• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 3 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bông nhà mình bị ho về đêm, sốt lúc sáng sớm. Mình cho đi khám bác sỹ bảo nghi ngờ có triệu chứng cúm nên cho siro decolgen uống ngừa và siro ho Atussin. Tuy nhiên dùng thuốc 3 ngày vẫn không đỡ.Tối qua thấy có 1 cái răng nhú lên nên nghĩ là sốt do mọc răng. còn ho thì không hiểu tại sao. Vì bé chỉ ho lúc ngủ, cứ tối đi ngủ được 15-20 phút là ho và chớ hết sữa cháo. Mình thử đủ mọi cách: chỉnh lại tư thế nằm, chỉnh quạt, cho ăn trước lúc ngủ gần 2h, thế nhưng vẫn cứ bị ho và chớ như thường, cháo sữa ăn tiêu hóa gần hết còn toàn nước vẫn nôn ra bằng sạch, quặn hết ruột vào.
    Sáng nay thậm chí ngủ giấc sáng cũng bị ho và nôn nữa. Bác sỹ chỉ kê thêm thuốc chống nôn và nói theo dõi thêm

Các bạn cho hỏi liệu bé bị làm sao? tại sao cơn ho cứ ngày một nặng hơn mà lại chỉ ho lúc ngủ. (cả ngày lúc thức không hề ho một tiếng, ăn uống vẫn bình thường ngoại trừ việc cứ ăn vào đi ngủ lại ho cho ra). Liệu có khả năng bé bị viêm phổi không? (bé từng bị viêm phổi 1 lần hồi 1 tháng tuổi nhưng giờ khám chưa thấy gì)???
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 88 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong papa Xem bài viết
    Bông nhà mình bị ho về đêm, sốt lúc sáng sớm. Mình cho đi khám bác sỹ bảo nghi ngờ có triệu chứng cúm nên cho siro decolgen uống ngừa và siro ho Atussin. Tuy nhiên dùng thuốc 3 ngày vẫn không đỡ.Tối qua thấy có 1 cái răng nhú lên nên nghĩ là sốt do mọc răng. còn ho thì không hiểu tại sao. Vì bé chỉ ho lúc ngủ, cứ tối đi ngủ được 15-20 phút là ho và chớ hết sữa cháo. Mình thử đủ mọi cách: chỉnh lại tư thế nằm, chỉnh quạt, cho ăn trước lúc ngủ gần 2h, thế nhưng vẫn cứ bị ho và chớ như thường, cháo sữa ăn tiêu hóa gần hết còn toàn nước vẫn nôn ra bằng sạch, quặn hết ruột vào.
    Sáng nay thậm chí ngủ giấc sáng cũng bị ho và nôn nữa. Bác sỹ chỉ kê thêm thuốc chống nôn và nói theo dõi thêm

Các bạn cho hỏi liệu bé bị làm sao? tại sao cơn ho cứ ngày một nặng hơn mà lại chỉ ho lúc ngủ. (cả ngày lúc thức không hề ho một tiếng, ăn uống vẫn bình thường ngoại trừ việc cứ ăn vào đi ngủ lại ho cho ra). Liệu có khả năng bé bị viêm phổi không? (bé từng bị viêm phổi 1 lần hồi 1 tháng tuổi nhưng giờ khám chưa thấy gì)???
    Chào bạn ! mình cũng được BS nhi ,chuyên khoa hô hấp tư vấn cho mình trường hợp bé ho cũng 1 phần là do bị trào ngược thực quản .Vì khi nằm ,thức ăn sẽ dễ bị trào ngược lên cũng là nguyên nhân gây ho và trớ. Con trai mình cũng thỉnh thoảng hay bị vậy lắm.Bạn đi siêu âm bụng cho bé để xác định có bị TNTQ k?và tìm cách điều trị sau.Chúc Bé mau khoẻ
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

bé nhà tớ năm nào cũng bị 1 trận ho như vậy , cứ ngủ đc khoang 30-60phút là bắt đầu ho 1 chập, nếu trước khi đi ngủ 1 tiếng mà uống sữa là nôn ra hết, nên tớ rút kinh nghiệm cho uống sữa từ 8h tối, 10h đi ngủ nên có ho cũng ko oẹ ra cái gì. Đợt ho vừa rồi kéo dài gàn 1 tháng, mặc dù là trong thời gian đó có uống cả kháng sinh nhưng đêm ngủ vẫn ho, cho uống siro tharelen dị ứng thì khỏi đc 3-4 hôm nên ngừng , sau lại ho lại, lại cho uống tharelen thì lại ko khoi, giờ tớ đang cho uống tỳ bà diệp của Hồng Kông là thuốc ho long đờm, chả biết có biến chuyển gì ko nhưng trộm vía đêm qua ngủ hết ho rồi.
    may mắn ơi, hãy đến bên em một lần nữa đi ..............................
    • 844 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Huhuhuhu:Sad: con nhà em cũng vậy bé được 10 thàng nhưng toàn ho vào khoảng 3h sáng rồi cứ thế ho cho tới sáng cứ 10-15 phút lại ho 1 lần mẹ nào có kinh nghiệm thì mách chho em với
    • 42 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

nói chung bạn fải đưa đến nơi có uy tín một tý để khám...
    khi đi ngủ thì quàng cho bé một cái khăn xô vào cổ!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm qua mình vừa đi khám lại, bác sỹ chẩn đoán ho so virus, kê thuốc ho bricanyl kèm thêm 1 loại kháng sinh nhẹ và chống nôn. Vụ nôn chớ tạm thời ok nhưng vẫn ho quá, thuốc uống mới có 1 ngày nên cũng chưa rõ có hiệu quả gì không.
    Cô y sỹ trong xóm thì bảo thời tiết mùa này làm trẻ con đứa nào cũng ậm ọa ho tí, không cần thuốc thiếc kháng sinh gì hết, có thể thử siro tharelen dị ứng.
    Mình định thêm 2 ngày nữa xem đợt thuốc này thế nào, ho mà nặng thêm chắc lại lôi đi khám lại mất
    • 204 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong papa Xem bài viết
    Hôm qua mình vừa đi khám lại, bác sỹ chẩn đoán ho so virus, kê thuốc ho bricanyl kèm thêm 1 loại kháng sinh nhẹ và chống nôn. Vụ nôn chớ tạm thời ok nhưng vẫn ho quá, thuốc uống mới có 1 ngày nên cũng chưa rõ có hiệu quả gì không.
    Cô y sỹ trong xóm thì bảo thời tiết mùa này làm trẻ con đứa nào cũng ậm ọa ho tí, không cần thuốc thiếc kháng sinh gì hết, có thể thử siro tharelen dị ứng.
    Mình định thêm 2 ngày nữa xem đợt thuốc này thế nào, ho mà nặng thêm chắc lại lôi đi khám lại mất

con em cũng bị vậy đó, ban ngày ko ho gì hết nhưng cứ ngủ khoảng 30phút đến 1 tiếng lại ho, mà ho là ói. chán ghê. Gần về sáng lại càng ho nhiều hơn. Còn ban ngày thì ngủ trưa cũng bị y vậy đó, còn thức chơi thì ko sao. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giúp em với, em nên đi khám BS nào tin cậy về bênh này?
    • 195 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Con em cũng hay bị thế này. Nhưng theo kinh nghiệm của em thì nếu có triệu chứng ho trong khi ngủ và sau đó bị nôn ói thì chắc chắn sau đó sẽ là bị viêm phế quản. Mà dạng này là do dị ứng thời tiết. Uống kháng sinh k khỏi. Mỗi lần con giai bị em chỉ chữa đông y, k cho uống kháng sinh. Nhưng quan trọng là các mẹ phải xác định được đúng là viêm phế quản do thời tiết hay k. Còn nếu k, chỉ có cách tìm địa chỉ nào uy tín đến khám thôi ạ.
    • 87 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Con mình cũng vậy, ho cả tuần nay mà vẫn không hết, ban ngày thì không thấy cháu ho, nhưng đến đêm ngủ là lại ho và còn trớ ra sữa nữa chứ. BS nói là do viêm phế quản nhưng con ho lâu quá không hết nên em sốt ruột.
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ vào đây xem có giúp gì được ko nhé bên này nói nhiều vế ho vá cách chựa ho hết 100% củ mẹ chuotchua viết hy vọng giúp được cho con link đây nè :
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=382947
    • 16,268 Bài viết

• 1,289 Được cảm ơn

bé nhà em cũng bị thế, sót ruột quá, đem con ho tội lắm, em đưa đi khám 2 nơi rùi thì bảo vị viêm họng và cho kháng sinh long dờm???? bé nhà em trước bị viêm họng và viêm phế quản rùi chỉ cần kháng sinh 3-5 ngày là khỏi

nhưng ho này khác lắm, kéo dài 3 tuần rùi , ngày ho rất ít chỉ thỉnh thoảng thế mà lúc ngủ ho liên tục..thở thì rất khò khè, em cảm giác đờm rất nhiều, em đưa con lên viện khám thì họ kg chỉ định hút gì cả, nhưng em cảm giác đờm nhiều định cho con di hút nhung guc gồ thì thấy nhiều mẹ bảo kg nên? huhu..
    mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em, em sốt ruột quá
    • 16,268 Bài viết

• 1,289 Được cảm ơn

bé nhà em cũng bị thế, sót ruột quá, đem con ho tội lắm, em đưa đi khám 2 nơi rùi thì bảo vị viêm họng và cho kháng sinh long dờm???? bé nhà em trước bị viêm họng và viêm phế quản rùi chỉ cần kháng sinh 3-5 ngày là khỏi

nhưng ho này khác lắm, kéo dài 3 tuần rùi , ngày ho rất ít chỉ thỉnh thoảng thế mà lúc ngủ ho liên tục..thở thì rất khò khè, em cảm giác đờm rất nhiều, em đưa con lên viện khám thì họ kg chỉ định hút gì cả, nhưng em cảm giác đờm nhiều định cho con di hút nhung guc gồ thì thấy nhiều mẹ bảo kg nên? huhu..
    mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em, em sốt ruột quá
    • VQH
    • 6 năm
    • 270 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Các mẹ xem bài báo này nhé!

Làm thế nào khi trẻ bị ho vào ban đêm?

Ho là triệu chứng thường gặp ở các bệnh đường hô hấp. Tuy nhiên, ho là phản xạ tốt giúp con tống đờm dãi, giúp làm sạch đường hô hấp.
    Trẻ ho đêm vì nhiều lý do

Vào mùa lạnh, các bé dễ bị mắc các bệnh về đường hô hấp. Các bệnh này đều có chung đặc điểm như ho có đờm, ho sâu, tiếng ho khan và kèm sổ mũi. Để xác định rõ ràng bé bị ho do nguyên nhân gì, chỉ có thể nhờ bác sỹ thăm khám thì mới xác định rõ được.

Nhưng bé có thể cũng bị ho vì bé đi ngủ ngay sau khi ăn uống hoặc do ban ngày con trẻ vui đùa, chạy nhảy quá nhiều.

Với các bé bị ho về đêm, hoặc ho lúc ngủ trưa, sặc từng cơn, dẫn đến nôn trớ, theo bác sỹ Ngô Ngọc Liễn – Viện Tai mũi họng Trung ương cho biết, đây là triệu chứng của ho ngang. Bé bị ho do khi ngủ, nghỉ, con nằm trong tư thế ngang, do “trào ngược” dạ dày, thực quản.

Ho “ngang” thường xảy ra với các bé hay ăn uống sát giờ đi ngủ, thức ăn không kịp tiêu hóa cùng lượng dịch vị tiết ra nhiều hơn trong giấc ngủ, gây ứ, trướng dạ dầy. Sau một thời gian dài ăn uống đêm liên tục, các cơ của bé suy yếu, không khép kín được miệng trên của dạ dày, tạo đều kiện cho các chất dịch ứ trong dạ dày, trào ngược lên thực quản, rỉ ra họng, tràn vào thanh quản, gây ho sặc từng cơn.
    Chăm sóc bé bị ho đêm

Đa số khi thấy con bị ho đêm, các bố mẹ thường áp dụng một số các bài thuốc dân gian để giúp con bớt ho. Có thể hấp mật ong với quất, mật ong với lá húng chanh, lá hẹ… chắt lấy nước cho con uống ngày 3 – 4 lần. Những cách này giúp cho bé giảm ho hiệu quả và lành tính.

Bên cạnh đó, bố mẹ hãy hạn chế cho con ăn uống sát giờ trước khi đi ngủ. Tốt nhất, giờ ăn và giờ ngủ của con cách nhau ít nhất một giờ đồng hồ. Trước khi cho con đi ngủ, hãy cho con uống một thìa mật ong ấm. Mật ong ấm sẽ giúp con hạn chế cơn ho, làm cơn ho dịu đi và giúp con ngủ ngon hơn. Các bố mẹ cũng lưu ý không dùng mật ong cho bé dưới 1 tuổi.

Khi ngủ, hãy kê cao gối cho con ngủ, đầu và vai cao hơn thân, ngăn đờm nhớt hay nước mũi chảy xuống họng. Hãy giữ ấm cho con khi ngủ, không hở bụng, hở tay dễ khiến con bị nhiễm lạnh và hôn nhiều hơn.

Nếu con bị ho nhiều, bố mẹ nên cho con uống nhiều nước, ăn cháo loãng, dễ tiêu, hạ chế ăn các loại thức ăn kích thích bé ho nhiều hơn như tôm, cua, ghẹ… Tránh cho con xa các môi trường ô nhiễm như nhiều khói thuốc, bụi đường… Điều này cũng khiến bé bị ho nhiều hơn.

Với các bé bị ho đêm kéo dài hơn 5 ngày, kèm theo các triệu chứng như sổ mũi, ho sâu, khó thở, đau bụng, bố mẹ nên đưa con đến khám bác sỹ. Tuyệt đối không sử dụng các loại kháng sinh và thuốc giảm ho cho con khi chưa có sự chỉ định của bác sỹ.

Việt Báo (Theo *******)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thấy ở trong trang web: thegioitretho.coo.me có viết về chứng ho này, và một số bài khác bạn vào xem thử xem có giúp được không
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cung mới bi ho như vậy khoảng 2-3 hôm nay. Thấy bé nôn hết sữa ra mình thấy sợ quá tưởng bé bị gì. Thời tiết mấy hôm nay thay đổi và bé nhà mình đang lên răng. Không biết hiện tượng như vậy có bị gì không. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với
    • 25 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị ho 1 chút vào ban đêm và khi ngủ dậy. Không sổ mũi, không sốt, ban ngày ít khi ho lắm. Cũng 3 tuần rồi. Tuần trước đi khám bs bảo bị viêm tiểu phế quản, cho thuốc uống, nói là cái này lâu khỏi đấy. Mình cho bé uống được hơn 4 ngày rồi, cộng thêm cả mật ong, hẹ, tần dày lá mà chẳng đỡ. Nản quá các mẹ ạ, biết khi nào con mới khỏi đây? Nhưng mình cũng nói gần nhà mình có nhà nuôi chó mèo, rồi hàng xóm đốt nhang nữa, bs bảo như vậy là không tốt, ảnh hưởng đến con. Mình chẳng biết làm sao giờ nữa. Mẹ nào từng trong trường hợp như mình cho mình lời khuyên với. Mình cảm ơn nhiều
    Yêu con yêu
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nếu bị viêm phế quản thì chắc phải theo hướng dẫn của bs mà thực hiện rùi. Hãy nhỏ mũi cho bé (bằng nước muối NaCL 0.9%) thường xuyên, hút mũi để khi ngủ không bị nước mũi chảy xuống cuống họng làm bé ngứa cổ ho và gây nghẽn đặc cổ họng tạo thành đờm.

Mẹ có thể mua dụng cụ hút mũi này, sử dụng rất dễ và tiện lợi:
    http://www.***********/616/229983/d%...ph%C3%A1p.html