• 2 Lượt chia sẻ
  • 19.2K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 48 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ trên diễn đàn

Con mình 19 tháng, nặng 9,8kg. Bé bị ho đã hơn 3 tháng nay. Mình đã cho bé đi nhiều BS. Đầu tiên là 1 BS cho uống Azythromycin và 1 số loại thuốc viên mà tôi không biết là thuốc gì do BS chỉ cho thuốc không kê toa. Uống được khoảng 3 tuần, cứ vào thuốc thì bé hết ho, hết thuốc bé lại ho. BS bảo bé bị viêm phế quản. Rồi đột nhiên bé bị ho nhiều trong 3 ngày, ho gần như liên tục, cứ ho nhiều là ói ra. Tôi cho bé đi 1 BS khác. BS kê toa: 1. Ceclor; 2. Alphachro..; 3. Ameflu Ex. Nhưng do bé ho nhiều quá không uống thuốc được vì cứ uống vào thì lại ói ra nên BS chích cho bé 3 ngày và tiếp tục dùng thuốc này 6 ngày thì bé đỡ và hết ho hẳn. Được 1 tuần thì bé bị ho lại ói lại. BS bảo uống lại toa thuốc trên 6 ngày nữa thì bé cũng đỡ được khoảng vài ngày lại ho nữa nhưng ít. BS đổi toa là Eugica sirup và Aerius sirup. Bé uống vào thì hết ho nhưng chỉ được 1 tuần thì ho lại. Giờ BS đang kê cho bé toa là Paxeladine sirup và Aerius sirup uống 1 tuần mà tôi thấy bé vẫn ho. Mình thật sự hoang mang quá, chẳng biết phải làm gì. Bé ho khô, không đàm, không sổ mũi, không sốt. BS khám phổi bảo phổi bé tốt. Xin các anh chị tư vấn cho mình 1 lời khuyên. Mình thật sự hoang mang không biết phải làm thế nào. Xin cám ơn các anh chị.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 434 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Con mình hôm nọ cũng bị ho mất 1 tuần, nhưng mình ko cho đi bác sỹ vì sợ phải uống kháng sinh, bé lại khó uống thúôc, thế là có người quen làm tai-mũi-họng nói là cho uống theralenne (ko chính xác lắm), bạn ra nói bac sỹ là họ biết ngay, cái này trị ho khan ko trị ho có đờm, mà rất là đễ uống. Bạn thử xem nhé.
    • 65 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haukitty Xem bài viết

Con mình 19 tháng, nặng 9,8kg. Bé bị ho đã hơn 3 tháng nay. Mình đã cho bé đi nhiều BS. Đầu tiên là 1 BS cho uống Azythromycin và 1 số loại thuốc viên mà tôi không biết là thuốc gì do BS chỉ cho thuốc không kê toa. Uống được khoảng 3 tuần, cứ vào thuốc thì bé hết ho, hết thuốc bé lại ho. BS bảo bé bị viêm phế quản. Rồi đột nhiên bé bị ho nhiều trong 3 ngày, ho gần như liên tục, cứ ho nhiều là ói ra. Tôi cho bé đi 1 BS khác. BS kê toa: 1. Ceclor; 2. Alphachro..; 3. Ameflu Ex. Nhưng do bé ho nhiều quá không uống thuốc được vì cứ uống vào thì lại ói ra nên BS chích cho bé 3 ngày và tiếp tục dùng thuốc này 6 ngày thì bé đỡ và hết ho hẳn. Được 1 tuần thì bé bị ho lại ói lại. BS bảo uống lại toa thuốc trên 6 ngày nữa thì bé cũng đỡ được khoảng vài ngày lại ho nữa nhưng ít. BS đổi toa là Eugica sirup và Aerius sirup. Bé uống vào thì hết ho nhưng chỉ được 1 tuần thì ho lại. Giờ BS đang kê cho bé toa là Paxeladine sirup và Aerius sirup uống 1 tuần mà tôi thấy bé vẫn ho. Mình thật sự hoang mang quá, chẳng biết phải làm gì. Bé ho khô, không đàm, không sổ mũi, không sốt. BS khám phổi bảo phổi bé tốt. Xin các anh chị tư vấn cho mình 1 lời khuyên. Mình thật sự hoang mang không biết phải làm thế nào. Xin cám ơn các anh chị.
    Chào chị. Ngày trước con em cũng bị ho y như cún nhà chị đấy, thậm chí uống nhiều kháng sinh và tiêm nhiều quá khiến cho cháu bị tiêu chảy kéo dài, về sau con dẫn đến sốt nữa cơ, em nuôi cháu vất vả lắm. Vào bệnh viện cũng có, đi khám tư của một bác sỹ trong viện nhi cũng có, khám của bác trưởng khoa nhi viện 108 cũng có, nhưng đều vậy, dài nhất chỉ 1 tháng là lại ho lại, có khi 2 tuần lại ho lại, mãi về sau này sau khi con em đã phải uống không biết bao nhiêu kháng sinh em mới rút ra được kinh nghiệm đó là: Mẹ phải chọn cho con bác sỹ chuyên ngành nhưng phải có lương tâm. Con bị ho phải tìm đúng bác sỹ khoa: Tai-Mũi-Họng. Nếu bác sỹ có lương tâm và đúng chuyên ngành họ sẽ không lạm dụng việc kê đơn thuốc để kiếm thêm, đồng thời nếu đúng chuyên ngành thì họ sẽ biết khi nào con cần dùng kháng sinh, khi nào không. Có những lúc con em ho kinh khủng bố mẹ không sao ngủ được, ho đỏ cả mặt nhưng đến khám bác sỹ vẫn bảo không sao, về nhỏ nước muối ấm hàng ngày và dùng thuốc rất đơn giản theo đơn của bác sỹ kê. Mẹ thì xót ruột khi thấy con ho quá nhưng cứ theo như chỉ dẫn của bác sỹ thì dần dần con sẽ hết. Con không quá phụ thuộc vào kháng sinh thì lần sau thời gian con bị ho lại sẽ lâu hơn nhiều. Thuốc con em uống cũng là các dạng thuốc chống ho dị ứng thời tiết như chị Wine kể ở trên. Nhưng mỗi cháu một kiểu em không dám khuyên chị cho cháu uống thuốc gì, chỉ khuyên chị là nên chọn cho cháu một bác sỹ chuyên khoa và có lương tâm nghề nghiệp. Đây là số điện thoại của bác sỹ mà con em hay khám, chị thử xem sao nhé: Bác Khoa: 0936515679
    • 48 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Wine và Xuko đã tư vấn giúp mình. Đúng thật là mình vô cùng hoang mang vì chẳng biết phải đi BS nào. HIện con mình đang đi BS tai mũi họng đấy chứ. Mình đã yêu cầu BS ngưng dùng kháng sinh cho bé và hiện chỉ uống hai thứ siro là Paxeladine và Aerius thôi. BS bảo bé bị dị ứng thường thôi. Nhưng bé cứ ho hoài, cũng không phải ho nhiều lắm nhưng hễ ho là cứ ho tới tấp luôn rồi lại ói, qua cơn ho thì thôi. Mình lo lắng vô cùng, mình không biết đây có phải là dấu hiệu của hen phế quản không. Các mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này xin chia sẽ giúp mình. Mình cám ơn vô cùng.
    • 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Bạn nào có con bị ho kéo dài như thế này nên tìm đến Khoa Dị ứng BV TMH để làm test dị nguyên xem sao. Thường thì chỉ có ho do dị ứng,, kháng sinh mới ko có tác dụng và gây ra ho kéo dài như thế. Sau khi test dị nguyên sẽ tìm được nguyên nhân chính xác là bé bị ho do dị ứng với cái gì, từ đó BS sẽ kê thuốc và tư vấn cho mình biết cách phòng tránh cho bé.
    Nếu ngại chờ đợi và ko có TG khám ở BV công thì các bạn có thể cho bé đến BV Hồng Ngọc đăng kí khám Hô hấp với BS Hiếu (BS khoa Hô hấp - BV Bạch mai rất giỏi và nổi tiếng). Tuy nhiên A Hiếu chỉ cộng tác với Hồng Ngọc nên không phải hôm nào cũng có lịch khám ở đó (cái này các bạn có thể gọi điện đến Hồng Ngọc hỏi lịch khám của BS Hiếu là biết ngay).
    Chúc các bé mau khỏi!!!
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đồng ý với các mẹ là phải chọn đúng bác sỹ. Con minh đuoc 2 thang tuôi cũng bị viêm phổi, ho rất nhiều,lúc đầu khi có triệu chứng, đã mời bác sỹ nhưng không chuẩn đoán đúng bệnh. Mình đã mời bác sỹ Ngọc ở BV Nhi đồng đến khám và đã chữa được đúng bệnh, phải tiêm và uống kháng sinh mất hai tuần. Minh xót hết cả ruột thuong con bé quá và rất dễ bị trở lại, cứ chuẩn bị có gió mùa về là bị lại. May quá có quen anh thấy thuốc chuyên châm cứu cho loại thuốc uống, thuốc như là quả ngâm í, từ hồi đến giờ cứ cháu ho là mình cho cháu uống thuốc đó. đã gần qua 1 mùa lạnh rồi, nay chau duoc 7 tháng tuổi rồi trộm vía cháu chưa bị lại. Thấy con của các mẹ cũng bị vậy nên mình rất hiều và thông cảm, nếu mẹ nào quan tâm mình sẽ mách địa chỉ thầy thuốc đó cho
    • 105 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng có thời gian viêm mũi họng dị ứng. Đặc điểm là ho rất nhiều vào buổi chiều tối và đêm, khi thay đổi thời tiết hoặc khí gặp tác nhân gây dị ứng (vd phấn hoa, lông chó mèo, bụi bẩn, không khí ẩm lạnh...). Có thể viêm mũi hoặc họng, khi viêm mũi gây chảy nước mũi (rất ít) nhưng khi đờm mũi này xuống họng cũng gây ho. Họng mũi bị kích thích rất ngứa, gây cơn ho dữ dội, ho đến phát ói. Sở dĩ mình biết rõ vậy vì bản thân mình cơ địa dị ứng đã từng bị viêm mũi họng vài lần nên rất rõ cảm giác khi cơn ho kéo đến ntn. Lúc trước em bé nhà mình chỉ uống 2 loại thuốc chống viêm dị ứng là do bác sỹ kê toa là Medrol (4mg) ngày 1 viên vào chiều tối (thuốc này rất rất đắng) và Benadryl (theo hướng dẫn trong leaflet) chỉ từ 3 đến 5 ngày là khỏi hoàn toàn, nhỏ thêm nước muối sinh lý và hạn chế tiếp xúc tác nhân gây dị ứng.

Hơi ngạc nhiên là tại sao nhiều BS kê toa cho con bạn uống KS nhiều thế khi bé đã bị đi bị lại mấy lần. Bạn mình là BS TMH nói rằng triệu chứng giữa viêm mũi họng dị ứng và viêm do nhiễm khuẩn cũng có sự khác biệt rõ ràng, BS ko nhầm lẫn trừ phi BS trình độ ko tốt or cố tình cho đơn KS để ăn hoa hồng (mình chỉ mô tả qua ĐT là bạn mình đã biết cháu bị viêm mũi họng dị ứng rồi). Bạn nên theo lời Mehieungoan đến khoa dị ứng BV TMH ktra kỹ cho cháu đi, để cháu uống nhiều KS thế thì hại cho SK lắm đó.
    • 48 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình đang ở Cần Thơ. Mình cũng biết không nên lạm dụng kháng sinh nhưng thật khổ vô cùng vì không biết phải tìm ở đâu ra BS giỏi và có lương tâm như các mẹ nói. Vào bệnh viện nhi ở đây thì càng kinh khủng hơn nữa. Lúc nào cũng mang một bịch thuốc về nhà mà cũng không thể nào tránh khỏi kháng sinh. Phải nói là mình chẳng biết phải làm thế nào nữa. Đêm qua bé lại bị sốt và hình như là nhức mình nữa vì hễ mình động vào thì bé lại kêu đau. Ôi, nuôi con cực nhọc vô cùng. Mình đến bị loạn trí mất thôi.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình 4,5 tháng nặng gần 8kg. Bé bị ho từ khi 2 tháng, có chảy mũi mủ xanh. Lúc đầu mình cho uống hoa hồng bạch hấp với hẹ và đường phèn, kết hợp với nhỏ nước muối 0,9%. Sau 3 tuần thì bé khỏi, nhưng khoảng 10 ngày sau bé bị ho lại. Lại tiếp tục hoa hồng bạch hấp với hẹ và đường phèn, và lại nhỏ nước muối ấm 0,9%. Bé mới đỡ được 4-5 ngày nay, hôm qua bé lại bắt đầu ho lại, mình có cho uống thêm Coje (vì mình thấy coje chữa ho và chảy nước mũi rất tốt). Mình thấy sốt ruột quá. Nhưng vì bé không sốt nên mình nghĩ không phải dùng kháng sinh.
    Mẹ zozo95 ơi, cho mình địa chỉ ông thầy thuốc đó với, chứ để bé ho mãi thế này tội bé quá.
    Mình sợ đưa bé đi khám ở các bác sỹ tây y lắm, chẳng biết các bác sỹ nghĩ gì toàn cho các bé dùng kháng sinh liều cao mới lại kê toàn thuốc đắt tiền.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bé của mình cung ho từ tết đến giờ, dã cho đi viện để chụp phim phổi nhung bác sỹ nói phổi không có vấn đề gì, nhưng mình sống ở đà nẵng các bác nào có thông tin giúp mình với??????????????
    xin chân thành cảm ơn!!!!!!!!!!!!!!!
    Tel: kỳ 0983234494
    • 483 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Bệnh này không thể chữa khỏi được bằng tây y đâu bạn ơi, rất tiếc bạn không ở Hà nội, nếu ở ngay Hà nội này tôi sẽ giúp con bạn khỏi hẳn ho không còn sợ hết thuốc lại bị tái phát.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anh Tuấn Xem bài viết
    Bệnh này không thể chữa khỏi được bằng tây y đâu bạn ơi, rất tiếc bạn không ở Hà nội, nếu ở ngay Hà nội này tôi sẽ giúp con bạn khỏi hẳn ho không còn sợ hết thuốc lại bị tái phát.
    Bé nhà tớ cũng mới ho từ ra tết đến giờ nhưng chỉ ho rất ít trong một ngày, nhiều khi ho do sặc nước bọt. Nhưng gần đây mật độ ho của cháu nhiều lên ( dạng như ho gió, ho khan không có nước mũi) tớ đang cho cháu uống lá hẹ, đường phèn, húng chanh... nhưng có vẻ không đỡ. Tớ ở Hà Nội đây bạn, bạn có giúp được mình không?:Sad:
    Có thêm con - một trời hạnh phúc:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 483 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cuathoi Xem bài viết
    Bé nhà tớ cũng mới ho từ ra tết đến giờ nhưng chỉ ho rất ít trong một ngày, nhiều khi ho do sặc nước bọt. Nhưng gần đây mật độ ho của cháu nhiều lên ( dạng như ho gió, ho khan không có nước mũi) tớ đang cho cháu uống lá hẹ, đường phèn, húng chanh... nhưng có vẻ không đỡ. Tớ ở Hà Nội đây bạn, bạn có giúp được mình không?:Sad:
    Bạn hãy gửi lời yêu cầu này vào email của tôi nhé. Bạn sẽ được hướng dẫn chi tiết để con bạn khỏi bệnh.
    • 48 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cám ơn bạn có nhã ý giúp đõ nhưng mình không hiểu tại sao bạn không thể chia sẻ kinh nghiệm lên đây để giúp đỡ cho tất cả mọi người mà lại phải email riêng cho bạn?
    • 483 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Cám ơn bạn có nhã ý giúp đõ nhưng mình không hiểu tại sao bạn không thể chia sẻ kinh nghiệm lên đây để giúp đỡ cho tất cả mọi người mà lại phải email riêng cho bạn?
    Xin bạn hiểu cho, bài thuốc là đặc biệt không thể công khai được, nếu công khai lên diễn đàn thì lộ bí mật nhà nghề bạn ạ. Trước đây tôi đã từng công khai và giúp rất nhiều người trên wtt rồi, bạn không biết hay sao, vì công khai như thế mà toppic của tôi bị xóa đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Anh Tuấn; 02/03/2009 vào lúc 04:32 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Xin bạn hiểu cho, bài thuốc là đặc biệt không thể công khai được, nếu công khai lên diễn đàn thì lộ bí mật nhà nghề bạn ạ. Trước đây tôi đã từng công khai và giúp rất nhiều người trên wtt rồi, bạn không biết hay sao, vì công khai như thế mà toppic của tôi bị xóa đó.
    Xin lỗi, mình không vào diễn đàn thường lắm nên không biết. Vậy bây giờ mình cần email về việc gì vào địa chỉ mail của bạn?
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào chị, em cũng ở Đà Nẵng đây chị à. E biết có 1 bác sỹ khám TMH rất hay tên Huỳnh Anh, nhà bác ở đường 50 Hải Phòng - 3830103. Khám bác này phải lấy số nhưng chị có thể gọi điện thoại cũng được.
    Chúc bé nhà mình mau khoẻ chị nghen.
    :561: Ai bảo chăn trâu là khổ?

• 155 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Mình cũng rất thông cảm với bạn chủ topic. Con mình cũng từng có thời gian ho kéo dài đến gần một tháng. Đêm ngủ ho là trớ hết, xót ruột lắm. Mình cũng đã cho con đi khám bác sỹ. Bác sỹ sau khi cho con mình uống các loại thuốc long đờm, dị ứng nhưng cũng ko đỡ. Chính bác sỹ ở Nhi Xanh Pon cũng khuyên mình chỉ cho cháu uống thuốc 3 hôm thôi, còn không đỡ thì cũng ko nên uống nữa, chỉ dùng quất mật ong thôi. Nhưng khi chuyển sang quất mật ong, tình hình cũng ko khả dĩ. Cứ đêm là ho, chiều tối và sáng sớm ho. Sau cùng mình tìm được một bài thuốc của bạn Binhminhmua81 trên WTT này, xin mạn phép bạn ấy copy ở đây để bạn tham khảo nhé:
    Binhminhmua81:[Mình có một bài thuốc này cho các mẹ có con hay bị viêm VA và phế quản, bài này thì về tính hiệu quả thì không cần phải bàn cãi, đến bác sĩ nhi của cháu tớ có con viêm phế quản liên tục còn phải xin về nhưng làm thì khá kỳ công, các mẹ ở thành phố thì càng khó làm vì không có nguyên vật liệu. Nhà mình toàn là bà ngoại làm và cung cấp cho các cháu thôi nhưng mình cứ pót lên, mẹ nào làm được thì rất tốt.
    Chanh tươi các mẹ mua về rửa sạch (không nhât thiết phải là chanh đào) cho vào rá với tí muối chà nhẹ cho bớt lớp vỏ màu xanh, để ráo. Sau đó lấy đất sét sạch bọc từng quả (giống như trứng muối ấy), ủ trong đống dấm trấu một đêm. Sáng hôm sau lấy chanh ra, đập cho hết đất sét ở ngoài ra và tuyệt đối không rửa chanh đâu nhé. Cho chanh vào lọ và đổ mật ong nguyên chất vào cho ngập hết chanh, để khoảng 1 tuần trở ra thì dùng được. Lâu lâu mật ong có hơi cạn thì lại đổ thêm vào cho ngập chanh nhé. Mọi người thích dung dịch thật trong thì lọc bằng vải màn vì có những vụn tro đen ở trong, còn không thì cũng không nhất thiết. Mỗi sáng ngủ dậy cho bé uống một thìa con với nước ấm, các bé lớn hơn và người lớn thì dùng uống trực tiếp không pha nước nhé].

Mình đã làm theo bài thuốc của mẹ Binhminhmua81, may quá con nhà mình lại hợp với thuốc. Mình cứ kiên trì sáng dậy một thìa cafe. Và triệu chứng ho khan, có đờm dảm dần, buổi sáng dậy không ho nữa. Đến khoảng ngày thứ 10 thì con mình đã không còn ho nữa. Bạn thử làm theo cách của bạn Binhminhmua81 xem sao. Chúc bé nhà bạn sớm bình phục.
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chao cac me.
    Lan truoc minh da cho dia chi thay thuoc nam ve lay thuoc chua ho rui. Nhung co le admin go xuong roi. ban nao can dia chi thi gui vao email cho minh nhe. hoac so dt 0904163087.
    Minh cho con minh uong thuoc do khoi luôn, đặc biệt là thấy ngứa họng, rát cổ uong cung khoi. Mình cung uống nữa, cu rat họng uong la khoi ngay. Con minh khoi phai uong khang sinh
    • 48 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cám ơn sự chia sẽ của bạn. Mình nghĩ cũng hơi khó làm, nhưng mình sẽ nhờ người thân trong nhà giúp xem sao. Cám ơn bạn nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2