• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị ngứa, mẩn đỏ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 58.8K Lượt đọc
  • 296 Trả lời

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:rolleyes: Chao cac ban! con trai toi da 9 thang. chau rat hay bi man do. toi nghi rang chau bi nong va cho uong thu tra HIPP nhung van khong an thua. May hom nay toi cho thu uong tra sam goi cua Han quoc thi co ve do. Anh chi nao co cach gi hay mach gium. Xin cam on
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bạn cũng có thể cho thêm đậu xanh, đậu đen vào cháo để nấu cho bé ăn. Quậy một chút bột sắn dây với đường gluco rồi đun chín để bé ăn thêm. Ngoài ra tắm cho bé bằng quả mướp đắng (khổ qua), hoặc rau kinh giới, tía tô. Bôi Medicated powder của Pureen lên những chỗ bị rôm sảy nổi đỏ sẽ đỡ hơn.
    ____
    Huệ
    • 3,809 Bài viết

• 6,417 Được cảm ơn

Bạn đã bao giờ nghĩ đến khả năng bé bị dị ứng với cái gì đó chưa? trứng, sữa, cá, rau, đậu đỗ, lông chó mèo, phấn hoa, bụi vải, nước hoa, bột giặt... cái gì cũng có thể làm bé dị ứng nặng. Mẩn đỏ thành từng đám to và dày (nổi mề đay), nổi chàm (eczema), hắt hơi,chảy nước mắt nước mũi (nước mũi trong), đau bụng, đầy hơi, nôn trớ, sốt... Nếu bé mẩn đỏ nhất là khi kèm với 1 trong những triệu chứng trên thì bạn nên nghĩ đến khả năng bi dị ứng. Chỉ có cách là tìm dị ứng nguyên và tìm cách khắc phục thì mới giải quyết triệt để được.
    Success is a journey, not a destination.
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tre nho cung co the bi di ung voi mot so thanh phan cua sua bot, ban thu doi sua bot cho be xem co do khong. Minh co nghe noi tre em khong nen dung sam, ban thu hoi bac si trong muc tu van xem sao, minh da tung duoc bs tra loi rat ti mi &tan tinh.
    • 415 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình thường sử dụng nước tắm cho trẻ chống rôm sảy Lactacyd, rất hiệu quả. Nhưng đó chỉ là cách chữa bên ngoài thôi. Còn thì như kiki bảo, phải chú ý xem bé có bị dị ứng không, và cho ăn thêm nhiều hoa quả mát, uống nhiều nước, hoặc cho ăn như Huệ bày.
    Theo mình, bạn cần chú ý thêm vấn đề ăn mặc của bé, quần áo cần thoáng, hút ẩm tốt, nếu trời nóng thì cho bé mặc ngắn, mỏng. Nếu bé hay nghịch, chơi nhiều thì mỗi ngày nên thay quần áo, lau nước ấm cho bé nhiều lần.
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Cách đây mấy hôm, Bống nhà mình bị mẩn ở 2 lòng bán tay, đặc biệt là ở rìa ngoài của lòng bàn tay, chỗ thịt dày dày ấy. Ko phải mụn nổi lên đâu, mà là ở dưới da cơ. Một hôm như vậy rồi tay bé lại trở lại bình thường. Thế rồi hôm nay bé lại bị y như hôm trước! Mình ko cho bé tiếp xúc với cái gì lạ cả, thức ăn thì cũng như mọi ngày. Tại sao nhỉ? Bé mới 6 tháng, chưa biết "kể bệnh" với mẹ nhưng miình nghĩ là bé ko bị ngứa. Có bạn nào biết bé bị sao k?
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Sao ko ai tr? lời cho mình hết vậy ?
    • 6,350 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , từ trưa hôm qua phát hiện thấy bé mẩn đỏ từ mông , rồi chiều tối sang hai cánh tay , đùi. Sáng hôm nay thì lên khắp cả người. Bé vẫn hoạt động bình thường , ko ngứa ngáy , ko sốt. ăn uống ko có gì lạ. Mình chả biết tại sao , liệu có phải nóng quá phát ban không.
    Làm ơn có mẹ nào biết chỉ giúp xem phải làm sao xử lý vụ này với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 2,643 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Theo mình biết, nếu phát ban là phải sốt cơ, còn không sốt thì chưa chắc đâu, có thể do dị ứng hoặc rôm sẩy hay không? Nếu bé vẫn chưa bớt thì tốt nhất nên đưa đi khám cho chắc mẹ à.

Chúc bé mau khỏi cho mẹ yên tâm nhá
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mẹ Bùm đừng lo lắng quá, em nghĩ chắc là nóng quá bé phát ban đấy. Có 1 lần em đã đọc trên diễn đàn thấy các mẹ có con sinh năm 2002 nói chuyện các bé khoảng tầm 9-10 tháng tuổi tự dưng bị phát ban (em nhớ có chị Tumeo). Tít nhà em tuần 2 tuần trước cũng bị sốt 2 ngày, hạ sốt rồi ban mới nổi lên. Em cũng có nhờ Bs.Hảo đến khám và bác sĩ nói là không sao. Tít nhà em cũng giống Bùm đó, không ngứa, vẫn nghịch ngợm và ăn uống bình thường. Chị nhớ cho bé uống nhiều nước là được rồi.
    • 2,205 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

ý, sốt phát ban (sốt ban đỏ- mình còn nghe 1 cái tên cái gì mà "sốt tinh hồng nhiệt"-hình như viết sai) là chuyện khác.

Bé nổi mẩn (nổi ban) có thể do nhiệt -hôm qua nóng dã man (thì mình làm mát bằng các đường-ăn & tắm); hoặc do dị ứng (chị thử để ý xem có gì khác lạ: ăn món lạ, thay bột giặt lạ, mùi sơn, lọ hoa lạ ....); hoặc do nguyên nhân khác. QA nhà em sau đợt sốt phát ban lúc 9 tháng, 1-2 tháng sau tự dưng cứ nổi mẩn từng đám to như muỗi đốt nhưng phồng lên và lan rộng ra, vài giờ sau thì lặn hoặc lan ra chỗ khác (ngày xưa em cũng hay bị, khi đi mưa hoặc trời đột ngột trở lạnh). Đơn bsĩ em ko nhớ (tối nay về xem), nhưng có cho uống sirô Phenegan (trị mẩn ngứa, mày đay, viêm da dị ứng) & bôi bột tarc (của Viện da liễu, kiểu như phấn rôm ý). Em bé nhà chị đến hôm nay đã hết chưa?
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mẹ loan ơi , em bé hết mẩn đỏ chưa. Mình nghĩ có thể em bé bị dị ứng đó. Nếu bị phát ban thì phải sốt cơ. Ngày xưa bé lớn nhà mình cũng bị như vậy , nhưng vào mùa xuân cơ , bác sĩ cho viên uống chống dị ứng và hồ nước + phenagan bôi ngoài ra. Trước khi bôi cần bôi thử một mảng nhỏ và theo dõi trong vòng 15 phút , nếu thấy dịu thì hãy bôi trên diện rộng. Buổi tối uống thuốc và bôi đến sáng hôm sau đã hết rồi. Nhưng để tránh tái phát lần sau mẹ Loan thử xem lại xem em bé có ăn gì lạ không và môi trường xung quanh bé có bụi phấn hoa hay bọ của cây hoa không nhé.
    Chúc em bé sớm khỏi bệnh và mẹ loan lại tươi như hoa nhé.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 6,350 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Trưa nay về vẫn thấy bé Bùm mẩn đỏ. Từng nốt đỏ li ti san sat nhau. Mẹ cháu chỉ cho cháu uống thêm vitamin C. Tối nay về định cho lau người bằng mướp đắng xem có đỡ không. Hôm qua mẹ cháu không cho cháu ăn thứ gì lạ cả chỉ là cháo rau ngot với thịt bò thôi.
    Tối nay mẹ cháu sẽ bôi thử Phênêgan xem như lời mẹ cuacovac. Trời nắng nóng mà bé lại không sốt hạot động bình thường nên mẹ cháu chưa muốn cho đi khám. Thôi cứ thử xem sao. À mà có mẹ nào cho bé uông sâm mùa này không nhỉ. Liệu sâm có tốt với các bé không nhỉ.
    Cảm ơn các mẹ nhé. có thông tin gì thì post cho mẹ cháu tham khảo nhé.
    • 2,643 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Nhưng trước đây bé ăn thịt bò quen chưa? Nhiều bé ăn thịt bò cũng dị ứng đó, như Phô Mai nhà mình, mấy lần đầu ăn thịt bò là nổi đỏ liền sau khi ăn. Phải ngưng thịt bò một thời gian tập ăn lại, bây giờ bé đã quen, không bị dị ứng nữa. Không hiểu Bi bùm liệu có phải là dị ứng thịt bò không nhỉ?
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Hồi Bo 9 tháng cũng bị sốt phát ban 3 ngày, khi lan xuống chân có nghĩa là gần lặn rồi! BS chỉ cho uống thêm Vitamin C thôi. mặc dù nổi mẫn đỏ khắp người nhưng bé ko bị ngứa như viêm da dị ứng.
    Còn cái vụ ăn thịt bò thì Bo cũng bị dị ứng nổi đỏ khắp vùng, mình sợ quá cho Bo đi BV Da Liễu, BS cho uống Pernagan, 1 lần vào buổi tối để bé đỡ ngứa đấy mà.
    Chúc Bùm mau khỏi nha.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , có khi do trời nóng quá đấy mà. Bi nhà mình cũng bị nổi ở cổ, mụn mẩn đỏ li ti mà dày đặc , trông sợ ơi là sợ. Bình thường mình vẫn xay mướp đẵng (mướp đắng ta mới tốt) , có khi thì kinh giới , lá sài đất, mà vẫn không khỏi. Hôm trước nghe trên diễn đàn có mẹ nào nói bôi eumovate. Thế là mình mua bôi thử. Kỳ diệu thay, chiều qua, sau khi tắm xong mình bôi một lớp mỏng đúng chỗ mẩn đỏ thì đến tối những nốt đó tịt hẳn. Nhưng không biết hôm nay nó có lên lại nữa không, nhưng rõ ràng là nó hết đỏ, mụn lặn và không ngứa ngáy, trông cu cậu thoải mái hẳn. Lúc đầu thì cũng hơi lo vì chưa khám thì dùng hơi mạo hiểm, nhưng khi đọc hướng dẫn , bôi diện hẹp và dừng thuốc nếu thấy đỡ thì mình cũng thử và thấy cũng đỡ. Vậy các mẹ tham khảo và dùng thử xem nhé.
    Mẹ Bi tu ti
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Chắc là do trời nắng nóng đấy các mẹ ơi. Nóng thế này em còn đang muốn nổi mẩn đây này, huống chi con trẻ. Sốt phát ban khác nổi ban do nhiệt, dị ứng... (như chị Tumeo nói) nên các mẹ đừng quá lo lắng.

Chị Loan ơi, đừng cho bé ăn sâm vội. Em được ông giáo sư-bác sĩ ở cơ quan khuyến cáo là không nên dùng sâm cho trẻ em và cũng được nhiều người cho biết là sâm không mát như mình tưởng :rolleyes:. Thế nên em cũng không dám cho bé uống. Vụ này chắc phải nhờ các mẹ có kinh nghiệm trên WTT tư vấn thêm thôi.
    • 6,350 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều ! Báo cáo các mẹ:Chiều hôm qua về nhà xay rất nhiều mướp đắng , rau kinh giới , tắm cho bé Bùm. Cho bé Bùm bổ xung vitamin C giọt , hàng thuốc giới thiệu lọ cao tiêu độc (Hàng thuốc là dược sĩ cùng cơ quan với ông nội cháu) , đã cho bé uống. Sáng nay cho ăn cháo hoa thiên lý + thịt thăn gà.Cả đêm phải bật điều hoà với nhiệt độ 29-30 thôi. Sáng nay những dấu vết đỏ đã hơi mờ nhưng chưa hết hẳn.
    To mẹ Bo dễ thương & mẹ Bim&Phoma ơi : Bùm nhà mình ăn thịt bò thường xuyên. Đã từ rất lâu không ăn thịt lợn , nên chắc ko phải thịt bò đâu.
    Mẹ Bituti ơi hôm qua cũng định bôi Phengân nhưng bố nó bảo : Thế em bôi cả người à , thế thì không dược nên đành thôi.
    To mẹ bé Nhím : Sao không thấy tên em hôm tới nhỉ. Chị cũng chắc là nóng quá. Thật ra cũng ko biết là nên dùng sâm hay không. Chị có đứa bạn có 2 đứa con bằng tuổi con chị , nó cho con nó dùng sâm từ bé. Nó bảo cứ hè về cho uống 1 đợt ko lo rôm sẩy gì cả. Chị cũng ko biết thế nào chắc phải tranh cãi một đợt thôi.
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Chị Loan ơi, "sao không thấy tên em hôm tới nhỉ" nghĩa là thế nào?

Em cũng rất thắc mắc về chuyện dùng sâm đấy. MC em thì cứ bắt em phải cho bé uống sâm vì thấy mấy bà hàng xóm cũng làm thế, nhưng em cũng không rõ tác dụng thực sự của sâm nên vẫn chưa cho uống. Hay là làm một cái topic khác để nhờ các mẹ WTT tư vấn thêm chị nhỉ? Chứ bàn ở đây khéo lại lạc đề mất
    • 6,350 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Tuc là em ko đi hội họp với các mẹ ở Mai Hắc Đế à.