• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị nhiễm khuẩn đường tiêu hóa kéo dài???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 28.8K Lượt đọc
  • 69 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
    • 648 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cumitdangyeu Xem bài viết
    Bạn cho cháu uống thuốc nhiều rồi mà chưa thấy khỏi thì nên thử cách của bạn Caragh đi đấy là bài thuốc dân gian hay đấy. Mình bổ xung thêm chút: khi bạn "sao vàng" thì nên chú ý dưngd để bị cháy đấy không là không tốt đây đấy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cumitdangyeu Xem bài viết
    Mình còn một cách nữa là: bạn lấy củ nghệ đen tươi giã ra lấy nước, trộn với mật ong rồi cho bé uống. Đây cũng là bài thuốc mà mình cũng hay dùng, thấy hiệu quả.
    Hôm trc mình cũng đã nhờ bà ngoại về quê lấy búp ổi rồi,nhưng vẫn cho con điều trị thêm 1 đợt kháng sinh nữa kết quả là đc 2 ngày thành khuôn còn đâu lại xì xoẹt nhầy và bọt,mình ngĩ có lẽ là tại sữa mẹ,chắc phải cho con dừng sữa mẹ thôi(con ko chịu ăn ngoài mới khổ) mình phải thử cách của mẹ Caragh xem sao.
    • 1,789 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Mình đã rất mệt mỏi vì bé đi phân nhày, rối loạn tiên hoá. Bà nội đã cho bé uống b1, 10viên/lần nếu nặng, 5v/lần nếu nhẹ hơn và tuỳ theo mức độ điều chỉnh. Bé khỏi rất nhanh, bé cứ uống kháng sinh sẽ xì xoẹt, mình cho uống b1 là hết liền! Đã hỏi các bs ở viện nhi, họ nói ko vđề gì cả. Bạn thử xem. Bé nàh mình uống từ khi 5 tháng, bjờ, nếu xì xoẹt vẫn uống chúc mẹ con khoẻ nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 619 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho e hỏi bé nhà e đc 3m 1 tuần. trog tháng bú mẹ nên đi phân rất đẹp ngày xì xoẹt 3.4 lần. nhưng ra tháng bé bú sữa ngoài hoàn toàn và bắt đầu là 1 ngày sau đó là 2 ngày và bây jo là 3 ngày mới đi 1lần. tuy phân vẫn mềm,khuôn. nhưng có lẫn màu vàng và xanh,mùi thối. Vậy có phải là bé bị bón? hay nhiễm khuẩn tiêu hóa k hả các mẹ? e có đưa bé đi khám nhưng bs bên e nói là bé bú sữa ngoài nên đi ít vậy k sao! nhưng e vẫn thấy lo quá. vì e có bebi lần đầu lại k o gần gd nên cái gì cũng mù tịt. nhờ các mẹ thông thái cho e xin ít kinh nghiệm cám ơn các mẹ trước nhe!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahoa75 Xem bài viết
    Mình phải cho bé uống sữa không có Lactose (lactose-free), vì khi niêm mạc ruột bé bị tổn thương thì sẽ không tiêu hóa được đường lactose trong sữa bò, lactose nằm lại trong ruột sẽ kéo nước từ trong tế bào ra, làm tiêu chảy nặng hơn.
    Chị ơi, sữa lactose free thì loại nào tốt hả chị? Bé nhà em 8 tháng cũng đang bị đi ngoài nhiều, phần lỏng ạ.
    Iu con vô địch :LoveStruc:
    • 619 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Mẹ nào có kinh nghiệm làm ơn tl dùm mình với. Mình stress nặng vì cái vụ output của bé wa, (suốt ngày cứ chăm chăm con ơi ị cho mẹ ngửi đi hoài mà k thấy). Các mẹ làm ơn giúp dùm e với. Thanks so much!
    • 619 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Megialac Xem bài viết
    Các mẹ ơi! Mẹ nào có kinh nghiệm làm ơn tl dùm mình với. Mình stress nặng vì cái vụ output của bé wa, (suốt ngày cứ chăm chăm con ơi ị cho mẹ ngửi đi hoài mà k thấy). Các mẹ làm ơn giúp dùm e với. Thanks so much!

Các mẹ ơi cho e hỏi bé nhà e đc 3m 1 tuần. trog tháng bú mẹ nên đi phân rất đẹp ngày xì xoẹt 3.4 lần. nhưng ra tháng bé bú sữa ngoài hoàn toàn và bắt đầu là 1 ngày sau đó là 2 ngày và bây jo là 3 ngày mới đi 1lần. tuy phân vẫn mềm,khuôn. nhưng có lẫn màu vàng và xanh,mùi thối. Vậy có phải là bé bị bón? hay nhiễm khuẩn tiêu hóa k hả các mẹ? e có đưa bé đi khám nhưng bs bên e nói là bé bú sữa ngoài nên đi ít vậy k sao! nhưng e vẫn thấy lo quá. vì e có bebi lần đầu lại k o gần gd nên cái gì cũng mù tịt. nhờ các mẹ thông thái cho e xin ít kinh nghiệm cám ơn các mẹ trước nhe!
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi, nếu bé bị nhiễm khuẩn đường tiêu hóa chị cho bé dùng kháng sinh Biseptol. Đây là loại kháng sinh kinh điển, hiệu quả trong điều trị các lọai nhiễm khuẩn tiêu hóa, hô hấp, tiết niệu. Nếu bé không uống được thuốc viên, chị dùng loại hỗn dịch lỏng, loại này được nhập khẩu từ Ba Lan rất thích hợp dùng cho trẻ em.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình đc bs tư vẫn cho con uống similac isomil, đây là sữa lactose free đấy mẹ ah
    • 648 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Megialac Xem bài viết
    Theo mình thì có lẽ con bạn ko hợp sữa nên bị táo bón đấy chứ ko phải nhiễm khuẩn đâu, bé ăn sữa mẹ dễ tiêu hóa hơn còn sữa ngoài thì có mùi thối hơn,bạn chịu khó buổi sáng massa xoa bụng vòng tròn theo chiều kim đồng nhé,bạn nên đổi sữa cho con đi nếu táo bón thì bé còi lắm,mà sao bạn ko cho con bú sữa mẹ là tốt nhất đấy!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 648 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaianh_son Xem bài viết
    Chị ơi, sữa lactose free thì loại nào tốt hả chị? Bé nhà em 8 tháng cũng đang bị đi ngoài nhiều, phần lỏng ạ.
    Em nên cho con đi khám và uống thuốc chứ chỉ uống sữa ko thi ko khỏi đâu,nếu con quen uống sữa nhạt thì dùng của Nan còn ngọt thì dùng của similac
    • 619 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JessicaNgoc Xem bài viết
    Theo mình thì có lẽ con bạn ko hợp sữa nên bị táo bón đấy chứ ko phải nhiễm khuẩn đâu, bé ăn sữa mẹ dễ tiêu hóa hơn còn sữa ngoài thì có mùi thối hơn,bạn chịu khó buổi sáng massa xoa bụng vòng tròn theo chiều kim đồng nhé,bạn nên đổi sữa cho con đi nếu táo bón thì bé còi lắm,mà sao bạn ko cho con bú sữa mẹ là tốt nhất đấy!

Thanks bạn nha! Mình cũng đã đưa bé đi khám thêm bs mới nữa rồi, bs này vẫn nói là k sao! và có kê cho bé dùng thêm frisocomfor hỗ trợ tiêu hóa và giảm nôn trớ (bé bị trớ chút chút). Mình đang cho bé dùng thấy phân chuyển sang màu vàng rồi nhưng vẫn 2.3 ngày mới out. Mình sẽ thử kết hợp xoa bụng thêm cho bé thêm tg xem sao! Hy vọng là mỗi ngày đc nhìn thấy sp của con.
    - lúc đầu mình cũng cho bé bú mẹ hoàn toàn đó chứ! Nhưng đầy tháng xong bà ngoại về VN nên chỉ có mình mẹ chăm bé và k có tg nấu ăn đầy đủ dinh dưỡng nên bị mất sữa luôn rồi bạn ah. Rất cám ơn lời khuyên của bạn nhe!
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé bị nhiễm khuẩn đường tiêu hóa kéo dài???
    Bé bị nhiễm khuẩn tiêu hóa nên uống hỗn dịch Biseptol, loại này điều trị nhiễm khuẩn hiệu quả, dạng lỏng mùi thơm rất dễ uống, sản phẩm nhập khẩu của Ba Lan là loại kháng sinh rất phù hợp dùng cho trẻ em ạ.
    • 239 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Mình có một kinh nghiệm sâu sắc về bé tiêu chảy, xin kể lể tỉ mỉ để các bố mẹ tham khảo được phần nào nhé !

Mình sinh bé đầu tiên nặng 3,9 kg. Mấy hôm trong bệnh viện con chủ yếu ăn sữa ngoài do mình sinh mổ chưa có đủ sữa ngay. Sau khi hết “phân su su” thì con ị ra phân lỏng, vừa nước vừa phân màu vàng vàng (có lẫn cả xanh xanh nữa), vừa lợn cợn nho nhỏ bên trong màu trắng đục (cặn sữa chưa tiêu hóa hết). Bác sỹ tư vấn là cho con uống thêm nước cho tiêu hóa sữa tốt hơn vì dù ăn sữa mẹ hay sữa ngoài vẫn cần uống thêm chút nước cho dễ tiêu hóa, thiếu nước sẽ táo bón hoặc không hấp thụ hết sữa, ị ra cục cặn sữa nho nhỏ. Mình thấy con cũng đỡ cặn sữa hơn nhưng vẫn ị phân lỏng kiểu ấy. Nghe các cụ nói sơ sinh “hoa cà hoa cải” mình cũng không lo lắng nhiều.

Khi bé về nhà, ị mỗi ngày 6 - 7 lần (có hôm 3 - 4 lần) nhưng phân càng nhiều nước hơn - lúc xanh, lúc vàng, lúc thì cả hai. Lúc này con hoàn toàn dùng sữa mẹ, mình có nhiều sữa, sữa lại tốt (độ ngọt cao, sữa đặc – trộm vía nhỉ !) nhưng tình hình ngày càng xấu đi. Trong phân có nhiều dịch ruột (cái mà nhầy nhầy đó) và thi thoảng có chút xíu máu. Mình cũng đã làm tất cả những gì có thể : đi bác sỹ xịn, làm các xét nghiệm phân thì ban đầu không có vi khuẩn, sau thì có vi khuẩn, rồi có bạch cầu nữa… Rồi bác sỹ cũng kê các loại đơn thuốc từ kháng sinh đường ruột đến men tiêu hóa (dạng nước, dạng bột) và cả smecta nữa. Nhưng tình hình vẫn xấu, chỉ là chuyển từ cái xấu này sang cái xấu khác. Con tháng đầu tăng 1 kg, tháng thứ 2 tăng 7 lạng và bắt đầu quấy khóc do mệt, trước khi ị bụng sôi lục bục vì khi đi ngoài có dịch ruột tức là có sự co thắt ruột, bé sẽ đau bụng.

Tình hình nhà mình lúc này căng thẳng, buồn thảm và xót xa vô cùng. Mình bị stress nặng, trong tháng đầu tiên mình sút đi 6 kg vì suy nghĩ lo âu và thương con. Hơn nữa bố mẹ chồng mình đổ lỗi này tại mình và mẹ mình đã “không biết cách ăn kiêng” vì mình uống cốc nước cam ( thực ra uống nước cam là tốt ! ). Sau đó ông bà nội cũng cho uống đủ loại thuốc nam như búp ổi, nụ sim, lá gì đó nữa… Nhưng con uống nước lá gì thì ị nguyên ra thứ nước đó. Bởi trẻ sơ sinh còn bé, chưa tiêu hóa được các loại lá thuốc nam (nó cũng giống như lá rau các bạn ạh, trẻ chưa ăn dặm thì chưa có khả năng hấp thụ). Hơn nữa, các loại lá thuốc nam ấy cũng chỉ chứa chất talin (vị chát) mà thôi. Hơn nữa, uống những thứ này không tốt cho trẻ sơ sinh chút nào.

Khi mình quá stress và sụt cân, mất ngủ mấy ngày liên tiếp, có hôm không còn đủ sữa cho con bú phải ăn thêm sữa ngoài thì mình thấy phân có sự thay đổi ngay lập tức, nhưng cũng chỉ là đổi màu, còn lại vẫn nước + dịch ruột và mùi tanh khẳm hôi hôi như cũ. Mình tìm đọc nhiều tài liệu và tham khảo ý kiến nhiều mẹ, nhiều bác sỹ khác nhau cũng chẳng ăn thua. Mình mua tất cả các loại sữa bột có mặt trên thị trường cho con dùng thử - loại nào cũng chỉ khá khẩm được 1 – 3 ngày là lại như cũ.

Cuối cùng, mình tóm được một tài liệu về “trẻ không dung nạp Lactose” – hồi ấy tài liệu về vấn đề này quá ít. Và trên thị trường hồi ấy chỉ có mỗi sản phẩm “sữa dành cho tré sinh non thiếu tháng” Similac Neo Sure của Abbot là không chứa Lactose. Mình mua ngay 1 hộp cho con uống. Và ngay sau đó con dừng hẳn gần 2 ngày không đi ngoài nữa, đến lúc ị thì “ngon lành” luôn ! Vừa thành khuôn, vừa vàng, vừa thúi… Hôm ấy con vừa tròn 3 tháng, mình cũng trút được gánh nặng đè trĩu trên vai, 90 ngày trôi qua mà như cả mấy đời người vậy.

Thì ra khi trẻ không dung nạp Lactose thì ngay cả sữa mẹ cũng không dùng nổi, nhất là khi mẹ thuộc loại sữa ngọt và đặc - con lại càng không tiêu hóa nổi. Ban đầu con sẽ “rối loạn tiêu hóa” nhưng lâu ngày sẽ chuyển thành “có khuẩn” vì khi đó khuẩn có hại lên làm trùm sò trong đường ruột. Và cũng chẳng có thuốc tây, thuốc nam hay men nào chữa khỏi. Chỉ có một cách duy nhất là cho uống sữa không chứa Lactose nữa. Mình thì phải cho con chuyển hẳn sữa và không bú mẹ nữa.

Bây giờ trên thị trường có nhiều sản phẩm sữa không chứa Lactose, và hiện tượng trẻ không dung nạp Lactose cũng rất thường gặp. Nếu các bạn thấy con bú mẹ gặp trường hợp như mình thì hãy nghĩ ngay đến vấn đề “không dung nạp Lactose ở trẻ sơ sinh” nhé !

Đến khi mình sinh bé thứ 2 thì lại khác hẳn, con bú mẹ 100% đến tận 6 tháng. Trộm vía, con mũm mĩm đáng yêu và tăng cân vù vù, tuyệt đối không ốm đau gì hết !
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi : Nhiễm khuẩn đường tiêu hóa, loạn khuẩn đường ruột, rối loại tiêu hóa .. có phải cùng 1 khái niệm hay là khác nhau ?
    Xin lỗi, các mẹ đừng cười em nhé !
    • 239 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ptn67 Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi : Nhiễm khuẩn đường tiêu hóa, loạn khuẩn đường ruột, rối loại tiêu hóa .. có phải cùng 1 khái niệm hay là khác nhau ?
    Xin lỗi, các mẹ đừng cười em nhé !
    Mẹ nóa ạh, nếu là nhiễm khuẩn tức là đường tiêu hóa bị nhiễm khuẩn từ bên ngoài, do ăn uống, đi xét nghiệm sẽ thấy có vi khuẩn a, b, c gì đó.
    Còn "rối loạn tiêu hóa" hay "loạn khuẩn đường ruột" thì còn có thể do các nguyên nhân khác nữa như dùng thuốc kháng sinh, do cơ thể ốm yếu bất thường hay do một căn bệnh khác gây ra...
    Tóm lại cả 3 loại trên đều gây ra việc đi ngoài, tiêu chảy, phân sống... Các loại men tiêu hóa chuyên dụng trị cả 3 vấn đề trên, riêng "nhiễm khuẩn" có thể phải dùng cả kháng sinh đường ruột nữa, tùy từng trường hợp.
    Mình ko phải là BS đâu nhé ! Đấy là kinh nghiệm nuôi 2 đứa con thui, hóng hớt lại những lời giải thích của BS mà góp nhặt thành "kiến thức, kiến ngủ gật" mẹ nóa ạh.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ocmutxaocay; 31/01/2012 vào lúc 02:52 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

mẹ ôcmutxaocay ơi! mẹ nó có kinh nghiệm gì về vụ loạn khuẩn đường ruột kéo dài k? bé nhà mình bị hơn 1tháng nay rồi, uống nhiều loại thuốc, men lắm rồi mà chưa khỏi, bây giờ ngày bé vẫn đi 1-2 lần, phân nát, lợn cợn, không khuôn, không thối, hơi nhầy nữa. mình buốn quá.bé bú mẹ hoàn toàn, gần đây mình có chuyển cho bé uống sữa freelactose kèm bú mẹ lúc ngủ, vậy mà bé cũng k đỡ. mệt mỏi lắm. con 9tháng rồi mà có 8.6kg thôi. trong khi cô chị hồi trước rất bụ sữa.
    • 2,459 Bài viết

• 1,221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choncuoi Xem bài viết
    mẹ ôcmutxaocay ơi! mẹ nó có kinh nghiệm gì về vụ loạn khuẩn đường ruột kéo dài k? bé nhà mình bị hơn 1tháng nay rồi, uống nhiều loại thuốc, men lắm rồi mà chưa khỏi, bây giờ ngày bé vẫn đi 1-2 lần, phân nát, lợn cợn, không khuôn, không thối, hơi nhầy nữa. mình buốn quá.bé bú mẹ hoàn toàn, gần đây mình có chuyển cho bé uống sữa freelactose kèm bú mẹ lúc ngủ, vậy mà bé cũng k đỡ. mệt mỏi lắm. con 9tháng rồi mà có 8.6kg thôi. trong khi cô chị hồi trước rất bụ sữa.
    bé nhà em cũng bị loạn khuẩn đường ruột cứ khỏi một thời gian lại bị đi phân sống khổ thể nào con mãi không lớn được còi,mỗi lần bị con chả chịu ăn gì cả.
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

E xin kéo topic này lên. Con em cũng bị nhiễm khuẩn đường ruột nửa tháng nay rồi, cũng theo phác đồ điều chị của bác sỹ này nọ, uống kháng sinh, cỏ sữa... đủ cả mà chẳng đỡ. Tháng rồi ko tăng cân làm e stress quá. Các mẹ ở trên update tình hình con của các mẹ sau đó cải thiện thế nào giúp e với ạ! Huhu, e ko biết tin vào đâu nữa, con còi dín dịn rồi
    • 382 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các mẹ dùng sữa lactose free thấy mùi nó thế nào ạ? Có hôi k ạ? Sao hôm nọ chồng em mua 1 hộp trong nhi đònh 2 về pha ra thấy hôi rình à. Bé uống k đc. Hiệu của enfalac a+. Các mẹ dùng hiệu gì thế? Có ngon k?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà em được 5 tháng rưỡi cũng bị y hệt như bé nhà chị nhím kute . em cho bé vào viện nhi trung ương khám soi phân thì bạch cầu (2+) bác sĩ kê đơn thuốc uống được 3 ngày rồi mà vẫn chưa cầm chị ạ . em suốt hết cả ruột mà ko biết làm thế nào ?
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4