Bệnh trẻ em

Bé bị nôn ra nước vàng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 363 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé Lam nhà mình đêm qua ho quá , ho đến nỗi nôn ra nước màu vàng khè. Mà chỉ thấy toàn nước vàng thôi. Có phải như người ta nói là ói ra mật xanh mật vàng không? Có nguy hiểm không? Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ với.
    "Mặt tiền" xấu, "kết cấu" lỏng lẻo ---> dừ mất rồi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên ninh rau và thịt thật nhừ rồi dùng nước nấu cháo cho bé?

Xin chào BS, Con của em trai tôi hiện được 8 tháng tuổi. Cháu nặng 7,2kg và dài 65cm. Cháu bắt...

• Bé bị nôn ra đường mũi.

Bé nhà mình từ lúc sinh tới giờ mỗi lần ăn no quá, hoặc không muốn ăn mà mẹ cứ cố ép, hoặc ăn thô quá... đều bị nôn ra( cái này chắc là nhiều bé như vậy) nhưng mỗi lần nôn đều ra đường mũi, đau nên khóc ầm lên làm mình rất sợ. Mỗi lần bị thế xong mình lấy cái hút mũi hút hết thức ăn ra rồi vệ sinh...

• Làm thế nào để bé đỡ táo các mẹ ơi giúp em với!

Các mẹ ơi, bé nhà em 5 hôm rồi không chịu đi i nặng, bình thường 2-3 ngày bé mới đi mà mỗi lần đi...

• Bé đi tiểu có các hạt màu nâu

Con nhà mình 26 tháng, gần đây thỉnh thoảng cháu đi tiểu có ra các hạt màu nâu, nhỏ, đều, thuôn...

• bé bị nôn chớ không tìm ra nguyên nhân.các mẹ ơi giup em!

Bé nhà em 2 tuổi,tự dưng chiều qua đi học về thấy nó hơi mệt mệt, sau đó không lâu thì nôn ói, nôn ra bằng hết...từ chiều đến tôí cứ ăn gì vào(chỉ một miếng thôi)là cũng nôn ói dữ dội, sau đó em không dám cho bé ăn gì thêm nữa,nhưng nó vẫn tiếp tục nôn ói, cứ 30 phút lại tự dưng nôn ói. bụng trống...

• 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Hiện thời trong Sài gòn đang có dịch viêm họng kinh dị lắm ngay cả người lớn còn bị ho khan suốt đêm không ngủ được. Cả nhà mình từ lớn tới nhỏ đều bị ho tương tự đau họng, sau đó ban đêm ngứa họng và ho khan người lớn thì thế còn bé con thì cứ ho nhiều quá là ói ra toàn dịch của bao tử vì ban đêm thức ăn đã tiêu hết rồi. Mình nghĩ chắc bạn phải cho bé đi bác sĩ và uống thuốc ngay thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Đúng đấy mẹ LT, đấy chỉ là dịch bao tử, không đáng lo, cái cần lo là cho bé đi chữa bệnh đường hô hấp. Mẹ cu Sam mấy bữa nay cũng ho quá trời luôn, ho đến ói ra hết những gì đã ăn, ai cũng hỏi thăm bộ ốm nghén ói mửa sao mà gầy thế ? Dạ, ói vì ho chứ không phải vì nghén ạ, oan cho bé con trong bụng quá !
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mẹ Lam Thi ơi, xin chia sẻ với chị nhé,

Bé bị ho rồi nôn là chuỗi phản ứng thông thường của cơ thể thôi mà, chị đừng lo lắng quá, không phải "ói mật xanh mật vàng" đâu chị ơi, chắc chắn bé có đờm trong họng rồi, lực ép lúc ho rút xuống phổi khiến bé ói sâu nên vậy đó. Chị cố gắng trị cho bé dứt ho là bé ngoan liền mà.

Hôm nay bé đã đỡ chưa chị??? (Chà, bình thường toàn thấy mẹ Lam Thi vui cười, hôm nay giọng lo lắng lo cho con, thương quá)
    • 363 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Lam Thi cám ơn các mẹ đã chia sẻ. Vì 2 nhóc bị ho là lần đầu tiên nên không có kinh nghiệm gì hết. Mình cũng cho bé đi BS hôm qua rồi, BV rất rất đông các bé bị ho. Đa số là viêm phế quản.
    Các mẹ nên cho bé súc nước muối hàng ngày để phòng viêm họng vì đúng là đang có dịch ho thật. Nghe BS than sao mới đầu năm mà nhiều bé ho thế.

Lan Hương ơi, nhìn con cong người để ho rồi ói xót lắm , buồn thúi ruột.
    • 363 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Lan Hương ơi, bé vẫn ho nhưng ngoan lắm. Không khóc lóc hay bỏ bữa nên cũng đỡ lo.
    Chị mẹ Sam ơi, chị hấp tắc đường phèn hoặc lá hẹ liền đi, đừng để ho lâu thành viêm phế quản phải uống thuốc thì không tốt cho em bé chị à.
    • 1,909 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Khi ho bé nôn là chuyện bình thường thôi. Mình cũng sợ nhất là bé bị ho và sỗ mũi, ăn uống vào là lại nôn hết ra, mệt lắm. Trộm vía, Giang nhà mình cũng ít khi bị, nếu ko bị sốt thì chỉ uống thuốc bắc là khỏi thôi, ít phải uống kháng sinh.
    • Mẹ Anh Minh
    Mình thấy khi bé ho thường hay bị nôn, vì cấu tạo ruột của bé còn chưa hoàn chỉnh. Càng lớn sẽ càng đỡ, nên mẹ LT đừng lo nhiều quá.

Mình hay áp dụng bài đánh gió của bà ngoại dạy:

Chuẩn bị sẵn một cục bạc chừng 2-3 chỉ, đánh mỏng để dành đánh gió khi bé bị cảm. Lấy 2 quả trứng gà ta luộc chín kỹ, bóc lúc còn nóng bỏng tay, lấy phần lòng trắng, cho vào khăn mỏng, rắc 1/2 thìa cà phê muối rồi để cục bạc vào giữa. Nhẹ nhàng xoa đều khắp người bé từ chân, bụng, sống lưng, cổ, hai tay, thái dương. Vì bạc có tính chất kỵ gió và sát khuẩn nên đánh gió khá hiệu nghiệm đấy các mẹ ạ. Đánh gió xong nhớ để bé trong phòng ấm, thay quần áo cho bé. Còn cục bạc bị đổi màu thì các mẹ cho lên bếp nướng vài phút là nó lại trắng tinh ra ngay.

Mỗi ngày đánh gió 2-3 lần như vậy. Bờm và Sếu nhiều lần đã bị ho, viêm họng và sốt nhẹ, nhưng nhờ đánh gió mà tránh được việc phải uống ks đấy.

Chúc em bé của mẹ LT mau khoẻ nhé.
    Yêu mến,
    Loan
    • 363 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chị Loan ơi, em cũng thấy bà ngoại Lam đánh gió cho Lam kiểu đó nhưng mà nó nhột nên cứ ưỡn ẹo như lươn. Đúng ra phải đánh gió ngay khi vừa chớm bị thì đỡ ngay. Em phải rút kinh nghiệm lần sau thôi.
    • 274 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2 tuổi rồi, ngày CN hôm qua vẫn chơi đùa ăn uống bình thường (không ăn thức ăn lạ). Thế mà 5 giờ sáng nay bé đòi ị, rồi thì nôn thôi là nôn, thương lắm ra toàn nước gì vàng vàng em lo quá. Rồi thì bé kêu đau bụng, đau đầu... chẳng chịu ăn uống gì cả, chỉ toàn là uống nước thôi (mình cho bé uống nước Oresol). Mới gọi điện về nhà bà Nội bé lại bảo sốt nữa chứ (38 độ) vẫn kêu đau đầu và nhất quyết chẳng chịu ăn gì... các Mẹ ơi mình lo lắm, Mẹ nào có kinh nghiệm gì trong vụ này giúp mình tí nhé! cảm ơn các Mẹ nhiều nhiều!

Con gái của mẹ:
    0m: 3kg-50; 1m: 4.9kg- 53 :LoveStruc:; 2m: 6.5kg-56m :LoveStruc:; 3m: 7.5kg-59; 4m: 8.6kg-62:Kiss:; 5m: 9.2kg-64; 6m: 9.5kg-66:Smiling:; 7m: 9.8kg-67; 8m: 10kg-69:Worried:; 9m: 10.6kg-69; 10m: 11.2kg-70:Battin ey:; 11m: 11.2kg- 71:Surprise:

• 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Ôi trời, đưa bé vào bịnh viện Nhi Đồng ngay thôi Trabi ơi, coi chừng bây giờ đang có dịch viêm màng não đấy, cầu trời cho bé không sao, nhưng phải nhanh chân đưa bé vào Nhi Đồng thôi.
    • 274 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình đã cho bé đi BV rồi, bác chỉ chuẩn đoán là rối loạn tiêu hóa, chích thuốc (hình như là giải độc gan), cho toa thuốc, rồi cho về. Đêm qua vẫn sốt cao nhưng tinh thần vẫn tỉnh táo, nói chuyện và đòi hỏi liên tục mặc dù người thì nóng như than (Uống thuốc hạ sốt thì có hạ). Bác sĩ chẳng cho bé làm xét nghiệm gì cả... vậy hôm nay mình có nên cho bé đi làm xét nghiệm ở phòng xét nghiệm tư không nhỉ?!

Con gái của mẹ:
    0m: 3kg-50; 1m: 4.9kg- 53 :LoveStruc:; 2m: 6.5kg-56m :LoveStruc:; 3m: 7.5kg-59; 4m: 8.6kg-62:Kiss:; 5m: 9.2kg-64; 6m: 9.5kg-66:Smiling:; 7m: 9.8kg-67; 8m: 10kg-69:Worried:; 9m: 10.6kg-69; 10m: 11.2kg-70:Battin ey:; 11m: 11.2kg- 71:Surprise:

• 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Bạn cho bé đi bịnh viện nào vậy? Nếu bé vẫn sốt liên tục, uống thuốc thì mát sau lại sốt, trong 2 ngày thì lại phải cho bé quay vào bịnh viện thôi, bé sốt như cao như thế theo mình là bị một nhiễm trùng nào đó, phải theo dõi kỹ.
    • 274 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ Sony nhiều nhiều vì đã "trên từng cây số" cùng Mẹ con mình, vừa gọi điện về nhà thì bé đã đỡ sốt rồi, đã chịu ăn và chơi (nghe thấy tiếng con trong điện thoại)... tình hình này chắc là ổn rồi. Mừng ghê!!!

Con gái của mẹ:

• 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Mừng cho mẹ Trabi nhe, thiệt tình là từ hôm xem trên TV thấy những em bé bị viêm não, thương quá, mình cứ bị ám ảnh, nghe các triệu chứng của bé, mình sợ quá nghĩ ngay đến cái vụ đó, vội vàng nhắc mẹ cho con đi ngay đi. Nhưng mẹ Trabi cũng gan thiệt, SoNy chỉ cần ấm đầu thôi mà mình rinh ngay đến bs, không dám để ở nhà. Chúc bé ăn ngoan, ngủ yên nhe.