• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.4K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 130 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà tớ mấy hôm nay tự dưng đầu bị lở. Đầu tiên thấy tóc bết dở ra xem thấy da đầu đỏ mà có nước chảy, da bong như kiểu bọng nước vỡ. Hôm sau thấy 5-6 nốt. Không đau, ngứa. Tối xem có lẽ chỉ thấy da đầu hơi đỏ nhưng sáng ngủ dậy đã thấy chỗ đó tóc bết lại. Hôm nay mình xem được một chỗ thì thấy có nốt mụn như bị bỏng dạ. Mình cứ lăn tăn hay bị bỏng dạ nhưng lại chỉ bị ở da đầu thôi.
    Kể chuyện với cô giáo cô keu, lớp cũng thấy mấy bạn thấy bị bết tóc như vậy.
    Hôm nay định cho bé đi khám nhưng có việc đột xuất. Có mẹ nào có bé bị như vậy kông chia xẻ kinh nghiệm với mình với. Hay có mẹ nào biết địa chỉ khám da liễu tốt không giới thiệu cho mình. Mình ở Cầu giấy.
    Cám ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,904 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Bé nhà mình trước cũng bị như thế. Đi khám viện nhi họ cho thuôc bôi 1 hai hôm la khỏi ngay thôi. Để tối về mình xem lại tên thuốc mai mình pót lên cho nhé !
    • 2,292 Bài viết

• 1,825 Được cảm ơn

Bé nhà bạn bị chốc rồi, nếu chắc chắn cho đi khám viện da liễu ở Phương Mai hoặc ở Nguyễn Khuyến (của Hà Nội?).
    BS cho thuốc Castellani, màu tím, của Viện DL có bán ở ngoài. Ngày bôi 2 lần, có thể chỉ định thêm kháng sinh.
    Chọc cho bọng nước vỡ ra, bôi ô xy già rồi bôi thuốc, chữa nhanh không lan nhanh lắm xuống cả khắp người, nước lan đến đâu là lây đến đấy. Do tụ cầu trùng, liên cầu trùng gây ra.
    • 2,844 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

[QUOTE=hongbi]Bé nhà tớ mấy hôm nay tự dưng đầu bị lở. Đầu tiên thấy tóc bết dở ra xem thấy da đầu đỏ mà có nước chảy, da bong như kiểu bọng nước vỡ. Hôm sau thấy 5-6 nốt. Không đau, ngứa. Tối xem có lẽ chỉ thấy da đầu hơi đỏ nhưng sáng ngủ dậy đã thấy chỗ đó tóc bết lại.
    Mình biết PKhám của TS Khoát, có phòng khám tư ở 101 C3 - khu TT Nghĩa Tân - Cầu Giấy, bạn thử đưa con đến đó xem sao? BS này khám ngoài giờ HC. (Tel: 7564 676- D D: 091 231 6117-Thạc sỹ Đỗ Văn Khoát)
    Chúc Bé nhanh khỏi.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu bận bạn cho bé đến phòng khám da liễu (khám ngoài giờ), mình không nhớ địa chỉ, chỉ nhớ đường đi thôi :4:. Đi qua cổng viện da liễu ở phố Phương Mai có 1 ngõ bên tay trái (nếu đi từ hướng chợ Kim Liên), rẽ vào ngõ, cứ đi sâu vào trong đến đoạn đường rộng có phòng khám da liễu bên tay trái (Có biển đề: Da liễu) to đùng . Đấy là phòng khám da liễu của bác sỹ Duy viện 103. Bạn thử cho bé qua đấy khám xem. Chúc bé chóng khỏi bệnh
    • 130 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều. Mình sốt ruột lắm. Mai có lẽ mình cho bé đến viện khám.
    • 146 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào các mẹ, Tin nhà mình mấy hôm nay ở đầu mọc lên những mụn rộp nhỏ, sau đó loét và lan rộng ra. Đi khám ở Viện Da liễu, bác sĩ bảo là bị "chốc chàm hóa" và cho thuốc chống dị ứng và thuốc kháng sinh (lại kháng sinh) nhưng không thấy đỡ. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều!!!!!
    • 1,025 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Cháu của mình cũng bị như con bạn, nhưng BS lại bảo tại rôm sẩy, do mồ hôi ra nhiều. Mẹ cháu cũng cho uống kháng sinh, sức thuốc xanh, cắt tóc thật ngắn, cạo sạch tóc chỗ bị loét. Đến hôm nay là được 1 tuần, các vết loét đã khô và tróc vảy.
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tinto
    Chào các mẹ, Tin nhà mình mấy hôm nay ở đầu mọc lên những mụn rộp nhỏ, sau đó loét và lan rộng ra. Đi khám ở Viện Da liễu, bác sĩ bảo là bị "chốc chàm hóa" và cho thuốc chống dị ứng và thuốc kháng sinh (lại kháng sinh) nhưng không thấy đỡ. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều!!!!!
    Cách Cách đầu nhà mình cũng bị chốc đầu hồi 3 tuổi. Hiện tượng của Bé là đầu cũng mọc các nốt như mụn rôm to. Bé phải cắt trọc hết chỗ nổi mụn. Mình mua lá xuyên tâm liên ở hàng lá về đun lên rồi rửa cho Bé, ngày hai lần, rửa xong thì bôi Xanhmetylen. (Lá xuyên tâm liên có vị đắng làm se miệng và hạn chế bị rỉ nước ở những nốt mụn). Nửa tháng sau thì Bé khỏi.
    Bạn thử dùng như cách của mình xem Bé Tin có khả dĩ không.
    Chúc Bé nhanh khỏi.
    • 146 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicachcach
    Cách Cách đầu nhà mình cũng bị chốc đầu hồi 3 tuổi. Hiện tượng của Bé là đầu cũng mọc các nốt như mụn rôm to. Bé phải cắt trọc hết chỗ nổi mụn. Mình mua lá xuyên tâm liên ở hàng lá về đun lên rồi rửa cho Bé, ngày hai lần, rửa xong thì bôi Xanhmetylen. (Lá xuyên tâm liên có vị đắng làm se miệng và hạn chế bị rỉ nước ở những nốt mụn). Nửa tháng sau thì Bé khỏi.
    Bạn thử dùng như cách của mình xem Bé Tin có khả dĩ không.
    Chúc Bé nhanh khỏi.
    Cam on các mẹ nhiều nhé, mình sẽ thử theo cách của mehaicachcach xem vì mình đã làm như hoa mi rồi nhưng không đỡ.
    • 122 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà mình trước đây cũng bị chốc đầu, tuy không nhiều và dầy đặc như những bé khác, nhưng khi bị thì hầu như những chỗ da bị chốc đều rất ngứa và bị mẩn. Bà ngoại bé đã mua ít lá chè tươi về đun lấy nước rồi pha loãng ra gội đầu cho bé, một tuần chỉ nên gội một lần thôi vì lá chè tươi chát lắm và phải pha loãng ra. Bạn gội cho bé khoảng một đến 2 tuần là khỏi . Nếu chưa thấy khỏi thì nên tiếp tục gội. Bé nhà mình chỉ gội khoảng vài lần là khỏi ngay và rất hiệu nghiệm nên bạn cứ thử cách này xem sao nhé. Chúc bạn thành công
    • 177 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cu con nhà em bị chốc đầu. Chắc là do hồi bé trên đầu có cứt trâu. Người thì bảo đừng cậy cứt trâu ra kẻo bị chốc đầu. Bác sĩ thì mắng là sao để đầu con bị cứt trâu lâu thế. Hì hục mua Oil baby của Johnson&Johnson về để trị cứt trâu. Cuối cùng thì đầu con chỗ thì bị chốc đầu, chỗ vẫn còn cứt trâu (làm cu con đang xinh tờ-rai thì trở thành xấu xí vì đầu bị bôi xanh lè - Xanhmethylen). Hàng ngày gội đầu nước chè đặc, chanh, quất như mọi người mách. Uống thuốc chống viêm bác sĩ kê, khỏi chảy nước vàng được 1, 2 hôm, cu con lại ngứa, lại gãi đầu, lại chảy nước, lại chanh, lại quất, lại Xanh...
    Huhu . Có bác nào rành về cách chữa trị bệnh chốc đầu này, mách em với, gia đình cu con xin hậu tạ!
    You 'll be in my heart
    • 177 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunBum
    Cu con nhà em bị chốc đầu. Chắc là do hồi bé trên đầu có cứt trâu. Người thì bảo đừng cậy cứt trâu ra kẻo bị chốc đầu. Bác sĩ thì mắng là sao để đầu con bị cứt trâu lâu thế. Hì hục mua Oil baby của Johnson&Johnson về để trị cứt trâu. Cuối cùng thì đầu con chỗ thì bị chốc đầu, chỗ vẫn còn cứt trâu (làm cu con đang xinh tờ-rai thì trở thành xấu xí vì đầu bị bôi xanh lè - Xanhmethylen). Hàng ngày gội đầu nước chè đặc, chanh, quất như mọi người mách. Uống thuốc chống viêm bác sĩ kê, khỏi chảy nước vàng được 1, 2 hôm, cu con lại ngứa, lại gãi đầu, lại chảy nước, lại chanh, lại quất, lại Xanh...
    Huhu . Có bác nào rành về cách chữa trị bệnh chốc đầu này, mách em với, gia đình cu con xin hậu tạ!

Bum con ơi, hình như mỗi mình con xấu xí bị chốc đầu thì phải, vì không thấy ai có kinh nghiệm gì để mách. Ơn giời, mấy hôm nay mẹ gội đầu cho con bằng sài đất và bồ công anh thấy có vẻ khả quan hơn. Mong con mau khỏi nhé!
    Giã biệt chốc đầu
    You 'll be in my heart
    • 2,252 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Dùng hành, tốt nhất là hành tươi, giã nát, trộn với một ít mật ong (có thể thay bằng mật mía) thành dạng như bột nhão rồi đắp lên vùng chốc lở trong 5-7 giờ. Sau đó, dùng nước sắc lá trầu không gội cho sạch. Sau vài ba lần, trẻ sẽ hết chốc đầu.

Chốc đầu là bệnh do liên cầu khuẩn gây ra, thường gặp ở trẻ 2-6 tuổi. Bệnh phát sinh khi thời tiết nóng bức, điều kiện ăn ở thiếu sạch sẽ. Biểu hiện là da đầu mọc nhiều mụn lở, thường có mủ và viêm loét kéo dài làm cho trẻ bứt rứt, ngứa ngáy khó chịu, quấy khóc, ăn uống kém, cơ thể mệt mỏi, chậm lớn. Nếu không được chữa trị kịp thời, bệnh sẽ gây biến chứng viêm cầu thận.

Có thể chữa trị chốc đầu bằng những bài thuốc đơn giản sau:

Bồ kết 10 quả, gừng tươi 1 củ, chè xanh 1 nắm (không dùng lá non) nấu lấy nước gội đầu cho trẻ. Sau đó, dùng hạt cau già rang cháy thành than rồi tán thành bột (hoặc dùng 3 quả bồ kết, 1 củ nghệ rang giòn, tán nhỏ) rắc lên vùng chốc lở. Cũng có thể lấy hạt mùi tán nhỏ trộn với dầu vừng bôi lên. Mỗi ngày gội 1 lần, làm trong 5-6 ngày sẽ khỏi.

Rau má 20 g, bồ công anh 16 g, kim ngân hoa 16 g, hạ khô thảo 12 g, hoa kinh giới 12 g. Sắc kỹ, uống thay nước hằng ngày. Trường hợp trẻ còn bú, cho cả mẹ và con cùng uống.

Chân gà tươi đốt tồn tính 4 cái, phèn 8 g, hoàng cầm 10 g, hoàng bá 10 g, đại hoàng 10 g. Cả 5 vị trên tán thành bột rồi hòa với dầu vừng bôi vào chỗ lở. Mỗi ngày 1 lần.

DS. Phạm Hinh, Sức Khỏe & Đời Sống
    ĐAM MÊ là phẩm chất có sẵn trong mỗi con người, nó làm phong phú đời sống, làm giàu cảm xúc và đam mê đã gắn kết chúng tôi lại với nhau.

đánh dấu cho dễ tìm---Ngôi nhà nhỏ
    • 68 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con gái em đang bị bệnh chốc, mọi người giúp em với.
    Bệnh này thông thường chỉ xuất hiện ở các vùng nông thôn hoặc khu vực có nguồn nước ô nhiễm. Nhưng con gái em thì chắc do cháu bị viêm da cơ địa từ lúc sơ sinh, nay do gãi mà sinh ra như vậy. Đầu tiên chỉ là một vài cái mụn nhỏ như thủy đậu ấy, sau vỡ rất nhanh và loét ra như một vết trượt nông ấy, em cho đi khám BS Kiềm ở đường Thụy Khuê, BS cho bôi thuốc mãi mà không khô mặt vết thương, em đành phải bôi cái thuốc có màu hồng ở viện da liễu TW thì thấy khô rất nhanh và chóng bong vảy. Nhưng hôm nay cháu lại bị vào trong lỗ mũi, mũi cứ đỏ hồng và hình như cũng bị như bên ngoài, em lo quá, chẵng lẽ lại chấm thuốc đỏ vào lỗ mũi, mà chấm vào trong đó thì cũng khó mà khô dược vì bé thỉnh thoảng khóc chảy nước mũi. Em lo quá vì mọi người nói bệnh đó cũng tương đối nguy hiểm nếu chăm sóc không cẩn thận. Ai có kinh nghiệm về bệnh này chỉ bảo cho em với hoặc mách em BS da liễu ở đâu thì đáng tin cậy nhé. Con gái em mới có 23 tháng tuổi thôi. Em cảm ơn mọi người.
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình chưa ở nông thôn bao giờ mà năm ngoái cũng bị chốc đấy. Bôi hết thuốc xanh lại thuốc đỏ của Viện Da liễu mà chẳng khỏi, lại còn bẩn hết chăn gối. Sau đó mình cho cháu đi khám ở Bv Việt-Pháp, bác sĩ cho bôi Fucidin thì khỏi ngay, không bẩn tí nào vì thuốc màu trắng. Bạn thử xem.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kubi nhà em cũng bị giống hệt như bé nhà bác, em cũng bôi đúng loại thuốc mà bác đã dùng cuối cùng cũng mãi chẳng khỏi, thế bé nhà bác đã khỏi chưa ? Có cách nào không mách em với ! Sao mai hai chị em mình giồng nhau đến thế ! Em 0902 06 06 07 tks nhiều
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào tất cả mọi người ! Vào đọc diễn đàn này em thấy Kubi nhà em và các cháu của các mẹ trên diễn đàn này có 1 bệnh chung là giống nhau, vậy mà chẳng ai có cách nào để chữa cho khỏi. Có mẹ nào có kinh nghiệm và đã chữa khỏi thì chia sẻ cho mọi người với, nếu có bác sỹ nào chuyên khoa đọc đc cái này thì giúp mọi người đi, Xin cảm ơn tất cả mọi người ! Sốt ruột quá !
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé cu lâm nhà mình bị chốc đầu 2thang nay rồi.bây giờ nó đã hơn 4thang.Mới đầu là bị cứt trâu,sau đó mình gội cho bé bằng dầu OIL BABY thì thấy đầu bết lại,bé ngứa và cãi loét ra.Mình ko biết cứ chữa các loại thuốc để khỏi cứt trâu sau mãi mà ko khỏi.Đầu bắt đầu lở loét và nước chảy ra.Mình đã đưa cháu đi khám và bôi thuốc nam, bệnh cũng không thuyên giảm.Khoảng hơn 3tuan sau mình đưa bé đi khám ở khoa da liễu thì bác sỹ bảo ko phải bị nấm mà do viêm da bôi linh tinh thuốc nên bị như vậy.Rồi kê đơn cho cháu uống kháng sinh Amox, bôi dung dịch Milian và Foban nhưng đến nay vẫn chưa khỏi.Mình lại đưa cháu đi khám chỗ khác thì bác sỹ lại bảo cháu bị chàm bội nhiễm nên cho thuốc Cream Eumovate và thuốc bỡ Erythromycin bôi.mình bôi được 2 ngày rồi nhưng vẫn chưa thấy tiến triển gì. Các bạn biết cách gì chữa khỏi thì giúp mình với, mình suốt ruột lắm rồi vì mãi mà cháu chưa khỏi.Mình rất cám ơn các bạn
    • 354 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Con mình cũng bị chốc nhưng không phải ở đầu mà ở chân bên trái và 3 nốt trên mặt bên trái thôi. Thế mà cũng xót hết cả người các mẹ à. Ban đầu cũng là các mụn rộp lên rồi vỡ ra. Mình cho con đi khám bác sĩ Khánh Duy trên này này, bác sĩ kết luận là chốc lây. Theo đơn bác sĩ, hIện mình vấn bôi xanh methylen ngày 2 lần cho con, uống kháng sinh Cealor 10 gói, một ngày 2 gói sáng và chiều. Kháng sinh này dễ uống. Sau 5-7 ngày mụn khô thì chuyển sang bôi bactroban hoặc Fucindi, ngoài ra bác sĩ còn kê thêm siro Phenegan và vitamin Kiddy. Siro là uống giảm ngứa cho con, nhưng mình thấy nhiều thuốc quá nên hạn chế uống dù là bổ hay không.
    Hiện tại cún Boom nhà mình đã se các mụn vỡ, không thêm các nốt mới. Mình nghĩ là ổn rồ. Hi vọng mấy hôm nữa con sẽ khỏi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2