• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 9 Lượt chia sẻ
  • 145K Lượt đọc
  • 174 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • 262 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Mình là thành viên mới xin chào tất cả các mẹ. Mặc dù là thành viên mới nhưng mình đã được học hỏi kinh nghiệm của các mẹ từ khi còn mang bầu cu Bông nhà mình. Nay thì cu Bông đã được 4 tháng 3 tuần tuổi rồi. Có vấn đề này mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm giùm: Số là hôm mùng 4 Tết vừa rồi cả nhà đưa cháu về quê thăm cụ, đi ô tô trên 200 km trong ngày. Từ hôm đó đến nay đã 3 ngày , hôm nào cháu cũng bị đi ngoài từ 5 -> 8 lần. Bà nội bảo chắc do thay đổi thời tiết hoặc môi trường sống đột ngột nên cháu bị đi tướt. Bà đang bảo nếu hôm nay không khỏi thì phải đi cắt thuốc cam cho cháu uống. Mình băn khoăn không biết có phải dùng thuốc không vì thấy cháu vẫn chơi bình thường, đọc sách thì thấy bảo có thể tự khỏi. Vậy mong các chị có kinh nghiệm chỉ bảo giùm mẹ cháu với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đông dược - Bản sắc cổ truyền và công nghệ tiên tiến

Tự nhiên đã ưu đãi cho đất nước và con người Việt Nam một hệ sinh thái phong phú và đa dạng, có...

• Bé bị dị ứng, mẩn ngứa

các mẹ ơi giúp mình với , Cu nhà mình được gần 5 tháng , uống sữa Enfa và bú sữa mẹ xen kẽ. Mấy bữa nay không hiểu sao cứ từ 3h chiều đến 8h tối thì bị nổi mẩn đỏ khắp người , trông bé gãi và bực bội thì mình xót ruột lắm. Mình có đi khám bác sỹ thì b/sỹ nói là bị Dị ứng mà không rõ nguyên nhân....

• Em bé bị đi tướt- Các mẹ giúp em với

Em bé nhà em được 7 tháng 3 tuần, chưa mọc răng. Một tuần gần đây cháu bị đi tướt, ngày khoảng 6 lần, phân em thấy vẫn bình thường nên em nghĩ không phải là bị tiêu chảy. Em cho bé uống men tiêu hóa (lactomin), ăn cháo cà rốt nhưng đã 7 ngày mà cháu vẫn chưa hết đi tướt. Các mẹ giúp em với là giờ...

• Bé đi tiểu có các hạt màu nâu

Con nhà mình 26 tháng, gần đây thỉnh thoảng cháu đi tiểu có ra các hạt màu nâu, nhỏ, đều, thuôn...

• Cảnh báo nguy hiểm, dịch sởi đang bùng phát mạnh và biến chứng nặng nha các mẹ

Mới tết vừa rồi con mình bị sởi, ban đầu mình chủ quan ko để ý vì con chỉ bị sốt, ko bị gì khác, đi...

• 2,876 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Hiền Nhẫn
    Mình là thành viên mới xin chào tất cả các mẹ. Mặc dù là thành viên mới nhưng mình đã được học hỏi kinh nghiệm của các mẹ từ khi còn mang bầu cu Bông nhà mình. Nay thì cu Bông đã được 4 tháng 3 tuần tuổi rồi. Có vấn đề này mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm giùm: Số là hôm mùng 4 Tết vừa rồi cả nhà đưa cháu về quê thăm cụ, đi ô tô trên 200 km trong ngày. Từ hôm đó đến nay đã 3 ngày , hôm nào cháu cũng bị đi ngoài từ 5 -> 8 lần. Bà nội bảo chắc do thay đổi thời tiết hoặc môi trường sống đột ngột nên cháu bị đi tướt. Bà đang bảo nếu hôm nay không khỏi thì phải đi cắt thuốc cam cho cháu uống. Mình băn khoăn không biết có phải dùng thuốc không vì thấy cháu vẫn chơi bình thường, đọc sách thì thấy bảo có thể tự khỏi. Vậy mong các chị có kinh nghiệm chỉ bảo giùm mẹ cháu với.
    Bạn có thể ninh nước cà rốt nguyên vỏ cho bé uống, bé sẽ hết đi tướt (cà rốt thuộc nhóm thực phẩm rất nóng)
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • 262 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ bé Bill nhiều nhé. Hôm nay về mình sẽ thử làm xem. Trộm vía cu Bill nhà mẹ Hương trong đáng yêu quá!
    • 753 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Em biết có nhiều topic trong dd nói về vấn đề tiêu hóa của trẻ,nhưng em rất lo và mong các mẹ tư vấn giúp em với.Bé nhà em bị đi tướt hơn 10 ngày nay rồi.Những ngày đầu phân lúc nhầy, lúc hoa cà hoa cải,lúc đặc ,lỏng... e cho xét nghiệm thì ghi loạn khuẩn,đi khám bác sĩ nhi, kê cho kháng sinh và chống nấm,uống dc 3 ngày có vẻ đỡ nhưng vẫn bị lại, cứ ăn hay bú là một lát sau đi ị luôn. Bây giờ cháu đi phân hơi lỏng mà rất hay són ị, ngày tầm 5-6 lần.Em đã cho uống men tiêu hóa nhưng ko đỡ, uống nc lá ổi, nc gạo rang ...Tuy e không thích cho cháu uống ksinh nhưng theo đơn bác sĩ thì cho cháu uống, ko biết có phải cháu giờ rối loạn do uống kháng sinh ko? Độ 4 ngày sau khi bị cháu mọc 2 cái răng, giờ nhú lên bé xíu. Liệu cháu có phải mọc răng đi tướt ko ạ? nếu vậy sao lâu khỏi? mẹ nào có bé mọc răng đi tướt thì thường bị mấy ngày ạ? giờ e chỉ dám cho ăn cháo nấu kĩ với cà rốt ,thêm vài lát thịt thăn và bú mẹ, cũng ko dám cho cháu uống nc cam , sữa công thức..ăn linh tinh nữa.
    Em lo lắng lắm,không biết phải làm sao? cũng muốn cho cháu đi khám nhưng chác lại kháng sinh và vài loại men tiêu hóa thôi,cháu vẫn chơi ăn ngủ như bình thường, ko sút cân.Em ko hiểu như thế có phải kiết lị hay ko? xét nghiệm thì ko thấy có máu trong phân.
    • 451 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Bông nhà em ngày xưa cũng bị đi tướt một thời gian dài và uống rất nhiều men tiêu hóa. Men Lactomin ý chị ạ. tốt lắm. Em cho con uống dfài dài và thấy BS bảo không vấn đề gì. (Mà trộm vía sau này bụng dạ nàng tốt lắm). Nhưng quả thật là con em không phải uống kháng sinh đâu chị ạ, mặc dù con đi cũng nhiều, cũng hay són ị. Mẹ chồng em tìm mấy loại lá cỏ xao vàng lên rồi mỗi lần cho uống thì rửa sạch và đun lấy độ 2 chén con uống trong ngày, con bé đỡ hẳn chị ạ. Nhưng chủ yếu vẫn là men tiêu hóa LACTOMIN thôi vì về sau khi cô nàng đã quen uống lá cỏ đó thì lại sinh ra "nhờn thuốc", không phát huy được tác dụng nữa. Bình thường các bé đi ngoài cũng phải đến 5 ngày mới khỏi hoàn toàn, bé nhà chị lại đang mọc răng nên chị cứ bình tĩnh, cho bé uống men tiêu hòa, các bài thuốc nam xem sao...
    Chúc bé mau khỏe!
    Các bố các mẹ thấy bài viết hay, up lại được hình, đọc mà phải phì cười... v.v và v.v ... thì click "Cảm ơn" nhé!!!!!:Silly::Applause:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngapsd Xem bài viết
    . Bình thường các bé đi ngoài cũng phải đến 5 ngày mới khỏi hoàn toàn, bé nhà chị lại đang mọc răng nên chị cứ bình tĩnh...
    Chúc bé mau khỏe!
    Mẹ cún,

Theo mình bé của bạn bình thường. Với các bé bú mẹ tuổi dưới 6 tháng ngày đi 5-6 lần (ăn trên ị dưới). Cho đến 12 tháng còn 3-4 lần. Sau 12 tháng 2-3 lần (thông thường 2 lần/ngày). Nói chung một bé dưới 12 tháng đi ngày đêm trong 10 lần đỗ lại cũng cho là bình thường, trên 10 lần được gọi là có vấn đề (vấn đề này mình đã hỏi BS khi nuôi bé). Do vậy bạn đừng lo lắng quá.

Vấn đề của bé bạn theo mình là bé bị “ăn” sớm và nhiều quá. Tuổi này bé chỉ nếm ít bột loãng (30ml/ngày), thịt chưa “ăn” được. Bé hơi “lộn xộn” chắc vì bé chưa quen “sự thêm” này của mẹ. Bây giờ bạn chỉ cho bé bú mẹ, bạn nên tập cho bé sữa chua không đường (khi bé được 6 tháng tuổi), khi bạn nhận thấy phân của bé “dễ coi” thì bạn lại cho ăn từ từ (nếu bé hứng thú). Theo mình bạn đừng cho “thịt” sớm, bé chưa tiêu hoá được đâu, nếu bạn cần tăng đạm cho bé bạn nên cho bé lòng đỏ trứng gà, phômai.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 753 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Mẹ cún,

Theo mình bé của bạn bình thường. Với các bé bú mẹ tuổi dưới 6 tháng ngày đi 5-6 lần (ăn trên ị dưới). Cho đến 12 tháng còn 3-4 lần. Sau 12 tháng 2-3 lần (thông thường 2 lần/ngày). Nói chung một bé dưới 12 tháng đi ngày đêm trong 10 lần đỗ lại cũng cho là bình thường, trên 10 lần được gọi là có vấn đề (vấn đề này mình đã hỏi BS khi nuôi bé). Do vậy bạn đừng lo lắng quá.

Vấn đề của bé bạn theo mình là bé bị “ăn” sớm và nhiều quá. Tuổi này bé chỉ nếm ít bột loãng (30ml/ngày), thịt chưa “ăn” được. Bé hơi “lộn xộn” chắc vì bé chưa quen “sự thêm” này của mẹ. Bây giờ bạn chỉ cho bé bú mẹ, bạn nên tập cho bé sữa chua không đường (khi bé được 6 tháng tuổi), khi bạn nhận thấy phân của bé “dễ coi” thì bạn lại cho ăn từ từ (nếu bé hứng thú). Theo mình bạn đừng cho “thịt” sớm, bé chưa tiêu hoá được đâu, nếu bạn cần tăng đạm cho bé bạn nên cho bé lòng đỏ trứng gà, phômai.
    hic cún em thích ăn mới chết,bát bột ăn hết veo.Trc bé nhà em ngày đi 1 lần nên vì thế em mới lo.E cám ơn chị đã tư vấn cho em.
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho mẹ cháu hỏi phân của bé như thế nào là đi tướt mọc răng? Bé Tôm nhà mình mọi khi đều đều 2 ngày mới ị 1 lần tự nhiên 2 hôm nay ngày đi đến 4 lần phân sền sệt màu xanh và rất chua. Ngoài ra bé còn bị chảy rãi rất nhiều nữa nhưng mà mẹ ngó mãi mà chưa thấy có dấu hiệu gì của răng cả. Bé còn rất lười ăn nữa, ko biết có phải như thế là sắp mọc răng ko, bé đc 6 tháng rồi? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mẹ cháu với ạ.
    • 160 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Như bé nhà em thì như thế là dấu hiệu của mọc răng rồi. Nhưng ko phải là sẽ thấy dấu hiệu của răng ngay đâu, có thể là một vài ngày sau, mà cũng có khi là 1-2 tuần. Bé nhà em mọc răng lần nào cũng bị đi tướt nhưng nhẹ thôi, nhiều nhất là 3 lần 1 ngày, còn nếu không chỉ 1 lần phân sền sệt và chua. Ngoài ra cũng như bé nhà chị, bé nhà em cũng rất lười ăn vào những ngày đó, chảy nước dãi nhiều, hay cắn, rất may là ko lần nào bị sốt cả.
    Em nghĩ là chị ko cần phải lo lắng nhiều đâu vì em cũng đã hỏi nhiều người rồi, có bé còn đi hơn chục lần 1 ngày cơ, quan trọng là bé vẫn khỏe mạnh, có thể hơi quấy một chút, vì mọc răng rất khó chịu mà.
    :Rose:
    • 208 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé nhà em đang mọc răng ,em ko thấy bé bị sốt gì cả nhưng lại có vấn đề về tiêu hóa.
    Từ hồi mọc răng đến giờ bé toàn đi ngoài 3 lần(hoặc 4) trong một ngày.Mà phân bé ko thành hình như mọi khi và mùi thì ko thối như mọi khi.Bé đi lựơng mỗi lần ít hơn.
    Mẹ em nói là do mọc răng vậy các bé của các mẹ có vậy ko?và có như vậy thì con em có đúng là đi ngoài mọc răng ko hay bé có vấn đề về tiêu hóa nhỉ????Bé trước đi 1 lần 1 ngày thôi.Bé bị như vậy gần 1 tuần rùi các mẹ ạ.
    • 3,474 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimsâu Xem bài viết
    Các mẹ ơi bé nhà em đang mọc răng ,em ko thấy bé bị sốt gì cả nhưng lại có vấn đề về tiêu hóa.
    Từ hồi mọc răng đến giờ bé toàn đi ngoài 3 lần(hoặc 4) trong một ngày.Mà phân bé ko thành hình như mọi khi và mùi thì ko thối như mọi khi.Bé đi lựơng mỗi lần ít hơn.
    Mẹ em nói là do mọc răng vậy các bé của các mẹ có vậy ko?và có như vậy thì con em có đúng là đi ngoài mọc răng ko hay bé có vấn đề về tiêu hóa nhỉ????Bé trước đi 1 lần 1 ngày thôi.Bé bị như vậy gần 1 tuần rùi các mẹ ạ.
    Úi sao jống y như bé nhà mình cũng bị cả tuần nay rồi,bé đang mọc 2 răng hàm trên và cũng tũn ra quần 3-4 lần/ ngày:Worried: . Mấy hôm trước hơi lỏng & có chất nhầy .Em đã ngưng ko dám cho uống sữa nữa & cho uống nước cả rốt... thì bé đi thành khuôn hơn nhưng thấy còn nguyên cả miếng cà rốt như ko tiêu... chả biết thế nào đây nữa, thế cũng là do mọc răng hả các mẹ ( men tiêu hóa BS cho vẫn uống đều đặn mà)
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng như tình trạng của con mình đó, bé nhà mình đang mọc 2 răng cửa dưới, được mối cái là không sốt thôi. Nhưng không biết là bao lâu thì hết tình trạng đó nhỉ?
    • 747 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang như thế, đi phân lỏng, có hột, nhầy, mùi chua, và ngày đi nhiều lần (3 or 4 lần). Không biết có phải là tướt mọc răng không nhỉ? Cảm thấy sốt ruột quá, đưa bsĩ thì sợ uống nhiều kháng sinh. Vì lần trước cũng vậy, đưa bsĩ bảo nhiễm trùng tiêu hoá, cho uống thuốc thấy bé đi phân có khuôn bình thường trở lại, sau đó vài ngày thấy mọc 1 răng dưới. Vậy nên không biết là nhiễm trùng tiêu hóa hay chuẩn bị mọc răng? Mẹ nào có kinh nghiệm truyền đạt cho mình với.
    • 208 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cả nhà ơi chim sâu nhà em đã nhú 2 răng rồi nhìn thấy hẳn hoi nhé!
    Các mẹ đưng lo quá nhé,chắc bé bị đi tướt đấy mà.Chúc các bé mau nhớn!
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cún nhà mình cũng bị đi giống như các bạn và cũng được mọi người nói là bị đi tướt mọc răng. Theo kinh nghiệm của mình, lúc cún nhà mình được 7 tháng, mình cho cháu uống Lactomin ngày 1 gói chia 2 lần + uống nước cà rốt ninh nhừ rồi xay nhuyễn. Mình vẫn cho bé ăn uống bình thường không kiêng gì cả thì chỉ đến ngày thứ 2 là khỏi, nhưng vẫn phải uống thuốc thêm 5 ngày nữa mới dừng.
    Chúc các bé mau khỏe nhé.

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé Cóc Con nhà mình được 3 tháng, 5 ngày nay bé ị phân có bọt, màu xanh, hơi chua. Chảy nhiều nước dãi. Bé biếng ăn, bị sụt 0.5kg. Mình rất lo không biết bé sắp mọc răng hay bị rối loạn tiêu hóa? Có mẹ nào biết không giúp mình với.
    • 322 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa bị 10 ngày nay đây, mới đầu sốt đến 40 độ mãi ko hạ, mình phải cho đi viện, sau đó là đi tướt đến 10 lần/ngày, cho uống đủ các bài thuốc nam theo kinh nghiệm của mọi người đều ko khỏi, cho uống thuốc tây cũng ko khỏi, ngày nào cũng uống men tiêu hóa, dần dần xuống còn khoảng 4-6 lần/ngày, đến gần 10 ngày thì mình thấy con mình nhú 3 cái răng hàm trên (khổ cái là mọc 3 cái răng hàm dưới bé nhà mình ko sốt tẹo nào nên ko nghĩ là mọc răng), khi răng nhú hẳn lên thì mình thấy đỡ hơn, ngày chỉ đi 2 lần thôi, thế nên mình nghĩ là các mẹ đừng lo lắng quá, chắc là đến thời gian mọc răng của con đấy, như mình lo sụt cả cân đi mà cũng ko giải quyết được gì. Mỗi tội là con bị đi tướt nên tháng này ko thấy tăng cân, ăn cũng kém hơn so với những ngày bình thường nên hơi sót ruột.
    À khoe với các mẹ cu nhà mình mới được 6 tháng 6 ngày mà đã có 6 cái răng rồi nhưng cân nặng thì hichic mới được 7.2kg.
    Chúc các con mau lớn.:LoveStruc:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngapsd Xem bài viết
    Bông nhà em ngày xưa cũng bị đi tướt một thời gian dài và uống rất nhiều men tiêu hóa. Men Lactomin ý chị ạ. tốt lắm. Em cho con uống dfài dài và thấy BS bảo không vấn đề gì. (Mà trộm vía sau này bụng dạ nàng tốt lắm). Nhưng quả thật là con em không phải uống kháng sinh đâu chị ạ, mặc dù con đi cũng nhiều, cũng hay són ị. Mẹ chồng em tìm mấy loại lá cỏ xao vàng lên rồi mỗi lần cho uống thì rửa sạch và đun lấy độ 2 chén con uống trong ngày, con bé đỡ hẳn chị ạ. Nhưng chủ yếu vẫn là men tiêu hóa LACTOMIN thôi vì về sau khi cô nàng đã quen uống lá cỏ đó thì lại sinh ra "nhờn thuốc", không phát huy được tác dụng nữa. Bình thường các bé đi ngoài cũng phải đến 5 ngày mới khỏi hoàn toàn, bé nhà chị lại đang mọc răng nên chị cứ bình tĩnh, cho bé uống men tiêu hòa, các bài thuốc nam xem sao...
    Chúc bé mau khỏe!
    be nha minh cung dang bi di ngoai, 4 hom roi, có lúc phân bình thường, vàng, sệt, có lúc lại nhầy nhầy, có cả máu mũi. minh k biết là bị kiết lỵ hay rối loạn tiêu hóa hay là mọc răng? vì lần mọc 2 cái răng cửa dưới, bé k sao, bây h mọc 2 lúc 4 cái răng trên, 1 cái nhú ra hẳn, còn 3 cái chuẩn bị mọc. Mình cho uống antibio và ORS để bù điện giải. Nhưng vẫn k ăn thua, ngày đầu tiên bị đi 3 lần, hôm nay là hôm thứ 4 thì bị 7 lần, có lần ị, có lần đánh rắm bị són. Vậy cho uống men Lactomin được k? liểu uống thế nào? Mình vẫn chưa cho bé đi khám hay xét nghiệm phân j cả.
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Be heo nha em dang bi tuot, nhung bac si noi la , di phan song. lam em rau` ghe, ngay be di 1/2 lan 1 ngay di phan set set co mui chua, mau vang. be nha em 8thang 15 ngay,ma dc 8kg1 thoi cói wa may chi a! em ko bit be bi tuot moc rang hay la di phan song day nua,
    tu luc be moc rang la bi di phan song den gio luon , mong may chj cho em loi khuyen
    • 179 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

bé nhà em 3 tháng 5 ngày,con uống sữa ct thì vẫn ị 1 ngày 1 lần,phân đẹp,thành khuôn,nhưng 3 hôm nay tự nhiên đi nhiều lần trong ngày,phân như hoa cà hoa cải í ạ,lúc dính nhầy,lúc còn có bọt nữa.em thấy con cũng khó chịu bứt rứt nữa,mà lại còn có dãi nữa chứ.Em cho con đi khám thì bác sĩ bên này họ nói là nhiễm khuẩn,lại đưa 1 đống kháng sinh,e chả biết đúng ko,mà cũng chẳng muốn cho con uống nhiều ksinh vì bé nhà em mới 3 tháng 5 ngày.Ở nhà mình thì nói là bé chuyển sang giai đoạn lẫy lật bò hay mọc răng thì đều hay bị như thế.em băn khoăn ko biết thế nào,liệu bé nhà em như thế là đi tướt đúng ko ạ?mà như thế có phải là bé chuẩn bị lẫy ko hay nhiều dãi như thế là mọc răng?nhưng có bé nào 3 tháng đã mọc răng chưa ah?các mẹ kinh nghiệm giúp em với,em nuôi con lần đầu,lại ở xa,chẳng biết hỏi ai,hơi 1 tý là bsi ở đây lại cho ksinh,thương con lắm..
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9