Bệnh trẻ em

Bé bị chảy nước mũi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 73.7K Lượt đọc
  • 198 Trả lời

• 545 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹCuBin Xem bài viết
    Chào các mẹ thông thái, bé nhà mình mấy bữa nay không ho, không sốt mà chỉ sổ mũi, khổ cái bé không chịu dùng đồ hút mũi, có thể tư vẫn cho mình nên cho bé uống thuốc nào không? Hoặc dùng thuốc nhỏ mũi để bé dễ thở được không?

Nếu không ho ko sốt thì chưa cần phải uống thuốc đâu mẹ nó ạ, cứ tích cực rửa mũi là bé sẽ khỏi thôi. Mẹ nó mua cái xilanh về, bơm nước muối Natriclorid 0.9% rồi xịt thật mạnh vào một bên mũi cho nó chảy sang bên kia, rửa liên tục cho bé. Sau khi rửa xong thì nhỏ Agryrol hoặc Sunfarin vào mỗi bên 1 giọt. Rửa như thế 1,2 ngày là khỏi thôi. Cu nhà tớ bị nhiều rồi, trước đây cứ đụng cái là vác đi bác sỹ, lại kháng sinh. Giờ thì chịu khó kiên trì rửa mũi hàng ngày, bé đỡ viêm mũi họng đấy. Chúc bé chóng khỏi nhé.

Mỗi khi con nói Bye Bye, cái miệng chúm chím thật là yêu!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 270 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹCuBin Xem bài viết
    Chào các mẹ thông thái, bé nhà mình mấy bữa nay không ho, không sốt mà chỉ sổ mũi, khổ cái bé không chịu dùng đồ hút mũi, có thể tư vẫn cho mình nên cho bé uống thuốc nào không? Hoặc dùng thuốc nhỏ mũi để bé dễ thở được không?
    con mình cũng bị giong con ban minh cho di bac sy de yen tam , chau bot nhieu
    • 160 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Bạn tìm theo đường link này xem có thông tin gì có giúp ích cho bạn không nhé!

Dùng tỏi chữa viêm mũi dị ứng cho bé

Thông cảm vì mình không post bài ở đây được vì sẽ bị trùng bài nha!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 543 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều. Bé nhà mình đỡ nhiều rồi. :Smiling:
    Hãy sống như chưa từng được sống, để mỗi ngày một ý nghĩa hơn.
    • 81 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp mình với!
    Bé nhà mình từ khi mọc răng tới giờ thì cảm cúm cứ gọi là triền miên. Mỗi lần con bị cảm cúm thì mình lại cưng gừng, tắc, mật ong cho con uống .Nhưng lần này bé chỉ bị chảy nước mũi thôi (hôm nay nữa là 2 ngày rồi). Mình có cho con uống gừng, tắc ngân mật ong chưng lên rồi mà ko thấy con bớt. Đêm bé cứ lăn lộn suốt do mũi bị nghẹt không thở được mà.Thương con quá!
    Các mẹ có cách gì hay chỉ cho mình với nhé
    Mình cần gấp lắm các mẹ ạ
    Nghé con của mẹ ngày càng đáng yêu!
    • 1,557 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Mẹ nó tham khảo phần này nhé!
    http://www.webtretho.com/forum/f87/h...l#post11722085
    Thường thì cảm cúm, chữa bằng tỏi nhanh khỏi hơn đó mẹ nó
    • 10,070 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

giã tỏi, lấy 1-2 giọt nước cốt pha với 1 lọ nước muối sinh lý (cái lọ bán 1k or 2k) , nhỏ cho con sau khi rửa mũi bằng nước muối sinh lý ý.
    con chảy nước mũi thì phải rửa mũi cho con chứ cứ cho con uống mấy cái kia làm gì, họng có làm sao đâu chứ. kinh nghiệm là đau chỗ nào chữa chỗ ấy trước nhé bạn.
    rửa mũi thì dùng xi lanh loại nhỏ nhất bơm 1 ống đấy chừng 1cc xịt thật dứt khoát vào mũi con, lực mạnh thì nó sẽ đẩy được những cái chất nhầy trong mũi ra, đừng sợ con đau nhé, con ko đau tí nào đâu. xịt xong có khi lại thấy thoải mái, rồi lấy bông tăm ngoáy sạch lỗ mũi của con (nhớ làm cả 2 mũi nhé), cuối cùng là nhỏ nước tỏi pha loãng , ngày làm 2 -3 lần đảm bảo mũi con sẽ khô ráo trở lại.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi heoluoi289; 26/03/2010 vào lúc 01:59 PM.
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà em 12 tháng tuổi, bé đang bị sổ xít, nước mũi đặc màu trắng lúc lại màu xanh. Em đã cho bé uống siro tipfy hết 02 lọ rồi uống kèm cả kháng sinh mà vẫn chẳng thấy khỏi. Có mẹ nào kinh nghiệm tư vấn giúp em với!
    • 203 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Chị có thể dùng nước muối sinh lí (loại nhỏ mắt hoặc truyền vào tĩnh mạch cũng tốt), hoặc nước muối biển (seasalt-VN, sterima - Pháp) nhỏ hoặc xịt rửa mũi hàng ngày cho con. Nước muối có tác dụng rửa và làm loãng dịch mà an toàn.
    Bé nên được khám bác sỹ và làm XN để xem cháu nhiễm virus hay Vi khuẩn mà có kế hoạch dùng kháng sinh hợp lí. Không nên tự dùng KS khi chưa cần thiết, hoặc dùng loại quá nặng, quá nhẹ, không hợp lí.
    Dùng thuốc cần kết hợp cả biện pháp vệ sinh nữa. Mùa này thời tiết nóng lạnh thất thường, nhà có điều hòa cũng nên chú ý không nên để nhiệt độ quá lạnh, chế độ quạt mạnh, cần có biện pháp bù ẩm cho phòng điều hòa.
    Nhà dùng quạt thì tránh quạt thổi trực tiếp vào bé. Bé cần được tránh toát mồ hôi quá nhiều mà ko lau ngay, gây nhiễm lạnh, cần được bảo vệ vùng cổ, ngực và thóp (nếu còn quá nhỏ).
    Cho con ăn sạch, đảm bảo đủ các loại dinh dưỡng, vitamin giúp bé mạnh khỏe và có thêm sức đề kháng.
    Hôm nay e về quê thấy cô e họ cho con ăn như sau: bún, chan nước sườn nấu chua, tôm sú bóc vỏ,... (Nhà e hôm nay có giỗ). Một bát ăn cơm bạn đó cho con ăn trong gần 1h đồng hồ và con vừa ăn, vừa chơi; mẹ vừa đút vừa quát lẫn dọa nạt. Theo em, đây là cách cho con ăn không hề hợp lí. Bạn có thể "nhồi" bé ăn hết 1 bát cơm nhưng chả có nghĩa lí gì lắm vì việc không tập trung giúp bé không tiêu hóa tốt. Hãy cố gắng cho bé ăn nhanh trong 1 khoảng thời gian ngắn nhé.
    Đôi lời vậy, e mong có thể hữu ích với mẹ bé. Chúc gia đình chị luôn được mạnh khỏe.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Anhngocnhi! mình sẽ cho bé đi bác sĩ kiểm tra xem thế nào.
    • 147 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Bé nhà mình uống kháng sinh hoài mà không hết sổ mũi, có chị đồng nghiệp ngoài Bắc mách cho uống siro ho Eugica của Dược Hậu Giang, trộm vía bé uống gần hết 1 chai 100ml thì khỏi đấy. Ngoài ra thuốc cũng không gây tiêu chảy, ban nóng gì cả. Bạn thử xem sao nhé, hy vọng bé hợp thuốc. :Rose:
    • 203 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Em xin lỗi mẹ Hanghaduc trước nhé, chỉ là e có chút ý kiến thế này:
    - Thứ 1: Bé bị sổ mũi mà lại cho uống siro ho. Thông thường, nước mũi chảy xuống họng gây viêm họng và ho. Dĩ nhiên, không chắc không có trường hợp ngược lại ạ :Battin ey:
    - Thứ 2: E bé, không phải người lớn thu nhỏ, nên tránh biến bé thành chuột bạch.
    - Thứ 3: E thì chưa đưa bé đi khám viện nhà nước bao giờ (vì một số lí do ạ) nhưng thường nghe, các bác sĩ viện Ta hay cho kháng sinh và kháng sinh nặng (đấy là e nghe thôi nhé, nếu không phải các bác bỏ qua vì e chưa có kinh nghiệm ạ). Do vậy, nên e mới nói là cho bé đi khám và làm XN. Phải có bằng chứng là bé bị nhiễm khuẩn thì mới dùng KS ạ.
    Em thì hơi máy móc thế này: muốn khẳng định thì phải có bằng chứng, trong điều trị thì phải dùng phương pháp vật lí ít gây hại trước rồi mới đến hoá học can thiệp sâu hơn sau. (Không đúng trong tất cả mọi trường hợp ạ) ---> thế nên e mới nói là e máy móc ạ. :Smug: :Silly:
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Khi bé bị chảy mũi các mẹ hãy làm theo cách của mình nhé:
    Vệ sinh mũi thật sạch là điều k thể bỏ qua, ngoài ra các mẹ hãy làm như sau: Lấy tỏi đập nhỏ ngâm vào rượu trắng để sẵn trong nhà, khi nào bé bị chảy mũi các mẹ lấy rượu ấy thoa vào lòng bàn tay và lòng bàn chân cho bé, xác tỏi thì các mẹ lấy đắp vào lòng bàn chân sau đó đi tất vào cho bé (Thoa và đắp buổi tối khi bé ngủ). Cứ thế khoản vài 3 hôm là khỏi thôi. Đây là kinh nghiệm bà ngoại mình truyền lại đấy các mẹ, hiệu quả lắm đấy. mình chẳng bao giờ cho bé nhà mình dùng thuốc khi bị chảy mũi đâu. Chúc các bé mau khỏi nhé .
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ Hangha_duc thân mến, khi bé bị sổ mũi, mẹ khoan hãy nóng hội mà cho trẻ uống thuốc, hãy dũng nước nhỏ mũi NaCl 0.9%, nhỏ nhiều giọt vào mũi của trẻ, masage nhè nhè quang vùng mũi và sống mũi, sau đó dùng dụng cụ hút mũi, hút thiệt sạch. Mẹ làm như vậy nhiều lần trong ngày, đặc biệt là trước khi ăn (tránh không làm nước mũi chảy xuống cổ họng làm bé ngứa dần đến dễ bị nôn ói), trước khi ngủ (tránh bị nghẹt mũi làm bé khó thở và ngủ không ngon giấc).
    Trước đây Khoai Lang nhà mình hay bị sổ mũi lắm, lúc đầu nhỏ mũi còn khóc nhưng giờ ngày nào cùng làm trước khi ăn và ngủ, mỗi khi đi chơi ở ngoài về, rồi cũng quen và còn thích thú nằm im cho mẹ làm nữa (Khoai nhà mình được 19 tháng tuổi rồi)
    Mẹ thử làm theo cách của mình nha, nếu thời gian đầu bé không quen, do nước nhỏ mũi hơn lạnh thì trước khi nhỏ mũi hãy ngâm nước nhỏ mũi nước nóng để làm cho bé dễ chịu hơn nhe.
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ có thể tìm mua dụng cụ hút mũi này. Loại này, mình được các cô tắm bé trong bệnh viện hướng dẫn mua để hút mũi, tốt lắm, lục hút mạnh hơn là những dụng cụ khác. Các mẹ tham khảo thử nha

http://www.***********/616/229983/d%...ph%C3%A1p.html
    • 549 Bài viết

• 1,166 Được cảm ơn

be nha minh hay bị chay nuoc mui.mai cha koi gi ca

Mời ghé thăm Facebook của Mẹ Chu Chu: tại đây hoặc tại đây

NB: 3,35kg, 6m: 7,2kg, 7m: 7,4kg, 10m: 8kg, 12m: 8,2kg
    • 61 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bé hay bị chảy nước mũi mà để lâu là ko tốt đâu. Em mới đọc được thông tin là "Bệnh viêm tai giữa ở trẻ bắt đầu chỉ là sổ mũi" ở trang web bigbb.vn đấy. Các mẹ cẩn thận nhé
    • 781 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Con mình chưa chảy mũi, mới khụt khịt thôi nhưng đã phải tìm hiểu rất nhiều thông tin. Và đây là mình tổng hợp những thông tin mình tham khảo được, mong là có ích cho các mẹ --> ÁP DỤNG CẢ KHI CON SỔ MŨI, CẢ KHI CON NGẠT MŨI.

1. VỆ SINH HÀNG NGÀY (Nhỏ mũi/ Rửa mũi / Hút mũi).
    --> KHI CON BỊ HO THÌ ĐÂY CŨNG LÀ CÁCH RẤT HỮU HIỆU GIÚP BÉ GIẢM HO MÀ KO CẦN USE THUỐC.
    - NHỎ MŨI: Hàng ngày đều đặn nhỏ NaCl 0,9% cho con 3-4 lần.
    - RỬA MŨI OR HÚT MŨI CHO BÉ ngày 2 lần, trước khi rửa or hút thì nên nhỏ NaCl vào chừng 1ph để làm mềm niêm mạc, loãng dịch nhầy rồi mới tiến hành rửa or hút mũi cho bé.
    + RỬA MŨI: ngày 2 lần, sáng khi con vừa ngủ dậy, trước ăn - và tối khi con chuẩn bị đi ngủ.
    -------> Đặt con nằm nghiêng đầu, dùng xi lanh nhỏ 5ml bơm nước muối sinh lý NaCl 0,9% vào xilanh và dùng xilanh bơm mạnh NaCl vào 1 bên mũi bé, nước muối sẽ chảy ra từ mũi bên kia cùng rỉ mũi/ nước mũi - tốt nhất là dùng NaCl 0,9% chuyên dùng nhỏ mắt hoặc NaCl 0,9% chuyên dùng để truyền tĩnh mạch.
    + HÚT MŨI: Nên kết hợp giữa rửa mũi và hút mũi, ví dụ, 2 ngày rửa, 1 ngày hút.
    --------> Cách hút mũi thì cũng tương tự như rửa mũi, nhưng có thêm dụng cụ hút mũi. Dụng cụ hút mũi tốt nhất là mua hiệu Bebe confort (103k), dễ hút, con ko bị đau, mẹ ko bị hút nước lên miệng.
    ---------> Đặt con nằm nghiên đầu, dùng xilanh bơm nước muối sinh lý vào 1 bên mũi, và dùng dụng cụ hút mũi hút từ bên kia mũi. Mỗi lần bơm 1 ít cho con đỡ sợ. Sau đấy đổi bên. Mỗi bên 5ml NaCl.
    - Sau khi con đi chơi ở ngoài về cũng nên rửa / hút mũi để tránh vi khuẩn, khói bụi xâm nhập.

2. Nhỏ mũi bằng NaCl / hoặc NaCl + nước tỏi / hoặc thuốc OR Xịt mũi.

Khi con khụt khịt / sổ mũi các mẹ nên vệ sinh hàng ngày như trên, và sau khi rửa mũi or hút mũi thì nhỏ 1 trong những thứ sau vào mũi bé (tùy từng trường hợp, mình sắp xếp theo thứ tự nhẹ -> nặng):
    - Nhỏ NaCl 0,9%, mỗi bên 1 giọt (thông dụng nhất), sau khi đã rửa sạch mũi.
    - Xịt Sterimar (Pháp) loại dùng cho trẻ sơ sinh, sau khi đã rửa sạch mũi.
    - Nhỏ NaCl pha tỏi mỗi bên một giọt (Tỏi giã nát lấy 1-2 giọt nước cốt, pha vào lọ NaCl 0,9% chuyên dùng nhỏ mắt, lắc thật kỹ và nhỏ vào mũi bé), sau khi đã rửa sạch mũi.
    - Nhỏ Agryrol hoặc Sunfarin, mỗi bên 1 giọt - ngày 2 lần, sau khi đã rửa sạch mũi.
    - Nhỏ Otrivin 0,05% dùng cho trẻ sơ sinh (10ml sản xuất tại Thụy Điển) - nắp hồng nhãn xanh --> chỉ nên nhỏ 1 lần buổi tối trước khi ngủ, mỗi bên 1 giọt (loại này có kháng sinh, chỉ use tối đa 5 ngày). --> Nên hạn chế dùng, chỉ dùng khi con bị nặng (mũi xanh, ho, khò khè...)

3. GIỮ ẤM cho bé.

- Xoa dầu tràm / dầu khuynh diệp / rượu ngâm tỏi (tỏi giã nhỏ ngâm với rượu) vào ngực, lòng bàn tay, lòng bàn chân bé (sau tắm và trước khi bé đi ngủ buổi tối)
    - Nếu bé ngạt mũi, xoa dầu tràm / dầu khuynh diệp lên ngón tay rồi đưa đi đưa lại trước mũi bé cho bé hít vào.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy sổ mũi là triệu chứng mà các bé hay mắc phải.
    Bé nhà mình cũng rất hay bị sổ mũi, lúc đầu cũng thử nhiều phương pháp, sau cùng có bà chị mách cho nên cũng có chút kinh nghiệm để chia sẻ với các mẹ.

Thực ra thì kinh nghiệm của mình cũng chẳng to tát gì, các bé bị sổ mũi, mấu chốt là do cái dịch nhầy trong mũi nó gây nên, trong dịch nhầy này có nhiều virus, vi khuẩn gây bệnh. Mình càng làm sạch chất nhầy này thì bé càng có cơ hội mau khỏi bệnh và không tái nhiễm vi khuẩn.

Một điều nữa là từ viêm mũi họng nếu không chữa trị đúng cách thì bé có thể bị viêm xoang, họng cấp, viêm phế quản, viêm phổi.
    Vấn đề đặt ra là mình phải làm sạch đường mũi chứ không chỉ lấy mỗi chất bẩn nhầy ở bên ngoài. Em bé phải được nhỏ nước muối sinh lý, dùng dụng cụ hút mũi để hút nước muối lẫn chất nhầy ra ngoài.
    Mình cũng xin đưa ra là dụng cụ hút mũi thì có 2 loại nhé:

Loại 1 là Hút mũi thủ công bằng mồm
    Ưu điểm: giá thành rẻ, chỉ vài chục ngàn là có một cái.
    Nhược điểm: hút không triệt để, lực hút của bố hoặc mẹ không đều hoặc mạnh mồm quá là bé bị tổn thương niêm mạc mũi

Loại 2 là máy hút mũi, cái này ưu điểm là hút nhanh, triệt để, vệ sinh tốt, không lấy nhiễm chéo từ mồm mẹ sang mũi con.
    Nhưng nhược điểm là giá thành khá đắt nhé, ưu tiên những gia đình kinh tế khá giả.
    Ông xã mình lên mạng tìm hiểu kỹ một hồi lâu lâu đủ thể loại nào là dụng cụ hút mũi, máy hút mũi ở các trung tâm thiết bị y tế. Cuối cùng thì chọn được một cái bên khoedepshopping.com, về dùng thì thấy khá là tiện lợi, hút nhanh.

Ngoài ra có một số mẹ khuyên nên dùng dầu tràm để tắm và xoa cho bé,bé sẽ mau khỏi ốm hơn.
    Nếu các mẹ còn băn khoăn về dầu tràm thì search trên google hoặc xem cái này sẽ rõ: dautramviet.com/tac-dung-cua-dau-tram-hue-va-cach-su-dung-doi-voi-be-so-sinh-tre-nho/

Sau vài ngày dùng máy hút mũi với thuốc nhỏ mũi sinh lý, kết hợp dầu tràm thì bé nhà mình đã đỡ được 90% rồi đó.