• 0 Lượt chia sẻ
  • 42.4K Lượt đọc
  • 115 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bé Bin nhà mình đang bị đau mắt, một bên mắt của bé cứ bị nhoèn gỉ mắt màu xanh lem nhem suốt, sáng ngủ dậy cứ bị dính chặt lại tội lắm ! Các mẹ chỉ giúp xem có thể nhỏ thuốc gì với?

Mình mới chỉ biết nhỏ nước muối sinh lý 0,9% thôi !

Cám ơn mọi người nhiều
    BinKem
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,399 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nhất định phải đưa bé đi khám mắt ở chỗ bác sỹ ngay. Vì bé chắc là bị bệnh chứ ko phải ngứa mắt vì dụi tay hoặc vì bụi đâu.
    Bé Sam nhà mình còn bị đau mắt từ lúc mới 2 tháng cơ. Bé bị lây viêm kết mạc cấp của mẹ, trời đất, cả 3 mẹ con đều mắt sưng húp và dầy dử mắt ý. Mỗi người được bs kê 1 loại thuốc khác nhau, vì mẹ đang cho con bú mà.
    mẹ 1 loại, Tim 1 loại, Sam là bé sơ sinh lại 1 loại khác. Phải mất đến 1 tuần mới khỏi đấy. Bạn nên cách ly bé để khỏi lây cho các thành viên khác trong gia đình, nếu bé di nhà trẻ bạn nên cho bé nghỉ học ngay nhé.
    Một ngày mới nắng lên!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,134 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Chi co dia chi BS Mat :
    BS Thanh Van - 0904233400 / Phong kham rieng : 37 Duong Thanh (tu 5hchieu den 8h)
    Phai chua cho be Bin di em a, ngay bay gio dung nuoc soi tiet trung khan mat, chau rua mat, goi cua be. De phong lay dau mat sang ca nha thi kho lam day
    • 314 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Hai hôm nay, sáng dậy em thấy Zonzon có biểu hiện đau mắt (nhiều ghèn). Vậy phải làm thế nào, các mẹ giúp em với?
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Có thể do mấy hôm nay Zonzon phải uống kháng sinh nhiều (để chống viêm bướu đấy), cơ thể bị nóng thì đổ ghèn thôi! Mẹ cho Zonzon uống thêm nước cam, uống nhiều nước mát vào thì sẽ khỏi thôi! Nếu sợ bé đau mắt khó chịu thì nhỏ Virohto trẻ em (không biết viết thế có đúng không nữa!) để rửa mắt cho sạch cũng được!
    MBKB (T/P HCM)
    • 1,134 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Dung nuoc muoi sinh ly nho cho be da, zonzon a. Viroto co thanh phan lam gian mach day, nen doi voi be thi cung dung nen dung voi. Neu nang hon co the dung Agieron 9%o pha loang ra voi nuoc muoi gio cho be. Me minh la BS mat nen nhung loai thuoc cho be so sinh nhu minh vua neu tren deu do me chi dan cho day, ban cu yen tam.
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Có bà ngoại Echcom la BS mắt thì yên tâm nhất rồi!

Mẹ Echcom ơi, thế 2 nhóc nhà mình mỗi lần đi bơi về, mình nhỏ Virohto cho bé có được không? Hay là chỉ nên xài Agieron thôi ! Sở dĩ mình thích xài virohto vì nó không bị đắng họng như các thuốc nhỏ mắt VN khác! Hồi nhỏ mình ghét nhỏ mắt vì bị đắng họng, nên bây giờ thấy Virohto "ngon" là mình xài cho bé thôi, chứ không biết gì về các thành phần trong thuốc!

Cảm ơn mẹ Echcom nhé!
    MBKB (T/P HCM)
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ đang nói về thuốc Agieron nào thế nhỉ? Có phải tên chính xác là Argyrol, thuốc có màu đỏ, dùng được cho trẻ sơ sinh không? Nếu đúng là thuốc này thì hình như không phải nhà thuốc nào cũng bán & dễ mua như Nadri Clorid đâu các mẹ ạ.
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

nếu đúng là Argyrol thì mình bổ sung vài thông tin thế này: trước đây thuốc này được dùng phổ biến cho trẻ sơ sinh (kiểu như Natri clorid 0,9%), nhưng quan điểm bây giờ là chỉ dùng có mức độ (ko quá 5 ngày, mỗi ngày ko quá 2 lần) vì Argyrol có chứa Nitrad bạc, có thể làm đen giác mạc của bé nếu dùng nhiều.
    Me Cau
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Cac me a, lan truoc cu Com nha minh bi ghen va do het xung quanh vung mat, minh da dung nuoc muoi sinh ly (3-4 lan /1ngay) va Agriron (mau tim, con ban o nha thuoc cong Vien mat, gio 1lan/1 ngay) , dung 3 ngay la khoi , nhung ma ko duoc cham vao mat be, ke ca tay cua minh (đừng dùng tay de lay ghen cho be) vi da be con non, nhay cam nen de tay do,
    Minh thay binh thuong BS khuyen nen hang ngay gio mat va mui cho be bang nuoc muoi sinh ly de lam sạch
    Me Rennes a, theo minh neu khi cac be di boi ve thi nen gio mat cho be bang nuoc muoi sinh ly thi tot cho viec sat trung va lam sach ma lai tien va cung ko bi dang, con khi dung Vrohto thi cung co mot vai tac dung phu sau nay day (phai than trong)
    Me cu Com
    • 1,134 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Dung la thuoc Agryrol day, nhung thuoc ban o VIen Mat (ma nguoi ta boc trong mot to giay mau tim than y) co nong do rat dam dac, khi dung cho TE phai pha loang ra. Tuy theo lua tuoi , nhung doi voi be so sinh thi khi pha vao mot lo nuoc muoi (loai van ban o hang thuoc do) chi can 2-3 giot Agryrol dam dac day thoi.
    Cac ban a, me minh bao la mot so loai thuoc nho mat moi hien nay co tac dung lam het do mat rat nhanh la vi trong thanh phan cua thuoc co chat lam gian mach mau, nen ve t do trong mat tan nhanh. Dung nhieu se khong tot. Vi vay doi voi cac be nen dung nuoc muoi sinh ly nho hang ngay de ve sinh mat va mui cho be. Dong thoi theo kinh nghiem cua minh la khan mat xo cua be nen giat bang tay, vi giat bang may vai xo rat hay xo long ra, khi lau lam bui vai bay vao mat va mui be, gay nen gen, viem...
    Ba ngoai Ech co Phong kham tu tai 37 Pho Duong Thanh (tu 5-8h chieu hang ngay), so DT la 8287718 - Cac ban co the goi dien nho ba tu van cho.
    • 314 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Bình thường buổi sáng em vẫn dùng nước muối sinh lý (loại để truyền) rửa mắt và rơ lưỡi cho bé. Nhưng chắc mấy hôm nay em bận quá, bà trẻ trông bé không làm nên bé bị đau mắt. Chắc cũng tại vì zonzon đang uống kháng sinh, em vẫn cho uống nước cam hàng ngày nhưng chắc nước lọc thì hơi ít.
    Em sẽ về nhỏ nước muối và cho bé uống thêm nhiều nước vậy.
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mấy ngày nay cu Thống bị đau mắt (mắt đỏ - đi học bị lây của các bạn) , mình đã nhỏ thuốc Neocin rồi , bé đã đỡ nhưng sao mình thấy lâu hết quá (3 ngày) , các mẹ có cách gì hay hay bày cho mình với

Mình có cho bé ăn nha đam (cây lô hội), nhưng bé không thích ăn, cứ phun ra hoài , mình nhớ lúc nhỏ mẹ lấy cây này đắp vào mắt, nhưng mình đang nhỏ thuốc thì không biết có đắp cây nha đam này lên mắt được không nhỉ?

Ming tin các mẹ nha !

BICH THUY
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Nhỏ mắt 3 ngày thấy có bớt là ổn rồi đó Mẹ Thủy à, từ từ mới hết được chứ!!! Hồi nhỏ đau mắt cũng lấy nha đam đắp lên mắt đấy, gọt sạch vỏ, rồi nhắm mắt lại đắp lên mắt! Cho nên mình nghĩ nhỏ thuốc là chữa bên trong, còn đắp là bên ngoài mà, giúp cho mát mắt, hạ nhiệt cho mắt đỡ nhức cũng tốt thôi, đâu có chống nhau đâu mà mẹ Thủy lo, chỉ sợ là con trai loi choi không chịu nằm yên cho mẹ đắp cái gì lên mắt thôi!!!

Mấy hôm nay tạm thời đừng cho cu Thống đi học mẹ Thủy à, ở nhà mình giữ vệ sinh mắt cho nó tốt hơn, vào lớp tay giơ đưa lên dụi mắt là phiền lắm !!! Đau mắt khó chịu lắm, thương thật đấy !!!
    MBKB (T/P HCM)
    • 1,399 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Lần trước Tim nhà em bị đau mắt đỏ (mình tưởng là đau mắt đỏ nhưng đi khám bsy nói bị viêm kết mạc cấp) cũng là do lây của bạn...Eo ơi, vừa uống thuốc vừa nhỏ thuốc, lúc đầu là 15' 1 lần, sau la 1hour, rồi mới đến 3hours 1 lân...Chơi cho mẹ cả tuần ở nhà chăm con luôn.

Bé vẫn khoẻ mạnh nghich ngợm như thường nhueng ko dám cho đi học sợ lây cho các bạn khác...
    Một ngày mới nắng lên!
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Vì là cô giáo bệnh trước, lây cả lớp nên mình cũng không cho con nghỉ, may sao hôm nay cả lớp đều hết rồi, cu Thống cũng hết sưng mắt và hết đỏ, nhưng nước mắt nhiều khi cũng có hơi vàng vàng , có lẽ là chưa hết hẵn.

Thực ra nhiều lúc con đau bệnh lung tung, mình cũng mệt mỏi lắm, đi BS thì xa quá , trên đường đi thì bụi bặm nữa nên mình rất ngại bồng con đi BS, khi nào thấy con bị nhẹ nhẹ thì mình chỉ dùng những kinh nghiệm của mình cho uống thuốc thôi (nhưng mình không dám dùng kháng sinh đâu) , nếu con bị cảm thấy nặng thì mới cho đi BS, mà mình cũng ngại đi BS vì hầu như lúc nào kê toa cũng có KS cả : viêm họng, viêm mũi, ho....

Chỉ cầu mong sao cho con luôn mạnh khoẻ là mừng rồi.

BICH THUY
    • 1,152 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Hôm chủ nhật vừa rồi bố mẹ cháu "ham chơi", cho Tít đen đi "bơi". Bé không bị lạnh và có vẻ thích thú lắm.
    Nhưng có điều từ tối hôm đó về cứ thấy khi nào buồn ngủ bé nhắm chặt mắt, mở ra rồi lại nhắm chặt liên tục như là khi mình bị chói nắng hay cộm gì đó ở mắt. Trông mắt thì cũng bình thường, không đỏ, bé cũng không có dấu hiệu khó chịu gì khác, vẫn ăn uống bình thường và rất quậy.
    Em đã nhỏ Natri Clorit 0.9% từ khi ở bể bơi về đến hôm nay. Liệu có phải bé bị nước bể bơi bắn vào mắt mà đau mắt hay viêm gì đó không các mẹ ơi? Nếu phải đi khám thì đưa bé đi đâu được a? (em ngại nhất khoản đưa đi bác sĩ này đấy - đặc biệt là đến bệnh viện)

• 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ôi, mắt quan trọng lắm, phải đưa bé đến BS mới biết được , đừng ngại..
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Khanh nhà em hôm qua cũng bị đau mắt. Mắt đầy gỉ, thỉnh thoảng lại phải lấy thuốc Natriclorid 0,9% tra vào để gỉ mắt chạy sang 2 bên, lấy khăn giấy lau đi, ko thì các gỉ đấy nó cứ che hết cả tầm nhìn của Khanh . Tối lại nhỏ Natriclorid 0,9%, nhưng ko thấy đỡ, đến tận sáng thì gỉ mắt dính chặt vào nhau, ko mở mắt ra được. Bố phải lấy khăn mặt ẩm đắp lên mắt 1 lúc cái gỉ nó mới hơi bong ra để mẹ kéo nó ra cho con mở mắt được. Em thấy 2 cái mí dưới của nó hơi đỏ và sưng lên. Ra hàng thuốc mua thấy ghi thuốc bán theo toa, ko dám nhỏ nữa, dặn bà tiếp tục nhỏ Natriclorid 0,9% cho cháu.

Thêm vào đó lại còn ho có đờm, tiếng nghe đục lắm, phải uống thêm cả Ery và Mucomist nữa . Đêm qua sốt 38,5oC, lại uống cả hạ sốt nữa. Sao dạo này hay ốm thế ko biết .

Không biết chiều nay về có đỡ hơn tí nào ko
    • 183 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vịt con nhà mình từ hôm chủ nhật (24/04) đến hôm nay ra rất nhiều dử mắt. Chỉ có ở mắt trái thôi, mắt không đỏ, lúc không buồn ngủ thì không thấy dụi mắt. Mình đã nhỏ thuốc nhỏ mắt Natri 0,9% đó, nhưng chẳng thấy đỡ gì cả, không biết phải làm thế nào đây. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì không giúp Vịt nhà mình với.
    Mẹ yêu em, mẹ rất là yêu, mẹ yêu em nhất, yêu em nhiều, yêu em hơn
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6