• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.11K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 1,487 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Bé nhà mình 3 tuổi, hôm nay đi khám bác sĩ chuẩn đoán bị nang thừng tinh và khuyên mình mang bé đến Viện Nhi để bác sĩ ở đấy kiểm tra và quyết định các biện pháp xử lý (phẫu thuật hoặc hút dịch gì đó, mình không nhớ rõ lắm). Chắc mình sẽ mang bé đến Viện Nhi để tham khảo ý kiến bác sĩ. Nhưng mình muốn hỏi kinh nghiệm mẹ nào đã có bé bị như bé nhà mình rồi, cho mình kinh nghiệm xem nên đưa bé đến Viện nào là tốt nhất, việc chăm sóc cho bé như thế nào và cần bao lâu thì bé sẽ hồi phục.
    Cảm ơn các mẹ đã quan tâm.
    Lần đầu tiên Nhật Minh:Biết lẫyJuly,10.Mọc răng Oct,2, Biết bò Oct,28.Bước đi Feb,14

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,462 Bài viết

• 2,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AnNguyen Xem bài viết
    Bé nhà mình 3 tuổi, hôm nay đi khám bác sĩ chuẩn đoán bị nang thừng tinh và khuyên mình mang bé đến Viện Nhi để bác sĩ ở đấy kiểm tra và quyết định các biện pháp xử lý (phẫu thuật hoặc hút dịch gì đó, mình không nhớ rõ lắm). Chắc mình sẽ mang bé đến Viện Nhi để tham khảo ý kiến bác sĩ. Nhưng mình muốn hỏi kinh nghiệm mẹ nào đã có bé bị như bé nhà mình rồi, cho mình kinh nghiệm xem nên đưa bé đến Viện nào là tốt nhất, việc chăm sóc cho bé như thế nào và cần bao lâu thì bé sẽ hồi phục.
    Cảm ơn các mẹ đã quan tâm.
    Bạn đến viện Nhi là đúng rồi. Cái này nên phẫu thuật. Phẫu thuật này đơn giản, không phức tạp. Nguyên nhân là do ống phúc tinh mạc không bít lại sau sinh, nước từ bụng chảy xuống lâu ngày tạo thành thừng tinh. Trong thời kỳ bào thai, tinh hòan di chuyển từ bụng xuống bìu kéo theo lớp phúc mạc tạo nên một ống gọi là ống phúc tinh mạc, ống này thông giữa bụng với bìu. Thường thì ống này tự bít lại sau sinh. Nếu không bít lại thì có thể gây thoát vị bẹn (nếu lỗ to), hoặc nước màng tinh hoàn (lỗ nhỏ) hoặc thừng tinh (lỗ rất nhỏ).

Phẫu thuật sẽ bít lỗ thông này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,179 Bài viết

• 914 Được cảm ơn

Lần đầu tiên mình nghe tới bệnh này và muốn hỏi bạn chủ top là con bạn có biểu hiện gì mà bạn cho cháu đi kiểm tra rồi phát hiện ra bệnh này vậy. Hôm trước tự dưng có người nhìn dáng đi của con mình rồi phán bé có vấn đề về tinh hoàn và khuyên mình cho cháu đi khám, mình không tin lắm nhưng chắc cũng sẽ cho con đi khám để yên tâm.
    • 438 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Con E hôm nay cũng đi khám và bác sỹ bảo bệnh Nang Thừng Tinh rồi, nhà bác nào có bé đã phẫu thuật rồi thì chỉ giúp E với. Nhà E mới khám ở Xanhpon thôi. E cũng định cho bé đi khám thêm ở Nhi nữa, E lo quá vì tìm kiếm trên google thì bệnh cũng ko đáng lo nhưng cũng ko thể gọi là bình thường được vì còn phải phẫu thuật nữa, nếu bác sỹ bóc tách ko khéo thì cũng ảnh hưởng ít nhiều.
    • 1,487 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamarin Xem bài viết
    Con E hôm nay cũng đi khám và bác sỹ bảo bệnh Nang Thừng Tinh rồi, nhà bác nào có bé đã phẫu thuật rồi thì chỉ giúp E với. Nhà E mới khám ở Xanhpon thôi. E cũng định cho bé đi khám thêm ở Nhi nữa, E lo quá vì tìm kiếm trên google thì bệnh cũng ko đáng lo nhưng cũng ko thể gọi là bình thường được vì còn phải phẫu thuật nữa, nếu bác sỹ bóc tách ko khéo thì cũng ảnh hưởng ít nhiều.
    Tốt nhất bạn nên cho con phẫu thuật ở Nhi, con mình làm phẫu thuật dịch vụ nên nằm phòng điều hòa, mỗi bé 1 giường, y tá bác sĩ cùng không cáu kỉnh lắm, chi phí hết khoảng 5tr thôi. Nếu con không bị sốt hay sao đó sau phẫu thuật thì ngày hôm sau có thể ra viện được. Chú ý giữ gìn vết mổ để không bị nhiễm trùng. Con mình sau khi mổ mấy hôm đã leo trèo lên cánh của làm mình sợ hết hồn. Mình ở nhà chủ yếu là trông cho nó đừng nghịch sợ ảnh hưởng đến vết mổ.
    Phẫu thuật cũng chỉ mất khoảng 30 phút thôi, nhưng mà công nhận mình lo đứng lo ngồi, cứ sợ nhỡ làm sao .

Hi, hi. Viết xong mới nhìn lại ngày bạn gửi. Chắc giờ bé nhà bạn đã phẫu thuật xong rồi. Thôi cứ để đây cho mọi người cần thì tham khảo vậy . Bạn nào cần thông tin thì cứ pm cho mình vì ít khi mình vào lại chủ đề để đọc bài
    Lần đầu tiên Nhật Minh:Biết lẫyJuly,10.Mọc răng Oct,2, Biết bò Oct,28.Bước đi Feb,14

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tốt nhất bạn nên cho con phẫu thuật ở Nhi, con mình làm phẫu thuật dịch vụ nên nằm phòng điều hòa, mỗi bé 1 giường, y tá bác sĩ cùng không cáu kỉnh lắm, chi phí hết khoảng 5tr thôi. Nếu con không bị sốt hay sao đó sau phẫu thuật thì ngày hôm sau có thể ra viện được. Chú ý giữ gìn vết mổ để không bị nhiễm trùng. Con mình sau khi mổ mấy hôm đã leo trèo lên cánh của làm mình sợ hết hồn. Mình ở nhà chủ yếu là trông cho nó đừng nghịch sợ ảnh hưởng đến vết mổ.
    Phẫu thuật cũng chỉ mất khoảng 30 phút thôi, nhưng mà công nhận mình lo đứng lo ngồi, cứ sợ nhỡ làm sao .

Hi, hi. Viết xong mới nhìn lại ngày bạn gửi. Chắc giờ bé nhà bạn đã phẫu thuật xong rồi. Thôi cứ để đây cho mọi người cần thì tham khảo vậy . Bạn nào cần thông tin thì cứ pm cho mình vì ít khi mình vào lại chủ đề để đọc bài
    Chào mẹ AnNguyen,
    Sáng nay mình đi khám cho con trai ở BV Bạch Mai, BS bảo con mình bị nang thừng tinh,và BS cũng khuyên nên đến Viện Nhi để mổ, mẹ AnNguyen có thể cho mình xin số điện thoại để mình hỏi mẹ chút kinh nghiệm về vấn đề này trước khi mình đến Viện Nhi được không? Mình cảm ơn nhé
    • 438 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

@thutranghno

Mẹ nó ơi mình cũng đang tìm hiểu để mổ cho con trai đây, có gì liên lạc để chúng mình cùng đi nhé.
    Hôm nay mình cho con đến khám ở phòng khám tự nguyện A ở Viện Nhi. Bsy nói là nếu mổ ở tự nguyện A thì hết khoảng 15tr(sao đắt thế nhỉ), còn mổ thông thường ở Nhi thì hết khoảng 6-7tr, nhà mình đang phân vân ko biết mổ ở đâu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tamarin; 13/09/2010 vào lúc 04:27 PM.
    • 1,487 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamarin Xem bài viết
    @thutranghno

Mẹ nó ơi mình cũng đang tìm hiểu để mổ cho con trai đây, có gì liên lạc để chúng mình cùng đi nhé.
    Hôm nay mình cho con đến khám ở phòng khám tự nguyện A ở Viện Nhi. Bsy nói là nếu mổ ở tự nguyện A thì hết khoảng 15tr(sao đắt thế nhỉ), còn mổ thông thường ở Nhi thì hết khoảng 6-7tr, nhà mình đang phân vân ko biết mổ ở đâu.
    Nhiều mẹ nhắn tin hỏi mình kinh nghiệm về nang thừng tinh nên mình đang viết 1 entry tổng hợp kinh nghiệm của mình hy vong có thể giúp các mẹ thêm thông tin hữu ích.

Các mẹ có thể tham khảo tại đây nhé: http://vn.360plus.yahoo.com/nhha1980...?new=1&mid=350

Mình nhớ là mình mổ dịch vụ có 5 tr tiền viện phí thôi (thêm 1,2 tr bồi dưỡng ngoài nữa), làm gì mà tân mười mấy triệu nhỉ.

• 438 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Nhiều mẹ nhắn tin hỏi mình kinh nghiệm về nang thừng tinh nên mình đang viết 1 entry tổng hợp kinh nghiệm của mình hy vong có thể giúp các mẹ thêm thông tin hữu ích.

Các mẹ có thể tham khảo tại đây nhé: http://vn.360plus.yahoo.com/nhha1980...?new=1&mid=350

Mình nhớ là mình mổ dịch vụ có 5 tr tiền viện phí thôi (thêm 1,2 tr bồi dưỡng ngoài nữa), làm gì mà tân mười mấy triệu nhỉ.
    Chị ơi hay quá, chị viết tiếp đi nhé. E đang mong từng giờ từng phút đây.
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chị ơi cho e hỏi với a, E đi khám cho bé nhà e bác sỹ cũng nói bé nhà e bị nang thừng tinh phải mổ, bé nhà chị cũng bị có phải ko a? Thế bé nhà chị mổ năm đó là năm bao nhiêu lúc đó bé nhà chị bao nhiêu tuổi?
    +Chi phí mổ hết bao nhiêu hả chị? chị mổ cho bé ở bệnh viện nào vậy?
    +Mình phải biếu bác sỹ tiền ngoài như thế nào à
    + Khi mổ xong thì mấy ngày xuất viện hay là được xuất viện ngay trong ngày hả chị?
    + Mổ xong e có phải kiêng cữ thế nào à?
    E vào link trên nhưng ko xem được à
    chị nhận được tin nhắn của e, repply lại cho e với nhé chị? E đang rất lo lắng cho bé nhà e
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình 3 tuổi, hôm nay khám ở BM cũng bị nang nước thừng tinh, bsi khuyên lên Nhi hoặc Việt Đức tư vấn tiếp. Chiều nay mình lên Nhi xem thế nào ( vì bsi khuyên nên đi càng nhanh càng tốt)! Đọc trên mạng thấy mọi ng bảo đây là tiểu phẫu k phải lo lắng quá, nhg mình cũng chưa biết thế nào.
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

con mình hôm trước cũng vừa cho đi khám ở Nhi, BS ở đây bảo mổ khoảng 8 triệu. Mình có anh bạn con mổ nang thừng tinh tại Việt Đức thì mất chỉ khoang 5 triệu thồi. Nhưng mình băn khoăn ko biết mổ tại Việt Đức có tốt hơn Nhi ko?
    Các mẹ có ai vừa cho con mổ DV tại 2 viện này có thể tư vấn giúp mình với.

Cảm ơn các mẹ
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa mổ rồi. Mổ hết 30' thôi nhg đợi thì lâu thôi rồi. Mổ xong ở lại viện theo dõi qua đêm, ổn định sau cho đơn thuốc về nhà. Mổ dịch vụ hết 6-7 tr tùy mức độ. Bé nhà mình thì chuyển đc bảo hiểm. Mình cho con làm ở Nhi.
    • 42 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheocuame Xem bài viết
    Bé nhà mình vừa mổ rồi. Mổ hết 30' thôi nhg đợi thì lâu thôi rồi. Mổ xong ở lại viện theo dõi qua đêm, ổn định sau cho đơn thuốc về nhà. Mổ dịch vụ hết 6-7 tr tùy mức độ. Bé nhà mình thì chuyển đc bảo hiểm. Mình cho con làm ở Nhi.
    Bạn ơi, con nhà bạn thân mình cũng bị nang thừng tinh và sắp tới sẽ mổ, chỉ băn khoăn việc Có phải bồi dưỡng cho ekip mổ hay không? Bạn cho mình biết kinh nghiệm với nhé!

• 98 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mình hôm nay đi khám ở viện nhi hải phòng bé nhà mình cũng bị kết luận nang thừng tinh, sắp tới lên viện nhi hà nội khám xem thế nào? các mẹ cho con mổ ở Việt Đức hay Viện nhi Hn? Cho mình xin ít kinh nghiệm với và mổ dịch vụ thì chi phí hết bao nhiêu?
    • 46 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bé nhà mình 2 tháng tuổi hôm rồi đi khám cũng bị nang thừng tinh trái. Về mấy hôm sau mình lại thấy cháu bị nốt bên phải. Mình tìm hiểu thông tin thì được biết bệnh này có trẻ tự khỏi khi bé từ 12 tháng đến 18 tháng. Không biết đã có trường hợp nào như vậy chưa??? Bs cũng bảo với mình như vậy các mẹ ạ, bs hẹn 1 năm sau mới tái khám. Cả tuần nay mỗi lần thay quần cho con nhìn con như vậy mà thương quá các mẹ ạ.