• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị nổi nốt đỏ quanh miệng

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 26.5K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 74 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con em được 5 tháng thì em bắt đầu cho ăn bột dinh dưỡng của Heinz. Từ sau hôm ăn bột quanh miệng bé nổi nốt đỏ nhỏ li ti, bình thường nhìn không rõ nhưng sau khi lau miệng hoặc lúc gạt thìa quanh miệng bé trong khi ăn thì nhìn thấy mẩn đỏ rất rõ. Em nghĩ có lẽ do lúc ăn, bột dính quanh miệng, lại dùng thìa để gạt nên da bị kích ứng nổi đỏ, không biết có đúng không. Mà bé nhà em ăn bột mấy miếng đầu thì há miệng rất to, bón dễ dàng, nhưng chỉ một lúc sau là cáu kỉnh đòi đứng lên mới chịu ăn, lại còn hay nhè một phần bột ra khỏi miệng nên mỗi lần ăn là dính nhoe nhoét, mặc dù mẹ cháu lúc nào cũng chuẩn bị sẵn khăn ấm để lău kịp thời. Nhìn mẩn đỏ quanh miệng bé tội lắm, chắc là ngứa và xót các mẹ nhỉ? Trông lại nhem nhuốc xấu xí nữa chứ. Các mẹ có kinh nghiệm gì không chỉ em với!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 591 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình ko biết có khả năng bé bị dị ứng với thức ăn hay ko, nhưng bột dinh dưỡng thì ít bị dị ứng lắm. Cho nên nguyên nhân có thể là do bạn đã lấy muỗng gạt bột quanh miệng bé, hay là lau miệng bé hơi mạnh tay khiến cho làn da mỏng manh của bé bị tổn thương. Trong trường hợp này bạn nên đổi loại muỗng dành cho em bé có nhựa mềm bao quanh, gạt bột quanh mép nhẹ tay, còn dính 1 chút ko sao, sau khi ăn xong thì mới lấy khăn mềm lau nhẹ nhàng cho bé, ko cần phải lau sau mỗi muỗng bột, vì trẻ con bé nào ăn cũng tèm lem như vậy, lau nhiều quá bé khó chịu nữa, rồi thoa baby lotion xung quanh miệng bé để làm dịu vùng da bị khô rát. Nếu ko vết đỏ sẽ từ từ lan rộng ra đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 74 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn Hoa Diên Vỹ nhiều nhé! Mình sẽ thử theo cách của bạn và tối nay bôi luôn lotion cho bé xem sao. Mình cũng nghĩ là không phải bé bị dị ứng đâu, có lẽ do mẹ cháu mạnh tay quá cũng nên.
    • 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bạn hãy tham khảo:
    Viêm miệng ở trẻ em và cách phòng ngừa

Viêm miệng Herpes

Là một bệnh phổ biến ở trẻ nhỏ, do virut Herpes gây ra. Thời kỳ ủ bệnh khoảng 3-5 ngày. Trẻ thường sốt cao, có lúc đến 40oC, quấy khóc, thỉnh thoảng có nôn. Tại niêm mạc miệng xuất hiện những bọng nước nhỏ, sau đó bọng sẽ vỡ ra và loét thành nốt có kích thước từ 1-3mm. Toàn bộ niêm mạc miệng và lợi trẻ sưng tấy, viêm đỏ. Trẻ có thể bị lây nhiễm từ bên ngoài vào, gây nên nhiễm khuẩn vùng miệng. Cũng có thể bị lây từ mẹ do mẹ bị loét âm đạo vì Herpes.

Bệnh gây sốt cao nên thường phải truyền dịch để duy trì điện giải cho cơ thể trẻ, ngoài ra nếu vết loét sưng và đau phải sử dụng thuốc tê tại chỗ, thuốc giảm đau toàn thân, kết hợp với thuốc mỡ kháng virut và thuốc kháng viêm tại chỗ, bệnh thường khỏi sau 7-10 ngày.

Viêm miệng đỏ

Bệnh xảy ra do một số vi khuẩn tại chỗ hoặc thứ phát của một số bệnh truyền nhiễm như sởi, thủy đậu, nhiễm khuẩn, sốt phát ban... hoặc do từ tưa lưỡi ở trẻ non yếu, sức đề kháng kém nên có nhiễm khuẩn thêm và bệnh nếu nhẹ thì tiến triển thành nặng.

Miệng trẻ có nốt ban đỏ lan tràn khắp niêm mạc miệng, hoặc khu trú từng vùng ở miệng, lưỡi, lợi, môi và quanh phía trong má. Phía ngoài là một lớp màng trắng đóng thành mảng, lau đi thấy rõ niêm mạc phía trong đỏ và khô. Trẻ có cảm giác khô, nóng ở miệng, khó chịu không bú được do đau, nếu bội nhiễm trực khuẩn mủ xanh thì vùng miệng có thể bị loét từng mảng và gây hoại tử miệng.

Xác định rõ nguyên nhân gây viêm miệng và điều trị triệt để bằng các thuốc đặc hiệu, ngoài ra chú ý đến vấn đề vệ sinh miệng, có thể bôi miệng bằng glycerin, borat, uống thêm vitamin C, B1 và PP, uống nistatin nếu là nấm.

Viêm miệng do nấm

Loại nấm gây viêm miệng ở trẻ em thường gặp là Candida Albican, nấm sẽ phát triển thuận lợi khi môi trường miệng thay đổi có thể do dùng nhiều kháng sinh, do chứng khô miệng. Viêm miệng do nấm là bệnh rất hay gặp ở trẻ em mà nhân dân ta quen gọi là tưa miệng. Đó là những mảng trắng bám dày dính trên niêm mạc lưỡi, niêm mạc môi, má, những mảng này khi bóc đi để lại lớp niêm mạc trợt chảy máu.

Bình thường tưa miệng hay xảy ra ở những trẻ yếu, nhất là những trẻ đẻ thiếu tháng, ở những trẻ mà người mẹ bị nấm âm đạo, nên trẻ sẽ bị nấm ngay sau khi sinh. Có thể nguồn nhiễm khuẩn còn từ đầu vú cao su, các dụng cụ pha sữa và kể cả khi cho trẻ bú xong, cặn sữa ứ đọng không lau sạch để lưu cữu trong miệng hằng ngày, môi trường đường miệng lên men chua thích hợp cho nấm phát triển. Trẻ bị tưa miệng nếu không chữa trị đúng cách sẽ làm cho bệnh nặng thêm, miệng trẻ nổi nhiều đốm đỏ trắng ở toàn bộ mặt lưỡi lợi và phía trong má kể cả vòm khẩu làm cho trẻ đau đớn khi bú, có khi bỏ ăn, cơ thể suy yếu dần làm cho các nhiễm khuẩn cơ hội có nguy cơ xâm nhập, có thể gây viêm miệng, điều trị bằng thuốc kháng nấm, làm sạch miệng bằng ôxy già sau đó đánh miệng bằng thuốc kháng nấm.

Viêm miệng hoại tử: Có thể gây loét hoại thư má và ăn sang cả xương hàm. Bệnh này hay gặp ở trẻ nhỏ, nhất là trẻ 2-3 tuổi chưa biết tự chăm sóc răng miệng và người mẹ thiếu chu đáo. Có thể xảy ra sau khi mắc bệnh do virut như sởi, người mẹ quá kiêng cữ, không chịu vệ sinh răng miệng cho con, biến chứng này hay xảy ra ở trẻ nhỏ, yếu, sức đề kháng kém, thể trạng suy nhược, hiện nay, với các kháng sinh và được phát hiện sớm điều trị kịp thời nên biến chứng này ít xảy ra.

Viêm miệng aptơ

Đó là vết loét ở lợi, niêm mạc miệng hay môi, vết loét nông, đáy màu hơi vàng do phù Fibrin. Có một hay nhiều vết loét hình oval và kích thước từ 0,2-1cm. Tổ chức xung quanh ổ loét sưng tấy đỏ rất đau, một ngày trước khi xuất hiện loét trẻ thấy nóng rát ở niêm mạc miệng, loét thường khỏi sau 8-10 ngày với sự hình thành vết sẹo sáng trên niêm mạc miệng.

Phòng bệnh

Để tránh hiện tượng viêm nhiễm trên cần chú ý giữ vệ sinh răng miệng cho trẻ.

- Với trẻ còn bú mẹ hoặc ăn sữa nhân tạo thì sau mỗi bữa ăn, cần lau sạch miệng cho trẻ bằng miếng gạc mềm nhúng nước đun sôi để nguội quấn nhẹ vào đầu ngón tay út khua nhẹ khắp trong miệng trẻ và những ngóc ngách của miệng. Cần vệ sinh kỹ bình đựng sữa của trẻ, các đồ dùng pha sữa, đun sôi hoặc tráng qua nước sôi cho sạch cặn sữa. Nếu thấy có nhiều tưa thì có thể lau miệng cho trẻ bằng mật ong vì mật ong có tính sát khuẩn và kháng nấm rất tốt sau đó lau lại bằng nước đun sôi để nguội.

- Với trẻ lớn hơn, khoảng 2-3 tuổi, tập cho trẻ có thói quen súc miệng sau mỗi bữa ăn, vẫn lau miệng cho trẻ bằng cách như trên, hoặc súc miệng bằng nước muối pha loãng. Tối và sáng ngủ dậy cần súc miệng kỹ hơn, nhất là với những trẻ thích ăn đồ ngọt. Trẻ đã mọc răng thì tập cho trẻ có thói quen đánh răng hằng ngày, như vậy vừa tránh được viêm miệng vừa tránh được các bệnh răng.

- Khi trẻ bị mắc các bệnh như sởi, thì hằng ngày phải vệ sinh tốt miệng và cơ thể, dùng khăn nhúng nước ấm lau người trẻ cho sạch mồ hôi và chất nhờn trên da trẻ, lau miệng cho trẻ như trên. Không kiêng khem quá mức và cần tiêm chủng vaccin phòng bệnh sởi cho trẻ đầy đủ.

BS. Nguyễn Thu Phương
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 190 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà e dạo này thích bú tay mặc dù đi găng tay. Em thay găng tay cho bé ngày đến mấy lần thế mà vẫn bị nổi mẩn nước xung quanh miệng, mẩn nước sau khi vỡ thì đỏ. Lúc đầu nó chỉ một ít bây giờ đã lan rộng xung quanh miệng. Có ai biết đấy là bệnh này giúp em với!
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecupbi Xem bài viết
    Bé nhà e dạo này thích bú tay mặc dù đi găng tay. Em thay găng tay cho bé ngày đến mấy lần thế mà vẫn bị nổi mẩn nước xung quanh miệng, mẩn nước sau khi vỡ thì đỏ. Lúc đầu nó chỉ một ít bây giờ đã lan rộng xung quanh miệng. Có ai biết đấy là bệnh này giúp em với!
    Hiện tượng như thế là bé nhà bạn bị chàm hoặc lác sữa đấy. Bạn vào các mục liên quan đến bệnh này trên diễn đàn để tìm cách điều trị hiệu quả cho con nhé. Chúc bé sớm khỏi.
    • 206 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Huhu, bé nhà em 1 tuổi, hôm nọ nghịch cắn quả bóng bay, bị phẩm bóng dính vào miệng, thế là một lúc sau nổi đỏ quanh miệng, em thấy có mụn nước, bây giờ lại vỡ ra vàng vàng.
    các mẹ giúp em với, làm cách nào bây giờ ạ
    • 763 Bài viết

• 7,340 Được cảm ơn

Bạn ơi mình khuyên bạn nên cho con đi khám da liễu. Tùy từng trường hợp bạn à mà tham khảo, con mình là trường hợp cụ thể đây, nên đi khám để có thuốc cho con bạn. Da liễu là 1 vấn đề khó, tùy từng đứa trẻ sẽ có thuốc thích hợp, nếu không chữa, bé sẽ bị đi bị lại rất khó chịu. Con bạn còn bé vào khám da liễu sẽ xin được số ưu tiên không phải chờ đâu.
    • 190 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã trả lời em. Em đã cho con đi khám da liễu, BS bảo bé bị chàm. Em bôi thuốc theo đơn BS cho đã đỡ nhiều rồi. Nhưng em biết bệnh này khỏi rồi vẫn có thể bị lại.
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhuinhui Xem bài viết
    Con em được 5 tháng thì em bắt đầu cho ăn bột dinh dưỡng của Heinz. Từ sau hôm ăn bột quanh miệng bé nổi nốt đỏ nhỏ li ti, bình thường nhìn không rõ nhưng sau khi lau miệng hoặc lúc gạt thìa quanh miệng bé trong khi ăn thì nhìn thấy mẩn đỏ rất rõ. Em nghĩ có lẽ do lúc ăn, bột dính quanh miệng, lại dùng thìa để gạt nên da bị kích ứng nổi đỏ, không biết có đúng không. Mà bé nhà em ăn bột mấy miếng đầu thì há miệng rất to, bón dễ dàng, nhưng chỉ một lúc sau là cáu kỉnh đòi đứng lên mới chịu ăn, lại còn hay nhè một phần bột ra khỏi miệng nên mỗi lần ăn là dính nhoe nhoét, mặc dù mẹ cháu lúc nào cũng chuẩn bị sẵn khăn ấm để lău kịp thời. Nhìn mẩn đỏ quanh miệng bé tội lắm, chắc là ngứa và xót các mẹ nhỉ? Trông lại nhem nhuốc xấu xí nữa chứ. Các mẹ có kinh nghiệm gì không chỉ em với!

mình cũng đang cho con ăn dặm và bé cũng đang bị như bé của mẹ nhuinhui đấy. Mẹ nhuinhui bôi baby lotion có đỡ không, mẹ ấy chữa cho con như thế nào vậy. Trông bé nổi đỏ quanh miệng mà thương lắm cơ, mình chẳng biết fải làm thế nào cả. Hôm nay mình mới tham gia vào diễn đàn, có gì các mẹ chỉ giúp cho với nhé! Thank các mẹ nhiều lắm.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Liệu các mẹ có cho bé ăn mặn quá ko? với cả khi cho ăn thì đừng quá mạnh tay khi vét thức ăn, lau miệng bằng khăn ướt cho mềm đỡ làm tổn thương da bé.

• 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meino2007 Xem bài viết
    Liệu các mẹ có cho bé ăn mặn quá ko? với cả khi cho ăn thì đừng quá mạnh tay khi vét thức ăn, lau miệng bằng khăn ướt cho mềm đỡ làm tổn thương da bé.
    Mình đang cho con ăn bột ngọt mà. Mình cũng đã làm thế rồi mà vẫn không đỡ, thậm chí đang lan ra quanh miệng nữa. Mình đang cho bé ăn bằng thìa inox, chắc là thử đổi sang thìa fíp xem sao. mẹ nào có cách gì không chỉ bảo cho mẹ nhimngoan với.
    • 550 Bài viết

• 1,247 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có ai bị như con mình không. Con mình được 2 tuổi, 5 ngày nay khóe miêng chổ má của bé nổi hai đốm đỏ, rờ tay vào thấy nhám, nhìn trông hơi đỏ đỏ, sần sùi. Không ngứa, không có mủ. Lâu lâu mình thấy bé lấy tay cào lên nó lại ửng đỏ. Mình đã chú ý vệ sinh cho bé sau khi ăn nhưng vẫn không hết. Có mẹ nào biết giúp mình với.
    • 6,187 Bài viết

• 1,209 Được cảm ơn

Ừ, con mình cũng bị,:Thinking::Thinking: mẹ nào biết bị gì chỉ mình biết với. cảm ơn lắm lắm:Battin ey:
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con mình cũng bị nỏi đỏ sau khi cho ăn bột hay sữa chua, mẹ nào có cao kiến xin chỉ giúp, hic
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết cách chữa mẫn ngứa đỏ xung quanh miệng thì giúp mình với, bé nhà mình mới được 3.5 tháng thui, thương ơi là thương lại còn có tật hay đấm cả hai tay vào miệng nữa nên càng mẫn đỏ hơn, cứ nhạt rùi lại đỏ lên. giúp mình bới nhé
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ko biết có khả năng bé bị dị ứng với thức ăn hay ko, nhưng bột dinh dưỡng thì ít bị dị ứng lắm. Cho nên nguyên nhân có thể là do bạn đã lấy muỗng gạt bột quanh miệng bé, hay là lau miệng bé hơi mạnh tay khiến cho làn da mỏng manh của bé bị tổn thương. Trong trường hợp này bạn nên đổi loại muỗng dành cho em bé có nhựa mềm bao quanh, gạt bột quanh mép nhẹ tay, còn dính 1 chút ko sao, sau khi ăn xong thì mới lấy khăn mềm lau nhẹ nhàng cho bé, ko cần phải lau sau mỗi muỗng bột, vì trẻ con bé nào ăn cũng tèm lem như vậy, lau nhiều quá bé khó chịu nữa, rồi thoa baby lotion xung quanh miệng bé để làm dịu vùng da bị khô rát. Nếu ko vết đỏ sẽ từ từ lan rộng ra đó.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con e 7,5 tháng cũng bị bên khóe miệng. Hơn tuần rồi vẫn chưa hết, có do bị nấm gì không các Mum. Làm sao điều trị cho bé Khôi đây.
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình lôi chủ đề này lên với hy vọng có thể giúp đc mẹ nào đã từng lo lắng như mình khi con bị vậy. Con mình 6,5 tháng cho ăn bột mặn, bột Tùng Anh, ban đầu k sao nhug đc khoảng 1 tuần thì mồm bắt đầu đỏ lên. Nhất là khi ăn xong phải mất vài tiếng mới hết đỏ.Được 2 tuần thì vết đỏ xung quang miệng thành một vòng xung quanh miệng tới mũi, cằm, 2 má và k khỏi nữa mà thường trực như vậy. Trông tội lắm. Trong vòng tròn ấy có nhug mụn liti. Mình sợ quá đưa con đi khám ở bệnh viện. Bác sĩ phán là chàm thể tạng và cho dơn thuốc theo kiểu bậc thang với 4 loại thuốc là rocimus, cetaphil, eumovate và siro desloratadine. Tức là đầu tiên rửa mặt ngày 2 lần bằng cetaphil, tối bôi rocimus; 7 ngày k mà triệu chứng k đỡ thì bôi thêm eumovate vào buổi sáng; 2-3 ngày k thấy giảm triệu chứng uống thêm si ro vào buổi tối. Eumovate chỉ đc sử dụng 7 ngày rồi ngừng, 7 ngày sau bôi tiếp. Mẹ và con đều kiêng đồ tanh.
    Mình thực hiện 3 ngày ở bước 1 thấy đỡ rõ rệt. Tuy nhiên ngày thứ 3 cho con bú ngắm thấy da xung quanh miệng rất mỏng, hiện lên nhug mạch máu vằn vằn nên lo lắm và qđ đổi bột cho con. Mình đổi sang bột gạo của Hipp. Nhìn và ăn thì k ngon bằng bột Tùng Anh đâu nhug đc 2 ngày thì đỡ đến 90%. Chắc là con mình bị dị ứng bột. Mình ghét bà bsi quá vì đã miêu tả rất kỹ triệu chứng, nói rõ ăn xog mồm đỏ mà vẫn phán là chàm thể tạng.
    Vì thế mẹ nào có con bị mẩn quanh miệng thử thay đổi chế độ ăn trc đã nhé. Mình thấy một a ở cq thì bảo con a ấy ăn bột Hipp thì lại bị, đổi bột gạo tự xay thì k sao. Thế có nghĩa là mỗi bé có sự phản ứng riêng. Các mẹ chịu khó mất công và tốn kém chút để tìm loại thức ăn phù hợp cho con. Mình thấy đổi bột ngay bữa đầu tiên đã bớt đỏ đến 70% rồi.
    Trc khi đưa con đi bsi mình cũng cho con ăn gọn gàng, k để chảy ra ngoài. Nếu có dính quanh mép thì k gạt bằng thìa mà dùng khăn giặt nc ấm chấm đi chứ k lau. Nước lau rửa của con hoàn toàn đun sôi, để nguội, k dùng nước máy. Thế nhug k ăn thua.
    Mà bé nào bị chàm các mẹ có thể dùng rocimus để bôi, mình đọc thấy khá tốt, con mình có vết sần đỏ gần đuôi mắt mình bôi luôn 3 ngày cũng đỡ nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mexitrum; 16/02/2014 vào lúc 04:19 PM.