• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị chốc mép, lở mép.

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 29.4K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 87 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Phần lớn các trường hợp chốc mép là do thiếu vitamin B2. Trẻ bị thiếu vitamin B2 không chỉ bị lở mép mà còn bị viêm lưỡi, viêm giác mạc và một số thương tổn khác ở da. Ban đầu, có thể thấy hai bên mép của trẻ hơi nhợt, lớp biểu bì ở đó mỏng đi rồi nát; tiếp đến xuất hiện các vết nứt, bên trên phủ một lớp vảy màu vàng làm trẻ bị đau mỗi khi nói, khi ăn. Đồng thời, có thể thấy đầu lưỡi trẻ bóng, mặt lưỡi nhẵn mất gai, có thể có vết nứt; môi khô, họng khô; trẻ sợ ánh sáng, chảy nước mắt.

Bạn có thể chữa cho cháu như sau: rửa vết chốc bằng nước đun sôi để âm ấm, đợi khô rồi bôi một chút dầu gan cá cô đặc hoặc chích một viên dầu gan cá rồi bóp dầu lên mép; lấy viên vitamin B2 nghiền thành bột, rắc vào chỗ chốc. Mỗi ngày làm như thế hai lần (vào sau bữa ăn trưa và trước khi đi ngủ), thường vài ba ngày sau, cháu sẽ khỏi.

Bệnh thường gặp ở những trẻ ăn uống thiếu chất (như mẹ không đủ sữa hoặc ăn bổ sung lại không đủ chất, kiêng khem quá mức) hoặc do trẻ tiêu hóa hấp thụ thức ăn kém, tiêu chảy kéo dài. Do vậy, bạn cần xem bữa ăn của cháu để điều chỉnh cho hợp lý, cố gắng bảo đảm khẩu phần có đủ các loại thức ăn như thịt, cá, trứng, sữa, ngũ cốc và các loại rau quả tươi (như cà chua, cà rốt, khoai tây, cam, chuối). Nếu cháu biếng ăn, bạn cho cháu uống thêm phức hợp các vitamin B (trong đó có vitamin B2) hoặc 1-2 viên vitamin B2 mỗi ngày (loại viên 2 mg).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 52 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình tự nhiên bị chốc mép, Tuy nhà cháu rất vệ sinh cho bé, ăn, bú xong đều uống nước, lau rửa miệng, nhưng không hiểu sao lai bị vậy? Không biết bé thiếu chất gì không? mẹ nào co kinh nghiệm cho mình biết với, thank's
    đã có 1 ly cafe thật đắng, chỉ cần có thêm một tinh thần sáng suốt
    • 61 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, cháu bé nhà mình 13 tháng tuổi, mấy hôm nay bên mép phải của bé bị sưng đỏ (mọi người nói là bị chốc mép), có mụn nhỏ li ti và có mủ, chắc là khó chịu lắm. Mỗi lần ăn bột xong mép cháu như bị sưng đỏ hơn. Mẹ cháu đang lo không biết làm thế nào cho cháu nhanh khỏi, có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp 2 mẹ con cháu với. Tks.
    • 397 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TUNKOI
    Các Mẹ ơi, cháu bé nhà mình 13 tháng tuổi, mấy hôm nay bên mép phải của bé bị sưng đỏ (mọi người nói là bị chốc mép), có mụn nhỏ li ti và có mủ, chắc là khó chịu lắm. Mỗi lần ăn bột xong mép cháu như bị sưng đỏ hơn. Mẹ cháu đang lo không biết làm thế nào cho cháu nhanh khỏi, có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp 2 mẹ con cháu với. Tks.

Mình đoán con bạn bị bệnh mụn rộp rồi. Mua Acyclovir , týp 2g của Đức , hãng Stada bôi cho cháu, khỏi liền.

• 61 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Tks mẹ Cunbeo, mai mình ra hiệu thuốc mua Acyclovir, bôi thử cho bé nhà mình xem sao.
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cu Tũn nhà em dạo này hay bị tấy đỏ ở hai bên mép, nên cháu cứ lấy tay gãi làm nó lại càng đỏ ra. Em đã bôi thuốc kháng sinh mỡ và cả nghệ tươi nữa mà chẳng đỡ gì cả! Có Mẹ nào biết loại thuốc gì chữa được thì chỉ giúp em với, Em cảm ơn trước!
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me cu Tun a, troi kho nen khi an thuc an man vao la de bi the lam..Kho chiu het noi..Khi cho be Tun an, chi co gang tranh thia quet vao mieng, vi lam the cang de bị do..Chi cu boi vaseline cho chau luc di ngu va ban ngay..tranh de chau so nhieu vao thi hai ngay se khoi thoi..Con em cung bi nhu the nhung o cam co, hon mot ngay la khoi roi..The nhe, chuc be khoe!!!
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Quang còi nhà tớ cũng vừa bị chốc mép, tớ mua thuốc ASADA về bôi độ 1 ngày thì hết đấy
    • 2,016 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Cứu mình với các mẹ ơi, bé nhà mình 14th rồi, chiều qua lúc đi làm về vẫn xinh xẻo như mọi ngày, thế mà tối qua thì đã thấy đỏ 2 bên mép rrồi, đến sáng nay thì đã nổi sần lên rồi, Chắc là đau lăm đây.
    Mình chẳng biết làm thế nào nũa các mẹ à.
    • 87 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong yeu Xem bài viết
    Cứu mình với các mẹ ơi, bé nhà mình 14th rồi, chiều qua lúc đi làm về vẫn xinh xẻo như mọi ngày, thế mà tối qua thì đã thấy đỏ 2 bên mép rrồi, đến sáng nay thì đã nổi sần lên rồi, Chắc là đau lăm đây.
    Bạn thử rủa sạch mép cho cháu ròi bôi Bepanthen vào xem có khỏi không nhé. Hôm trước cháu tớ bị thì tớ bôi cho 2 tối là khỏi luôn.
    • 2,774 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Cái bà này, con đau sao lại lăn ra cười thế kia? Thế có đưa con đi cho bác sĩ khám không? là tôi thì tôi cuống đít lên đưa đi BS đấy Thế hôm nay bé đã bớt chưa?
    • 2,016 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQM Xem bài viết
    Cái bà này, con đau sao lại lăn ra cười thế kia? Thế có đưa con đi cho bác sĩ khám không? là tôi thì tôi cuống đít lên đưa đi BS đấy Thế hôm nay bé đã bớt chưa?
    Em buồn cười lăm vì như mình thì đau chết đi được, nhưng mà Bống nhà em nó cư cười tít mắt ra, còn chơi trò hét to nữa, nom 2 mếp nó đỏ ... BUỒN CƯỜI LẮM mẹ nó ạ. "TRộm vía con", Bống đã khỏi rồi ạ, em cũng định gọi bác sỹ khám nhưng thấy con khỏi rồn nên thôi.
    • 2,774 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Em buồn cười lăm vì như mình thì đau chết đi được, nhưng mà Bống nhà em nó cư cười tít mắt ra, còn chơi trò hét to nữa, nom 2 mếp nó đỏ ... BUỒN CƯỜI LẮM mẹ nó ạ. "TRộm vía con", Bống đã khỏi rồi ạ, em cũng định gọi bác sỹ khám nhưng thấy con khỏi rồn nên thôi.
    :1: Trộm vía, con khỏi & khỏe là vui rồi. Con bé nhìn yêu quá, giá kể mà thanh niên nhà này chưa có ai chắc cũng dòm ngó xin mẹ nó cho gửi gạo nấu cháo cho em đấy
    • 2,016 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQM Xem bài viết
    :1: Trộm vía, con khỏi & khỏe là vui rồi. Con bé nhìn yêu quá, giá kể mà thanh niên nhà này chưa có ai chắc cũng dòm ngó xin mẹ nó cho gửi gạo nấu cháo cho em đấy
    Mẹ QM à, đằng ấy cư sgưt gạo đi hé hé:4:
    Ảnh Bống đây này http://us.pg.photos.yahoo.com/ph//al...2Fyphotos.html
    • 247 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Các mẹ ơi con nhà em cũng bị chốc mép đây, nhưng mà bị nặng lắm. Bé nhà em bắt đầu bị từ tháng 12, nhưng hồi đầu thì chỉ bị vài ngày là khỏi. Từ Tết ra đến giờ thì bị liên tục. Mà nhà em đã vệ sinh cho cháu rất cẩn thận sau khi ăn uống, đều rửa sạch và thấm khô. Em đã đưa con đi hết viện da liễu, Viện Nhi, Việt Pháp, bác sĩ tư, ông lang, rồi ai mách thuôc gì là làm theo mà con cũng vẫn chẳng khỏi. Nhìn con bị chốc mép đau miệng lười ăn mà thương quá cơ. Hai bên mép bị đỏ loét chảy nước, bây giờ còn lan xuống cả cằm nữa. Đi khám đông y thì người ta bảo là bị cam nhiệt, phải uống thuốc lâu dài mới khỏi được. Con nhà em hồi bé bị chàm nặng và còn bị táo bón nữa. Đi Tây y thì người ta bảo là viêm da cơ địa. Bác sĩ cho bôi Fucicort thì khỏi. Cứ ngừng bôi vài hôm là bị lại. Mà bôi Fucicort thì hại lắm. Nhưng không bôi thấy con bị thế lại thương quá cơ. Các mẹ có biết cách nào chữa được chỉ cho em với.
    • 247 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Hu hu có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em với. Kún nhà em bây giờ còn bị loét rộng ở hai bên mép và lan cả xuống cằm nữa. Lại còn bị chảy nước nữa. Trông thương lắm cơ. Các mẹ ơi giúp em với nào. :Crying:
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà em 33 tuổi rồi vẫn còn bị mốc mép. Trước đứa bạn có cho tuýp thuốc bôi khỏi ngay, giờ mất rồi mà em chẳng nhớ được tên thuốc. Bác nào biết thuốc nào bôi được không chỉ em với. Thanks!
    BEGIFT - 67c Hàng Cót
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình một tuần nay đi nhà trẻ về mép cứ bị lở. Không biết có phải do các cô lau miệng cho bé không sạch hay là bị lây các bé khác. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với. Mình có cần phải bôi thuốc gì cho bé ko? Vệ sinh miệng cho bé thế nào?
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BinTin Xem bài viết
    Bé nhà mình một tuần nay đi nhà trẻ về mép cứ bị lở. Không biết có phải do các cô lau miệng cho bé không sạch hay là bị lây các bé khác. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với. Mình có cần phải bôi thuốc gì cho bé ko? Vệ sinh miệng cho bé thế nào?
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Chíp nhà mình cũng vừa bị, mình bôi kem ngệ thai dương thì thấy khỏi
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thucquyenconyeu Xem bài viết
    Chíp nhà mình cũng vừa bị, mình bôi kem ngệ thai dương thì thấy khỏi
    Cảm ơn mẹ nó nhé! Mình sẽ thử cho bé nhà mình.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2