3am nen chác ko phai do an no ma bi dau. Ma lúc non ko con chao dau, cho thay tep buoi voi rau o trong chao thoi, chác chao tiêu hét roi.
    • 272 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Minh Ngọc nhà em cũng bị như vậy đợt trước đấy. Sang ngày thứ 2 bé nôn nhiều quá nên đưa đi Viện Nhi
    Bác sĩ nói khi về bé sẽ bị tiêu chảy
    Em cứ lo bé bị dị ứng thức ăn hay sữa gì nhưng khi về thì đúng là bị tiêu chảy thật
    Không biết Gấu nhà chị sao rồi?
    Thương quá chị nhỉ
    có gì cho mọi người biết tin nhé
    Quyên 9035484 (cityphone)
    Địa chỉ Ngõ 126 Hoàng Quốc Việt Nhà A 2 - 2 )
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cac chi oi, Kity be bong cua em may hom nay rat hay non (tro). Hau nhu dem nao cung non it nhat 1 lan va non rat nhieu. Moi lan nhu vay lai phai thay quan, ao. Troi thi lanh the nay! Mot luc sau het met be doi bu thi em lai ko con nhieu sua (be vua bu het 2 bau roi moi non ma), the nen be luon bi doi. Cho bu binh thi be nhat dinh ko chiu bu! Em co cam giac be top han nguoi di. Thuong lam!
    Nhung ban ngay va ngoai nhung luc non thi be hoan toan khoe khoan, hieu dong. Be van an, ngu, choi binh thuong. Em nghe noi co thuoc chong non cho tre nho, ko biet em co nen dung ko cac chi?
    Cuu em nhanh len cac chi, em lo qua!
    • 6,350 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Chị cũng ko biết giúp gì được em. Hôm nay các mẹ đều gần như nghỉ làm cả mà. Chị chỉ đành kể trường hợp Bùm nhà chị được 3 tháng cũng vậy đó. Cho ti hết rồi ộc ra mồm lẫn mũi thương ơi là thương. chị ko biết làm gì cả có đi hỏi vài bà mẹ thì có vài trường hợp như vậy và rồi tự hết. Chị cho bé bú lưng lửng thôi , thì cũng đỡ hơn , nhưng nghĩ đến giai đoạn đó chị sợ lắm. Đúng là một thời gian rồi tự hết. Chị ko hề cho bé dùng thêm thuốc gì cả đâu.
    Rồi đến khi bé được 15 thnags cũng vậy tự nhiên có thơi gian ngắn bé ăn vào lại ộc cháo ra nữa chứ , chị cung giảm cữ ăn rồi lại hết. Cũng chả biết tại sao.
    Một chút tâm sự của chị. Hy vọng đến hôm T2 tới có mẹ nào có thể giúp em nhiều hơn.
    Chúc bé mau hết trớ để mẹ đỡ lo lắng.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 104 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Kity ơi, đừng lo lắng quá, đúng như chị Loan nói đấy, đừng cho bé uống thuốc gì vội bởi vì các bé lúc nhỏ xíu dạ dày chưa quay ngang như người lớn. Vì vậy bé rất hay nôn trớ, nhưng đó cũng là điều tự nhiên, mẹ Kity cho bé bú vừa phải xong bế bé trên tay, đừng đặt bé xuống nôi hoặc giường ngay nhé, sau một thời gia bé sẽ đỡ, hoặc mẹ Kity thử kiểm tra kỹ mũi bé xem bé có bị khó chụi ở mũi không, nếu bé thở bằng miệng thì đó cũng là 1 trong các nguyên nhân gây nôn trớ đó. Thời tiết hay khô sẽ làm niêm mạc mũi của bé khô và khó chịu, mẹ Kity có thể buổi sáng, tối mỗi ngày nhỏ vào cánh mũi cho bé 1 giọt nước muối sinh lý (NaCl 0,0%) để bé đỡ bị khô mũi.
    Hy vọng bé sẽ đỡ nôn trớ.
    Chúc hai mẹ con khoẻ.
    Con cái là giấy mơ của cha mẹ !
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

NA oi, em nói cụ thể hơn xem nào, Kity chỉ nôn về đêm thôi, hay cứ sau khi bú đêm là nôn? Liệu có phải em bé bị lạnh không? Đừng vội dùng thuốc gì em ạ, có rất nhiều em bé bị như vậy. Nếu không đủ sữa mà em bé không chịu bú bình em thử dùng thìa đút sữa xem sao. Vừa đút vừa nói chuyện nhé, kiểu như hai mẹ con đang chơi một trò chơi gì đó.
    Chị cũng không có kinh nghiệm về việc nôn trớ vì Cuccu không bị. Thứ hai mọi người đi làm sẽ nhiều người giúp em. Hay em hỏi mẹ Gấu xem có biết vụ này không? Ban ngày em bé vẫn chơi ngoan thì không đáng lo lắm đâu.
    • 678 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Dung day me Kity a, be con nho qua nen muon dung thuoc gi cung phai hoi qua bac sy truoc da. Thuong thi be bu me se khong bi oc sua, chi nhung be bu binh moi hay oc. Hay la be bu nhieu qua? Me Kity thu cho be bu it it thoi, roi vac be tren vai va vo nhe nhe lung de be o hoi, sau do vai phut lai cho bu tiep va lai vo lung cho be o. Xong cu bu thi dung cho be nam voi ma me van am be tren canh tay, dau hoi cao khoang nua tieng hoac hon (neu duoc) roi han dat be xuong giuong/noi.
    Dung la viec non tro cua cac con lam cac me lo lang nhieu va xot lam. Bin nha minh cung co tieng la non tro tu nho lan, den gio van con bi non do. Nhung co le 1 phan cung do cac ba me co ep be bu nhieu qua do (vi so con om do ma). Do do me Kity thu ap dung cach tren xem sao, nho la luc nay dung cho be bu nhieu qua cung 1 luc, quan trong la be van duoc bu sua me ma khong bi non tro nua. Sau nay khi het han non tro thi me Kity han tang luong sua cua moi lan len tung chut. Hi vong tuan sau se co tin tot tu me con Kity.
    Lisa :Rose:
    • Hin
    • 10 năm
    • 2,147 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mẹ Kity ơi
    Bé Hin nhà em cũng hay bị nôn ào thời kỳ 3 - 4 tháng đấy, nhưng cũng chỉ 1 thời gian ngắn, em nghĩ là do cho bé bú quá nhiều, vì 2 bầu vú mẹ vào thời điểm này cũng khá nhiều sữa đáy, phải đến 120ml ý chứ! Chị cứ bình tĩnh nhé, cho bé bú từng bên một, đồng thời mình cũng cần tăng cường uống thêm một số loại nước giúp tiết sữa nhanh. Kinh nghiệm của em là uống 1 cốc sữa đặc có đường fa với 1 gói chè lipton đen thật nóng trước khi đi ngủ, hoặc trước khi cho bé bú khoảng 10 - 15 phút, mẹ sẽ ra đuọc nhiều sữa hơn. Chị thử xem nhé!
    Còn về thuốc chống nôn, thật ra cùng bất đắc dĩ hãy bắt bé dùng chị ạ. Cơ quan em có 1 chị sinh em bé sau em 3 tuần, bé đó ngày nào cũng fun vòi rồng vài lần, kể cả khi chỉ ăn có 60ml nên tăng cân rất chậm. Thậm chí ăn xong xuôi đến 30 phút rồi mà vặn mình mạnh cũng nôn. Bác sỹ cũng fair chỉ định uống thuốc chống nôn cho trẻ em đấy! Nếu bé Kity ko bị nghiêm trọng đến mức đó thì chị ko phải quá lo lắng đâu, vì nhiều khi trông bé fun vòi rồng như thế nhưng cũng chưa phải là hết thúc ăn trong ruột đâu. Hin nhà em còn có lần phun 4-5 phát trước khi đi ngủ nhưng đêm đó vẫn ngủ ngoan, ko đòi ăn thêm gì cả.

Chúc bé Kity mau ăn ngoan trở lại cho cả nhà vui nhé!
    Hin - Bin
    • 160 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thương bé và mẹ quá.
    Con mình hồi trong vòng 6 tháng cũng vậy. Dịp Tết trời rét căm căm mà ngày nào cũng nôn trớ 1- đến 2 lần.
    Sau khi cho bé ăn xong, em bế bé lên áp vào ngực mình, lấy tay vuốt nhẹ vào lưng cho bé ợ bớt không khí khi bú bị nuốt vào bụng. Khoảng 15 phút sau mới cho bé nằm. Nếu là ợ hơi sinh lý thì sẽ đỡ hẳn. Sau 6 tháng thì hiện tượng này sẽ hết
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Me Kity oi, minh co chút kinh nghiem tu BS HQ dan day. Sau khi cho be bu thi be dung be len, áp mát be vao phia tren ngúc me, dươi vai, roi chum 1 ban tay vo nhe nhe vao lưng, dưới gáy 1 chút, lam nhu vay tu 10 den 15 phút cho sua xương bung dươi roi moi dát be nam.

Minh thi biết vay nhung chi lam 5 phút la chan, vi lươi ma . Minh dước cai sương lam, vi nươi be Sera cu nhu nươi ngươi lon ay, chua bao gio be khóc qua 10 phút, chua biết non tro la gi (hoi be 2,3 thang minh rua miêng be thóc ngon tay vao sau nen be ói 1 chút thoi). Nươi con tho ma lúc nao cung dam bao giác ngu tu 8 den 10 tiêng :1:.Suong lam, be cu an no, roi choi, buôn ngu thi ru, nen me chau sương lam các Bác a.

Không vao dước múc hoi các be sinh quy 1 nam con khi nen danh khoe con gai o day vay :4: .

Chúc be Kity ngoan dung quay me nhe, de me con tang ky chu, Kity ngoan nào ngoan nào
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cam on cac chi nhieu lam! On troi Kity cua em 2 hom nay ko thay co hien tuong non tro nua roi, chac la do thot tiet thay doi!
    May hom truoc troi lanh qua, co the vi the ma cu dem la Kity lai bi tro. Em da can than mua cho be mot cai quat suoi vay ma. Xot va thuong con qua! Gio thi em thay tinh than vui ve lai roi, nhat la biet cac be cung co nhung gia doan bi non tro nhu vay! Du sao cung hy vong tu bay gio Kity ko bi the nua, ko thi me chau den phat om theo con mat! Thanksssss cac me!
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

NA ơi, hồi Gấu được 10 ngày cũng thế đấy. Ăn xong nôn vọt ra như vòi rồng, mình phải gọi bs đến. Hóa ra là cho nó ăn no quá, ăn xong lại không cho con ợ nên mới bị thế.
    Kity chắc là bị lạnh rồi. Mấy hôm nay thời tiết thay đổi thế mà. Ngày này năm ngoái Gấu cũng thỉnh thoảng bị nôn đấy. Nhiều lúc đang nằm, mẹ thì lúi húi ngoài bếp, vào trong đã thấy con nôn ra hết cả mũi. Sợ hết hồn vội vàng hút mũi cho con.May mà không sao. NA nhớ hút mũi cho con nếu bé bị trớ nhé , kể cả không nhìn thấy sữa chảy ra cũng hút cho yên tâm.
    Có gì cần gấp thì gọi điện cho mẹ Gấu nhé.DT : 5620650.
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Đúng đấy, nếu chẳng may Kity bị trớ nôn ra mũi thì nhất định mẹ Kity phải hút mũi cho con càng nhanh và mạnh thì càng tốt, đồng thời phải cấu thật mạnh vào gót chân bé để bé khóc bật ra thành tiếng, như vậy mới có tác dụng. Nếu cứ để thế mà bé ko khóc bật lên được, lại vội vàng bế đi khám thì sẽ là muộn và nguy hiểm.

Xuka nhà tớ hồi trên 1 tháng cũng thế đấy, tuy ko nôn trớ thường xuyên nhưng mỗi lần bị là ra hết đằng mũi, ngắc ngắc ngứ ngứ vì ko thở được, thương và lo lắm. Hồi ấy mình rất sợ là nếu bé bị sặc ra mũi lúc ngủ thì rất nguy hiểm nếu mình ko nhìn thấy, thế nên lúc bé ngủ mình cũng ko dám bỏ đi hẳn mà quanh quẩn bên cạnh. Có nhiều người cho rằng trẻ con trớ là chuyện bình thường, nhưng trên thực tế thì lúc trớ lại còn kèm theo sặc, trớ qua mũi, nghe đơn giản nhưng nếu ko xử lý đúng, kịp thời thì có thể gây hậu quả xấu. Đã có nhiều trường hợp em bé bị sặc trớ ra mũi ko sơ cứu kịp đã ngừng thở, hoặc nếu cứu được thì ảnh hưởng xấu tới... não (nghe có vẻ lạ phải ko các mẹ).
    Mình hết sức thông cảm với mẹ Kity vì có mấy lần Xuka nhà mình bị sặc và ngắc ngứ, mắt cứ trợn lên nhìn mẹ, mình sợ kinh khủng, gọi bà ngoại toáng lên rồi hút mũi và cấu thật mạnh cho con khóc lên, đến lúc xong rồi mình vẫn bần thần cả người vì sợ quá. Mới đầu mình cấu ko đủ đau, bé ko khóc mà lặng đi, sợ lắm ấy, bà ngoại cấu thật mạnh bé mới khóc. Sau những lần như thế mỗi bữa mình cho Xuka ăn bớt đi, và ăn thành nhiều bữa chứ ko cho ăn đến no nữa. Thậm chí còn pha loãng sữa hơn bình thường vì sợ là bé đầy bụng dễ bị nôn trớ. (bé nhà mình ăn sữa ngoài mà). Bé ăn xong thì bế dựng lên, áp mặt bé vào trên ngực mình và vuốt xuôi xuống, hoặc vỗ nhẹ, đúng như cách của các mẹ vừa nói ấy, bé sẽ ợ (có khi còn ợ rất to đấy) thì yên tâm hơn đấy mẹ Kity a.
    Mấy hôm nọ chắc do bị lạnh nữa, mẹ Kity nhớ giữ để bé ko bị lạnh bụng và lạnh đầu nhé.

Hy vọng bé sẽ ko bị trớ nữa để mẹ yên tâm. Mẹ có yên tâm thì mới có sữa cho bé bú chứ.

Mẹ bé Xuka (HN)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không hiểu sao bé thường hay ho và ọc khi ngủ. Trong ngày, khi vui chơi hay ăn uống, bé không có bị ho. Ai có kinh nghiệm, xin cho ý kiến với.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3