• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

bé bị hăm bẹn và viêm hậu môn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.03K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em be nha minh 11 thang tuoi be hay bi ham o 2 ben vung ben noi cac mun do, minh da boi xanhtilen va bepanthen roi nhung ko do.May hom nay hau mon cua be lai bi tay do nhu bi viem nho cac me xem co thuoc gi tot chi gium nhe
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ben.hanh Xem bài viết
    em be nha minh 11 thang tuoi be hay bi ham o 2 ben vung ben noi cac mun do, minh da boi xanhtilen va bepanthen roi nhung ko do.May hom nay hau mon cua be lai bi tay do nhu bi viem nho cac me xem co thuoc gi tot chi gium nhe
    Thuốc chống hăm Desitin của Mỹ nhé. Mình bôi cho con mình hồi bé rất có tác dụng.
    • 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

me linh con oi cho minh hoi thuoc do mua o dau vay va co boi dc vao hau mon cua be ko
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

me linh con oi cho minh hoi thuoc do mua o dau vay va co boi dc vao hau mon cua be ko
    Bôi được. Trước mình vẫn bôi cho bé nhà mình. Sorry là mua ở đâu thì mình không rõ lắm, vì mình đang ở Sing. Trước mình thấy ở Colorful Hàng Mành có bán. Mẹ nó thử đến đấy hoặc mấy cửa hàng bán đồ trẻ em xem sao.

@Admin, Mod ơi, sao hôm nay mình không đánh tiếng Việt được nhỉ?:Sigh: Đang phải đánh tạm trong Word đây!:Worried:
    • 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cam on me linh con nhieu nhe minh se di mua ngay de dung thu cho be
    • 191 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mà mẹ ben.hanh ơi, bạn phải cho bé cuổng trời ra thì các thứ thuốc bôi mới có tác dụng. Đừng mặc tã cho bé, ít nhất là cho đến lúc bé hết hăm. Hoặc kẹt quá (bé nhà bạn biết ngồi bô chưa? mình nghĩ là chưa) thì bạn mặc tã Newborn 2 và quấn cái quần đóng tã cho thòng xuống, hở vùng bẹn và hậu môn bé, và thay tã mỗi 3 giờ, dù cho có ít nước tiểu. Mỗi lần thay tã thì rửa nước ấm với lactacid cho bé, lau thật khô, kỹ, vạch các nếp gấp ra mà lau, bôi thuốc.

Chúc bé nhà bạn mau hết hăm nhé! Nhìn bé bị hăm thương lắm, bé nhà mình từng bị, mình biết.
    • 2,374 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

Bạn có thể kiếm loại phấn trẻ em mà có chứa hoạt chất Zinc Oxide để bôi vô những chỗ bị hăm đó, bôi vùng hậu môn cũng được nữa. Hoặc hỗn hợp tinh dầu Spearmint + Lavender + Jojoba theo tỉ lệ: 2 giọt + 2giọt + 40ml. Mình đã bôi cho con mình rồi, đỡ lắm, nhưng phải bôi theo daily basis.
    • 61 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn hãy bôi Genthrysone của Hàn Quốc thử xem, trứơc khi bôi nhớ vệ sinh sạch sẽ cho bé, con mình cũng đã từng bị như vậy nên thấy thương lắm cũng bôi Benpanthen không khỏi, chị bạn mình đã mách dùng Genthrysone mình bôi cho con mình may quá lại khỏi rất nhanh. Bạn nhớ đừng dùng giấy ướt vệ sinh cho con nhé cái này cũng gây hăm đấy. Chúc bé nhà bạn mau khỏi nhé!

- Phật thủ chưng mạch nha chữa ho hiệu quả LH: 2190512; DĐ: 09535.07150
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

cam on me linh con nhieu nhe minh se di mua ngay de dung thu cho be
    Trông tu‎p thuốc như thế này này, mẹ ben.hanh....

http://www.desitin.com/en/?dsp=20&psp=1
    • 4,484 Bài viết

• 2,654 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị hăm rất nhiều, nách, bẹn, các ngấn tay, ngấn chân
    Mình cũng bôi nhiều thuốc: Bepanthen, Norash nhưng chỉ bớt được 1, 2 ngày rồi lại đỏ.
    Gần đây mình được mách là dùng Cortibion (4k/ lọ) bôi lại thấy đỡ rất nhiều, những chỗ bị hăm đỏ, lỡ da nay đã hết đỏ và liền da. Nhưng chủ yếu là không đóng tả thường xuyên cho bé. Ban ngày chỉ cho mặc tả hoặc quần rộng. Ban đâm có thể dùng miếng lót sơ sinh. Và cố gắng giữ chỗ bị hăm được khô thoáng.

• 291 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannhi752004 Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng bị hăm rất nhiều, nách, bẹn, các ngấn tay, ngấn chân
    Mình cũng bôi nhiều thuốc: Bepanthen, Norash nhưng chỉ bớt được 1, 2 ngày rồi lại đỏ.
    Gần đây mình được mách là dùng Cortibion (4k/ lọ) bôi lại thấy đỡ rất nhiều, những chỗ bị hăm đỏ, lỡ da nay đã hết đỏ và liền da. Nhưng chủ yếu là không đóng tả thường xuyên cho bé. Ban ngày chỉ cho mặc tả hoặc quần rộng. Ban đâm có thể dùng miếng lót sơ sinh. Và cố gắng giữ chỗ bị hăm được khô thoáng.
    Sao lại bị hăm nhiều thế nhỉ? Bé có mệt hay mới ốm đau gì không. Mình nuôi mấy đứa con, số lần bị hăm chỉ đếm trên đầu ngón tay. Mình ko biết Cortibion là thuốc gì, nhưng bạn phải cẩn thận kiểm tra thành phần xem có corticoid ko nhé, vì thành phần này làm lành da nhanh nhưng lâu dài rất có hại cho em bé, bạn tra thử tác hại trên google thì biết.

Theo kn của mình, Bepanthen chỉ là thuốc chống hăm, có nghĩa là khi chưa hăm thì bôi phòng chống, còn đã bị hăm rồi thì phải bôi thuốc chữa hăm. Mình thường gửi mua ở nước ngoài thuốc chống hăm chuyên dùng cho em bé nên ko khuyên bạn được. Nếu bạn gần khu Tây Hồ, gửi tin nhắn riêng cho mình để mình san cho bạn một ít thử xem. Thuốc chống hăm bôi chỉ một lát là đỡ liền, tuy nhiên mình cũng vẫn hạn chế dùng.

Ngoài ra, có một cách đơn giản làm giảm hăm là sử dụng nước muối sinh lý Natri 0.09% (loại nhỏ mắt được ấy) dùng bông lau nhẹ sau mỗi lần làm vệ sinh. Mình thấy rất hiệu quả, con mình chỉ khi nào bị đi ngoài thì mới hăm. Còn bình thường ko vẫn đóng tã giấy ban ngày, bỉm ban đêm va không hăm gì cả.
    • 4,484 Bài viết

• 2,654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bicombo Xem bài viết
    Sao lại bị hăm nhiều thế nhỉ? Bé có mệt hay mới ốm đau gì không. Mình nuôi mấy đứa con, số lần bị hăm chỉ đếm trên đầu ngón tay. Mình ko biết Cortibion là thuốc gì, nhưng bạn phải cẩn thận kiểm tra thành phần xem có corticoid ko nhé, vì thành phần này làm lành da nhanh nhưng lâu dài rất có hại cho em bé, bạn tra thử tác hại trên google thì biết.

Theo kn của mình, Bepanthen chỉ là thuốc chống hăm, có nghĩa là khi chưa hăm thì bôi phòng chống, còn đã bị hăm rồi thì phải bôi thuốc chữa hăm. Mình thường gửi mua ở nước ngoài thuốc chống hăm chuyên dùng cho em bé nên ko khuyên bạn được. Nếu bạn gần khu Tây Hồ, gửi tin nhắn riêng cho mình để mình san cho bạn một ít thử xem. Thuốc chống hăm bôi chỉ một lát là đỡ liền, tuy nhiên mình cũng vẫn hạn chế dùng.

Ngoài ra, có một cách đơn giản làm giảm hăm là sử dụng nước muối sinh lý Natri 0.09% (loại nhỏ mắt được ấy) dùng bông lau nhẹ sau mỗi lần làm vệ sinh. Mình thấy rất hiệu quả, con mình chỉ khi nào bị đi ngoài thì mới hăm. Còn bình thường ko vẫn đóng tã giấy ban ngày, bỉm ban đêm va không hăm gì cả.
    Thật tình là mình cũng không biết rõ về cortibion. Là bạn của bà ngoại mách. Bôi khoảng 2 ngày thì lthấy các vết lỡ, nứt da liền da hẳn. Mình mới chỉ bôi cho con khoảng 1 tuần nay và các chỗ hăm đã bớt đỏ rất nhiều. Nhiều hôm lật nách con lên thấy nứt theo các đường ngấn, xót xa không chịu nổi. Đi BS cho Norash bôi vẫn không hết. Vấn đề là thằng ku nhà mình hơi bụ (6 tháng đã hơn 10kg nên các ngấn rất xâu. Mình ở trong SG nên không xin được thuốc của mẹ nó rồi:Rose:
    CÒn thì con vẫn ăn ngủ bình thường, đôi khi có nghe hơi ấm người một tí.

• 4,484 Bài viết

• 2,654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haminhvu Xem bài viết
    bạn hãy bôi Genthrysone của Hàn Quốc thử xem, trứơc khi bôi nhớ vệ sinh sạch sẽ cho bé, con mình cũng đã từng bị như vậy nên thấy thương lắm cũng bôi Benpanthen không khỏi, chị bạn mình đã mách dùng Genthrysone mình bôi cho con mình may quá lại khỏi rất nhanh. Bạn nhớ đừng dùng giấy ướt vệ sinh cho con nhé cái này cũng gây hăm đấy. Chúc bé nhà bạn mau khỏi nhé!
    Hôm kia mình có ghé nhà thuốc hỏi mua Genthrysone nhưng dược sỹ ở đó bảo thuốc này chỉ sử dụng cho các bé tử 4 tuổi trở lên. Nếu dùng cho các bé nỏ quá sẽ gây "teo da" Bé nhà haminhvu bao nhiêu tuổi rồi???

• 227 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Vấn đề hăm da cũng nan giải với bé nhà mình lắm.
    Bé bây giờ hơn 8 tháng, nhưng ở cổ, khi nào cũng hăm - chưa một ngày nào mình thấy da bé liền và màu da bình thường (chỉ ở cổ thôi, còn kẽ tai thì thỉnh thoảng). Mặc dù mình mặc áo rộng, thoáng cho bé. Rồi vệ sinh sạch sẽ thường xuyên (không dám lau, chỉ chấm nhẹ nhàng) nhưng vẫn hăm. Thỉnh thoảng thì có khô và đỡ hơn chút. Nhưng nặng nhất là lúc giao mùa hoặc hanh khô quá là da bé lại đỏ nếp gấp ở cổ, thậm chí bị nứt da. Lúc bé mới sinh, mình chăm chỉ bôi bepanthen để phòng hăm cho bé lắm nhưng có vẻ không ăn thua, bé vẫn hăm nhiều. Sau đó, mình bôi kem Con Ong cũng đỡ được ít hôm. Rồi đâu vẫn bị vậy. Bây giờ thì mình chịu rồi. Cứ ngửa cổ con ra là thấy thương lắm. Mấy lần định mua các loại thuốc mỡ chữa hăm nhưng nghĩ bôi vào trời nóng này da lại bí hơn. Nên lại thôi.
    Có lần mình vào diễn đàn, mọi người hướng dẫn dùng nước chè xanh đặc để vệ sinh cho bé. Xem ra cách này không thích hợp với bé nhà mình vì bé lại dị ứng nước chè xanh. Mà dạo trước, mình cho bé đi khám da liễu, bác sỹ khuyên không nên cho bé bị tổn thương da rồi dùng chè xanh vì trong chè xanh có chất gì đó ... (mình không nhớ) làm cho da lâu liền hơn.
    Mẹ nào có cách hiệu quả hơn không thì chỉ cho mình với.
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Các mẹ cứ dùng thử Desitin đi. Con mình trước bị hăm cả ở cổ (chắc do hồi đó mũm mĩm quá, mặc dù cân nặng cũng bình thường), hăm ở chỗ mặc bỉm mà bôi cái đó mấy ngày là hết thôi. Kể cả khi khỏi rồi bôi cái đấy đề phòng cũng được.
    • 5,988 Bài viết

• 7,064 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng dùng Desitin Creamy của hãng Pfizer, thành phần của nó là Zinc oxide 10% có tác dụng bảo vệ da nên mình bôi hàng ngày, cứ bôi mỗi lần thay bỉm cho bé. Hai đứa cháu mình dùng thấy tốt và giờ đến 2 bé nhà minh. Phải cái tội nếu quên bôi 1-2 ngày là da mông và bẹn của con lại mẩn đỏ lên. Nhưng loại kem này có nhược điểm mình ko thích là rất dính nên rửa hơi khó, ko như Bepanthen
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờ
    10 = 7.56:Crying:
    • 5,988 Bài viết

• 7,064 Được cảm ơn

PS tí: Pfizer quảng cáo là Desitin là sự lựa chọn số 1 của thầy thuốc và các bà mẹ muh mẹ cháu thì mê quảng cáo nên dính chấu, ko ngờ là thấy rất ok nên mẹ nó thử dùng cho con xem sao. Bé Mimi nhà mình đụng tí là dị ứng muh dùng thấy hiệu quả liền.
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờ
    10 = 7.56:Crying:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trị hăm và viêm hậu môn cũng dễ thôi ben.hanh ah. Cách chữa này mình học được từ bà ngoại Bull mà ko tốn tiền mua thuốc. Bạn nên mặc quần áo thoáng cho bé (ko nên mặc tã giấy cho bé suốt 24/24h) và bôi phấn rôm cho bé ngày 03 lần vào chỗ hăm (sau khi vệ sinh sạch sẽ).
    Điều quan trọng nhất để tránh hăm tái phát cho bé mẹ nên chịu khó xi tè cho bé sau khi ngủ dậy và khoảng 2-3 lần trong đêm (việc này giúp bé ko đái dầm vì thế sẽ ko phải mặc tã giấy nữa).
    Mình đã áp dụng điều này cho Bull nhà mình. Bé đã ko mặc tã từ tháng thứ 5 trở đi vì mỗi lần mắc tè bé đều dậy và mẹ xi tè.
    Chúc bé nhà bạn mau khỏi nhé.
    Thân!!!
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MÌnh ko xài các loại thuốc trên, mình ức cho bé kem sáp ong, vừa kháng khuẩn mà có dưỡng da nữa, nên bé mau hết hăm lắm, với lại da ko khô sau khi khỏi, ( bong da hay teo da lai).
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình dùng Saforelle là gel tắm em bé của Pháp thấy hiệu quả lắm .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2