• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 92.4K Lượt đọc
  • 536 Trả lời

• 297 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chau be cua minh 4thang tuoi, rat kho khe nhung khong sot. Minh da di bac si nhung chi cho uong siro Atussin va dan khoi can tai kham. The nhung chau van con kho khe ma minh thi khong muon cho uong hoai. Bac si noi o nha que la ho khoi can phai di kham va de vay luon. Nhu vay minh co qua lo lang khong? Chau sinh mo nen nguoi ta noi he ho hap hay bi yeu, anh chi nao co kinh nghiem thi chia se voi minh nhe.
    Cam on.
    Thisan
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé ngũ bị khò khè như ngáy!

Bé nếu trong lúc ngũ hay thở khò khè như ngáy trong khi lúc thức thì không có, mặc dù trời không lạnh và hiện tượng này hầu như thường xuyên, như vậy bé có bị bệnh hay bất thường gì không?Nhờ các anh chị có kinh nghiệm tư vấn dùm.Rất cám ơn!

• Bé năm điều hoà bị khò khè!

Chào các mẹ!Tình hình là bé Sóc nhà em (được 10 ngày tuổi) mấy hôm rồi nóng quá toàn phải nằm điều hoà nên thi thoảng thấy bé cứ khò khè, mà em hút mũi thì không thấy có gì cả. Mà từ hôm đấy bé bú cứ hay bị trớ:Crying:. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay giúp em xử lý vụ này với!

• Cậu bé 11 tuổi bị ung thư não khiến các bác sĩ phải cúi đầu

Một cậu bé mắc bệnh ung thư não đã khiến các bác sĩ phải cúi đầu tôn kính trước sự ra đi của em bởi...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Mỹ phẩm Naris ưu đãi 50% tại Vstyle’s Private Sale Hà Nội

Các tín đồ làm đẹp của thương hiệu mỹ phẩm đến từ xứ sở mặt trời mọc Naris không nên bỏ lỡ cơ hội...

• G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Mình cũng sinh mổ cả 2 lần, bé Bông nhà mình thỉnh thoảng cũng khò khè tuy không ho hắng gì, mình hỏi bs cũng thấy nói là trẻ con nó vây????????? Những lúc như vậy mình cho bé nhỏ nước muối sinh lý, thấy cũng đỡ, bạn thử xem sao nhé
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 899 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

CHI THU XEM CO PHAI BE BI GI MUI KO
    • 558 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Bé Khuê của em cũng bị khò khè đấy, BS có dặn vỗ vào lưng bé ngày 5 lần mỗi lần 3 phút (vổ vào giữa hai xương bả vai của bé đó) em thấy bé cũng bớt, chị thử làm xem sao.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé trai của mình đã được 01 tuổi rôì. Bé ăn uống bình thường, khoẻ mạnh. Nhưng chỉ có một điều làm mình lo lắng là bé bị khò khè mãi vẫn không khỏi (thỉnh thoảng bé chỉ ho vài tiếng). Hôì bé 6 tháng mình có đưa bé đến bệnh viện Nhi đồng khám, bác sĩ chẩn đoán là bé bị viêm phế quản, uống thuốc mãi không hết, cuối cùng bác sĩ ở đó đã hút đàm cho bé 3 lần. Vậy mà đến bây giờ bé vẫn chưa khỏi, mình thật sự lo lắng, không biết bé có bị suyễn không?

Mong các mẹ giúp với.
    Me thuong con nhat tren doi
    • 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bạn nên đưa bé đến BS đi, tại sao lại để tình trạng này kéo dài lâu quá vậy? Trước đây Bi teo cũng bị một lần, mẹ chủ quan, thấy con vẫn chơi vẫn ăn khoẻ, nên nghĩa để tự hệt. Đến khi đưa vô bệnh viện BS la quá trời luôn, Bi teo bị hút đàm nhìn tội lắm. Mẹ khóc qua 1trời làm BS phải đuổi ra ngoài cho ba vô giữ bé đó.
    Với lại nhiều khi thấy bé hơi đỡ, không cho bé uống thuốc nữa cũng nguy hiểm lắm đó. Uống phải đủ liều. Bạn thử đi BS lại xem sao
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 1,439 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Thế BS bảo là bé bị gì hả mẹ Biteo
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

(thừa cân, phải điều chỉnh lại chế độ ăn. Nhưng điều chỉnh thế nào thì không nói rõ, đuổi ra ngoài :evil

Xin lỗi mọi người nghen !
    Mình cũng biết tại sao, phần đuôi của topic (cân nặng) lại nhảy được qua topic này nữa. Làm sao xóa tin này bây giờ !
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 1,439 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Cái gì mà khò khè chuyển thành thừa cân??? :rolleyes:
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 989 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Mẹ Cá còi cũng không hiểu mẹ Biteo nói gì. Cá còi cũng đang tình trạng như thế đấy. Cứ một đợt sốt buổi sáng sau đó chuyển sang ho và ngạt múi thì hết sốt. Đỡ ngạt mũi và ho thì lại quay lại sốt nhẹ buổi sáng. Chẳng hiểu ra thế nào nữa. BS thì vẫn bảo : Không sao? Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này không truyền lại cho mẹ Cá còi ví.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 1,152 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

ôi, mẹ Tít đen đang định hỏi về vấn đề khò khè đây, mà hôm qua sao không vào nổi mạng nên hôm nay cho ké vào chủ đề này với nhé!
    Tít đen nhà em bị ho mấy hôm, không bị sốt, sáng hôm thứ 4 vừa rồi chuyển sang khò khè nên tối mẹ vội cho đến bs Hiển ở HVT-HN khám. Bsĩ nói: "anh này có nguy co bị HEN, chỉ chữa dứt đợt này, sau lại tái phát" làm mẹ Tít rụng rời cả chân tay Bsĩ ghi kết luận là "viêm phế quản co thắt" và cho uống siro Brical (viết ko đúng vì ngại đứng dậy lấy wa' ops: ) chuyên trị viêm phế quản. Đã cho uống mấy hôm nay, có đỡ hơn, nhưng mà không yên tâm tí nào.
    Các mẹ ơi, có mẹ nào biết VIÊM PHẾ QUẢN CO THẮT là gì không?có phải HEN không? nguyên nhân mắc bệnh (hình như là do cơ địa dị ửng)? có chữa được không ạ? Tít đen là con trai mà hen thì tội nghiệp lắm. hic hic
    • 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Mẹ Tít đen ơi, BS đấy bạn có khám quen không? Sao lại KL gì mà nghe "ghê rợn" thế nhỉ?
    Viêm phế quản co thắt là phải rất khó thở và thường là bị sốt cao, còn khò khè thì bé nào mà chẳng có lúc bị. Hiếu nhà mình khò khè là chuyện rất thường xuyên, nếu kèm theo ho thì mình mới cho uống siro ho.
    Con của 2 chị cùng làm chỗ mình đều đã từng bị viêm phế quản co thắt, 2 bé đều có triệu chứng là thở rất khó khăn (phải ngồi mới thở được và thở có tiếng rít).
    Những lần Hiếu nhà mình bị ho và khò khè ở cổ mà ko sốt, mình đi khám BS Tuấn - Viện NTĐ, BS thường ko kê kháng sinh mà chỉ cho siro AMBRODIL uống là khỏi thôi.
    Bạn thử cho Tít đen đi khám ở chỗ khác xem sao chứ mình nghĩ là với các triệu chứng như bạn kể mà KL như BS Hiển là rất có vấn đề. Chúc Tít đen mau khỏi ho cho mẹ yên tâm nhé!
    • 1,152 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Hiếu ngoan.
    bsi Hiển đó em cho Tít đi khám lần đầu tiên. Nghe mấy mẹ trên diễn đàn khen lắm mà , thấy phòng khám cũng có ghi bsĩ là Tiến sĩ Y khoa tốt nghiệp ở Đức , bs chuyên khoa tai mũi họng ở Trường Y HN.
    Vì thế mẹ Tít cũng tin tưởng, dù có hơi lăn tăn là bé chỉ khò khè lần đầu (hôm đi khám thì khò khè khá mạnh), tối đi khám chưa uống thuốc, sáng hôm sau đã đỡ rồi. Mấy hôm nay thì bé cũng đỡ hơn, chỉ thỉnh thoảng mới thấy tiếng khò khè. Em cũng định cho bé đi khám lại nhưng sợ bây giờ không có triệu chứng rõ ràng thì bs có phát hiện đúng bệnh được không?
    Nhưng dù sao mẹ Tít cũng mong bsi Hiển nhầm, mẹ Hiếu ngoan nói đúng,
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Hưng tít ơi sao Bobby nhà mình giống anh cu Tít nhà bạn thế. Mình cũng cho bé đến BS Hiển cũng bảo bé nhà mình bệnh y hệt con nhà bạn là có thể bị HEN, cũng cho uống Bricanyl và thuốc chống dị ứng cũng thấy đỡ nhưng chẳng biết thế nào. Bé nhà mình chỉ khò khè khi đang ăn thì nôn. Bình thưòng không sốt vẫn lên cân bình thường. Nhưng có lúc ho đúng là như co thắt vì như muốn ói ra. Trước đấy mình đã đến 3 bác sĩ người thì bảo bình thường, người thì bảo viêm họng đến người cuối cùng thì mới bảo là viêm phế quản cho uống đến 2 loại kháng sinh rồi. Chẳng hiểu trình độ bS như thế nào? Chữa đến hơn tháng rồi mà chẳng thấy khỏi hẳn, mình cũng thấy rầu lắm. Nếu mẹ nào có chiêu gì hay thì thông báo cho mình với.
    • 697 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

http://www.webtretho.com/w/index.php?nID=35

Để các mẹ tham khảo thêm
    • 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến, theo mình thì để phân biệt giữa viêm phế quản co thắt hay là hen do cơ địa dị ứng cũng cần phải có thời gian theo dõi các mẹ à. Đấy là mình rút kinh nghiệm từ bé Bông nhà mình : Hồi bé 11 tháng phải nhập viện do sốt cao + thở khò khè, BS Thông (Viện Nhi TW) trực tiếp điều trị cũng nói với mình là có khả năng bé bị hen nhưng gia đình nên theo dõi nếu thấy có hiện tượng tái đi tái lại nhiều lần, nhất là những khi thời tiết thay đổi thì khi đó mới có kết luận chắc chắn được. Đến bây giờ thì mình KL được rồi, thực ra là bé bị ho ngang do trào ngược dạ dày thực quản, khi mình điều chỉnh chế độ ăn thích hợp hơn với loại bệnh này cộng với việc bé lớn dần lên và hệ tiêu hóa (nhất là cái van gì gì đó) hoàn thiện dần thì bé cũng đỡ hẳn các cơn ho.
    Chính vì thế mình khuyên các mẹ nên chú ý cả đến chế độ ăn của các bé nữa, đừng cho bé ăn quá no hoặc ăn no ngay trước lúc đi ngủ, đó cũng có thể là nguyên nhân của những cơn ho, mà để lâu cũng có nguy cơ thành mãn tính đó.
    Mong rằng các mẹ sớm tìm ra nguyên nhân chính xác của các cơn ho để trị triệt để cho các bé !
    Me Chipbong (Ha Noi)
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Cac me can chu y neu be co bieu hien tho kho khe, vi day la do trong mui be co nhieu dam (dom, chat dich mui), bi dac lai, gay can tro duong tho. Neu sau mot dot dieu tri viem hong, viem phe quan ma van co bieu hien kho khe thi can phai chua tri cho dut. Benh luc nay khong con la viem phe quan hay viem hong nua, ma la dom dac o trong mui be nhieu qua, be khong tu xi ra duoc (nhu nguoi lon thi biet xi mui ra day). Ech nha minh cung co dot bi kho khe nhu vay, minh dua dem BS Tai mui hong, BS chi cho nho sunfurin pha voi 1 chut hydrocotisol (1 chut thoi), nho vao thay rat nhieu mui xanh, dac chay ra, nhu vay may hom, mui xanh het thi den mui trang, loang dan, roi het han. Be cung khong tho kho khe nua.
    BS giai thich la do chat dich nhay tiet ra qua nhieu nen dong lai trong mui va xoang mui, de lau thi se gay ra cac benh viem mui, viem hong (do dich mui chay xuong hong), viem PHe quan, viem xoang (nang thi co the thanh man tinh).
    Con ve hen va viem phe quan co that : co nhieu nguyen nhan nhung hen chinh la benh do co dia di ung gay ra, co kha nang di truyen. Viem phe quan co that chua han da la hen, ma chi la khoi phat cua hen. BS Bich - Vien Nhi Thuy Dien noi rang : hien nay do dieu kien khi hau, moi truong o nhiem nen TE bi viem phe quan co that rat nhieu, benh nhi can phai duoc kham xet can than, xac dinh chinh xac ve con co that, de dieu tri kip thoi. Trong dieu tri viem phe quan co that va viem phe quan thuong co rat nhieu diem khac nhau. Chang han nhu viem phe quan co that thi khong duoc cho uong thuoc long dom, se gay tang co that....

Hang ngay bon minh nen dung nuoc muoi sinh ly nho mui cho be, day cung la cach rua sach niem mac mui. Nhung phai ro dung cach, de dau be thap hon nguoi mot chut, sau khi ro thuoc nen giu be nam yen trong tu the day 1 luc de thuoc chay vao trong xoang mui, neu cho be ngoi day ngay thi thuoc lai chay xuong co hong, mat tac dung rua xoang mui.
    Minh thay that dang ghet cai moi truong bui bam nay. Ngay truoc chi ho minh bi hen nang, phai chuyen vao song trong Nam day, vao day thi chang thay hen gi nua ca. Bay gio thay nhieu be trong Nam cung bi hen roi, that thuong qua.
    • 989 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Ôi giời ơi, nghe các mẹ nói đến hen với suyễn làm mẹ Cá còi lo phát sốt cả lên. Cháu nó đỡ khò khè rồi, nhưng bây giờ lại sốt nhẹ buổi sáng, hơi ho và mọc hạch sau tai (cái hạch này có 1 tháng rồi), bác sĩ thì vẫn bảo không sao. Cháu vẫn ăn đều, chơi đều, lên cân (ngủ thì không ngon lắm, gần sáng hay thức dậy, ngọ nguậy nhiều ). Nhưng cứ có cái hạch làm mẹ cháu không yên tâm. Cầu trời là không phải viêm phế quản co thắt gì gì đấy vì cháu chưa bao giờ có biểu hiện khó thở. Eo ơi, sợ quá !!! :evil: :evil: :evil:
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Lúc cu Thống 7 tháng tuổi, phải nhập viện vì bị thở khò khè... BS khám chẩn đoán viêm tiểu phế quản bội nhiễm... nhưng khi chụp phim thì BS bảo là bị VIÊM PHỔI và hen nhẹ.
    Và đây chỉ là hen sữa , đến 3, 4 tuổi , nếu bé khoẻ sẽ tự khỏi.

Còn nếu bị suyễn thì bé phải từ 2 tuổi trở lên mới mắc bệnh này (các bạn có thể xem bài Hen suyễn ở trang WTT này - mục sức khoẻ)

Nên mình đề nghị nếu các bé thở khò khè, nên đem đến bệnh viện Nhi đồng khám và chụp phim để chẩn đoán cho chính xác và điều trị cho dứt hẳn, không nên để bé thở mệt lâu như vậy, rất nguy hiểm.

Cu thống nhà mình từ ngày xuất viện đến nay cũng không thấy bị khò khè gì nữa, có lẽ là không phải bệnh hen, cũng mừng (Chỉ yếu bụng một tí do uống kháng sinh nhiều thôi)

Theo mình thấy thì nếu bệnh nặng, BS sẽ cho uống thuốc kháng sinh + thuốc tan đàm (đờm) , nếu nhẹ một chút thì sẽ cho uống thuốc tan đờm thôi - hoặc có thể chữa theo các dân gian là chưng (hấp) trái Tắc (quất) và đường phèn cho bé uống, rất hay đấy !

Chúc các bé mau khoẻ.

BICH THUY (Tp. HCM)
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cac me oi, be Bit nha minh cung bi ho, tho kho khe, ban dem ho nhieu hon va tho kho khe hon, bac si BV tu chan doan la bi viem phe quan co that (kieu hen) chi ke thuoc khang sinh, bricanyl, volmax. con minh cung da cho be Bit nha minh kham o BV Viet Phap BS ke cho thuoc khang sinh, bricanyl, muscomyst, dong thoi xit thuoc becotit, ventolin (qua ong xong). Minh thay don thuoc nay hieu quan hon day.
    thuy