• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị nổi nhiều mụn đỏ quanh mặt

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 33.4K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 38 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

chào các bạn.

bé nhà mình mới được gần 1 tháng tuổi nhưng bị nổi rất nhiều mụn ở quanh mặt. hiz.

hiện tượng của bé như sau: khi bình thường thì trên mặt con mình chỉ có mấy mụn màu đỏ. nhưng khi tắm cho bé = nước nóng (ấm) hoặc chiếu đèn halogen (để sưởi trước và sau tắm) thì rất nhiều mụn đỏ xuất hiện trên mặt và đầu của cháu. tuy nhiên, nếu để yên hoặc bôi thuốc Bepanthen thì sau khoảng 2-3h thì mụn lại lặn hết. nhưng nếu bị nóng thì hiện tượng trên lại bị.

các bạn có biết bé nhà mình bị bệnh gì ko? mình chưa biết đưa cháu đi khám ở đâu cả. chắc sau khi đầy tháng, mình muốn đưa cháu đi khám. nếu các bạn biết chỗ khám thì chỉ cho mình nhé.

cám ơn nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,229 Bài viết

• 3,842 Được cảm ơn

theo tớ thì chả sao đâu cậu ạ, nóng quá nó thế, da trẻ con còn non mà, con nhà tớ cả 2 đứa đều thế, thêm mấy tháng nữa là hết ý mà, lúc tắm cậu lau mặt cho con bằng nước chỉ vừa hết lạnh thôi, đwngf ấm quá kẻo con nó bị nẻ đau lắm.
    "Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười"
    • 38 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

tớ cũng nghĩ thế. nhưng ko chắc lắm vì chưa chăm em bé bao h nên muốn hỏi để mọi người tư vấn cho. cám ơn cậu nhiều.
    • 268 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

hiện tượng đó có thể là rôm hoặc là tràm. Bạn nên theo dõi cẩn thận.
    • 3,992 Bài viết

• 1,858 Được cảm ơn

Bạn thử chườm lạnh mẩn đỏ cho bé xem( mình cho vài cái muỗng con con vào ngăn đá tủ lạnh, thỉnh thoảng chườm vào từng mụn đỏ của bé.).Bé con của mình càng gặp nóng hay ấm chút ít là mẩn lại càng nổi đỏ thêm đấy.Mình áp dụng cho cả mụn nhọt mới nhú lên của con mụn nó dần dần lặn liền. Lúc chưa biết chiêu này con mình bị mụn nhọt và kháng sinh hành hạ tội lắm.huhu.
    • LNC
    • 8 năm
    • 192 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

hi gaubongme,
    em bé nhà mình cũng bị như thế đấy, cứ khi nóng là nổi mụn, hôm nọ mình có mời bác sĩ về khám, bác sĩ có kê thuốc bôi, thấy cũng đỡ, nhưng sau đó lại thấy nổi mụn mới, theo mình hiểu thì đấy là dạng viêm da do đào thải hoocmon trong cơ thể bé, để một thời gian tự nó bay thôi, hiện tại mình chả bôi gì cả và thấy nó cũng tự bay. Hoặc bạn có thể ra hiệu thuốc mua hồ nước, loại này lành lắm bôi thử xem nếu sốt ruột. Bạn ko cần lo quá đâu, trẻ sơ sinh 90% đều có mụn này cả. Hình như trong diễn đàn đã có chủ đề tương tự bạn thử tham khảo xem.
    • 258 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình tắm cho bé nhà mình bằng Lactacyp, ra tháng là hết hẳn à! Da dẻ láng lẫy thấy thương lắm cơ! Mấy cô y tá ở Bv PSQT chỉ cho mình, mình xài thửa thấy tốt lắm, bạn dùng thử xem!
    • 38 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

cám ơn các bạn nhiều. để mình thử áp dụng cách của các bạn xem thế nào. hiz. trông con bé, nẫu hết cả ruột.
    • 38 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

cám ơn bạn nhiều. chắc mình cũng chỉ cho bé tắm lá thôi vậy. để 1 thời gian nữa xem thế nào. cũng hơi lo. hiz
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Yên tâm đi bạn ạ, mụn hormone ấy mà, để vài tuần là tự hết thôi. Không cần phải bôi thuốc gì đâu.
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanhieu Xem bài viết
    Yên tâm đi bạn ạ, mụn hormone ấy mà, để vài tuần là tự hết thôi. Không cần phải bôi thuốc gì đâu.
    Có lẽ là Cháu bị mụn do tồn đọng một ít hóc môn trong máu bé do mẹ truyền sang lúc bé đang còn là thai nhi.
    Tôi cũng nghĩ là không cần điều trị gì cả. Tuy nhiên, Bepanthene mà các chị nói cũng chỉ là một dạng vitamin, tốt cho da và không hại gì cả. Chị có thể dùng cho cháu. Hồ nước, tôi không rõ thành phần, nhưng nhìn bên ngoài huyền dịch này, tôi e rằng những hạt rất nhỏ trong dịch có thể làm tắc nghẽn tuyến bã, nên chị chẳng cần dùng đâu.
    Để chóng khỏi, Chị nên rửa mặt cháu với nước ấm và lau khô với bông gòn hoặc vải màn vài lần trong ngày. Chị có thế xài xà phòng giữ ẩm nhẹ để rửa mặt cho cháu một lần trong khoảng vài ngày nhưng không dùng dầu dưỡng ẩm, dầu và bất cứ loại dược phẩm điều trị nào khác cho mục đích này.( ?)
    Thực ra, trên thực tế ( ngay cả trong sách Textbook về Nhi khoa rất nổi tiếng của Mỹ), khi các cháu nhỏ bị mụn khá " trầm trọng" ( severe), họ sẽ xem xét đến việc dùng một số thuốc trị mụn cho các cháu đó. Tuy nhiên cần phải cân nhắc cẩn thận loại thuốc nào Benzoyl peroxide , Retinoids thậm chí có nơi còn cân nhắc đến việc sử dụng kem corticoid ( nhưng chỉ dùng 1-2 lần/ ngày và chỉ hai ngày). Khỏi ngay ấy mà! Any way, Tất cả đều vẫn nói là không điều trị thì cháu vẫn khỏi sau vài tháng, Tham khảo ý kiến Bác sỹ nếu tình trạng mụn của cháu không cải thiện sau ba tháng.
    Tóm lại , như chị kể thì cháu bị quá nhẹ, bepanthene ( sử dụng hoặc không ) và rửa mặt như trên là vừa đủ. Chị đừng để cháu gần đèn sưởi quá.
    • 48 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị như thế. Từng đám mụn màu đỏ giống như rôm, ở giữa có cái đầu màu trắng. Bà nội bảo là bị kê. Mình ra chợ mua một loạt lá tắm cho nó. Tắm được một lần thì có vẻ đỡ. Còn hai lần nữa không biết có hết hẳn không. Nếu đỡ thì mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ.
    • 1,168 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Mình có thằng cháu mới sinh được gần 3 tháng sống cùng nhà. Từ ngày sinh ra, hết khỏi bệnh kê thì giờ lại bị tràm 2 má. Cũng đi khám và bôi thuốc rồi nhưng không hiểu sao vẫn không khỏi. Hiện tượng là sáng ra mặt mũi nhẵn nhụi sáng sủa nhưng đến chiều tối lại nổi mụn đỏ rực 2 má nhìn thương lắm. Cứ bôi thuốc thì khỏi được vài hôm nhưng dừng bôi thuốc thì đâu lại vào đấy. Thế là tại làm sao nhỉ? Mà bác sỹ còn nói không được bôi cái thuốc đấy nhiều vì sợ bỏng da (mình không nhớ tên thuốc). Thương thằng cháu bé bỏng lắm mà chẳng biết làm sao:Crying:
    • 52 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Gửi lời chào ra mắt cả nhà và chúc mọi người cùng gia đình và đặc biệt là các baby luôn mạnh khỏe, vui vẻ và hạnh phúc nhé!
    Các mẹ ơi! Cu con nhà em được 2 tuổi rưỡi rồi. Mấy hôm nay tự dưng nổi nhiều mụn đỏ li ti trên mặt, trông giống như rôm nhưng ko phải vì to hơn và màu đỏ. Tuần trước còn bị chảy máu mũi hai lần, cho đi khám thì bác sỹ bảo là viêm mũi xuất tiết, kê thuốc cho về uống. Từ hôm đó ko thấy chảy máu mũi nữa nhưng lại bị mần đỏ trên mặt!
    Các mẹ có kinh nghiệm gì không, mách cho em với!
    Em cảm ơn các mẹ nhé và rất mong tin của các mẹ! :Rose:
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cũng bị nổi mụn giống như bé nhà Mechucnang. Mình sợ đến bệnh viện bác sĩ cho dùng thuốc Tây nên theo mách bảo của một chị bạn đã bôi thuốc mua ở hàng lá cho bé. Chỉ một ngày là da bé trắng trẻo trở lại, không hề dị ứng gì hết. Bé nhà mình bị dị ứng và bôi từ khi 2 tháng tuổi cơ. Vì bé đã khỏi nên mình cũng không hỏi bs xem thuốc có hại gì không, nhưng mình mách cho nhiều người thấy đều tốt. Khôgn hiểu Mechucnang ở HN hay ở đâu. Nếu ở HN thì có thể tham khảo loại thuốc đó ở của hàng thuốc lá (hình như là duy nhất) trong chợ Ngọc Hà, hình như chị bán thuốc tên Oanh, mình nhớ thế.
    Chuc em bé mau khỏi.
    • 52 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ BivaBop, em cũng ở HN đây. Hôm nay em sẽ ra đó hỏi mua luôn xem sao. Mẹ BivaBop nếu nhớ tên là thuốc lá gì thì mách em thêm với nhé!
    • 328 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

:Sad: ku chuột nhà jess 15-12 này là đc 2 tháng tuổi , nhưng ko hiểu tại sao cách đây 2 hôm lại nổi những nốt đỏ trên vùng trán lốm đốm như mũi chích . bây giờ dưới cằm và trên má đều mụn đỏ nhưng ko nặng lắm. ko hiểu đây là hiện tượng gì ?
    jess cũng có thằng em nhỏ đc 8 tháng, lúc trước theo giõi cũng từng bị mụn đỏ nhưng rồi hết .. nhưng jess vẫn thấy lo quá , các mẹ nào biết nhìu về vấn đề này ko chia sẽ cho jess với
    • 390 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jessy_ger Xem bài viết
    :Sad: ku chuột nhà jess 15-12 này là đc 2 tháng tuổi , nhưng ko hiểu tại sao cách đây 2 hôm lại nổi những nốt đỏ trên vùng trán lốm đốm như mũi chích . bây giờ dưới cằm và trên má đều mụn đỏ nhưng ko nặng lắm. ko hiểu đây là hiện tượng gì ?
    jess cũng có thằng em nhỏ đc 8 tháng, lúc trước theo giõi cũng từng bị mụn đỏ nhưng rồi hết .. nhưng jess vẫn thấy lo quá , các mẹ nào biết nhìu về vấn đề này ko chia sẽ cho jess với
    có thể là nóng hoặc mẩn sơ sinh thui, theo tớ ko đáng sợ, 2 bạn nhà tớ cũng thía:Smiling:
    • 1,225 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaubongme Xem bài viết
    chào các bạn.

bé nhà mình mới được gần 1 tháng tuổi nhưng bị nổi rất nhiều mụn ở quanh mặt. hiz.

hiện tượng của bé như sau: khi bình thường thì trên mặt con mình chỉ có mấy mụn màu đỏ. nhưng khi tắm cho bé = nước nóng (ấm) hoặc chiếu đèn halogen (để sưởi trước và sau tắm) thì rất nhiều mụn đỏ xuất hiện trên mặt và đầu của cháu. tuy nhiên, nếu để yên hoặc bôi thuốc Bepanthen thì sau khoảng 2-3h thì mụn lại lặn hết. nhưng nếu bị nóng thì hiện tượng trên lại bị.

các bạn có biết bé nhà mình bị bệnh gì ko? mình chưa biết đưa cháu đi khám ở đâu cả. chắc sau khi đầy tháng, mình muốn đưa cháu đi khám. nếu các bạn biết chỗ khám thì chỉ cho mình nhé.

cám ơn nhiều
    Con mình hồi nhỏ cũng bị thế này. Mình tắm các loại k đc... Cuối cùng theo tư vấn của bác hàng xóm mình làm thế này. Mua hạt kê sao vàng lên, mỗi lần tắm thì cho hạt kê đó vào đun cùng nước tắm. Tắm vài lần như thế là con hết sạch và k bao giờ bị lại nữa.
    Sự sống nảy sinh từ trong cái chết, hạnh phúc hiện hình từ trong những hy sinh, gian khổ, ở đời này không có con đường cùng, chỉ có những ranh giới, điều cốt yếu là phải có sức mạnh để bước qua những ranh giới ấy...
    • 328 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muilt Xem bài viết
    có thể là nóng hoặc mẩn sơ sinh thui, theo tớ ko đáng sợ, 2 bạn nhà tớ cũng thía:Smiling:
    :Sad: ko biết là có như muilt nói ko nữa , cũng hy vọng là thế nhưng hôm nay jess cho con tắm thấy những nốt đỏ lại xuất hiện lan xuống cổ của cháu nó rồi( những nốt đỏ cũ trên trán và trên má vẫn còn nhưng ko mẩn đỏ lắm) , mà lịch khám tận thứ 2 tuần sau cơ ... lo quá
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2