Bệnh trẻ em

Bé bị đỏ quanh hậu môn

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 68.1K Lượt đọc
  • 148 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 1,516 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Bé đi tiểu nhiều hoặc đi nặng xong thì nên thay ngay, để lâu quá tất nhiên sẽ bị hăm. Nếu bé được thay kịp thời thì không có lý do gì hăm, chất lượng sịp bây giờ rất khá, ngoại trừ bé đi quá nhiều lần trong ngày, hoặc sẽ bị hăm và rất đau do đang bị đi tiêu chảy ( cái này không hề tại sịp )
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 58 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cool Kids
    Bé đi tiểu nhiều hoặc đi nặng xong thì nên thay ngay, để lâu quá tất nhiên sẽ bị hăm. Nếu bé được thay kịp thời thì không có lý do gì hăm, chất lượng sịp bây giờ rất khá, ngoại trừ bé đi quá nhiều lần trong ngày, hoặc sẽ bị hăm và rất đau do đang bị đi tiêu chảy ( cái này không hề tại sịp )
    Minh nghi la be Incoi đã bị hăm đấy, có thể với nước tiểu thì bé không bị hăm nhưng tiếp xúc với phân thì bị hăm đấy. Nếu dùng kem thông thường không khỏi thì mẹ Incoi thử dùng kem Sudocream xem sao. Đây là kem chống hăm cho bé nhập khẩu từ Anh. Theo kinh nghiệm mình dùng cho con mình (và nhiều mẹ trên WTT này cũng biết) thì cực tốt, da mông và hậu môn của bé đang đỏ lừ vậy mà chỉ cần bôi 1 -2 lần là hết ngay. Có điều là kem này mua thì đắt lắm (ở CH WTT hình như là 350.000d/hũ 250g). Nếu bạn chỉ muốn thử xem tác dụng có tót không thì mình sẽ xẻ cho một ít mà dùng thử.
    Sóc con là bông hoa của mẹ

Soc con la bong hoa cua me!
    • 587 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Rất rất cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến vấn đề này. Tiêu hoá của bé nhà em rất xấu, em đã chữa mãi rồi nhưng không ổn định được cộng với cứ ốm lên ốm xuống, dùng KS lại càng loạn hơn, lần gần đây nhất dùng KS là CN vừa rồi. Chính vì thế nên trời lạnh em cứ phải đóng bỉm cho bé suốt và không xi ị cho bé được nhưng lần nào bé ị em đều thay luôn nhưng đặc biệt bé chỉ bị đỏ đít lúc thay tã ị thôi. Em cũng không biết là không được bôi clocid H nhưng e chỉ bôi lúc bé bị đỏ đít do hăm tã và thấy bé khỏi ngay, sau đó để chống hăm em dùng kem chống hăm của Bubchen. Em đã dùng như thế cho bé từ lúc sơ sinh và thấy không vấn đề gì. Còn vết đỏ lần này khác hẳn những lần hăm tã, đỏ lựng hơn, đụng vào thì bé khóc thét lên. Em để ý thấy bé ị xong là thay tã luôn nên khó có thời gian tã phân làm da bé bị hăm được.

Còn về thức ăn, vì tiêu hoá của bé nhà em như thế nên thức ăn cũng rất đơn điệu,nghèo nàn, chủ yếu là cháo thịt thăn, cà rốt, rau ngót. Hoa quả, sữa chua gần như không dám ăn nên loại bỏ khả năng do thức ăn.
    • 2,060 Bài viết

• 1,667 Được cảm ơn

[QUOTE=Nguyen Ngoc Tra My]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹLanh
    Mình thì có nghe nói về bệnh... đỏ đít, nhưng chỉ xảy ra đối với các bé vài tháng tuổi, khi còn đang hoàn toàn bú mẹ thôi. Rất nhiều bé bị như vậy. Có bs giải thích là sữa mẹ bao giờ cũng bắt đầu bằng sữa trong, rồi trắng đục dần, nếu bé chỉ được bú sữa trong ban đầu thì sẽ dẫn tới hiện tượng này (bản thân mình cũng chưa hiểu lắm).
    QUOTE]

Vì thức ăn của bé mang tính kiềm. Cần phải bổ xung thức ăn rau, hoa quả nhiều hơn cho mẹ nếu đang bú. Cho bé nếu đã ăn bột.
    Mẹ Trà My đúng là.... thông thái. :4:
    • 774 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà em cũng bị đỏ quanh hậu môn. Thế là bị làm sao hả các mẹ? Bé nhà em bị từ lâu rồi. Từ hồi 1 tháng cơ, em cũng chẳng biết làm thế nào, đành kệ vậy.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 2,317 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Các mẹ ơi, bé nhà em cũng bị đỏ quanh hậu môn. Thế là bị làm sao hả các mẹ? Bé nhà em bị từ lâu rồi. Từ hồi 1 tháng cơ, em cũng chẳng biết làm thế nào, đành kệ vậy.

Hồi trước, mình vẫn bôi kem dưỡng da Johnson. nắp hồng 25k/lọ vào hậu môn khi bị đỏ, khoảng 8 tiếng sau là nó hết.

Còn kem buchen đề phòng hăm bẹn, và hăm kẽ, lúc hăm rồi cũng dùng.

Kem Sudo xịn quá. Kem bôi mặt mẹ cũng chưa đến 350k, nên bôi đít con, tớ cũng chưa mua Sudo.
    • 1,516 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Incoi
    Rất rất cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến vấn đề này. Tiêu hoá của bé nhà em rất xấu, em đã chữa mãi rồi nhưng không ổn định được cộng với cứ ốm lên ốm xuống, dùng KS lại càng loạn hơn, lần gần đây nhất dùng KS là CN vừa rồi. .
    Nếu tiêu hoá của bé không thường xuyên "bình thường" thì mình vẫn khẳng định rằng đó chính là thủ phạm chứ không phải tại sịp. Mình nuôi hai đứa con chưa thấy đứa nào bị hăm vì sịp mà chỉ bị lần nào đến đón con ở trẻ về mà bé đã ị từ bao giờ chưa được thay, hoặc khi bé bị rối loạn tiêu hoá ( tức là đi lung tung, nhiều lần, tiêu chảy.... ) Người lớn cũng còn bị đau nếu tiêu hóa có vấn đề. Khi nào tiêu hoá của bé bình thường thì cái sự hăm sẽ tự hết.
    Bạn để ý xem khi bạn thay là lau rửa cho bé, nếu bé chỉ tỏ ra khó chịu thì đó là hăm bình thường, ( hăm bình thường do da bị bẩn bởi nước tiểu... thì mình có cảm giác mức độ đau với bé tạm gọi là chịu đựng được ) còn nếu vết hăm đỏ lựng, mỗi khi chạm vào bé cong người hoặc co rúm rất khổ sở, khóc lên... thì chắc chắn là bị hăm loét do tiêu hoá không bình thường.

Mỗi lần bé đi tiểu hoặc đi nặng xong, bạn rửa sạch cho bé bằng nước hơi ấm, không nóng, không lạnh, và không được dùng giấy toilet khô hoặc ướt để lau, sẽ làm bé đau lắm đấy. Sau khi rửa xong bạn dùng khăn màn mềm thấm nhẹ tay, rồi dùng máy sấy tóc bật chế độ sấy không nóng hơ khô chỗ đó cho bé, sau đó bôi kem chống hăm lên. Nếu bạn mua được kem Bepanthene thì rất là tốt. Khi bôi kem phải bôi đủ một lớp trắng xoá, ít quá không có tác dụng vì sự cọ sát của da với sịp.

Đành phải chịu khó vậy, tập trung vào chữa vấn đề tiêu hoá cho con nữa.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 306 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Tom nhà mình vừa bị viêm phế quản một tuần phải uống kháng sinh, đến bây giờ bé đã đỡ ho. Trong suốt một tuần đó mình không tắm được cho bé mà chỉ vệ sinh cho bé bằng nước nóng. Có lẽ do không được tắm hàng ngày, thêm vào đó bé lại bị đi ỉa chảy do tác dụng phụ của việc uống kháng sinh nên quanh khu vực hâu môn bé bị nổi các nốt nhỏ li ti màu đỏ, hơi sần lên. Mình đã bôi Bepathen (kem chống và trị hăm cho bé) mà vẫn chưa thấy đỡ. Các mẹ nào có kinh nghiệm vụ này mách cho mình với!
    • 746 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuive
    Tom nhà mình vừa bị viêm phế quản một tuần phải uống kháng sinh, đến bây giờ bé đã đỡ ho. Trong suốt một tuần đó mình không tắm được cho bé mà chỉ vệ sinh cho bé bằng nước nóng. Có lẽ do không được tắm hàng ngày, thêm vào đó bé lại bị đi ỉa chảy do tác dụng phụ của việc uống kháng sinh nên quanh khu vực hâu môn bé bị nổi các nốt nhỏ li ti màu đỏ, hơi sần lên. Mình đã bôi Bepathen (kem chống và trị hăm cho bé) mà vẫn chưa thấy đỡ. Các mẹ nào có kinh nghiệm vụ này mách cho mình với!
    Mẹ nó thử rửa nước chè tươi xem, dun dặc một tý, lọc váng đi rồi rửa cho bé. mình rửa cho bé như thế đấy thấy bé đở hắn đi mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé bị đỏ quanh hậu môn là bé bị hăm rồi đấy. Cái này là do bé đóng bỉm nhiều quá, hoặc là bé bị đi ngoài nhiều lần. Để tránh hăm, mỗi lần bé đi ngoài hay đi tiểu, các mẹ chịu khó lau sạch cho bé bằng khăn ướt ko có cồn (bé nhà mình từ nhỏ minh mua bông cân về cắt nhỏ ra và thấm nước lau cho bé), ngoài ra các mẹ tập xi tè, xi ị cho bé để tạo thành thói quen, bé gái nhà mình 4 tháng đã mua bô vè tập xi rồi, (bé trai đơn giản hơn chỉ cần sắm cái cốc nhựa hai tháng đã xi được rồi). Nếu đã bị hăm, các mẹ thử dùng Bepanthen, mình dùng thấy hết liền; còn Butchen của Đức chỉ dùng chống hăm tức là chưa bị hăm, cái này thì nên bôi trước khi đóng bỉm, vì khi bé tè, kem nay chống ko cho nước thấm vào da nên hạn chế được hăm. Kem Bepanthen mình thầy dễ bị trôi, còn kem Butchen thì không bị trôi nên chống hăm được. Vài ý kiến chia sẻ với các mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)