Bệnh trẻ em

Bé bị điếc bẩm sinh (phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 198K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bsi Thuy oi, con em, em goi cung k thay phan ung gi ca,20 thang em cho chau di kham o benh vien nhi TW bsi lam test cho chau va ktra thinh tai thi ket luan chau bi diec bam sinh, dang sau, nen em khong biet la diec sau nhu vay co may tro thinh nao nghe duoc khong chi, chi bao cho em voi

• 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memoc03 Xem bài viết
    Mình có một vài thông tin chia xẻ với bạn.
    Con của anh trai mình khi 4 tháng tuổi gia đình thấy cháu có vẻ không có phản ứng với tiếng gọi nên có đưa đến viện nhị TW để khám. BS nói chưa thể có kết luận được gì. Đến 1 tuổi đưa đi khám lại BS bảo phản xạ nghe không có nhưng chưa có thiết bị để đo cho cháu vì còn quá bé. Khi cháu 16 tháng gia đình sốt ruột quá đưa đên viện TMH TW thì được kết luận : Cháu bị điếc bẩm sinh. Hôm đó mình và mẹ cháu đưa đi khám và hai chị em cứ đứng ôm bé mà khóc thôi. Nhưng rồi cũng phải bình tĩnh. Gia đình quyết định đưa cháu vào TP HCM vì được 1 người quen giới thiệu một người chuyên nghiên cứu trong lĩnh vực thính học có tên là Quang Đức. (Cả gia đình mình gồm bố mẹ đẻ mình, vợ chồng anh trai và cháu đã đi trên chuyến tàu bị lật đấy - Phúc đức là cả nhà không ai bị sao). Sau khi vào đấy Anh Đức đưa đến bệnh viện Nhi Đồng 1 để làm một số thử nghiệm. Sau cùng thì gia đình mua một máy trợ thính. Bây giờ hàng ngày cháu vẫn đeo nhưng cũng chưa có biểu hiện gì nghe thấy đâu. BS bảo là cứ cho con đeo thôi. Bạn ơi, âu cũng là số phận. Bây giờ, quan trọng bố mẹ phải khoẻ mạnh, xác định sẽ là một con đường dài phía trước. Bạn chịu khó nói chuyện với con, cho con tiếp xúc với nhiều trẻ nhỏ khác. Nếu cần địa chỉ của Anh Đức thì nhắn tin cho mình nhé.
    ban oi cho minh hoi ti, chau ban cung bi diec bam sinh dang sau dung khong, vay chau nghe may cho ket qua khong, con minh cung bi diec bam sinh, nhung ma dang sau, minh moi di kham cho chau, dang chuan bi mua may tro thinh cho chau, minh se di ktra lai 1 vai dia chi kham benh nua, ban cho minh so dt cua anh Duc nhe. thanks ban

• 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Utongtre Xem bài viết
    Thùy Mai ơi,

Bạn ở đâu vậy? mình biết có một bé được chữa khỏi hẳn tật điếc bẩm sinh, nhưng nơi chữa là ở SG
    ban oi dia chi day o sai gon la benh vien gi, ban gui cho to voi. thanks ban nhe

• 303 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Gửi Minh Thoa,

Nếu con bạn bị điếc bẩm sinh nặng và sâu thì phương pháp hiệu quả nhất bây giờ là cấy điện ốc tai. Tuy nhiên qui trình cấy điện ốc tai bắt buộc phải mang máy nghe lọai tốt nhất từ 3 đến 6 tháng nếu không có hiệu quả lúc đó mới chỉ định cấy điện ốc tai.
    Quang Đức chỉ là công ty bán máy nghe của Siemen và Widex thôi , vì vậy muốn chẩn đóan chính xác cho con bạn phải đưa đi bệnh viện khám để có chỉ định đúng.
    Hiện nay trẻ điếc nặng và điếc sâu cũng nhiều, nhưng không phải gia đình nào cũng đủ tiền cấy điện ốc tai cho con.

Cấy điện ốc tai là tốt nhất cho những trường hợp điếc nặng và sâu. Nhưng nếu không đủ điều kiện tài chính thì cũng nên cho cháu mang máy nghe lọai tốt nhất và đi học ở trường dạy trẻ khiếm thính. Mình biết có 1 số cháu điếc nặng nhưng sau thời gian 3 tháng mang máy nghe NAIDA V của Thụy sị thì không cần cấy điện ốc tai nữa.

Nói chung tuy theo hòan cảnh từng gia đình mà mình tìm biện pháp tốt nhất nào có thể lo được cho con.

• 303 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Gửi Minh Thoa,

Nếu con bạn bị điếc bẩm sinh nặng và sâu thì phương pháp hiệu quả nhất bây giờ là cấy điện ốc tai. Tuy nhiên qui trình cấy điện ốc tai bắt buộc phải mang máy nghe lọai tốt nhất từ 3 đến 6 tháng nếu không có hiệu quả lúc đó mới chỉ định cấy điện ốc tai.
    Quang Đức chỉ là công ty bán máy nghe của Siemen và Widex thôi , vì vậy muốn chẩn đóan chính xác cho con bạn phải đưa đi bệnh viện khám để có chỉ định đúng.
    Hiện nay trẻ điếc nặng và điếc sâu cũng nhiều, nhưng không phải gia đình nào cũng đủ tiền cấy điện ốc tai cho con.

Cấy điện ốc tai là tốt nhất cho những trường hợp điếc nặng và sâu. Nhưng nếu không đủ điều kiện tài chính thì cũng nên cho cháu mang máy nghe lọai tốt nhất và đi học ở trường dạy trẻ khiếm thính. Mình biết có 1 số cháu điếc nặng nhưng sau thời gian 3 tháng mang máy nghe NAIDA V của Thụy sĩ thì không cần cấy điện ốc tai nữa.

Nói chung tuy theo hòan cảnh từng gia đình mà mình tìm biện pháp tốt nhất nào có thể lo được cho con.

• 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em gui bsi Thuy,
    Em cam on bsi Thuy nhieu lam, bsi Thuy oi, hien tai con trai em chau diec nang va sau, cho e hoi bsi 1 chut la neu e mua may Nai Da V up cho chau trong 3 thang dau ma chau nghe duoc thi e se khong pai cay oc tai cho chau nua ah chi, nhung e khong muon cho con e hoc o truong kiem thinh dau chi ah, con theo chi cach tot nhat voi con e bay gio de chau hoa nhap voi cong dong la cay oc tai ah chi, neu bien phap nao tot nhat voi chau bay j, thi e se lam, gd e cung nghi den viec cay oc tai dien tu cho chau roi, chi Thuy oi chi cho e xin so dt cua chi hoac mail cua chi co dc k chi, de em hoi ro hon. em cam on chi nhieu lam.

• 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuymai1981 Xem bài viết
    Đây là đầu tiên em tham gia diễn đàn.Mong được làm quen với các chị.
    Bé của em nay đã 13 tháng rồi,nhưng hình như là bé ko nghe được các chị ạ !Có bé của chị nào giống tình trạng của bé con em ko?Em đang rất lo cho con.Mong tìm được ở các chị lời góp ý,giúp em với.
    ban thuy mai oi, con ban co bi diec bam sinh dang nang va sau nhu con to k, to dang phan van qua, dang muon cho con to di cay dien cuc oc tai luon, chu k muon cho chau deo may tro thinh nua, vi chau bi diec nang va sau ma, k biet may tro thinh cho ho tro cho chau dc nhieu khong, chi so la de lau thoi gian qua chau no cang k nghe thay gi cang nang hon thoi, thuy mai oi tra loi to luon nhe, to dang buon va lo cho con qua, ma k biet bay j len lam cach nao day. To dang nho bsi Thuy tu van cho to de co cach chua tri hieu qua nhat voi con cua to bay j

• 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bsi Thuy tu van cho em them voi nhe, VD : nhu con e chau deo may tro thinh loai tot nhu bsi bao la NAI DA V cua Thuy si, ma chau no nghe dc thi e co nen cho chau vao hoc truong day khiem thinh khong, va sau nay chau co di hoc duoc nhu dua tre binh thuong khong, va neu nhu 1 phuong an nua la e cho chau cay dien cuc oc tai thi chau co pai di hoc o truong khiem thinh khong, sau nay chau co the hoa nhap duoc voi cong dong khong, phuong an nao la tot nhat cho con e bay gio vay chi, chi cho e 1 loi khuyen voi, e dang roi vao tinh trang dau kho qua chi oi, cu nghi ve con ma e thay co toi voi chau qua, sinh chau ra k de cho chau co dc tuoi tho binh thuong nhu bao dua tre khac e thay co loi voi chau, thay thuong chau qua, nen e muon bu dap cho chau, chi cho e 1 loi khuyen voi de giup chau vuot qua dc quang thoi gian kho khan nay. Chi oi e mong lam loi khuyen cua chi, mong dc doc som nhung dong chu cua chi lam bsi oi.

• 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Gui MINH THOA.,

Minh cung co be bi khiem thinh bam sinh nhu con ban. Hien tai minh dang cho chau deo may NAIDA V va co tien trien kha tot nhung minh van cay oc tai cho chau mot ben tai nang hon, tai kia deo may tro thinh. Minh co mot vai chia se voi cac me nhu the nay:

1. Nen cho con deo may loai tot, voi hai tai muc do trung binh do ASSR duoi 100DB thi hoan toan co the hoa nhap nho viec deo may tro thinh tot va can thiep som. Nhung neu hon 100DB thi tot nhat la nen cay oc tai vi du nghe duoc bang may nhung hieu qua se ko cao. Con se kho nghe, noi ngong ...
    2. Tot nhat ko nen cho con theo hoc truong khiem thinh, nen cho chau hoc hoa nhap va gianh nhieu thoi gian o nha day them cho chau. Vi o truong khiem thinh thuc te rat nhieu be da mat dan ngon ngu noi, thien ve ngon ngu ky hieu.
    3. Rat kho de phat bieu la con co the nghe, noi nhu tre binh thuong duoc hay khong. Tat ca phu thuoc rat nhieu vao muc do khiem thinh cua con, su can thiep som cua gia dinh va thiet bi ho tro con mang nhu may tro thinh loai tot, Oc tai dien tu...Tuy nhien, bay gio cong nghe rat phat trien nen cac con du o muc do nao cung van co co hoi ban a.

Phai co gang len thoi ban a. Moi kho khan con nhieu lam o phia truoc nen minh phai co tinh than de vuot qua ban a.

• 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

minh cung dang roi vao hoan canh nhu cac ban day, con minh cung bi diec bam sinh, minh thay suy sup va qua buon, thay thuong con qua, nghi toi cho chau qua, cung canh ngo cac ban hay vao day de chia se nhe, va giup do nhau de vuot qua moi thu thach nhe, minh cung suy sup qua cac ban oi