Bệnh trẻ em

Bé bị kê-phải làm sao bây giờ?

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 47.3K Lượt đọc
  • 91 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 154 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em mới được hơn một tháng tuổi mà bị kê khắp mặt và người,ngứa ngáy khó chịu nên bé khóc suốt,thương quá.Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này không chỉ cho em với.
    Dế mèn của mẹ đã lớn rồi-không khóc nhè nữa nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 310 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé của mình cũng bị lấm tấm mụn trên mắt. Nghe mọi người nói tắm bằng hạt kê và chanh thì hết. Mình đã tắm cả tuần nay mà vẫn chẳng thấy biến chuyển. Mẹ nào giúp mình với

• 293 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ cho bé tắm nước lá sài đất, hoặc lá giềng, hoặc lá xuyên tâm liên. Tắm từng loại cho bé, sau 3 ngày, nếu hợp tức bé khỏi hoặc giảm kê thì tắm tiếp, nếu ko hợp thì chuyển sang loại khác. Chúc các bé mau khỏi.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=bomeyeubexiu]Bé nhà em mới được hơn một tháng tuổi mà bị kê khắp mặt và người,ngứa ngáy khó chịu nên bé khóc suốt,thương quá.Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này không chỉ cho em với.

Me be nho tam cho be nước am vua thoi nhe. Tam nước nong gia cung gay bi ke day.
    • 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sumocon
    Bé của mình cũng bị lấm tấm mụn trên mắt. Nghe mọi người nói tắm bằng hạt kê và chanh thì hết. Mình đã tắm cả tuần nay mà vẫn chẳng thấy biến chuyển. Mẹ nào giúp mình với
    Bạn mua bông kê về đun lên rồi tắm cho bé xem sao
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé bị kê có phải là bị rôm sẩy không bạn. Không biết từ này có nghĩa gì. Nhưng nếu rôm sẩy thì bạn mua lá dấp cá đun lấy nước tắm cho bé là hết liền. Thằng cu nhà mình bị đầy lưng tắm một lần hết liền
    • 154 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mẹ cháu đã cho cháu tắm sài đất,tắm bông kê, tắm chanh rồi nhưng k thấy đỡ, chắc phải thư chuyển cho tắm lá dấp cá mới được. Cám ơn các mẹ nhé
    • 704 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các mẹ đến ông lang Lịch ở số 3 Ngõ Huyện mua thuốc bôi cho bé nhé, đảm bảo hai ngày khỏi luôn đấy. Ngày trước mình đã từng phải bôi cho Mun đấy mặc dù đã tắm đủ loại lá rồi mà ko thấy đỡ gì cả, hai má cứ đỏ lừ như bị rôm ấy, thế là phải quyết tâm bôi thì hai ngày là thấy đỡ luôn. À các mẹ nhớ chỉ mua một gói thôi nhé (8K/gói) nếu thiếu thì mua sau, vì chỉ bôi một ít là khỏi luôn mà. Chúc các bé mau lành bệnh nhé.

Mời các bạn vào thăm cái tổ tò vò của chị em tớ nhé: http://blog.360.yahoo.com/blog-1tLUc...xE5EvptzG0AOJ3
    • 154 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Memun
    Các mẹ đến ông lang Lịch ở số 3 Ngõ Huyện mua thuốc bôi cho bé nhé, đảm bảo hai ngày khỏi luôn đấy. Ngày trước mình đã từng phải bôi cho Mun đấy mặc dù đã tắm đủ loại lá rồi mà ko thấy đỡ gì cả, hai má cứ đỏ lừ như bị rôm ấy, thế là phải quyết tâm bôi thì hai ngày là thấy đỡ luôn. À các mẹ nhớ chỉ mua một gói thôi nhé (8K/gói) nếu thiếu thì mua sau, vì chỉ bôi một ít là khỏi luôn mà. Chúc các bé mau lành bệnh nhé.
    Mẹ mun ơi, bé nhà em bị cả người cơ, khắp người cũng mẩn đỏ, mọi người bảo "kê già hoá ghẻ" em sợ quá, thế có phải đến đấy khám k hả chị hay chỉ đến mua thuốc thôi?
    • 293 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Lá kinh giới cũng có tác dụng rất tốt. Hồi bé Bông nhà mình bị mẩn đỏ trên mặt, mình tắm cho bé tất cả các loại nêu trên, nhưng khỏi chỗ này lại mẩn đỏ chỗ khác, sau mình bôi Bephanthen Ointment cho bé thì hết hẳn. Nếu bé bị mẩn đỏ toàn thân, tắm nước lá kinh giới hoặc lá giềng chắc chắn sẽ hiệu quả rất tốt.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi Tôm nhà em mới có 1 tháng 10 ngày mà bị nổi mẩn khắp mặt và một ít ở người, em đã cho tắm mướp đắng đến 2 tuần nay rồi, nằm điều hòa suốt vậy mà không giảm, không biết có phải là bị nổi kê không? em tìm trong DD mà không thấy có đề tài nào viết về bệnh này, hay là chưa tìm thấy nhỉ??? các mẹ chỉ giùm em với nhé, nhìn con đỏ hết cả mặt mà em thương wá.
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Có lẽ do các mẹ chưa tắm kê cho con đúng cách, vì mình cũng đã làm cho 2 bé nhà mình và đều có tác dụng sau lần tắm thứ 2.

Kê mua về phải rang lên cho chín, sau đó đổ kê vào 1 cái túi ( có thể dùng khăn màn của bé làm thành túi và buộc miệng túi lại sao cho kê k bị rơi ra ngoài) . Nhớ đun nhiều nước vì khi tắm kê chỉ tắm nguyên nước kê và không được pha thêm nước gì khác cả ( chỉ mình nước kê). tắm xong cũng k được tráng người quá bằng nước lã.

Chúc các bé mau hết kê.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 192 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

kê thực ra là do các bé quá nóng nên phát ban. Khi nhóc nhà mình mới sinh cũng bị như thế (sinh vào mùa hè mà). Mình tắm nước lá sài đất + chanh + lactacid BB và bôi Clorocid H. Khỏi ngay. Mà trời này đừng ấp ủ các bé. Các cụ nhà mình lúc nào cũng sợ bé bị gió nên che chắn cẩn thận quá. Nhiều khi nóng và mồ hôi làm bé mẩn đỏ da toàn thân đấy. Nếu ko dám bôi Clorocid H thì các mẹ có thể bôi hồ nước.
    • 903 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bé nhà tớ lúc mới sinh khoảng hơn 1 tháng cũng bị kê, bà ngoại toàn mua kê về, rang vàng lên, cho thẳng vào nồi nước to đun sôi, chắt nước tắm cho bé. Ngay lần đầu tiên đã biến chuyển hẳn, vài lần là hết, da dẻ nhẵn nhụi rồi. Các mẹ thử xem nhé:Smiling:
    • 90 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeubexiu Xem bài viết
    Mẹ mun ơi, bé nhà em bị cả người cơ, khắp người cũng mẩn đỏ, mọi người bảo "kê già hoá ghẻ" em sợ quá, thế có phải đến đấy khám k hả chị hay chỉ đến mua thuốc thôi?
    Bạn đến hàng lá thuốc ở chợ hàng Bè hỏi mua rau Dệu về luộc lên rồi pha loãng tắm cho Bé . Bé nhà mình tắm thì thấy đỡ ngay .
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Zin nhà mình mới tròn 1 tháng mà bị lên "kê" ở mặt (mình thấy mọi người đến thăm nói vậy). Trên mặt có nhiều mụn nhỏ li ti như rôm, mọc cả ở cổ. Mình đã cho bé tắm mướp đắng, tắm kinh giới, tắm chè xanh, dùng kê rang bọc vào khăn rồi chà lên chỗ bị "kê". Nhưng mãi mà không khỏi (gần 1 tháng rồi). Nếu cho bé nằm điều hòa thì dỡ hẳn đi nhưng tắt điều hòa là lại lên nhiều lắm. Thấy có người nói lấy lá gừng tươi vò nát rồi cho vào nước tắm, mình không dám làm vì sợ nóng. Có người nói là do thời tiết nóng quá, cứ để thế rồi tự hết. Có mẹ nào có cách gì không để mình chữa cho bé Zin nhà mình. Nhin bé tội nghiệp lắm!:Crying:
    • 114 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VS2007 Xem bài viết
    Bé Zin nhà mình mới tròn 1 tháng mà bị lên "kê" ở mặt (mình thấy mọi người đến thăm nói vậy). Trên mặt có nhiều mụn nhỏ li ti như rôm, mọc cả ở cổ. Mình đã cho bé tắm mướp đắng, tắm kinh giới, tắm chè xanh, dùng kê rang bọc vào khăn rồi chà lên chỗ bị "kê". Nhưng mãi mà không khỏi (gần 1 tháng rồi). Nếu cho bé nằm điều hòa thì dỡ hẳn đi nhưng tắt điều hòa là lại lên nhiều lắm. Thấy có người nói lấy lá gừng tươi vò nát rồi cho vào nước tắm, mình không dám làm vì sợ nóng. Có người nói là do thời tiết nóng quá, cứ để thế rồi tự hết. Có mẹ nào có cách gì không để mình chữa cho bé Zin nhà mình. Nhin bé tội nghiệp lắm!:Crying:
    Bé Chip nhà mình trước cũng hay bị thế lắm mình cũng mua kê về nhg k làm cách khô như bạn đâu mà rang kê, bọc vào khăn rồi ngâm khăn vào nước nóng để cho nó thôi ra và nguội bớt thì mới lau lên chỗ bị kê của bé . Nhớ lấy nước đặc, làm nhiều lần. Bị kê là do nóng quá mà, mình cũng đc phổ biến là lấy nc kê tắm cho bé cũng rất tốt . Chip nhà mình làm vài lần là khỏi , bạn thử làm xem nhé. Chúc em Zin chóng hết kê nhé:LoveStruc:
    Ác nghiệp như chén muối. Phước nhiệp như nước trong.
    Muối nhiều nước ít thì mặn,
    Nước thật nhiều,muối thật ít thì nhạt.:Nottalkin:
    • 285 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị kê hồi còn trong tháng, hết vai, cổ, mặt, gáy. Nhưng bà nội mua kê về đun lấy nước tắm, xong còn bã kê bọc vào khăn xô chà trực tiếp lên những chỗ bị mụn ý. Bạn thử xem, bé nhà mình cũng nhiều lắm, làm thế khoảng 5 lần thì nó khỏi hết.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, bé nhà em được 10 ngày tuổi, mấy ngày nay cháu bị mẩn đỏ ở khắp mặt và cằm, lưng thì bị lấm tấm mụn trắng, không hiểu cháu có phải bị kê không? Các chị tư vấn giúp em với nhé!
    • 742 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình là BS Da Liễu nay đã nghỉ hưu , nhưng bà vẫn khám bệnh và bán thuốc ở nhà , bênh nhân của bà đông lắm mà chủ yếu là các bé bị bệnh ngoài da và đặc biệt là Kê. Mình thấy bà bán thuốc cho các bé bôi vài hôm khỏi ngay , tên thuốc là GENTRESON. Bé nhà mình 1 tuổi rồi nhưng chưa bao giờ phải dùng thuốc của bà vì bé chẳng bao giờ bị bệnh ngoài da cả , Kê thì càng ko bị vì bà bảo Bị Kê đa số là do bé ko đc vệ sinh sạch sẽ , ko đc tắm rửa lau chùi sạch sau khi bú sữa nên mới bị kê . Bé nhà mình ngày nào cũng đc bà tắm rửa ,kể cả trời lạnh. Còn cách mua Hạt Kê để tắm cho bé thì bà bảo là ko khoa học chút nào , nhiều bé bị bênh , người nhà mua Kê về tắm cho bé mà có khỏi đâu , vẫn đến nhà mình lấy thuốc . Các mẹ đọc xong rút kinh nghiệm nhé ,mua thuốc về bôi cho nhanh khỏi , để bé ko phải khó chịu tội nghiệp bé.
    http://sharefor.us/Cu-Ngu-Say-Phuong...2MmI3OGQ1.html
    Dẫu biết có lúc giận hờn, những lúc ngại ngần
    Vẫn thấy tim em gần anh hơn:Kiss:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5