Bệnh trẻ em

Bé bị chảy nước mũi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 70.3K Lượt đọc
  • 198 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 378 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

binhbip. bạn mua được thuốc chưa. Bill nhà mình cũng đang bị chảy nước mũi. Thế thuốc bạn mua là của ngoại à. Mình mua coje có 22 nghìn nhưng của nội của công ty cổ phần dược phẩm TW PORIPHARM. Mình chưa cho bé uống coje bao giờ , thấy mọi người lại bảo uống Ameflu tốt hơn. Mẹ nào đã cho bé uống cho mình hỏi kinh nghiệm với. Thanks 1
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!

• MKC
    • 8 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, có bác nào dùng máy xông mũi họng của Nhật cho con chưa. Hôm trước cún nhà em bị mũi họng đến khám ở phòng khám ABCD-Giang Văn Minh được bác sĩ chỉ định cho xông mũi họng bằng máy đó. Đứa bạn em khuyên nếu có điều kiện thì mua 1 cái về tự xông cho con để đỡ bị mũi họng vì nhóc nhà em hay bị mũi họng lắm.
    Bác nào dùng máy đó rồi thì truyền đạt kết quả cho em biết với.

• 603 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MKC
    Cả nhà ơi, có bác nào dùng máy xông mũi họng của Nhật cho con chưa. Hôm trước cún nhà em bị mũi họng đến khám ở phòng khám ABCD-Giang Văn Minh được bác sĩ chỉ định cho xông mũi họng bằng máy đó. Đứa bạn em khuyên nếu có điều kiện thì mua 1 cái về tự xông cho con để đỡ bị mũi họng vì nhóc nhà em hay bị mũi họng lắm.
    Bác nào dùng máy đó rồi thì truyền đạt kết quả cho em biết với.
    Phòng khám này có vẻ thích cho xông họng nhỉ. Bé nhà mình trước cũng được phòng khám này chỉ định xông họng đấy nhưng vì bé đã biết chạy nhảy rồi nên bé không chịu ngồi yên để xông họng đâu. Lần đó theo chỉ định của bác sỹ là xông họng 3 ngày nhưng mình chỉ làm được 1 ngày , còn lại ở nhà uống siro và tra thuốc muối Natriclorid liên tục là khỏi thôi. Nếu bạn muốn phòng viêm mũi họng cho bé thì trước khi đi ngủ và sáng ngủ dậy nên nhỏ mũi và súc miệng nước muối (nếu bé chưa biết súc miệng thì nhỏ cho bé vài giọt vào miệng). Những ngày trời hanh khô thì có thể khoảng 3,4 lần. Mình làm như vậy cho bé nhà mình đấy nên trộm vía bé ít bị viêm mũi họng lắm.

• 996 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuki
    Con nhà em mới 8,5 tháng tuổi, bị táo bón đã 3 tháng nay rồi, mặc dù ngày nào cũng ăn rau mà vẫn chẳng thấy đỡ gì cả. Nhìn con mỗi lần muốn đi mặt lại đỏ rực và lấy hết sức bình sinh ra để rặn mà phải khó khăn lắm mới ra được chút ít. Có mẹ nào có cao kiến gì thì góp ý cho em với??? Em lo và thương con quá!!!
    Ăn rau nhiều quá cũng bị táo đấy vì quá nhiều chất xơ, bạn thử xem có phải bột của bé thiếu dầu mỡ không vì mình đọc ở đâu đấy rằng thức ăn thiếu dầu mỡ cũng gây táo bón. Ngoài ra, uống nhiều nước, ăn thêm hoa quả lọ của HIPP cũng có tác dụng. Xoa bụng cho bé hàng ngày. Có bài thuốc chữa táo bón là lấy chuối tiêu thật chín hấp hơn cho bé ăn có thể chữa táo, tuy nhiên mình cũng chưa thử. Bé nhà mình táo quá thì mình bơm cho bé một ít mật ong hoặc nước ấm thì bé đi dễ dàng hơn, cách này hay nhưng không nên dùng nhiều.

• 130 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mây xanh
    binhbip. bạn mua được thuốc chưa. Bill nhà mình cũng đang bị chảy nước mũi. Thế thuốc bạn mua là của ngoại à. Mình mua coje có 22 nghìn nhưng của nội của công ty cổ phần dược phẩm TW PORIPHARM. Mình chưa cho bé uống coje bao giờ , thấy mọi người lại bảo uống Ameflu tốt hơn. Mẹ nào đã cho bé uống cho mình hỏi kinh nghiệm với. Thanks 1
    Mẹ Bill à, thuốc tớ mua là Coje Hàn Quốc. Uống cúng đỡ thật nhưng bé nhà minh vốn đã khó ngủ, hình như uống thuốc vào lại tỉnh táo hơn thì phải. Mãi chả ngủ, mà khi ngủ nếu cựa mình một cái là dậy luôn. Nhưng thuốc chỉ có hạn đến 6/2006 thôi. Đợt đó vì thương bé quá, làm mọi cách rồi mà vẫn ngạt mũi, khò khè nên mới phải mua. Nếu VN có Coje thì tốt quá.
    Yêu con nhất trên đời :Rose:

• 1,896 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhbip
    Mẹ Bill à, thuốc tớ mua là Coje Hàn Quốc. Uống cúng đỡ thật nhưng bé nhà minh vốn đã khó ngủ, hình như uống thuốc vào lại tỉnh táo hơn thì phải. Mãi chả ngủ, mà khi ngủ nếu cựa mình một cái là dậy luôn. Nhưng thuốc chỉ có hạn đến 6/2006 thôi. Đợt đó vì thương bé quá, làm mọi cách rồi mà vẫn ngạt mũi, khò khè nên mới phải mua. Nếu VN có Coje thì tốt quá.
    Đúng rồi đấy mẹ binhbip ạ, thành phần của Coje có cafein nên nếu cho bé uống trước lúc đi ngủ thì bé sẽ trằn trọc rất khó ngủ, bây giờ thì thuốc đó kg được nhập khẩu nữa, tớ muốn mua cũng chẳng có.

• 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Bạn ơi tuy có máy xông nhưng còn thuốc vẫn phải hỏi bs chứ không thể tự mua và cho bé xông được, còn nếu chỉ là xông với nước muối sinh lý. thì cho bé xúc và nhỏ mũi nhiều lần trong ngày cũng được.

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gái mình hay bị nôn lên mũi, mỗi lần sau khi nôn, mình nhỏ mũi cho cháu bằng nước muối sinh lý. Mình bơm hẳn 1 lọ nhỏ( khoảng 5-7mml) vào mũi cháu nên cũng hạn chế được phần nào bị viêm mũi (nghe dã man quá phải không). Thế nhưng khi cháu được 13 tháng cháu bị viêm mũi nặng một đợt, đầy mũi xanh và lúc nào cũng hâm hấp sốt. Mình cho đến bác sĩ Cành ở đường Minh Khai xông mũi, sau nửa tháng không khỏi và chuyển thành viêm phổi, phải tiêm kháng sinh 10 ngày, sót xa không chịu được.Khi cháu được 17 tháng cháu lại bị viêm lần nữa. Mình rất sợ. Được người quen giới thiệu đến bác sĩ Ngoan ở Vương Thừa Vũ, mình đưa cháu đến. Cách chữa của bác sĩ này rất đơn giản: lấy 1 lọ nước muối sinh lý ( loại 5 -10 mml) cắt đầu nhỏ thôi, để vào lỗ mũi trẻ, bóp hai cánh mũi trẻ vào đồng thời bóp lọ nước muối cho nó chảy nhanh vào mũi trẻ. Như vậy sẽ có tác dụng làm loãng mũi, giúp cho dịch mũi chảy xuống, ông ấy bảo trẻ có nuốt nước mũi như vậy cũng không sao. Sau đó nhỏ mỗi bên 1 đến 2 gọt Cinfax vào mũi. Nếu trẻ bị nặng thì ngày nhỏ 3 lần, nếu nhẹ rồi thì nhỏ giảm xuống. (Mình đọc về Cinfax thì thấy đây là một loại kháng sinh dùng trong chữa viêm kết mạc và viêm giác mạc hoặc phẫu thuật mắt sau mổ, mình nghĩ với chỉ định dùng cho các bệnh trên với mức 2 giờ một lần, nên có dùng cho trẻ con cũng không sao). Mình đã dùng cho con mình và thấy rất có hiệu quả. Điều trị kiểu này cho các cháu bị viêm mũi xanh đỡ phải uống kháng sinh. Các mẹ thử xem.

• 378 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn ơi thế bác sỹ Ngoan làm ở bệnh viện nào hả bạn. Bill nhà mình bị mũi gần 10 ngày nay mà không khỏi - chiều nay mình định cho bé đi khám. Khi khám bác sỹ có kiểm tra họng và phổi không bạn. Cám ơn bạn nhiều
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!

• 3,699 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

Be bi chay nuoc mui thi quan trong nhat la ve sinh mui~ sach cho be. Voi cac be con nho chua biet xi` mui thi nho? nuoc muoi sinh ly (natri clorid 0.09%) hoac loai phun suo*ng roi hut' ra het cho be'. Voi be biet xi mui thi dong vien be' nho mui thuong xuyen va xi lien tuc. Nho nhieu nuoc muoi, be' tu dong xi ra hoac nuoi mui se chay ra. Dung de nuoc mui dda*.c trong mui be (chua ca^`n xanh hay vang, chi can tra*'ng ddu.c) la be co the bi viem xuogn hong va xuong phe quan, den den phoi.
    Be chua sot thi chua xuogn phoi dau, chi cugn lam la xuogn den phe quan.
    Dong thoi ve sinh ho.ng cho be (mac du chua ho). Cho be xuc mieng nuoc muoi ngay sau khi a*n hoac uo^'ng sua hay nuoc qua?. Phai triet de lam viec nay du mat thoi gian thi be' moi gia?m viem. Neu be qua' nho? co the cho uong mot it nuoc muoi loang. Neu cho uong mat ong thi chi vai giot/ngay, ko nen uong nhieu tre co the bi di ia? cha?y.
    Chu y: nuoc de xuc' ho.ng cho be co the tu pha, pha tu muo^i' bie^?n (loai ha.t to) chu ko duoc dung muoi tinh. Nuoc de nho? mui hay rua mui cho be phai la nuoc muoi sinh ly' 0.09% hoac loai dde truye^`n di.ch (cung nong do), ko duoc tu pha de nho mui hay rua mui cho be'. Dac qua hoac nha.t qua deu co the gay ki'ch u*'ng o niem mac mui dan den su*ng ta^y'.
    Cu'n nha minh triet de cac phuong phap tren nen mua dong vua qua o VN suot (tu thang 11 den gan het thang 2) bi hai lan so^? mui, moi lan khoang 7-10 ngay la het, du ho va co' vie^m nhe nhugn chua phai uong mot vie^n khang sinh nao. Cung ko can xo^ng (BS cua Cun noi ko an toan vi trong cac di.ch pha thuoc xo^ng ngoai khang sinh con co' the^m corticoid).