1 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình bị lao hạch ở cổ. Có mẹ nào biết về vấn đề này (chăm sóc bé khi uống thuốc ntn), chia sẻ cho mình một chút kinh nghiệm với, cảm ơn nhiều!!!:Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà bạn phát hiện lâu chưa? đã khám ở đâu rồi? bé nhà mình khi mới sinh ra đi tiêm phòng Lao rồi bị phản ứng thuốc và nhiễm Lao hạch luôn. Một tháng đầu cháu không lên cân được nên đi bệnh viện mới phát hiện ra.
    Quan trọng nhất là mình phải tuân thủ theo đúng phác đồ điều trị của bác sỹ, uống thuốc đúng giờ vào lúc đói. Trước đây bé nhà mình thường uống thuốc vào lúc 10h sáng và uống thuốc với nước trắng, không nên hòa thuốc vào sữa hay nước hoa quả. phải uống thuốc liên tục từ 6-8 tháng không được dừng
    Nếu bé nhà bạn còn bú thì mẹ phải ăn nhiều hoa quả đặc biệt là uống nhiều nước cam, còn nếu cháu đã 18 tháng thì cho cháu ăn và uống nhiều nước hoa quả vào. Ngoài ra bạn cũng phải chú ý đến chế độ dinh dưỡng hàng ngày của cháu nữa vì trong thời gian uống thuốc cháu sẽ rất mệt vì thuốc chữa Lao là thuốc rất độc. Bạn nên mua thuốc giải độc gan loại tốt cho cháu, có thể cho cháu uống trà actiso thay cho nước thì càng tốt.

Chúc bé mau khỏe nhé.
    • 234 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitcoiyeu Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà mình bị lao hạch ở cổ. Có mẹ nào biết về vấn đề này (chăm sóc bé khi uống thuốc ntn), chia sẻ cho mình một chút kinh nghiệm với, cảm ơn nhiều!!!:Sad:
    Bạn ơi, nghe thấy thương bé nhà chị quá nhỉ . Mà bạn ơi dấu hiệu nào bạn cho con đi khám tìm ra được lao hạch ở cổ vậy ? cái hạch đó nằm ở vị trí nào vậy ? có phải 1 hoặc 2 bên hông của cổ ? vì bé trai nhà mình 3,5 tuổi mình cũng thấy 1 cái cục u bên hông cổ khoảng hơn 1 năm nay . Cũng từ đó bé bị ho suốt , đi khám BS ND I bảo viêm họng , uống KS mạnh cũng không khỏi , cứ vừa ngưng thuốc là ho .Cũng từ đó đến nay không lên cân tí nào 17 kg.
    Cũng đã khai với BS có cái cục u như vậy BS cứ bảo không sao nhưng mình lo lắm , rồi đi khám ở đâu để tìm ra bệnh cho chính xác nhỉ ?
    Nếu bạn có kinh nghiệm vụ này thì giúp mình nhé ! cảm ơn bạn nhiều .
    • 1,646 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Con trai mình 10thang, mọi hôm bị sổ mũi, rồi sau đó trên đầu(phía sau tai trái), nổi 1 cục khoảng 1cm , đi khám Bsy bảo chẳng sao vì đó là hạch (có view hình minh họa cho mình xem các tuyến hạch , gồm có hạch dưới cằm, hạch cổ, hạch trên đầu ,sau tai...), Bsy nói sẽ hết trong 3 tháng nữa! thấy cũng yên tâm 1 chút, nhưng lúc nãy lại thấy thêm 1 cục tương tự , kế bên nên chắc là lại ôm đi Bsy tiếp...
    Có Mẹ nào có kinh nghiệm về những cục hạch này không , giúp mình chia sẻ KN với nhé?Tks
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy rất thuơng cho các bé bị như vậy. Ở nước mình tình hình nhiễm lao khá là cao trong cộng đồng và không được phòng chống lây nhiễm triệt để nên rất dễ lây nhiễm cho người khác. Mà các em nhỏ như thế này lại càng thuơng hơn nữa.
    Hạch lao là ổ tụ vi trùng hình thành những hạch nhỏ thường nổi lên ở cổ. Những hạch này thường mọc thành từng chùm nhiều cái. Khi BS tiến hành thăm khám sẽ thấy rất nhiều hạch mọc gần sát cạnh nhau. Không đau nhức gì cả. Bệnh chỉ được phát hiện bằng cách chích thử lao tố ở cánh tay và trích dịch từ hạch cổ làm xét nghiệm truy tìm vi trùng lao.
    Nếu đã xác định bệnh thì bệnh nhân cần phải được uống thuốc trong vòng 6 đến 8 tháng. Quan trọng là cần phải tuân thủ chính xác liều lượng thuốc, ngày giờ uống thuốc. Tuyệt đối không được quên một liều nào. Nếu lỡ quên thì phải bỏ hết tất cả những ngày thuốc trước đây đã uống để bắt đầu uống lại từ đầu. Nếuu không sẽ dễ bị tái trở lại và gây ra bệnh lao kháng thuốc rất khó trị. Điều này rất khó cho các em bé nhỏ bởi vì thuốc đắng cũng khó mà cho các em bé uống đúng liều vì đôi khi bé quấy khóc, đổ thuốc ra ngoài không nuốt hết, hoặc ói ra một phần sau khi uống thuốc xong. Điều này cũng rất nguy hiểm trong quá trình điều trị.
    Các mẹ cố gắng kiên nhẫn giúp bé uống thuốc đều đặn , đúng liều lượng nha các mẹ. Mình biết điều này khó khăn cho các mẹ lắm nhưng các mẹ hãy cố gắng lên để giúp các bé khỏe mạnh trở lại.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Families nói đúng rồi đấy các mẹ,

Các mẹ nhớ cố gắng cho bé uống thuốc đúng liều và bồi bổ cho các bé nước trái cây, trái cây xay nhuyễn(sinh tố) và uống nhiều nước để lọc cặn dư của thuốc ra ngoài. Nếu bé nào khó uống thuốc đúng liều vì hay ói, hoặc nhè ra ngoài thì thời gian đầu các mẹ nên cho bé đến văn phòng BS để được y tá giúp cho bé uống. Và nếu bé có ói ra ngoài phần thuốc vừa uống thì cũng có thể hỏi ý kiến BS có nên cho bé uống lại hay cách nào khác hiệu quả. Vì thời gian đầu uống thuốc là thời điểm quan trọng nhất. Nếu bé đã uống thuuốc được vài ba tháng thì việc uống thuốc không chính xác liều lượng cũng tạm chấp nhận được trong thời gian vài tháng cuối cùng.
    Các mẹ, hạch lao là những hạch nhỏ thường mọc thành từng chùm. Nhưng trẻ con thường hay mọc những hạch nhỏ ở cổ(khoảng 1, 2 cái hach ) thì chưa chắc đó là hạch lao. Hạch là do cơ thể biểu hiện chống lại vi trùng , phát hiện vi trùng xâm nhập cơ thể nên gom tụ chúng lại thành những cái hạch đó các mẹ .
    Có nhiều bé nổi một vài hạch ở cổ, bẹn, nách.....và một thời gian sau vài tháng có khi cả năm mới hết. Nên các mẹ tránh nhầm lẫn với hạch lao.
    Hạch lao thường là đi kèm với các triệu chứng :mệt mỏi, chán ăn, sụt cân, sốt nhẹ về chiều và các hạch cổ mọc thêm rất nhanh, tạo thành chùm, có thể sờ thấy được và không gây đau nhức gì thì chắc chắn đó là bệnh lao hạch.
    Ngược lại, nếu bé vẫn khỏe mạnh, chơi đùa, ăn uống bình thường. Nhưng sờ thấy 1, 2 cục hạch ở vùng cổ . Chúng không mọc thêm hạch mới thì có thể an tâm phần nào. Chỉ cần theo dỏi bé hoạt động và bồi bổ cho bé. Tránh sờ nắn cục hạch nhiều gây chai sạn khó tan đi. Để cho những cục hạch trên một thời gian chúng sẽ tan dần.
    Chúc các em bé khỏe mạnh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi P.MAI Xem bài viết
    Bạn ơi, nghe thấy thương bé nhà chị quá nhỉ . Mà bạn ơi dấu hiệu nào bạn cho con đi khám tìm ra được lao hạch ở cổ vậy ? cái hạch đó nằm ở vị trí nào vậy ? có phải 1 hoặc 2 bên hông của cổ ? vì bé trai nhà mình 3,5 tuổi mình cũng thấy 1 cái cục u bên hông cổ khoảng hơn 1 năm nay . Cũng từ đó bé bị ho suốt , đi khám BS ND I bảo viêm họng , uống KS mạnh cũng không khỏi , cứ vừa ngưng thuốc là ho .Cũng từ đó đến nay không lên cân tí nào 17 kg.
    Cũng đã khai với BS có cái cục u như vậy BS cứ bảo không sao nhưng mình lo lắm , rồi đi khám ở đâu để tìm ra bệnh cho chính xác nhỉ ?
    Nếu bạn có kinh nghiệm vụ này thì giúp mình nhé ! cảm ơn bạn nhiều .
    Chào bạn, bé nhà mình mới phát hiện được khoảng 1t nay. Mình cho đi khám ở Viện nhi TW thì bảo không có vấn đề gì (họ cho đi xét nghiệm máu). Nhưng mình vẫn thấy không yên tâm, đi khám 1 ông bs (làm ở viện TMH) gần nhà thì bảo là bị lao sơ nhiễm, cho uống INH liên tục, 1t sau tái khám lại. Mình đi mua thuốc họ bảo uống thuốc này rất hại gan và chỉ có ở viện lao mới có. Mình cũng nghiên cứu trên mạng và hỏi tư vấn nên qđ đi đến viện lao TW để khám. Họ cho làm các xét nghiệm như chụp phổi (không vấn đề gì), lấy tế bào ở hạch cổ (hạch viêm lao), làm vi sinh (đến thứ năm 30/10/2008 họ sẽ trả xét nghiệm). Đấy quá trình là như thế đấy bạn. Nếu bạn thấy không yên tâm như mình, nên đưa cháu đi làm các xét nghiệm sớm. À, thằng bé nhà 18t được 13kg cao 85cm, ăn uống, chạy chơi vẫn rất bt (không có dấu hiện nào là còi xương hay gì cả?). 15t cháu đi nhà trẻ thì rất hay bị VMH rồi chuyển sang viêm amidan, từ đấy tháng nào cũng bị sốt cao lại phải uống KS.
    • 234 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitcoiyeu Xem bài viết
    Chào bạn, bé nhà mình mới phát hiện được khoảng 1t nay. Mình cho đi khám ở Viện nhi TW thì bảo không có vấn đề gì (họ cho đi xét nghiệm máu). Nhưng mình vẫn thấy không yên tâm, đi khám 1 ông bs (làm ở viện TMH) gần nhà thì bảo là bị lao sơ nhiễm, cho uống INH liên tục, 1t sau tái khám lại. Mình đi mua thuốc họ bảo uống thuốc này rất hại gan và chỉ có ở viện lao mới có. Mình cũng nghiên cứu trên mạng và hỏi tư vấn nên qđ đi đến viện lao TW để khám. Họ cho làm các xét nghiệm như chụp phổi (không vấn đề gì), lấy tế bào ở hạch cổ (hạch viêm lao), làm vi sinh (đến thứ năm 30/10/2008 họ sẽ trả xét nghiệm). Đấy quá trình là như thế đấy bạn. Nếu bạn thấy không yên tâm như mình, nên đưa cháu đi làm các xét nghiệm sớm. À, thằng bé nhà 18t được 13kg cao 85cm, ăn uống, chạy chơi vẫn rất bt (không có dấu hiện nào là còi xương hay gì cả?). 15t cháu đi nhà trẻ thì rất hay bị VMH rồi chuyển sang viêm amidan, từ đấy tháng nào cũng bị sốt cao lại phải uống KS.
    Cảm ơn bạn nhiều lắm. Chắc mình phải dẫn bé đi khám ở Phạm Ngọc Thạch -SG . Vì thấy triệu chứng của con bạn không có gì biểu hiện rõ lắm nên mới sợ chứ , con mình trước đây vài tháng cũng hay sốt lắm nên lo cộng với ho hoài không hết . Qui trình xét nghiệm thấy lau ngày & công phu quá bạn nhỉ .
    Cảm ơn bạn 1 lần nữa & cầu chúc bé mau khỏi bệnh cho mẹ được an vui .
    • 1,646 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBaby Xem bài viết
    Families nói đúng rồi đấy các mẹ,

Các mẹ, hạch lao là những hạch nhỏ thường mọc thành từng chùm. Nhưng trẻ con thường hay mọc những hạch nhỏ ở cổ(khoảng 1, 2 cái hach ) thì chưa chắc đó là hạch lao. Hạch là do cơ thể biểu hiện chống lại vi trùng , phát hiện vi trùng xâm nhập cơ thể nên gom tụ chúng lại thành những cái hạch đó các mẹ .
    Có nhiều bé nổi một vài hạch ở cổ, bẹn, nách.....và một thời gian sau vài tháng có khi cả năm mới hết. Nên các mẹ tránh nhầm lẫn với hạch lao.
    Hạch lao thường là đi kèm với các triệu chứng :mệt mỏi, chán ăn, sụt cân, sốt nhẹ về chiều và các hạch cổ mọc thêm rất nhanh, tạo thành chùm, có thể sờ thấy được và không gây đau nhức gì thì chắc chắn đó là bệnh lao hạch.
    Ngược lại, nếu bé vẫn khỏe mạnh, chơi đùa, ăn uống bình thường. Nhưng sờ thấy 1, 2 cục hạch ở vùng cổ . Chúng không mọc thêm hạch mới thì có thể an tâm phần nào. Chỉ cần theo dỏi bé hoạt động và bồi bổ cho bé. Tránh sờ nắn cục hạch nhiều gây chai sạn khó tan đi. Để cho những cục hạch trên một thời gian chúng sẽ tan dần.
    Chúc các em bé khỏe mạnh.
    Cảm ơn thông tin của Mẹ nó nhé, sáng nay mình vừa xin gặp Bsỹ để tư vấn thì ổng trả lời hạch trên đầu của con mình là hạch bình thường do Bé vừa hết ho, sổ mũi . hạch đó khoảng 3 tháng mới tan hết.
    Nghe vậy nhưng cũng lo lắng lắm, sẽ theo dõi sát xem sao, con thì vẫn ăn, chơi ngoan bình thường.
    Mong là con không sao, chứ bị Lao hạch thật thì thấy khổ cho Bé và Mẹ quá, sẽ rất vất vả và thời gian để theo đúng phác đồ điều trị...
    • 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà tớ bị hai hạch nhỏ ở bên vai phải. Một hạch thì bị tím ở bề mặt da. Tớ đã cho bé khám ở bệnh viện nhi Trung ương. Sau khi thử máu và sinh tiết, bác sĩ kết luận là bé bị lao hạch. Mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì cho tớ với. Tớ đang lo quá.
    Bé nhà tớ mới được 18 tháng. :Crying::Crying::Crying:
    • 2,057 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phlan77 Xem bài viết
    Bé nhà tớ bị hai hạch nhỏ ở bên vai phải. Một hạch thì bị tím ở bề mặt da. Tớ đã cho bé khám ở bệnh viện nhi Trung ương. Sau khi thử máu và sinh tiết, bác sĩ kết luận là bé bị lao hạch. Mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì cho tớ với. Tớ đang lo quá.
    Chị đừng quá lo nhé. Bản thân em cũng đã từng bị lao hạch, bênh này ko lây, nếu uống thuốc đầy đủ, đúng giờ, uống liền 8 tháng thi sẽ khỏi. Nếu là em bé thì chắc bác sĩ sẽ cho thuốc phù hợp với bé.
    Trong thời gian chữa trị, chị ráng cho bé ăn uống đầy đủ, đừng để sụt cân nha.

À, chị nhớ là cho bé uống đủ liều và thời gian bác sĩ kê toa nhé, bệnh lao mà ngưng thuốc sẽ bị lao kháng thuốc -> nguy hiểm lắm.

Chúc bé nhà chị mau khỏi bệnh.
    • 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. Hiện tại mình đang rất lo lắng. Các mẹ còn kinh nghiệm gì về bênh này cho tớ xin với. Không hiểu chữa khỏi rồi bệnh còn bị tái phát không?
    • 2,057 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Thế bé nhà chị đã bắt đầu điều trị chưa vậy? bác sĩ dặn dò thế nào? mỗi lần bé uống bao nhiêu viên thuốc? bé có phải chích thuốc hằng ngày?
    • 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ mới khám cho bé ở Viện nhi Trung ương. Bác sĩ giới thiệu sang Viện Lao khám vì ở viện nhi không chuyên về bệnh này. Tớ mới hẹn được bác sĩ Cồ ở viện Lao khám cho bé vào T5 tuần này. Lo lắng quá nên hỏi các mẹ trên diễn đàn trước xem sao.
    • 2,057 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Chị đừng lo mà, bệnh này sẽ không nguy hiểm gì nếu chị cho bé uống đủ liều và đủ lượng thuốc + ăn uống dinh dưỡng là khỏi ngay mừ. Chị an tâm nhé.Tuy nhiên, khi vào khám ở bệnh viện lao, chị nên trang bị sẵn khẩu trang cho cả chị và bé luôn nhé, bệnh lao hạch không lây nhưng lao phổi thì lây nhanh lắm đấy.
    • 2,057 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Àh, chị cũng nhớ mang theo kết quả sinh thiết của bviện trung ương luôn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phlan77 Xem bài viết
    Bé chị bao nhiêu tháng? Phát hiện có hạch từ lúc nào? Hạch nhỏ hay to? Hạch ở vai nhưng ở vị trí nào? chị có cho bé đi siêu âm trước khi biết là lao hạch không. Bé em cũng bị 2 hạch, đi siêu âm thì nói là hạch dạng viêm. Đang mò cổ Phải thì phát hiện 1 hạch nhỏ nữa cả thảy là 2 hạch ở phải, 1 ở trái.
    • 2,057 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Siêu âm chưa xác định chính xác là viêm hạch hay lao hạch đâu, phải sinh thiết mới biết kết quả chính xác. TépRiêu không phải bác sĩ, nhưng đây là kinh nghiệm mình có được vì mình đã từng trải qua bệnh này. Tuy nhiên, đa số hạch là viêm, ít trường hợp bị lao lắm.
    • 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LitiMimi Xem bài viết
    Bé chị bao nhiêu tháng? Phát hiện có hạch từ lúc nào? Hạch nhỏ hay to? Hạch ở vai nhưng ở vị trí nào? chị có cho bé đi siêu âm trước khi biết là lao hạch không. Bé em cũng bị 2 hạch, đi siêu âm thì nói là hạch dạng viêm. Đang mò cổ Phải thì phát hiện 1 hạch nhỏ nữa cả thảy là 2 hạch ở phải, 1 ở trái.
    Bé nhà mình 18 tháng. Hạch ở vai vị trí dưới xương quai xanh. Mình cho bé siêu âm, thử máu không phát hiện ra gì. Mình phát hiện ra lúc bé 13 tháng tuổi. Đi khám ở viện nhi cũng bảo là một dạng viêm hạch, không cho uống thuốc gì cả. Về nhà theo dõi 3 tháng sau cho khám lại. Sau ba tháng mình thấy vết tím ở da ngày càng to, cho đi khám lại thì bác sĩ cho sinh tiết mới phát hiện ra là lao hạch bạn ạh.
    • 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi siêuquậytéptiêu Xem bài viết
    Siêu âm chưa xác định chính xác là viêm hạch hay lao hạch đâu, phải sinh thiết mới biết kết quả chính xác. TépRiêu không phải bác sĩ, nhưng đây là kinh nghiệm mình có được vì mình đã từng trải qua bệnh này. Tuy nhiên, đa số hạch là viêm, ít trường hợp bị lao lắm.
    Bản thân mình cũng bị một hạch ở cổ, đi sinh tiết bác sĩ cũng bảo là viêm hạch , cho uống thuốc nhưng đến giờ tớ vẫn thấy nó không lặn đi. Không hiểu có sao không nữa.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4