• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị mụn trắng ở bím và tưa lưỡi, nổi nốt đỏ quanh hậu môn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.32K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 80 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Gần 2 tuần nay, bé nhà mình bị tưa lưỡi và nổi nốt đỏ quanh hậu môn. Mình đọc sách thấy bảo là do 1 loại vi khuẩn gì đó trong ruột nhiều quá sinh ra thế, mà sách k có cách chữa. Gần đây cháu hay bị viêm mũi họng, đi khám mình hỏi bác sĩ là cháu bị tưa thì rơ lưỡi mật ong có được k, bác sĩ bảo được. Mình rơ lưỡi cho bé bằng mật ong thì cũng đỡ rồi, phần nốt đỏ quanh hậu môn thì mình bôi kem Penaten nhưng có vẻ chẳng ăn thua, có lúc tưởng đỡ sau lại thấy đỏ, nó lan ra đên bím rồi, :Sick:
    2 hôm nay mình lại phát hiện ra ở bím của bé có một cái gì trắng, lúc đầu tưởng là kem chống hăm dính vào, lau mãi mà k sạch, nhìn kỹ mới thấy một cái gì như mụn nhân trắng ý, mà mình thử lau, rồi lây tăm bông đẩy ra mà k được.
    Bé thì k đau gì, chri có mấy hôm nay hơi táo thôi.
    Các mẹ ơi, giúp mình với, các mẹ đã bao giờ gặp trường hợp này chưa, phải làm thế nào bây giờ, nếu đưa bé đi khám thì vào khoa gì ạ?
    Cảm ơn các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Kai
    • 6 năm
    • 870 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

tưa lưỡi thì ko sao bạn ạ, chịu khó vệ sinh răng miệng ,rơ lưỡi cho bé dần dần sẽ khỏi . Để nặng bé sẽ bị đau và ko ăn uống gì được .
    còn mụn trắng, nếu chỉ có 1 cái thì có thể ko sao , rồi sẽ hết thôi .
    Nốt đỏ quanh hậu môn dường như là bé bị hăm ,nếu bị hăm bạn bôi thuốc chống hăm và đừng mang bỉm trong vài ngày sẽ hết .
    Cẩn thận hơn, bạn hãy đưa bé đến bác sĩ nhé
    Con là bông hoa nhỏ
    Tỏa sáng bầu trời của mẹ, trong sáng, dịu dàng ...
    • 445 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kai Xem bài viết
    tưa lưỡi thì ko sao bạn ạ, chịu khó vệ sinh răng miệng ,rơ lưỡi cho bé dần dần sẽ khỏi . Để nặng bé sẽ bị đau và ko ăn uống gì được .
    còn mụn trắng, nếu chỉ có 1 cái thì có thể ko sao , rồi sẽ hết thôi .
    Nốt đỏ quanh hậu môn dường như là bé bị hăm ,nếu bị hăm bạn bôi thuốc chống hăm và đừng mang bỉm trong vài ngày sẽ hết .
    Cẩn thận hơn, bạn hãy đưa bé đến bác sĩ nhé
    đúng như bạn này nói, rất có thể bé bị hăm thôi, bạn đổi qua dùng buchen của đức nhé, hỏi loại kem trị hăm đặc biết, kem này nó đặc khô hơn bepanthen, mình thấy nó hiệu quả hơn bepanthen bạn ạ
    • 80 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Kai và Huyenanh289 nhé.
    Lúc đầu thấy nốt đỏ mình cũng tưởng bé bị hăm, nhưng sau thêm tưa lưỡi, đọc sách mới biết là cả các nốt mẩn đỏ quanh hậu môn và lưỡi bị đóng mẳng trắng đều là do tưa lưỡi, hay đẹn gây ra, mà chả có cách chữa gì cả, chán ghê.
    Còn nốt trắng ở bím bé thì nó ở ngay chính giữa âm vật mới sợ chứ, tớ cũng mới cho con đi khám mũi họng hôm T6 nhưng ngại nói với bác sĩ quá, bác sĩ nam mà. Nếu cho bé đi khám thì nên khám ở đâu hả các mẹ ơi?
    • 81 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bạn nên đưa con tới bệnh viện da liễu khám ý,vì rất có thể bé bị nhiễm 1 loại nấm nào đó hoặc bị viêm do vệ sinh không dúng cách hoặc bị nhiễm khuẩn qua quần áo chẳng hạn.
    Bạn nênn đưa con di khám sớm kẻo nó mà chạy vào trong là khó chữa và tội cho bé lắm đó.
    Bộ phận sinh dục của bé rất quan trọng nên bạn phải ệ sinh đúng cách và khi phát hiện ra có gì lạ là phải đưa bé đi khám ngay bạn nhé.
    Mình cũng là người rất quan tâm tới chỗ đó của con gái đó bạn ạ!
    Chúc bé khỏe và nhanh hết để mẹ đỡ lo nhé
    Nghé con của mẹ ngày càng đáng yêu!
    • 80 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ.
    Sáng nay tớ đã cho bé đến Viện Nhi khám, được xếp vào phòng khám da liễu. KL: Bé bị viêm da tã lót, có nốt sần bã đậu ở môi nhỏ.
    Bác sĩ kê cho 2 loại thuốc bôi là hồ nước và Candacort (có corticosteroid) và Multivitamin.
    Bác sĩ dặn hạn chế bỉm, k dùng giấy ướt, giấy khô, vệ sinh xong thì rửa cho bé rồi thấm khô, quần áo phải là mặt trái. Chắc ngoài lý do bỉm cũng còn cả do mấy hôm trời mưa ẩm, quần áo k khô hẳn.
    Phù thế là cũgn đỡ lo hơn, tớ cũng chỉ sợ viêm nhiễm, nấm gì thì gay.
    Hy vọng bé sớm khỏi.
    • Kai
    • 6 năm
    • 870 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibi07 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ.
    Sáng nay tớ đã cho bé đến Viện Nhi khám, được xếp vào phòng khám da liễu. KL: Bé bị viêm da tã lót, có nốt sần bã đậu ở môi nhỏ.
    Bác sĩ kê cho 2 loại thuốc bôi là hồ nước và Candacort (có corticosteroid) và Multivitamin.
    Bác sĩ dặn hạn chế bỉm, k dùng giấy ướt, giấy khô, vệ sinh xong thì rửa cho bé rồi thấm khô, quần áo phải là mặt trái. Chắc ngoài lý do bỉm cũng còn cả do mấy hôm trời mưa ẩm, quần áo k khô hẳn.
    Phù thế là cũgn đỡ lo hơn, tớ cũng chỉ sợ viêm nhiễm, nấm gì thì gay.
    Hy vọng bé sớm khỏi.
    bé nhà mẹ bibi đc mấy tháng rồi, dùng bỉm đã lâu chưa !?
    Theo kinh nghiệm của mình thì việc bé bị hăm 1 phần là do loại bỉm mình dùng nữa, nhà mình thì toàn dùng huggies vì thấy nó rất thoáng, độ hút tốt . Có đợt trời mưa ko đi xa mua huggies đc ,dùng tạm pampers thế là hăm lên hăm xuống.mẹ nó nhớ đừng chọn loại bỉm có đáy và dây quấn nilon nhé, khó chịu lắm .
    mỗi lần thay bỉm thì rửa sạch và để bé mặc quần ko một lúc cho thoáng khí,ko dùng 1 bỉm trong thời gian quá dài, mùa hè thì hạn chế tối đa dùng bỉm nhé. chúc bé bibi và mẹ luôn khỏe mạnh
    Con là bông hoa nhỏ
    Tỏa sáng bầu trời của mẹ, trong sáng, dịu dàng ...