• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 49.9K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 228 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ty bị sốt từ tối thứ 7 đến hôm nay là ngày thứ tư , bé sốt suốt ngày, cho uống thuốc giảm sốt chỉ đỡ một lúc rồi lại sốt cao (39 độ ), mình luôn luôn phải lau mát để giảm nhiệt cho bé. Bác sĩ bảo viêm họng nhẹ thôi không thể sốt cao và lâu như vậy, nghi ngờ là sốt xuất huyết nên cho xét nghiệm máu 2 ngày liên nhưng chưa kết luận được.
    Sáng nay thấy trên mặt và cánh tay bé có những chấm đỏ , bà nội và bà ngoại bảo là lên sởi (ban) , dặn là không được lau nước nữa, nhưng mình cãi , sốt quá thì phải lau cho giảm nhiệt chứ.
    Cũng may, từ lúc phát ra những chấm đỏ đó thì bé đã đỡ sốt rất nhiều, chỉ còn ấm ấm thôi.
    Tối nay mình sẽ cho bé đi Bsĩ lại xem có phải chắc chắn lên sởi không.
    Có mẹ nào biết về vụ lên sởi này cứu giúp với nhé, có cần kiêng cữ gì không? bà nội bảo phải kiêng nước, gió và phụ nữ ''đến ngày '' thì tránh đừng đụng bé.
    Cám ơn các mẹ trước nhé !
    Mẹ Ty & Na
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bạn tham khảo ở link này :
    http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=744
    http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=26

Một số thông tin về bệnh sởi mà mình đọc được nè :

Bệnh sởi là nguyên nhân gây tử vong nhiều nhất so với các bệnh khác trong chương trình TCMR. Tác nhân gây bệnh là virus, virus sởi gây nhiễm trùng cao và dễ lây, dễ gây thành dịch. Sởi có thể gặp ở mọi lứa tuổi, ở trẻ nhỏ bệnh nặng hơn.

Lan truyền
    Sởi lan truyền do dịch tiết mũi họng của người nhiễm bệnh theo không khí thoát ra khi người bệnh ho hoặc hắt hơi. Sự lan truyền từ người bệnh đến người lành có thể xảy ra khi người lành hít phải những giọt không khí có virus sởi sau khi người bệnh xả ra 2 tiếng đồng hồ. Người bệnh có thể lây nhiễm cho người khác trước và sau vài ngày xuất hiện triệu chứng của bệnh.

Triệu chứng
    Giai đoạn ủ bệnh từ 7-18 ngày. Biểu hiện nhiễm trùng đầu tiên là sốt cao kéo dài 1 đến 7 ngày. Giai đoạn này thường chảy nước mũi, ho, mắt đỏ, chảy nước mắt và xuất hiện nốt trắng nhỏ bên trong má. Sau vài ngày xuất hiện ban, bắt đầu từ mặt, lan xuống tay và chân trong khoảng 3 ngày. Ban kéo dài 5-6 ngày rồi biến mất. Ngoài ra người bệnh có thể chán ăn và tiêu chảy, đặc biệt là trẻ nhỏ.
    Thể bệnh nặng hay xảy ra ở trẻ dưới 5 tuổi và người lớn trên 20 tuổi. Người lớn có thể bị tiêu chảy nặng. Trẻ em có thể bị mất nước do tiêu chảy, có thể bị viêm tai giữa, nhiễm trùng đường hô hấp và thanh quản do virus sởi làm giảm hệ miễn dịch.
    Trẻ dưới 12 tháng tuổi nếu không tiêm phòng sởi thì rất dễ mắc. Trẻ được nuôi dưỡng kém, đặc biệt trẻ không được uống vitamin A, sống trong điều kiện đông đúc, và trẻ có hệ miễn dịch giảm do AIDS hoặc các bệnh khác thường mắc sởi nặng.
    Những người khỏi bệnh có miễn dịch trong suốt quãng đời còn lại. Trẻ nhỏ có mẹ đã mắc sởi thường có miễn dịch trong 6-8 tháng đầu sau khi sinh.

Ðiều trị sởi
    Những trẻ thể bệnh nặng có thể qua khỏi nếu được điều trị thích hợp. Uống vitamin A có thể giúp trẻ tránh được mù lòa. Tất cả những trẻ bị sởi nặng cần được uống vitamin A càng sớm càng tốt và uống liều thứ 2 ngay ngày hôm sau. Tăng cường dinh dưỡng và điều trị mất nước bằng đường uống là cần thiết.

Phòng bệnh
    Phải tiêm vắcxin sởi. Trẻ em cần tiêm một mũi vắcxin sởi trước khi 1 tuổi. Trẻ mắc sởi nằm viện cần được cách ly ít nhất 4 ngày sau khi ban ở da xuất hiện. Trẻ bị suy dinh dưỡng cần cách ly trong thời gian bị bệnh.

================================
    Trẻ lên sởi

Bệnh sởi do vi rút sởi gây ra, truyền nhiễm qua đường hô hấp. Trẻ em rất hay mắc bệnh sởi vào dịp thời tiết chuyển mùa như hiện nay ở miền Bắc. Khi mắc bệnh sởi, trẻ bị ho, sốt, chảy nước mũi, sợ ánh sáng từ 3-5 ngày. Sau ngày thứ 2, có thể ở hai bên má, gần răng cấm của trẻ mọc những chấm đỏ màu trắng tro, xung quanh là quầng đỏ, gọi là chấm niêm mạc sởi. Sau đó là sởi sẩn lên khoảng 3-5 ngày, đầu tiên là sẩn da ở sau tai, rồi lan ra đầu, cổ, ngực, bụng và tứ chi. Các nốt sẩn lúc đầu là màu hồng nhạt, phân tán, sau dần dần dày lên màu hồng tươi, sau đó là màu hồng tối. Thời kỳ sau là các nốt sẩn mất dần, để lại nốt màu nâu, tróc vẩy. Ðồng thời, nhiệt độ giảm, ho giảm, ăn uống tốt hơn, trẻ không quấy khóc.

Cách giữ gìn tốt nhất cho trẻ khi bị sởi là để cho trẻ nằm nơi yên tĩnh, không cho tiếp xúc với trẻ em khác. Vì bệnh sởi lây qua vi rút sởi tồn tại trong nước mắt, nước mũi, nước bọt của trẻ. Phải giữ phòng ấm áp, mát mẻ, đảm bảo không khí, ánh sáng chiếu vào. Chăn, quần áo của trẻ không nên quá dày, tránh để trẻ sốt cao, hôn mê, mồ hôi ra nhiều có thể lây sang viêm phổi. Người mẹ chú ý, khi trẻ bị sốt cao, phải cho trẻ uống nhiều nước, da hơi ướt có lợi cho nốt sẩn. Cho trẻ ăn thức ăn nhiều chất dinh dưỡng, ăn xúp hoặc cháo loãng là tốt nhất.

Khi nốt sẩn mọc dày, sốt cao, chú ý không nên đắp kín chăn cho trẻ. Hãy giữ cho trẻ sạch miệng và da sạch sẽ. Phải cắt móng tay, tránh cho trẻ gãi, gây vết xước, hoặc để trẻ bị viêm kết mạc mắt, loét xoang mồm, biến chứng sang dạng khác thì chữa trị sẽ lâu khỏi.

Khi trẻ lên sởi nên đến chữa trị cho cháu theo chỉ dẫn của các thầy thuốc đông y, cách sử dụng thuốc nam cho trẻ chóng lành sởi. Trẻ chỉ lên sởi một lần là có thể miễn dịch vĩnh viễn.
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 228 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cám ơn bạn rất nhiều nhé, thật sự các thông tin bạn cung cấp rất bổ ích cho mình. Hôm qua mình đã cho Ty đi khám lại, may quá Bsĩ bảo không phải lên sởi mà là hồng ban siêu vi, nghe lạ quá phải không, mình cũng mới nghe lần đầu đấy. Bsĩ nói ban này nhẹ hơn sởi , sởi dễ gây biến chứng nên phải rât cẩn thận.
    Hôm nay bé đã hết sốt nhưng còn mệt nên lười ăn lắm, nhìn rất thương vì bị nổi ban đỏ hết cả mặt và người.
    Mẹ Ty & Na
    • 899 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mung qua roi, co le la be sot phat ban do, be se bi noi ban do khap nguoi, nho kieng gio va nuoc cho be nhe, not ban se noi khoang 3 ngay sau do di chuyen tu mat, xuong nguoi, xuong chan roi khoi han, nhung me nho tranh nuoc va gio cho be nhe
    Chuc be mau khoe
    (be nha minh cung vua sot phat ban nhu vay do, hom nay van con dang noi ban do)
    • 2,643 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Vậy là bé nhà bạn bị sốt phát ban do siêu vi đó, tháng trước Phô Mai nhà mình cũng bị, cái này nhẹ nhàng hơi ban đỏ (sởi) nhiều. Trong vòng 1 tuần là qua thôi.

Các mẹ ơi, mình đang phân vân nên cho bé chích ngừa sởi lúc 9 tháng hay đợi đến 12 tháng chích luôn 1 liều sởi, quai bị, rubella nhỉ?
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Me tyty oi, be do chua? dung la bi sot phat ban sieu vi roi. Cach day may thang be nha minh cung the do. Sot mat gan 1 tuan. be met, it choi va quay doi be suot thoi. An chao cung phai loang hon va chia thanh nhieu bua do. Bs bao khong dung thuoc gi ma chi khi nao sot cao qua 39.5oC thi dung ha sot va uong that nhieu nuoc the thoi. Khoang 1 tuan la do dan day, nhung not do se bay dan di la be do sot ngay ma. Chuc be tyty mau khoi nhe

• 58 Được cảm ơn

Em nghe nói trẻ con lên sởi mà bị chạy hậu thì sẽ bị vô sinh, không biết có đúng vậy không? Vì em chỉ nghe nói quai bị chạy hậu mới bị vô sinh. Và làm sao để biết là bị chạy hậu? Chạy hậu sẽ có biểu hiện như thế nào? Các chị giải thích giúp em với nhé. Cám ơn nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thienthanxanh; 06/12/2004 vào lúc 09:23 AM.
    • 687 Bài viết

• 607 Được cảm ơn

Trang chính "Sức Khoẻ" có rất nhiều thông tin về các loại bệnh lây nhiễm, bệnh thông thường.... bạn vào đây xem thêm nhé

http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=700
    Có vi phạm các bạn báo giúp Mod nha
    :Rose: Email: Mod_KNH2@webtretho.com.vn
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chiều hôm qua em thấy Beem có rất nhiều nốt mẩn đỏ ở lưng và bụng, tối thì lan dần xuống bẹn. Em sờ đầu, cặp nhiệt độ thì thân nhiệt bình thường, không sốt, nhưng chỉ hơi sổ mũi và ho 1 chút. Híc, có phải là Beem nhà em bị sởi không nhỉ? Bị sởi thì phải kiêng khem nhiều lắm đúng không ạ? Các mẹ ơi các mẹ bảo em với. Thanks các mẹ nhiều

• 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sởi thì các nốt mẩn ấy sẽ mọc cả trong mắt, nếu mắt bé vẫn trong thì đó là sốt phát ban, không phải sởi.
    • 2,431 Bài viết

• 586 Được cảm ơn

Nếu sởi thì trẻ sẽ bị đỏ mắt, chảy nước mũi. Ban sởi thường mọc từ sau tai, lan ra mặt rồi xuống người. Chắc không phải đâu mẹ Beem ạ.

• 146 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Các chị ơi, tư vấn giúp em với. Bé nhà em đã tiêm phòng sởi từ hồi 9 tháng rồi nhưng hiện nay đang có triệu chứng của lên sởi đây. Cụ thể là sáng thứ sáu 28/4 thì cháu lên cơn sốt. Lúc đấy em đang bị cảm cúm nên nghĩ là con nó lây mình. Cháu sốt 3 ngày thì hết sốt. Sau đấy người bắt đầu nổi ban lên. Ông bà thì bảo là sốt phát ban. Nhưng càng ngày càng nhiều lên, vấn đề là đêm chủ nhật cháu bị chảy máu cam nên vợ chồng em lo là cháu bị sốt xuậ huyết. Cũng tham khảo mấy người, họ nói nếu sốt xuất huyết thì người phải lạnh và trẻ phải ngủ li bì cơ. Sáng hôm sau bọn em cứ đưa cháu đi bệnh viện. Chính ông bác sĩ cũng phán là cháu bị sốt phát ban, và khẳng định không phải bị sởi. Hôm đấy thì cháu hết sốt rồi nên em tắm nhanh cho con bắng nước ấm, và để quạt thoang thoảng cho cháu ngủ thì cháu ngủ rất ngon (hôm đó rất oi bức). Sáng hôm sau đi làm sau mấy ngày nghỉ lễ thì bà ngoại gọi điện bảo hình như con bị lên sởi vì nó mọc nhiều và con bị chảy nước mắt tèm lem. Chiều em về thì thấy mặt mũi sởi đã bay hết rồi và nó lan đến bụng lưng. Ông bà nội ngoại bảo là sởi và em đánh hạt mùi cho con. Đêm hôm qua cháu ho rất nhiều. Trên lý thuyết thì khi bệnh khởi phát trẻ sốt và có cơn ho, thở rít.Khi hết ho thì sởi mọc. Nhưng con em thì ngược lại, sởi bay gần hết rồi mới ho. Hơn nữa, sách viết các nốt sởi khi bay hết để lại các vết thâm trên da và bong da như rắc phấn. Nhưng con em không có. Em lo quá không biết có phải cháu đã bị biến chứng sang viêm phế quản do hôm trước tắm và nằm quạt không. À, cháu còn đi tiểu rất rất ít, mà như sách nói là 1 trong những biểu hiện của sởi ác tính.
    Các chị ơi, em thật sự lo lắm nhưng công việc ko thể nghĩ ở nhà với con lúc này được. Có cần mang cháu đi bệnh viện lần nũa không? Em có nên tin vào BS nữa. Hơn nũa, nếu bị sởi cũng phải kiêng gió và đi lại nhiều mà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi binhbip; 05/05/2006 vào lúc 12:51 PM.
    Yêu con nhất trên đời :Rose:
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhbip
    Các chị ơi, tư vấn giúp em với. Bé nhà em đã tiêm phòng sởi từ hồi 9 tháng rồi nhưng hiện nay đang có triệu chứng của lên sởi đây. Cụ thể là sáng thứ sáu 28/4 thì cháu lên cơn sốt. Lúc đấy em đang bị cảm cúm nên nghĩ là con nó lây mình. Cháu sốt 3 ngày thì hết sốt. Sau đấy người bắt đầu nổi ban lên. Ông bà thì bảo là sốt phát ban. Nhưng càng ngày càng nhiều lên, vấn đề là đêm chủ nhật cháu bị chảy máu cam nên vợ chồng em lo là cháu bị sốt xuậ huyết. Cũng tham khảo mấy người, họ nói nếu sốt xuất huyết thì người phải lạnh và trẻ phải ngủ li bì cơ. Sáng hôm sau bọn em cứ đưa cháu đi bệnh viện. Chính ông bác sĩ cũng phán là cháu bị sốt phát ban, và khẳng định không phải bị sởi. Hôm đấy thì cháu hết sốt rồi nên em tắm nhanh cho con bắng nước ấm, và để quạt thoang thoảng cho cháu ngủ thì cháu ngủ rất ngon (hôm đó rất oi bức). Sáng hôm sau đi làm sau mấy ngày nghỉ lễ thì bà ngoại gọi điện bảo hình như con bị lên sởi vì nó mọc nhiều và con bị chảy nước mắt tèm lem. Chiều em về thì thấy mặt mũi sởi đã bay hết rồi và nó lan đến bụng lưng. Ông bà nội ngoại bảo là sởi và em đánh hạt mùi cho con. Đêm hôm qua cháu ho rất nhiều. Trên lý thuyết thì khi bệnh khởi phát trẻ sốt và có cơn ho, thở rít.Khi hết ho thì sởi mọc. Nhưng con em thì ngược lại, sởi bay gần hết rồi mới ho. Hơn nữa, sách viết các nốt sởi khi bay hết để lại các vết thâm trên da và bong da như rắc phấn. Nhưng con em không có. Em lo quá không biết có phải cháu đã bị biến chứng sang viêm phế quản do hôm trước tắm và nằm quạt không. À, cháu còn đi tiểu rất rất ít, mà như sách nói là 1 trong những biểu hiện của sởi ác tính.
    Các chị ơi, em thật sự lo lắm nhưng công việc ko thể nghĩ ở nhà với con lúc này được. Có cần mang cháu đi bệnh viện lần nũa không? Em có nên tin vào BS nữa. Hơn nũa, nếu bị sởi cũng phải kiêng gió và đi lại nhiều mà.
    ôi giời, ko phải sởi rồi mẹ nó ơi, sốt phát ban thôi, nhóc lớn nhà tớ cũng từng bị rồi mà, y chang như lời bạn nói. cũng ho, cũng hết ban mới ho, nhưng các bé đã tiêm phòng rồi thì yên tâm 100% nhé. Chỉ có của đáng tội, đang dịch Thuỷ đậu thôi, các mẹ phải chú ý cho con, chứ ko thì như 2 đứa nhà này, đang lây nhau đây này.
    • 146 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Có chắc không chị ơi? Nếu đúng thì lạy giời may quá. Nhưng bé nhà em hết sốt lâu rồi nhưng những đốm đỏ vẫn còn từ bụng trở xuống. Trình tự mọc và bay thì lại giống sởi. Và bé vẫn rất mệt, cứ nằm thượt ra không chịu ăn gì.
    • 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Có chắc không chị ơi? Nếu đúng thì lạy giời may quá. Nhưng bé nhà em hết sốt lâu rồi nhưng những đốm đỏ vẫn còn từ bụng trở xuống. Trình tự mọc và bay thì lại giống sởi. Và bé vẫn rất mệt, cứ nằm thượt ra không chịu ăn gì.
    Tớ nghĩ là bé bị sốt phát ban rồi bội nhiễm thôi.
    Hoặc là bị rubella (sởi Đức), lúc 9 tháng bé tiêm phòng mũi sởi đơn hay mũi Trimovax (Sởi - quai bị - rubella)???
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 146 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Tớ nghĩ là bé bị sốt phát ban rồi bội nhiễm thôi.
    Hoặc là bị rubella (sởi Đức), lúc 9 tháng bé tiêm phòng mũi sởi đơn hay mũi Trimovax (Sởi - quai bị - rubella)???
    Chỉ là mũi sởi đơn thôi vì quai bị -rubella thì phải 15 tháng trở ra mới tiêm chử chị nhỉ? Bị bội nhiểm như chị nói có nguy hiểm gì không ạ?
    • 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Chỉ là mũi sởi đơn thôi vì quai bị -rubella thì phải 15 tháng trở ra mới tiêm chử chị nhỉ? Bị bội nhiểm như chị nói có nguy hiểm gì không ạ?
    Mũi đấy có thể tiêm lúc 9 tháng và nhắc lại lúc 15 tháng (2 đứa nhà tớ đều tiêm kiểu này).
    Nếu tiêm mũi sởi đơn lúc 9 tháng thì đến 12 tháng có thể tiêm mũi phối hợp
    Bội nhiễm thường gặp nhất là viêm đường hô hấp, mức độ nặng nhẹ cũng còn tùy đề kháng của từng bé và sự chăm sóc của gia đình.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Mình thấy các mẹ chia sẻ kinh nghiệm trên diễn đàn hay quá. Mình mới tham gia diễn đàn, mong các mẹ chiếu cố nhé.
    Cún nhà mình mới 7tháng mà bị lên sởi, bây giờ sởi đã lặn rồi nhưng bé lại bị sổ mũi, thỉnh thoảng lại đưa tay lên gãi tai. Mình nghe nói sởi có thể biến chứng nguy hiểm gây mù, viêm tai giữa dẫn đến điếc hoặc viêm não nên sợ quá. Các mẹ nào có con đã từng bị lên sởi nhanh nhanh giúp mình với. Mình phải làm gì bây giờ:Crying:
    • 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Mình đang trong tâm trạng thắc thỏm từng giờ, nếu con bị sởi thì phải nhập viện.. 28 Tết rồi

Con mình sốt cao 3 ngày, hết sốt thì mọc ban. Nhưng nếu là phát ban thông thường, thì ko có nước mũi, không ho, hết sốt là bé khỏe...
    Bé nhà mình hôm qua không còn sốt nhưng lại ho nặng, và quấy kinh người, có vẻ đau cơ, bóp chân tay thì thích, sáng nay thấy phân nhão, nước mũi thì từ trước khi sốt đã bị 5-6 ngày, giờ vẫn nước mũi. Ho khan từng cơn, mắt thì hôm qua có nước mọng, hôm nay ko thấy mấy, chưa thấy đốm Koclip trong miệng...Ban hôm qua ở gáy xuống cổ, hôm nay đã mọc đầy như kê ở bụng, chưa thấy ở lưng.
    Nếu giờ con lên cơn sốt lại thì chắc chắn là sởi.
    Vậy bạn nào đã có con lên sởi cho mình hỏi:

- Liệu bé có thể phát ban đến bụng trước khi lên cơn sốt lại ko?
    - Sau khi hết sốt lần 1 và bắt đầu sốt cao lần 2 có thể cách nhau từ 2 ngày trở lên ko? (theo phác đồ thì mình thấy khoảng 1-1,5 ngày, con mình hiện giờ đã 2 ngày từ lúc hết sốt chưa thấy sốt lại)

Mình muốn khẳng định con mình chỉ bị ban đào. Cầu trời cho ko phải là sởi.

Các mẹ có con đã lên sởi dù là thế nào cũng cho mình biết để mình tham khảo nhé. Cám ơn nhiều nhiều...
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con em cũng từng bị sởi rồi , em chỉ nhớ là bé bị sốt khoảng 3 ngày , rồi sau đó người bé nổi đầy mụn đỏ , lúc đó thì mình phải kiêng không tắm cho bé,và đặc biệt không cho bé ra gió , và vợ chồng thì không được (bum bum)trong những ngày bé bị lên sởi.Em chỉ nghe mẹ chồng hướng dẫn như thế.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5