• 9 Lượt chia sẻ
  • 125K Lượt đọc
  • 174 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 590 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

may quá , bé nhà e cũng có hiện tượng như vậy , em cứ nghĩ bé bị đi ngoài , h yên tâm rồi

• 100 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Công nhận đọc topic này mới thấy mình để con bị lâu quá, huhu, ở đây mọi jngười con bị vài ngày đã bắt đâuf chạy chữa rồi, còn mình gióng như mẹ minha, con mình bị đến nay sắp được 1 tháng rồi. Ngày đi 3-5 lần, phân nhầy, chua, thỉnh thoảg có bọt. Bắt đầu bị đúng vào thời kì mình đi làm, con bắt đầu ăn sữa ngoài (đâầ tiên Nan 1, sau Friso), và mình cứ tưởng nó thay đổi cách thức đi ngoài nên để kệ. Được khoảng 20 ngày mới đi xét nghiệm phân, 42 Nghĩa Dũng, kết luận Loạn khuẩn, gọi bác sĩ JHiền Viện Nhi đến nhà, kê Nêopeptin + Antibio+ Kẽm + Hydric (điện giải bù nước). Uống được một ngày, tự dưng đi tận 9 lần, đêm cũng đi 1 lần. Sợ, lại ra viện Nhi xét nghiệm lại, bảo là có hạt mỡ rải rác trong phân, bs Hiền bảo thế thì tôi kê đơn đó là đúng. Uống tiếp nhưng tự ý bỏ Kẽm đi xem thế nào. Đồng thời stop uống sữa công thức, stop luôn cả vitamin D3 (Aquadetrim của Ấn Độ), ăn nước cháo, có lúc cho cả nước ép carot vào, uống nước gạo rang... --->>> Ngày tiếp theo 4 lần, ngày tiếp 3 lần, hôm qua 2 lần. Hy vọng, hy vọng... hôm nay sẽ vẫn 2 lần hoặc chỉ 1 lần. Mình càng nghĩ càng thấy ân hận vì đã để con bị quá lâu, mà lần này chạy chữa, lạy trời cũng ko biết có khỏi không nữa. Con mình 4 tháng 20 ngày, 8kg, 69 cm, tháng này hầu như ko tăng cân.

• 297 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Đề phòng bệnh tiêu chảy do virus cho trẻ khi thời tiết khô lạnh

"...Bác sĩ Vũ Quý Hợp – Trưởng phòng Kế hoạch tổng hợp (Bệnh viện Nhi TƯ) cho biết, tại Khoa Tiêu hóa lúc cao điểm luôn có 40-50 bệnh nhi đến điều trị tiêu chảy.
    Trẻ bị tiêu chảy do virus điều trị tại BV Nhi TƯ ngày 1/12 Ảnh:T.HàTháng 12/2006 và tháng 1/2007 tới đây là thời điểm được các bác sĩ cảnh báo có nguy cơ cao bùng phát dịch tiêu chảy do virus. Bệnh nhân bị tiêu chảy do Rotavirus thường từ 5 tuổi trở xuống. Tại phòng điều trị bệnh nhân nội trú, nhiều nhất vẫn là trẻ bắt đầu thời kỳ ăn dặm (4-6 tháng) đến 2 tuổi.
    Cháu Duy Trường vừa tròn 1 tuổi (huyện Mê Linh, tỉnh Vĩnh Phúc) bị tiêu chảy đã 9 ngày nhưng vẫn chưa có dấu hiệu đỡ bệnh. Mất nước nhiều khiến cơ thể bé gầy gò, da xanh nhợt, phải truyền dịch liên tục.
    Trong 6 ngày điều trị tại Bệnh viện Nhi TƯ, bé đã được các bác sĩ truyền cho 8 chai dịch vì cháu không thể ăn uống được, lại tiêu chảy nhiều khiến cơ thể mất nước. Những ngày đầu cháu bị tiêu chảy tới gần 20 lần, có khi chỉ 1 đêm đã đi ngoài 10 lần.
    Hôm qua (1/12), các bác sĩ lại phát hiện bệnh nhi này bị ho do viêm phổi. Bác sĩ Hợp cho biết, có một số trường hợp bệnh nhân cùng lúc bị virus tấn công vào hệ tiêu hóa và phổi nên việc điều trị sẽ kéo dài và bệnh tình nặng hơn.
    Bác sĩ Hồ Thị Hiền – Phó trưởng khoa Tiêu hóa cho biết, tiêu chảy do Rotavirus thường xuất hiện vào thời điểm giao mùa giữa mùa thu và đông, mùa đông và mùa xuân. Bệnh nhân thường nhập viện trong tình trạng sốt, nôn nhiều, quấy khóc, mệt mỏi, tiêu chảy toàn phân nước lẫn dịch nhầy.
    Thời tiết khô, lạnh là điều kiện thích hợp để bệnh tiêu chảy do Rotavirus phát triển.
    Cho đến nay, khuyến cáo của Tổ chức Y tế Thế giới và UNICEF đối với điều trị tiêu chảy ở trẻ em là sử dụng dung dịch bù nước và điện giải (Oresol).
    Đồng thời, tiếp tục cho trẻ bú mẹ, ăn bổ sung như bình thường, không nên sử dụng kháng sinh và thuốc cầm tiêu chảy (trừ trường hợp bị lỵ) vì như vậy sẽ làm rối loạn vi khuẩn đường tiêu hóa khiến bệnh nặng thêm.
    Trên thị trường hiện nay có nhiều loại Oresol với hương vị hoa quả rất dễ uống dành cho trẻ em, các phụ huynh có thể cho bé uống theo chỉ dẫn của bác sĩ trong trường hợp trẻ mới bị tiêu chảy và chưa mất nước nhiều.
    Khi trẻ bị tiêu chảy cấp, không phải do vi khuẩn lỵ thì chỉ nên dùng ORS hoặc các dung dịch bù nước điện giải được chế biến từ thức ăn như nước cháo muối (không mặn quá), nước gạo rang, súp cà rốt, nước hồng xiêm xay...
    Bác sĩ Hiền cho biết thêm, có thể dùng thêm một số men tiêu hóa vi sinh như: lacteolfor, lactominplus, antibio, biosubtil: 1-2 gói/ngày, cốm biobaby: 4-6 thìa/ngày chia 3-4 lần.
    Tuyệt đối không bù nước cho trẻ bằng cách cho uống nước có ga, nước hoa quả pha đường trong khi trẻ bị tiêu chảy vì sẽ làm bệnh tình nặng thêm.
    Khi thấy dấu hiệu trẻ mất nước nhiều như mệt mỏi, sốt cao, li bì cần đưa tới cơ sở y tế để được theo dõi và điều trị kịp thời.
    Các bà mẹ cũng không nên kiêng khem quá kỹ cho bé trong lúc bị bệnh sẽ khiến trẻ bị thiếu chất dinh dưỡng, giảm sức khỏe và lâu hồi phục. Theo bác sĩ Hiền, khi trẻ bị tiêu chảy vẫn cho bú mẹ bình thường (với trẻ còn bú mẹ) và phải cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho bé bằng cách chia thành nhiều bữa ăn nhỏ trong 1 ngày.
    Bác sĩ Hợp cảnh báo, do Rotavirus tồn tại trong không khí và dễ phát triển khi điều kiện vệ sinh không đảm bảo nên rất dễ lây chéo từ trẻ này sang trẻ khác dẫn tới dịch tiêu chảy.
    Vì vậy, người lớn nên giữ vệ sinh cho trẻ và bản thân mình trong khi chăm sóc trẻ. Trường hợp bệnh nhi Duy Trường nói trên là ví dụ của việc không đảm bảo vệ sinh.
    Sau khi bị tiêu chảy 4 ngày, cháu bé đã khỏi nhưng chỉ sau một ngày được xuất viện đã phải nhập viện trở lại do người mẹ không giữ vệ sinh trong lúc chăm sóc con nên bé bị tái phát tiêu chảy.
    Bác sĩ Hiền cho biết, có một số gia đình nhầm lẫn việc con bị tiêu chảy do virus với việc trẻ đi ngoài phân lỏng, sốt, nôn do mọc răng nên khi nhập viện đã quá muộn, cháu bé mất nước nhiều nên cơ thể rất yếu.
    Điều quan trọng nhất trong phòng bệnh tiêu chảy cho trẻ trong mùa lạnh là đảm bảo vệ sinh và dinh dưỡng trong các bữa ăn để trẻ đủ sức khỏe chống lại bệnh và giúp cơ thể nhanh hồi phục. ... ""
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nao biết con nhà minh đựoc 13tháng ròi
    Nhưng may hôm nay bi đi ngoài phân sền sệt, có nhầy Ngày đi 3 lân Có mẹ nào biết cho con uống thuốc gì giúp mình với

• 1,060 Bài viết

• 1,379 Được cảm ơn

Đọc xong topic này vừa mừng vừa lo.
    Mừng vì triệu trứng của hai bé nhà mình cũng giống như đa số các bé ở đây, có thể do mọc răng ..> Nhưng có tự khỏi không nhỉ?
    Lo vì: nếu mình chủ quan cho là do mọc răng thì lại sợ để bệnh con lâu quá thành nặng.
    Mỗi ngày đi 5 lần, nước ra nước cái ra cái. Tối qua còn ho và có nước mũi nữa, lo quá đi thôi. Mình chỉ dám cho u Bio Acimin ngày 2 gói, chắc mai say cà rốt cho uống thêm vậy

• 239 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho e hỏi với. Bé nhà e 3 ngày nay đi ngoài đến 3 lần. Phân hơi chua, vàng sậm, nhiều hạt,lúc nãy còn đi có màu xanh nữa.Trước đây bé chỉ đi 1 ng 1 lần, có khi 2 ng 1 lần,phân vàng,sệt.E mới đổi loại sữa cho bé, đổi được 3 ngày thì bé bị như vậy. E còn đang cho bé uống kẽm. Bé cũng bị chảy nhiều dãi. Liệu đó là bé bị tướt mọc răng hay k hợp sữa hay bị tiêu chảy, các mẹ giúp e với ạ.Bé nhà e bắt đầu sang tháng thứ 5 rồi ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mE yEu Be SuSu; 04/03/2009 vào lúc 12:33 AM.
    :Kiss::Kiss: SuSu:Kiss::Kiss:Yêu yêu:Kiss::Kiss:

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em mới 2 tháng 15 ngáy thôi nhưng đi tướt cả tuần nay rồi,ban đầu là phân hoa cà hoa cải nhưng bây giờ đi nước ko các mẹ a, em có mua thuốc nam cho uống thì thấy đỡ nhưng vẫn chưa khỏi,em phải làm sao bây giờ? Có mẹ nào giống bé nhà em ko?:Sad::Sad::Sad:

• 247 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Nhím nhà mình hồi bằng con bạn cũng bị như thế đấy, một ngày bé đi 5-7lần như vậy làm mình rất sốt ruột, sau đó mình cũng mua men tieu hóa cho bé uống nhưng cũng k đỡ, bé vẫn đi, đổi đủ loại thuốc vấn thế, rồi đến khi bé lẫy được thì tự nhiên hết luôn, chẳng hiểu sao nhưng mẹ chồng mình bảo đấy là tướt lẫy. không phải bé bị đi ngoài vì bé nhà mình vẫn chịu ăn, vui vẻ và không có biểu hiện gì là mất nước cả,

• 339 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Mượn tạm bài của bác bên làm cha mẹ gửi bạn này
    Đi tướt hay tiêu chảy, tiêu chảy cấp tính.

Đi tướt hay tiêu lỏng, tiêu chảyở trẻ em có nhiều mức: phân mềm nhưng vẫn có khuôn, phân nát, phân lỏng có lẫn thức ǎn không tiêu hóa được, phân chỉ là chất lỏng.

Cách chữa trị tùy vào trạng thái bệnh nặng hay nhẹ , đi nhiều hay ít, lứa tuổi bao nhiêu trong quãng từ 18 tháng đến 3 nǎm.

VớI Bé SƠ SINH Bú Mẹ - Nếu Bé đi mỗi ngày 5 - 6 lần hay nhiều hơn nữa thì cũng là việc bình thường. Phân của Bé như thế nào là tùy ở chất sữa của mẹ. Nếu Bé vẫn chịu bú và tǎng cân đều thì không có gì phải lo ngại. Mẹ của Bé vẫn có thể yên tâm cho con bú, nhưng chú ý không được uống thuốc tẩy, thuốc nhuận.

VớI Bé Bú BìNH - Nếu Bé bú sữa ở bình mà bị tiêu chảy thì phải cẩn thận ngay từ đầu, tránh để Bé bị mất nước và các chất muối khoáng nhiều.

Nếu Bé đi nhiều lần trong một giờ thì dù sắc thái Bé không có gì đáng chú ý, cũng phải đưa cháu tới bác sĩ. Những hiện tượng rất đáng chú ý và lo ngại là : phân xanh hoặc phân lỏng mà cháu đi ra từng tia.

PHảI LàM Gì ? Trước tiên, phải ngưng không cho Bé ǎn sữa nữa trong vòng 1 - 2 ngày. Cho Bé uống làm nhiều đợt trong ngày: nước đường, nước nấu cà rốt, những chất muối khoáng dành cho trẻ em trong những trường hợp này có bán sẵn ở hiệu thuốc pha với một lượng nước nhất định đã được chỉ dẫn.

ở độ tuổi từ 5 - 6 tháng trở đi, có thể cho Bé ǎn thêm thức ǎn chống tiêu chảy như khoai, chuối nghiền v.v... Lượng thức ǎn lỏng cho các cháu ǎn mỗi ngày vào quãng 150 gram cho mỗi kg trọng lượng của các cháu, ǎn làm nhiều lần, mỗi lần độ 20 - 30g. Nếu các cháu bị nôn ói, nên cho Bé ǎn lạnh.

Chế độ ǎn như trên có mục đích bù lại lượng nước Bé bị mất do đi lỏng. Nếu phương pháp trên có hiệu quả, Bé sẽ đi phán trở lại bình thường.

Chế độ ǎn kiêng như trên không nên kéo dài quá 2 ngày.

Khi ǎn bình thường trở lại, nên tǎng lượng sữa từ từ hoặc dùng các loại sữa đặc biệt thích hợp với bệnh trạng của cháu.

ĐIềU QUAN TRọNG - Nếu đã ǎn kiêng mà Bé vẫn không khỏi, bị sút cân và có triệu chứng cơ thể thiếu nước, cần phải gặp bác sĩ để xem có cần cho Bé nằm viện ngay không.

Cũng cần lưu ý rằng, khi trở lại chế độ ǎn bình thường rất có thể Bé lại bị đi tướt lại. Nếu vậy, lại phải ǎn kiêng sữa thêm 1 - 2 hôm hoặc yêu cầu bác sĩ xem có cần đổi loại sữa khác không.

Những nguyên nhân của bệnh ỉa chảy thường liên quan tới vấn đề ǎn uống của Bé như:

- Pha sữa đặc quá hoặc loãng quá.

- Cho Bé ǎn quá sớm những thức ǎn khó tiêu như: thịt, rau, trứng, hoặc cho ǎn với liều lượng nhiều quá; ǎn nhiều bột quá;

- Thực phẩm bị thiu, sống.

* Bệnh tiêu chảy còn do vi trùng hay vi rút gây ra. Chúng có thể từ những ổ viêm nhiễm ở họng, ở tai xuống gây bệnh ở ruột. Bác sĩ khám họng, tai và làm xét nghiệm phân có thể xác định được điều này.

Để đề phòng cho Bé khỏi bị tiêu chảy, nên chú ý:

- Pha chế sữa đúng liều lượng và tránh những thiếu sót đã ghi ở phần trên;

- Tránh không để cháu bé tiếp xúc với người nào đang bị viêm nhiễm như ho, có mụn nhọt v.v...

- Rửa sạch và làm tiệt trùng các bình sữa trước khi đựng sữa cho Bé ǎn;

- Khi Bé mới bị tiêu chảy, ngưng cho ǎn sữa ngay.

Kinh nghiệm của mình thì:
    Cho con uống nước cà rốt ép ( gọt rồi tráng cà rốt qua nước sôi và dụng cụ ép cũng tráng nước sôi luôn)
    Con mình ăn sữa ngoài nên mình đổi sang loại sữa dành cho trẻ có vấn đề về tiêu hóa ( Enfa lacto free)
    Đấy là khi bé nhà mình chỉ dưới 5 tháng.

Chúc bé mau khỏi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,060 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Khi con đi tướt các mẹ cần xem lại xem mình đã ăn uống thứ j không hợp lý không và phải kiêng ăn nữa. Mẹ tớ kể hồi xưa tớ hơn 1 tháng, bị đi tướt, xin lỗi các mẹ, hồi ấy chưa có bỉm, còn phun tới tận cuối giường cơ (xin lỗi lần nữa) nhưng mẹ tớ kiêng ăn, hầu như chỉ ăn cơm với mắm sau đó tớ khỏi đấy. Nên khi mình sinh con, mẹ mình bắt mình ăn uống gắt gao lắm, không cho ăn linh tinh đâu. (Mình biết, đây cũng chỉ là một trong các ng.nhân làm bé đi tướt thôi)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)