• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị nổi mẩn đỏ sau khi sốt - Phải làm gì???

Đến trả lời mới nhất
  • 18 Lượt chia sẻ
  • 89.3K Lượt đọc
  • 169 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 89 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi tư vấn cho em với.
    Con em vừa bị sốt 3 ngày, đến hôm qua bé hết sốt, chỉ còn khoảng 37 độ 3 thì lại nổi mẩn đỏ ở mặt. Em cho đi khám ở TTYT phường thì bác sĩ nói là có 1 số trẻ bị nổi mẩn sau khi sốt và kêu cứ tắm cho bé bình thường, cho uống thêm Cellin. Sáng nay, bé vẫn bị nổi mẩn, không có chiều hướng giảm. Các mẹ có cao kiến gì giúp em với.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bạn ơi không phải làm gì cả đâu! Con bé nhà mình hôm trước cũng bị y như vậy, nhưng trước đó, lúc mới sốt BS đã nói là có thể sẽ nổi mẩn vì từ nhỏ đến h chưa sốt lần nào thì sẽ bị. Sau khi sốt dứt, con nhà mình nổi mẩn đỏ khoảng 3 ngày rồi cũng tự hết, mình vẫn tắm cho bé bình thường, vì mình đọc trong sách thấy nếu nổi mẩn do sởi hay gì đó thì ấn tay vào chỗ mẩn đỏ không hết, còn mẩn đỏ do sốt thì ấn tay vào thấy trắng ra. Bạn cứ yên tâm đi, và bạn cũng đã hỏi BS rồi còn gì? :1:

• 89 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchi
    Bạn ơi không phải làm gì cả đâu! Con bé nhà mình hôm trước cũng bị y như vậy, nhưng trước đó, lúc mới sốt BS đã nói là có thể sẽ nổi mẩn vì từ nhỏ đến h chưa sốt lần nào thì sẽ bị. Sau khi sốt dứt, con nhà mình nổi mẩn đỏ khoảng 3 ngày rồi cũng tự hết, mình vẫn tắm cho bé bình thường, vì mình đọc trong sách thấy nếu nổi mẩn do sởi hay gì đó thì ấn tay vào chỗ mẩn đỏ không hết, còn mẩn đỏ do sốt thì ấn tay vào thấy trắng ra. Bạn cứ yên tâm đi, và bạn cũng đã hỏi BS rồi còn gì? :1:
    Em cũng mới được cô em nói là bé bị sốt phát ban, sốt 3 ngày xong bé sẽ bị phát ban 3 ngày mới hết. Vậy là sao? Cô em còn nói cho bé uống trà sâm để nó tống ra ngoài, càng nổi nhiều càng tốt thì nó sẽ không ngấm vào phổi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,184 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Không phải uống gì cả, chỉ uốgn nhiều nước thôi
    Nổi mẩn là 1 phản ứng của cơ thể các bé sau khi sốt cao, sau 2-3 ngày sẽ tự hết. Các mẹ cứ dùng nước ấm 37o tắm rửa cho các bé bình thường ở nơi kín gió là OK thôi.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 64 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bim300405
    Con em vừa bị sốt 3 ngày, đến hôm qua bé hết sốt, chỉ còn khoảng 37 độ 3 thì lại nổi mẩn đỏ ở mặt. Em cho đi khám ở TTYT phường thì bác sĩ nói là có 1 số trẻ bị nổi mẩn sau khi sốt và kêu cứ tắm cho bé bình thường, cho uống thêm Cellin. Sáng nay, bé vẫn bị nổi mẩn, không có chiều hướng giảm. Các mẹ có cao kiến gì giúp em với.

Chị ơi! Con em hồi tròn 6 tháng cũng bị sốt cao lắm 39 độ mấy ngày liền sau đó em cho đi khám thì bị viêm họng cấp, bác sỹ cho uống thuốc kháng sinh nhưng mới uống một ngày đã bị mẩn đỏ hết cả mặt lên tội lắm. Bác sỹ cho ngừng thuốc ngay. Bác sỹ khuyên không nên dùng một loại thuốc gì cả vì do cơ địa của từng trẻ nên sốt sẽ gây ra phản ứng như vậy thôi. Em về 2 hôm không tắm cho cháu chỉ lau người nước nóng thay quần áo thôi. Sau đó em mua nước lá thơm mua ở chợ tắm cho cháu buổi chiều sớm. Sau đó cháu đỡ dần đi. Em nói để chị tham khảo xem có áp dụng cho bé nhà chị được ko? Mà chị tính cực cho cháu uống nhiều nước vào, có một chút nước cam cũng tốt sẽ tăng sức đề kháng cho trẻ. Trẻ con nên hạn chế dùng thuốc thôi ko cũng ko tốt lắm chị ạ. Chúc bé nhà chị sớm khỏi ốm nhé.
    • 515 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bim300405
    Be nha minh cung giong nhu be cua ban vay. Be dước 6 thang tươi roi nhung da bi sót 03 lan, lan nao cung sót xong la bi noi do nhu vay. Moi lan con benh ma thay noi man thi minh va AX lai mung vi nhu the co nghia la hét benh. Cách day 10 ngay be minh cug vua sót cao liên túc trong gan 05 ngay. BS bao mang be ve cho khi nao nổi ban (nổi đỏ như ban nói ấy) thì có nghĩa là hết bệnh. Sau khi sốt siêu vi thì em bé sẽ nổi ban như vậy đấy. BS cũn gcho bé nhà mình uốn Celin (là Vitamin C để tăng sức đề kháng thôi). ma ban lựu y nhe, BS bao rang sau khi noi ban em be de bi viem ho háp lam day.
    • 806 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Sau khi con sốt cứ tắm cho con như bình thường thôi. Để nhiệt độ phòng ấm và đun nước chè tươi đề tắm cho con. Đặc biệt là kỳ vào nhứng chỗ mẩn. Hạn chế tắm bằng sữa tắm, xà bông
    Thu Hương - Mẹ Mốc Meo
    • 89 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meminhmoc
    Sau khi con sốt cứ tắm cho con như bình thường thôi. Để nhiệt độ phòng ấm và đun nước chè tươi đề tắm cho con. Đặc biệt là kỳ vào nhứng chỗ mẩn. Hạn chế tắm bằng sữa tắm, xà bông
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhé, em yên tâm rồi. Tại vì có con lần đầu nên sốt ruột quá, con ốm thì em cứ nghĩ là mọc răng, đến khi hết sốt lại nổi ban nên hết hồn. Mà em nghe nói nổi càng nhiều càng tốt phải ko ạ, nổi nhiều thì nó không bị lây sang phổi.
    • 6,350 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Bùm cũng bị 2 lần như vậy. Quan trọng nhất là uống nhiều nc để giải độc nhé !
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình hoàn toàn nhất trí với ý kiến các mẹ. Các mẫn đỏ sẽ nổi ở mặt trước, sau đó lan dần xuống đến chân trong 3-4 ngày thì sẽ tan hết. BS khám cho con mình nói trẻ bị sốt ban phải bồi dưỡng & bổ sung thuốc bổ multivitamin ngay khi đang phát các ban đỏ, vì trong khi nhiệt độ cơ thể tăng cao, một số vitamin như A, C... bị tiêu hủy nên sức đề kháng sau khi hết bệnh sẽ suy yếu. Ở 1 số vùng quê, thậm chí nội thành, nhiều trẻ em bị đỏ mắt dẫn đến mù mắt hoặc điếc sau khi hết bệnh sốt do siêu vi này - lý do là cơ thể suy nhược trầm trọng...
    • 349 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình mách cho các bạn chiêu này nhé: bạn ra hiệu thuốc mua gói muối mà dùng để uống chữa đau dạ dày ý, tắm cho bé nhà bạn khoảng lần thứ 2 hoặc chậm nhất là lần thứ 3 là hết hẳn ( vì mình được bs chỉ cho mà). bạn thử đi nhé, chúc con bạn sớm khỏi.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tuti nhà mình sau khi sốt liền bắt đầu nổi những đốm đỏ bắt đầu từ xung quanh mắt, rồi cả mặt và lưng. Đấy có phải là phát ban hay là bị lên sởi. Liệu có phải kiêng nước, kiêng gió cho bé không? Các mẹ có kinh nghiệm cho mình biết với. Mấy ngày rồi mà vẫn chưa thấy bé khỏi. Trông thương quá.
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Theo mình bé sốt phát ban (hay con gọi sốt siêu vi), sau 2-3 ngày nóng sốt bé xuất hiện những nốt đỏ nhỏ đi từ mắt, mặt, xuống ngực, bụng...chân (khi bé hết sốt) - Mình nghĩ vấn đề này các mẹ đã bàn nhiều trong sốt phát ban của trẻ, bạn thử tìm đọc, mình không rõ nằm ở đâu.
    Nói chung không có gì đáng ngại, bé tự sốt và tự khỏi mà không cần thuốc men gì (trong vòng 5 ngày bé sẽ khỏi). Bé đang bị nhiễm siêu vi cần chăm sóc tốt về ăn ngủ để bé tăng đề kháng và khoẻ lại thôi. Việc này còn do cơ địa của bé, sốt phát ban này bé thường gặp nhiều trong quá trình lớn của bé sau này, và cũng chỉ vậy thôi. Bé gái của mình cho đến 12 tuổi cứ vào lúc chuyển mùa là "chơi" luôn cái "trò" này (mỗi năm bị một lần). Trong khi bé sau không bị. Do vậy điều quan trọng là khi bé sốt, cần bình tĩnh quan sát bé, lau mát, hạ nhiệt bằng thuốc nhét đít (an toàn nhất cho bé - có thuốc chống chỉ định khi sốt nghi ngờ sốt xuất huyết...). Chăm ăn uống cho bé. Chúc bé khỏi bệnh.
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

đúng đó, bé bị sốt phát ban thôi, ko phải sởi đâu. Sởi còn đi kèm đau mắt nữa cơ. Bé sẽ tự khỏi thôi. Điều đó đánh dấu một bước phát triển mới của bé đó. Đừng lo lắng quá. Kinh nghiệm là sốt bao nhiêu ngày thì phát ban bấy nhiêu ngày.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Bạn vẫn nên đề phòng con bạn có bị Sốt Xuất Huyết hay ko nhé. Mùa này là đang dịch bệnh rộ lên đấy. Triệu chứng bịnh này là sốt rồi hạ rồi lại sốt và hạ sốt. Lâu lâu có kèm theo đau bụng, và đến ngày nặng nhất thì các chấm đỏ hồng hiện ra như bông trên 2 cánh tay (xuất huyết) gây đông máu. Cẩn thận bạn nhé !

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

gửi các mẹ
    em bé nhà minh được 4thang rưỡi , bé bị sốt 2 ngày không cao lắm luc nào cao nhất chỉ 38.5 đọ thôi , bé đã hết sốt từ hôm qua nhugn trên mặt bắt đầu xuất hiện những nốt đỏ như rôm và ngứa vì bé cứ đưa tay len rụi , không biết bé có bị sốt phát ban k? hay là bé bị lên sởi? mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ với mình, mình cũng đang lo va định cho bé đi khám bác sỹ. :Sick: Thanks
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên cho con đi khám khi có nhiều triệu chứng như vậy: sốt, phát ban...nhất là khi bé mới có hơn 4 tháng. Con nhà mình ko sốt thì mẹ còn đánh liều tự kê đơn cho con uống thuốc chứ còn đã sốt thì phải khám ngay. Chúc hai mẹ con khỏe.
    • 31 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BẸNAMIN Xem bài viết
    gửi các mẹ
    em bé nhà minh được 4thang rưỡi , bé bị sốt 2 ngày không cao lắm luc nào cao nhất chỉ 38.5 đọ thôi , bé đã hết sốt từ hôm qua nhugn trên mặt bắt đầu xuất hiện những nốt đỏ như rôm và ngứa vì bé cứ đưa tay len rụi , không biết bé có bị sốt phát ban k? hay là bé bị lên sởi? mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ với mình, mình cũng đang lo va định cho bé đi khám bác sỹ. :Sick: Thanks
    Bé nhà bạn bị sốt phát ban do siêu vi,thông thường thì sốt k0 cao lắm,nếu dưới 38.5 độ thì k0 cần uống thuốc hạ sốt.Nếu bé đã hết sốt và nổi ban ra ngoài thì tức là bé đã khỏi bệnh.Nên lau người hàng ngày và giữ gìn sạch sẽ cho bé để tránh nhiễm trùng.Thân!
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào các mẹ,
    Các mẹ giúp em với, con em sau 2 ngay vừa rồi bị sốt (được 4,5 tháng mà mới bị sốt lần đầu ạ) hôm qua mới đỡ, nhưng người bé lại nổi nhiều nốt ban đỏ, nhất là ở cổ và ở mặt, trông thương ơi là thuơng. Lúc sốt thi em chi gián miếng dán hạ sôt Aikkido thôi, ko biet bé bị làm sao và cách trị thế nào. Các mẹ giúp em với nhé. Huhu
    • 217 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Đang có dịch sốt phát ban vi rút mà. Con mình cũng đang bị. Sốt loại này rất cao và hay bị đỏ da. Bé nhà mình được bác sỹ kê thuốc là khi sốt trên 39 độ C và có hiện tượng phát ban đỏ da thì uống hạ sốt cùng với 1/2 viên Célestone nên ko thấy bị đỏ tiếp nữa. Chắc cũng ko sao đâu mẹ nó ạh. Còn nếu mẹ nó lo quá thì tốt nhất là đi bác sỹ. Nhà tớ thì có gì ko thấy yên tâm là đi bác sỹ. Chúc bé mau khỏe nhé!
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9