• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Be nha minh tu nhien bi moc mun nhu mun com nho li ti o mi mat. Mun co chieu huong ngay cang to dan len. Minh khong biet nen dua be di kham o dau, o vien mat hay vien da lieu, hoac boi thuoc gi cho be. Co ai biet chi giup minh voi, minh cam on nhieu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 323 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Hôm qua mới phát hiện ông con bị mọc mấy nốt ở bàn chân và gan bàn tay. Thoạt nhìn thì trông có vẻ giống mấy cái mụn nước vì trông mọng và có màu trắng, nhưng sờ vào thì thấy cứng Các mẹ thông thái có nghĩ đó là mụn cơm không ạ? Nếu là mụn cơm thì cách xử lý theo mẹo và cả theo khoa học là gì ạ? Các mẹ có cả cách phòng tránh thì làm ơn cho mẹ cháu biết luôn ạ.
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nghe chị tả em cũng không biết là mụn cơm hay mụn gì :4:. Em chỉ biết là lúc trước em họ em cũng bị mụn cơm, hàng ngày lấy lá tía tô xát 1 thời gian sau thấy hết. Chị thử xem chị nhé! :1:
    • 323 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhớ Hà Nội
    Nghe chị tả em cũng không biết là mụn cơm hay mụn gì :4:. Em chỉ biết là lúc trước em họ em cũng bị mụn cơm, hàng ngày lấy lá tía tô xát 1 thời gian sau thấy hết. Chị thử xem chị nhé! :1:
    Cám ơn em nhé.May quá là đến hôm qua chị thấy nó có vẻ xẹp xuống rồi, chắc không phải mụn cơm, bà ngoại thì phán một câu xanh rờn : Ở bẩn quá nên bị lên mụn thôi Chắc là thế thật Tuy vậy, mẹo của em đã được ghi lại trong bộ nhớ rồi, chỉ hy vọng là không bao giờ phải dùng đến thôi :4: Tặng em này
    • 53 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

không hiểu sao, con tôi bị mọc rất nhiều mụn, thỉnh thoảng có mụn có nước, không bị ho, sốt, không ngua. Có bạn nào có kinh nghiệm chua tri nhu the nao mách minh voi. Minh lo qua. Mong tin các ban nhiều.
    • 1,750 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tý
    không hiểu sao, con tôi bị mọc rất nhiều mụn, thỉnh thoảng có mụn có nước, không bị ho, sốt, không ngua. Có bạn nào có kinh nghiệm chua tri nhu the nao mách minh voi. Minh lo qua. Mong tin các ban nhiều.

Con mình cũng vừa bị mụn (có mủ trắng) , mình có cho cháu đi khám ở Viện da liễu được BS cho bôi Castelani ( màu đỏ) và uống khsinh ( Clamoxyl) 5 ngày thấy đỡ hẳn. Nhưng mình nghĩ bạn nên đưa cháu đến BS da liễu thì hơn vì mỗi trẻ có một dạng bệnh khác nhau.
    Chúc cháu mau lành bệnh.
    • 969 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con gái bạn mình 15 tháng có rất nhiều nốt nhỏ li ti (không có mầu gì cả) giống như là mụn cám trứng cá ở trên mặt( 2 má).Hình như là bé không ngứa vì ko thấy gãi hay dụi nhưng cũng lâu rồi mà ko thấy những nốt này lặn đi. Mẹ cháu sợ ảnh hưởng tới thẩm mỹ của cháu nên nhờ mình hỏi các mẹ xem đã có mẹ nào thấy hiện tượng này ở các bé nhỏ chưa.Chờ thông tin của các mẹ nhá. Tkssssssss
    • 285 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunbe
    Con gái bạn mình 15 tháng có rất nhiều nốt nhỏ li ti (không có mầu gì cả) giống như là mụn cám trứng cá ở trên mặt( 2 má).Hình như là bé không ngứa vì ko thấy gãi hay dụi nhưng cũng lâu rồi mà ko thấy những nốt này lặn đi. Mẹ cháu sợ ảnh hưởng tới thẩm mỹ của cháu nên nhờ mình hỏi các mẹ xem đã có mẹ nào thấy hiện tượng này ở các bé nhỏ chưa.Chờ thông tin của các mẹ nhá. Tkssssssss
    Chị ơi con nhà em đây mới có 4 tháng mà đã "trứng cá dậy thì" rồi, mấy lần có mụn em còn nặn ra được cả nhân cơ. Nhưng vài hôm sau thì cũng hết thôi mà.
    • 4,253 Bài viết

• 2,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binzin
    Hôm qua mới phát hiện ông con bị mọc mấy nốt ở bàn chân và gan bàn tay. Thoạt nhìn thì trông có vẻ giống mấy cái mụn nước vì trông mọng và có màu trắng, nhưng sờ vào thì thấy cứng Các mẹ thông thái có nghĩ đó là mụn cơm không ạ? Nếu là mụn cơm thì cách xử lý theo mẹo và cả theo khoa học là gì ạ? Các mẹ có cả cách phòng tránh thì làm ơn cho mẹ cháu biết luôn ạ.
    Bạn ơi, hãy cẩn thận, mình vừa post một bài viết về bệnh "tay, chân, miệng", bệnh này có biểu hiện là những mụn bóng nước ở lòng bàn tay, bàn chân. Bạn đọc kỹ nhé !
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bà mẹ thông thái giúp em với. Cu Bim nhà em 6 tháng rồi tự nhiên trên mặt nổi đầy những mụn nhỏ như rôm, bây giờ lan đầy xuống tay chân rồi. Nhất là khi rửa mặt mũi, những mụn đó nổi đầy cả lên. Chả biết làm sao bây giờ, các mẹ tư vấn giúp e với
    • 652 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị nổi mụn đầy đầu, một ít ở mặt và bây giờ lại nổi nhiều ở cùi tay rồi. Không biết là do bé nóng quá nên nổi rôm mụn không nhỉ? Có mẹ nào có cách chỉ cho mình để bé mát lên không? Bé nhà mình cũng lười uống nước lắm.

PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 1,963 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Nổi ở mặt thì nấu nước khổ qua lau, tắm cho bé. Nổi ở tay, chân thì dùng nước vệ sinh phụ nữ pha loãng lau.
    • 208 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi với.
    Con nhà mình từ hôm qua do trời nóng quá bé lại lắm mồ hôi, nhất là ở cổ nên trên da vùng cổ của bé xuất hiện những nốt mụn đỏ có nước và vùng da quanh đó rất đỏ. Vậy có mẹ nào chỉ giúp mình phải làm như thế nào cho hết mụn không? vì mới mùa hè mà bé đã bị như thế này rồi mình rất lo trong cả mùa hè thì sẽ xủ lý ra sao?
    Cám ơn các mẹ
    gần mực thì đen, gần đèn thì...cháy
    • 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChipPhuongAnh
    Con nhà mình từ hôm qua do trời nóng quá bé lại lắm mồ hôi, nhất là ở cổ nên trên da vùng cổ của bé xuất hiện những nốt mụn đỏ có nước và vùng da quanh đó rất đỏ. Vậy có mẹ nào chỉ giúp mình phải làm như thế nào cho hết mụn không? vì mới mùa hè mà bé đã bị như thế này rồi mình rất lo trong cả mùa hè thì sẽ xủ lý ra sao?
    Cám ơn các mẹ
    Chị thử bôi thuốc Bactroban cho cháu xem có đỡ ko, thuốc đấy dùng để trị mụn cho trẻ em đấy, chỉ cần bôi 1 lớp mỏng thôi hiệu nghiệm lắm.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, con gái em gần 2 tuổi, chẳng hiểu làm sao mà gần đây trên má có đến hai chục nốt gì nổi lên, lại có đầu trắng trắng trông như mụn trứng cá. Em tưởng dần dần thì hết nhưng nó chẳng hết cho. Tuy nhiên những nốt này không mưng mủ mà cứ như ban đầu. Các mẹ có biết là làm sao không, chỉ cho em nên bôi thuốc gì với.
    • B&B
    • 8 năm
    • 83 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Be nhà mình 2,5 tuổi đang nổi những mụn trông rất giống mụm cơm, khoảng chục mụn rải rác ơ 3 nơi, bụng, tay, mặt: trắng, cứng, không ngứa, không đỏ, có chiều hướng phát triển to dần. Cháu bắt đầu mọc cách đây 2 tháng.

Mọi người nói là mụn cơm, cứ để tự nhiên nó sẽ hết. Minh theo dõi những mụn to đã xẹp, nên yên tâm không đi khám.

Nhưng mấy ngày gần đây lại thấy tiếp tục mọc. Chắc mình phải đi khám thôi. Các bạn có kinh nghiệm chỉ dùm BS khám hoặc kinh nghiệm chữa nhé

Cảm ơn nhiều
    Bông vàng Bống bạc không bằng Bông Bống nhà ta
    • 659 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Chị qua chợ Ngọc Hà tìm hàng thuốc của bà Oanh mua thuốc bôi ngứa ấy. Đảm bảo bôi cái khỏi ngay . Bé nhà em bị viêm da cơ địa từ nhỏ chỉ dùng mỗi thuốc đấy thôi. Vì là thuốc nam nên không sợ phản ứng như thuốc tây đâu. Nhưng chỉ mua thuốc bôi thôi kẻo lại bị mời chào món khác là tốn tiền lắm đấy.
    Sống là không hối tiếc những điều đã qua :Rose::Rose::Rose:
    • 86 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChipPhuongAnh
    Cám ơn các mẹ
    Bé nhà mình cũng đang bị mụn nhỏ ở cổ, chỉ vùng cổ và 1 ít ở gáy thôi xuất hiện sau đợt sốt SVT. Sau khi dứt sốt thấy cổ và gáy bé đỏ rực mình nghĩ là phát ban nhưng kg thấy biến mất. Thoạt đầu thì mẩn đỏ như rôm nhưng nhìn kỹ thì có vài nốt mủ trắng to hơn rôm 1 tẹo, rồi nó vỡ ra và thành nốt có đầu đen. Bé có vẻ rất ngứa và khó chịu. Mình đã thử cho bé lau bằng nước mướp đắng, bôi kem Sudo nhưng chưa thấy đỡ. Có người mách bôi kem Gentrisone nhưng mình chưa thử. Các mẹ làm ơn bảo mẹ cháu giải pháp với....
    • B&B
    • 8 năm
    • 83 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Các mẹ chú ý nhé. Mình có thêm một kinh nghiệm về mụn

Nói chung với các bé còn nhỏ, những mụn đột nhiên xuất hiện sau sốt hoặc do thời tiết hoặc do quần áo là bệnh do viêm da vì da của các bé còn non nên dễ nhiễm bệnh vì vậy các mẹ chỉ cần giữ gìn sạch sẽ, tắm lá, bôi một số thuôc thông dụng dành cho các bé, sau một vài ngày sẽ khỏi (mục này nhiều mẹ đã trao đổi kinh nghiệm rồi).

Còn mình vừa có thêm một kinh nghiệm về mụn cơm. Đó là loại mụn cứng, đầu trắng, đầu tiên thì nhỏ ti li sau đó phát triển dần. Không ngứa, không đỏ.
    Theo dân gian gọi là mụn cơm, theo BS gọi là Umềm lây. Bệnh này có lây, đầu tiên có thể một vài nốt, sau đó lan nhiều. Tốc độ phát triển tuỳ theo từng bé, có thể rất chậm. Như bé nhà mình có 2 nốt cách đây 2 tháng, vậy mà gần đây mới phát triển hơn chục nốt. Mình đẽ thử bôi nhiều thứ nhưng không ăn thua. Thấy lan nhiều quá phải ra bệnh viện da liễu để BS lấy nhân. Tuy nhiên theo mình được biết, bệnh vẫn có thể tiếp tục tái phát

Kinh nghiệm của mình là nếu xác định mụn cơm phải xử lý triệt để, nếu để lan phải đi lấy nhân bé sẽ rất đau và khó giữ vệ sinh. Tuy nhiên cả bôi thuốc tây y và các cách chữa mẹo, chữa dân gian cũng chưa chắc đã khỏi hẳn.

Mẹ nào có cách chữa dân gian hiệu quả chia sẻ với mình nhé. Cam on
    Bông vàng Bống bạc không bằng Bông Bống nhà ta
    • 81 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con trai em 1 tuổi, khoảng 2 tháng nay trên mặt cháu xuất hiện những đốm mụn nhỏ trông như rôm hay mụn sữa ấy. Mụn xuất hiện đơn lẻ nhưng nhiều chi chít (không thành từng mảng), đầu tiên mờ mờ sau thì đỏ dần lên. Đặc biệt là chỉ xuất hiện ở 2 má, chóp mũi (1 ít), xung quanh miệng và một ít dưới cổ, ngực. Em có thử bôi coctibios, flucina thì thấy đỡ hơn nhưng không hết nên cũng không dám lạm dụng. Liệu đó có phải là chàm không? Các mẹ thông thái và các bác sĩ ơi, ai biết cách chữa xin chỉ giúp em. Em xin đa tạ.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4