Bệnh trẻ em

Bé bị hạch ở nách-bị làm sao đây?

Đến trả lời mới nhất
  • 21 Lượt chia sẻ
  • 26.6K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 709 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Các bố mẹ thông thái ơi, con em có 1 cái hạch nổi to gần bằng đầu ngón tay cái ở đằng sau nách trái, khá lâu rồi, k thấy thay đổi gì cả. K biết cháu bị sao đây, k biết có phải đi khám k và khám ở đâu, các bố mẹ tư vấn giúp em với. Bé chỉ có 1 bên, ấn vào thì k thấy di chuyển gì cả, bé in-output tốt, ngủ hơi kém.

Cám ơn các bố mẹ nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 563 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mẹ nó à, mình chỉ đưa ra ý kiến tham khảo thôi nhé vì mình không phải là bác sĩ. Khi đọc xong topic của bạn mình vào ngay vì mình có đứa em gái có con được 4 tháng, cháu nó đầu tiên bị hach ở gần cổ, sau khi khám ở BV Nhi bác sĩ đã cho trích hạch ấy đi. Sau đó lại bị lên tiếp 1 cái nữa ở nách nhưng cái này cũng chưa biết có phải trích hay không vì còn chờ cháu nó khoẻ hơn và lành vết trích cũ đã. Theo mình, nếu bạn ở HN thì đưa bé đi khám ở Viện Nhi ấy. Nếu con bị sao thì điều trị sớm sẽ tốt hơn, còn nếu không sao thì để mẹ nó không phải bận tâm nữa.
    Thế nhé, chúc mẹ khoẻ, bé khoẻ và ngoan.
    • 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Bạn nên cho con đi khám. Ngoài ra cũng ko có gì phải lo lắng quá. Ngày xưa khi tôi còn bé, cũng có cái hạch ở nách, hỏi mẹ, mẹ bảo mẹ cũng có thế là chả thấy sợ gì nữa. Cũng thật buồn cười. Tới bây giờ chả thấy nó đâu cả. Tới lượt con trai mình cũng có như vậy nhưng sờ thấy di chuyển. Định khi nào lớn thì cho nó đi trích. Tới tận khi vào đại học vẫn thấy nhưng mà nó bé tí thôi. Tuy nhiên sau mấy năm bây giờ lại thây biến mất. Đang định nghỉ hè thì vào viện trích mà. Nhưng để chắc chắn và yên tâm bạn nên cho cháu đi viện khám
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà bạn bao nhiêu tháng? Bé tiêm phòng Lao lâu chưa? Bé nhà mình cũng bị hạch to ở nách trái do phản ứng với vacxin phòng Lao. Nếu đúng bé nhà bạn bị như bé nhà mình thì ko ảnh hưởng gi cả. Bé nhà mình bây giờ hơn 5 tháng, hạch đã vỡ rồi và đang nhỏ dần. Đối với hạch phản ứng vacxin Lao thì mỗi bác sỹ một quan điểm xử lý. Mình đã tham khảo rất nhiều và quyết định để nó tự vỡ. Trộm vía giờ nó vỡ xong đã nhỏ dần rồi, ko phải trích vì ko vỡ to chỉ nhỏ bằng đầu tăm thôi. Tốt nhất bạn cứ đưa con đi khám đi. Nếu bác sỹ nói đúng hạch phản ứng vacxin mình sẽ kể cho bạn những kinh nghiệm mình biết.
    • 709 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người, hôm qua mình cũng vào đọc các topic cũ tương tự cũng nhiều trường hợp là phản ứng tiêm phòng Lao giống mẹ mychau nói. Mình cũng nhớ là cái hạch nay xuất hiện sau khi tiêm phòng Lao nhưng con nhà mình hơn 12 tháng rôồ vẫn thấy hạch còn đó, chả nhỏ đi hay vỡ tí nào. Mình sẽ cho cháu đi khám xem sao.
    • 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trecoi Xem bài viết
    Cám ơn mọi người, hôm qua mình cũng vào đọc các topic cũ tương tự cũng nhiều trường hợp là phản ứng tiêm phòng Lao giống mẹ mychau nói. Mình cũng nhớ là cái hạch nay xuất hiện sau khi tiêm phòng Lao nhưng con nhà mình hơn 12 tháng rôồ vẫn thấy hạch còn đó, chả nhỏ đi hay vỡ tí nào. Mình sẽ cho cháu đi khám xem sao.
    Nếu là hạch do phản ứng lao thì nó phải đỏ tấy và sưng to dần lên rồi vỡ, có thể kèm theo hâm hiu sốt chiều. Còn nếu cháu đã > 12 tháng thì có lẽ ko phải
    • 98 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé tiêm phòng infranrix bị nổi hạch ở bẹn và cứng chỗ tiêm ở đùi phải làm sao?
    Chào các bạn! Mình tiêm phòng infranrix cho con mũi thứ 2 được 02 tuần thấy bị nổi hạch ở bẹn và có áp xe nhỏ ở đùi không? chỉ giùm cho mình với. Cảm ơn nhiều
    • 223 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mychau_2008 Xem bài viết
    Bé nhà bạn bao nhiêu tháng? Bé tiêm phòng Lao lâu chưa? Bé nhà mình cũng bị hạch to ở nách trái do phản ứng với vacxin phòng Lao. Nếu đúng bé nhà bạn bị như bé nhà mình thì ko ảnh hưởng gi cả. Bé nhà mình bây giờ hơn 5 tháng, hạch đã vỡ rồi và đang nhỏ dần. Đối với hạch phản ứng vacxin Lao thì mỗi bác sỹ một quan điểm xử lý. Mình đã tham khảo rất nhiều và quyết định để nó tự vỡ. Trộm vía giờ nó vỡ xong đã nhỏ dần rồi, ko phải trích vì ko vỡ to chỉ nhỏ bằng đầu tăm thôi. Tốt nhất bạn cứ đưa con đi khám đi. Nếu bác sỹ nói đúng hạch phản ứng vacxin mình sẽ kể cho bạn những kinh nghiệm mình biết.
    bé nhà em cũng bị nổi hạch do phản ứng tiêm phòng lao. bé bây giờ gần 5 tháng, nhưng hạch vẫn chưa vỡ. vào nhi khám BS cho đơn thuốc nhưng chưa cho uống vì có loại bổ gan k dùng cho trẻ dưới 1 tuổi mà BS vẫn kê đơn. Chị có thể chia sẻ kinh nghiệm của mình được k? chứ uống kháng sinh 6 tháng trời thì chết.cũng muốn để hạch tự vỡ nhưng lại sợ.

• 416 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ là không sau đâu bạn, Bé mình cũng phát hiện 1 cái hạch ở cổ và 1 cái gần sau ót, nhưng nhỏ hơn đầu ngón tay út, mình cũng đã hỏi BS rồi BS nói đó là hạch không sau. đến nay đã 3.5t rồi, vẫn ăn uống bình thường. Còn mình 1 lần vô tình do ngồi mấy VT mỗi cổ quá mình nắn nắn cổ và cũng phát hiện một cái hạch nhỏ cũng ở cổ và vị trí cũng gần giống con mình, mình nghĩ nó không sau đâu.Nhưng dù sau vẫn đưa bé đi khám là tốt nhất.
    • 223 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác Admin ơi, làm thế nào để liên lạc được với Mychau_2008 nhỉ? em rất cần kinh nghiệm của chị ấy vì con em cũng bị giống bé nhà chị.

• 9 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

:Sigh:cac chi giup em voi, con em duoc hon 2 thang rui, may hom nay tu dung em so thay be nha em co 1 cai hach o đầu, ngay đằng sau tai trái, em sờ thì thấy nó có di chuyển. em lo quá chỉ sợ bé bị u bướu gì thôi giờ em phải làm thế nào bây giờ các c ơi, không bít có phải khối u ko nữa?
    • 187 Bài viết

• 1,313 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Thằng cu nhà em gái em được 5 tháng tuổi. Trộm vía, cháu kháu khỉnh, phát triển bình thường, nghịch ngợm nhưng vừa rồi mẹ cháu phát hiện cháu có 1 cái hạch ở nách. Kích cỡ bằng quả cà pháo, mà khi nắn thì có cảm giác là có 2 cái hạch nhỏ ở trong mà lại di chuyển được (ấn chố này thì nó chạy ra chỗ khác). Bà nội cháu có đưa cháu đi khám thì bác sĩ bảo đấy là do tác dụng phụ của tiêm phòng Lao. Tỉ lệ là 1/1000. Nguyên nhân là do y tá tiêm phòng không đúng liều lượng. Mà sau này phải trích, sẽ rất đau.
    Có mẹ nào có con bị như cháu nhà em không hoặc có hiểu biết gì về hiện tượng này không thì chia sẻ với em. Hiện, bố mẹ cháu rất lo lắng. Mấy ngày hôm nay cháu có vẻ kém ăn hơn nên mọi người lại lo hơn.

Mong tin các mẹ thông thái!
    • 911 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e bé nhà mình gần được 3 tháng tuổi,thời gian này cháu ít bú mẹ mà chỉ thích bú bình,cũng ít ngủ hơn.gần đây mình phát hiện ở trong nách của bé,bên trái có vật gì u u lên như là hạch ấy.sờ vào thấy bé k có dấu hiệu đau hay có phản xạ gì đặc biệt.mình sinh con đầu lòng nên lo quá!các mẹ ai đã từng gặp trường hợp này thì giúp mình với!!!
    • 174 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bạn đưa con đi kiểm tra xem có phải bị hạch do tiêm phòng lao không (thường thì nó hay mọc ở loanh quanh chỗ mũi tiêm phòng lao cho bé í), bé nhà mình ngày xưa cũng từng bị như vậy, nếu đúng như thế thì cũng không đáng lo lắm đâu vì nó là hạch bã đậu, để 1 thời gian nó vỡ ra là lành, không ảnh hưởng đến sức khỏe đâu, bạn cứ đưa bé đi khám xem nếu đúng như vậy mình nói tiếp tiến trình của bệnh đó nhé, chúc bé hay ăn chóng lớn :Smiling:
    • 911 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Đúng rùi đó là hạch lao đó. Bin nhà mình cũng bị nè! Nhưng nay thì hết rùi, nhưng lúc 13 tháng cho Bin đi chích mủ ra đó! Cũng có bé nó tự hết nữa. Mẹ nó cứ yên tâm nha, đừng đụng vào nó nhiều, nó sưng tấy nên kg tốt đâu.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em cũng bị hạch lao sau khi tiêm BCG. Em cho con đến Viện Nhi khám phòng số 6 trích dịch xét nghiệm và kết luận là hạch lao sau tiêm BCG, BS sửu nói là phải diều trị ít nhất là 6 tháng nếu ko sẽ gồm có kháng sinh rimaxthit, bổ gan, và hai loại thuốc bổ khác nữa. Em cho con uống 3 tháng hạch bé đi rất nhiều (bây giờ còn như hạt đỗ )thì đi khám lại nhưng vào phòng bs khác lại nói là ko cần uống thuốc, nó là phản ứng bình thường của cơ thể. Cho cháu uống thuốc rất khó nghe vậy em mừng quá nên về thôi luôn. Em vào chỗ tiêm phòng hỏi lại thì họ cũng nói là kệ rồi tự hết khi nào nó sưng đỏ thì mới phải can thiệp. Em cũng chẳng biết nghe ai bây giờ.
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic, em cũng đưa con em đi khám bs Sửu nè... Cũng bị chọc, rồi hút, rồi cho cả đống thuốc mang về uống... Khổ nỗi bé nhà em mới có hơn 4 tháng, uống sữa còn khó nữa là uống thuốc... Thuốc đắng kinh khủng! Mới có 2 ngày thuốc mà con nản, mẹ cũng nản quá!!! Thấy các mẹ bảo kệ nhưng cũng lo lắm! Thôi thì cứ cho con uống thuốc thêm mấy ngày nữa vậy...

Hây-dà, gần tám trăm khìn tiền thuốc của iem! Thôi thì thuốc bổ gan để cho baba uống vậy!
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Soc'smum kể tiến trình bệnh đó và truyền kính nghiệm cho em với. Bé nhà e được 8 tháng tuổi, lúc được 7 tháng thì phát hiện có 1 hạch bằng hạt lạc, ở hõm nách trái, di chuyển, bé có vẻ k đau. Có 1 bác sĩ Nhi, là người quen khám hộ, (chỉ sờ nắn hạch, nghe tim, nghe phổi, xem tai mũi họng thôi chứ k chọc hút xét nghiệm gì hạch) bảo là theo dõi thêm xem sao và bảo là hạch xuất hiện khi cơ thể phản ứng, cũng đừng lo nhiều. Nhưng 1 tháng rồi, vẫn k thấy bé đi, mẹ cháu lo lắm! Bảo cho đi viện Nhi khám, nhưng mà nghe nói uống thuốc, uống thang thì cũng sợ. Bây giờ cứ kệ nó thì cũng lo. Nếu như chị Soc'smum nói thì nó sẽ to lên, sưng đỏ rồi vỡ ra mới lành ạ.
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Mình hỏi các mẹ có kinh nghiệm một chút: con gái mình 9 tuổi, có 1 cái hạch ở nách bên phải cũng lâu lâu rồi, to chừng bằng đầu ngón tay cái, sờ vào thấy cứng, không di động, nhưng con không đau, cũng không sưng đỏ.
    Con gái ăn uống bình thường, tiêu hóa ổn định, hồi nhỏ (dưới 3 tuổi) cũng hay bị viêm đường hô hấp nhưng sau đó thì trộm vía ít ốm hơn, mặc dù thể trạng khá gầy, da hơi xanh và môi cũng không được tươi hồng. Các lần khám sức khỏe định kỳ không có gì đặc biệt. Hiện tại con nặng 29kg, cao 1m37 (8 tuổi 7 tháng ah), từ lúc 4 - 5 tuổi đến giờ thì mỗi năm chỉ tăng chừng 2-3kg trong khi chiều cao lại tăng nhanh hơn nên cảm giác như càng lớn càng gầy gò hơn, hic hic.
    Theo các mẹ thì có cần đưa con đi kiểm tra, xét nghiệm cái hạch ở nách phải không, và nên khám ở đâu hoặc bác sỹ nào là chuẩn nhất ah, mong sớm nhận được tư vấn của các mẹ, thanks
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3