• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị chảy nước mũi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 74.2K Lượt đọc
  • 198 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Be nha em hom nay bi chay nuoc mui. Ma ko bi sot hay ho gi. Tuy nhien em mua pivalon 1% ve xit tu trua nay thi do chay roi, ko biet chieu co bi chay tiep ko. Cac chi co y kien gi ko. Thuoc pivalon la do dot truoc bi viem phe quan va chay nuoc mui ma bac si ke don.Nen lan nay em cung mua xit. Ko biet chay nuoc mui nhu the co de bi ho hay la bi viem hong gi ko nhi?? C
    Cai thoi tiet nay so ghe
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Chay nuoc mui la hien tuong mui bi viem day, ban ạ Nhung nuoc mui chay ra trong hay dac, mau trang hay xanh thi se cho biet tinh trang viem mui nhu the nao. Nhung doi voi cac be con it thang tuoi, thi moi nguoi hay nho nuoc muoi. Giu am cho be cung giup be do bi viem mui nang hon. Neu bi nhe thoi thi ban co the boi it dau khuynh diep vao yem roi deo yem cho be, be hit tho khong khi se hit ca hoi dau, se do so mui day.
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cam on me ech. Be nha em luc trua nay xit mui thi ko thay ra nuoc mui nua. Nuoc mui thi co mau trang hoi duc , ko biet nhu the la nang hay nhe nhi.
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • 349 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em be nha ban bi viem mui roi, ban can giu am cho be, chan, tay, dau, mac am nhung ko duoc nong qua se do mo hoi, dac biet la ko rua bang nuoc la hay nuoc lanh. Be the thi minh ko biet cho uong thuoc gi co khi ban cho be di kham Bs se ke don cho. Con be nha minh ma bi the thi minh nho thuoc muoi 0.9% va uong Coje la khoi luon. Ban thu tu van them Bs xem sao

Chuc be mau khoi benh
    Me cua Meo Tom (HN)
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mọi người ơi,

Vậy thì hiện tượng như thế nào mới thực sự là bị viêm mũi! Bởi vì bé Bin nhà mình cũng thỉnh thoảng bị chảy nước mũi nhưng chỉ trong trong thôi. Vả lại mũi hay bị gỉ lem nhem ở ngoài. Nhỏ nước muối sinh lý cũng chỉ để rửa sạch thôi, còn vẫn bị như vậy!
    BinKem
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé Bống nhà mình hôm nay được 3 tháng 10 ngày, 3 hôm nay bị ngạt mũi (ko chảy nước mụi ko sốt), lúc bú bé thở rất khó khăn, thật tội . Mình đã cho bé đi khám, BS bảo bé bị viêm mũi nhẹ, ko cần uống thuốc gì cả. Mình có nhỏ Natri clorid 0,9% cho bé nhưng ko ăn thua. Mẹ nào có kinh nghiệm gì nữa ngoài những kinh nghiệm trên thì giúp mình với !
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em da goi bac si den tan nha kham
    Bs noi la viem mui nhe, va ke don thuoc la actified va thuoc nho mui otrivin. Lan truoc be nha em di kham 1 bs thi bs bao ko viec gi, ko phai uong thuoc, sau do bi nang hon em phai moi bs khac. Noi nho chu , bac si ma ko hau ta nhiet tinh la nguoi ta cung ko ke don cho dau, bao la cu de tu no khac khoi y ma.
    Toi nay vua di mua thuoc va uong xong , ko biet co khoi duoc ko. Moi khi thi em thay bao nho natriclorid 0.9% nhung ma cha an thua may dau
    Ko biet ngay mai co do hon khong, luc nay ngu lai thay Minh ho hung hang , lo qua, chi so bi viem hong nua thi chet
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ban oi be Minh da khoi chua? Minh dang dinh moi BS tai mui hong de kham cho Bong, (lan truoc kham BS nhi). Kho than bon tre con qua di!
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Otrivin làm giảm nghẹt mũi, giúp bé dễ thở hơn trong vòng mấy tiếng sau khi dùng thuốc chứ mình không thấy nó chữa được khỏi hoàn toàn viêm mũi. Còn natriclorid 0.9% thì được dùng thường xuyên (hàng ngày) để rửa mũi cho bé, nhằm ngăn ngừa bụi bặm, làm mũi bớt khô khi thời tiết hanh (nhất là mùa đông),..., để hạn chế nguy cơ viêm mũi chứ khi đã bị rồi mà bạn chỉ dùng thuốc đấy rỏ mũi cho bé không thôi thì cũng không khỏi được đâu. Bạn nên kết hợp rỏ thuốc này (natriclorid 0.9%)với việc hút mũi cho bé thường xuyên (mẹ hút cho bé hoặc dùng dụng cụ hút mũi) thì dần dần bé sẽ khỏi.
    Susu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Bé Candy nhà mình cũng thỉnh thoảng lại chảy mũi trong, nhưng mình không dùng thuốc mà tích cực giữ ấm và nhỏ mũi , xong dùng que quấn gòn lau sạch mũi bé 1, 2l / ngày, 1, 2 ngày sau là hết. Bé còn nhỏ, klhông nên dùng thuốc.
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

BS mình luôn dặn dò trước khi cho gòn vào lau mũi bé , cần phải cẩn thận nhúng đầu gòn vào tách nước ấm cho thấm, vì những mảnh li ti bụi gòn sẽ là một trong những nguyên nhân gây hốc mũi bé , bụi gòn bám vào mũi sẽ làm cho bé khó chịu khó thở hơn nữa .... vì bông gòn chính là "con dao 2 lưỡi" trong việc vệ sinh mũi cho bé ấy mà !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bong nha ban NGhi Hanh bi nghet mui khong tho bang mui duoc thi phai moi BS di thoi, de lau be khong tho duoc nen phai tho bang mieng thi lai nang them day.
    Nuoc mui trong thi co khi chi do lanh chan tay, nhung nuoc mui duc hoac xanh la viem mui roi day.
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Be Minh co ve do hon 1 it, van hat xi hoi va hoi chay nuoc mui, thinh thoang lai ho hung hang.
    a, lay gi mui ra cho be = cach nao ha cac chi , em cho bong vao lay ra thi rat kho ma be lai ko chiu cho lay kieu nhu the.
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mẹ cún thì viễm mũi phải điều trị tích cực vì từ ngạt mui + viễm mũi trẻ em bị biến chứng vào phổi rất nhanh, mình cũng đã từng theo phác đồ điều trị của bác sĩ ban đầu uốn coje, sau đó uống bộ long đờm và cuối cùng không khỏi bị viêm phổi phải tiêm kháng sinh liều cao, xót ruột lắm, mấy em bé hàng xóm của mình cũng vậy các bác sĩ cũng theo phác đồ điều trị như vậy, nên cún nhà mình có dấu hiệu nặng là mình cho uống kháng sinh ngay từ đầu và dứt luôn, các mẹ thấy thế nào? có gì đóng góp thêm cho mình nhé!
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hom qua BS da den kham cho Bong, bao be bi viem duong ho hap trên . Minh ko hieu vi sao be lai bi nhu vay, minh đã het suc giữ ấm cho bé, the ma.... Cac be nha hang xom cung bi vay tuong doi nhiẹu !
    BS cho don thuoc, be da uong duoc 1 ngày. Mong sao be chong khoi. Minh buon qua, Bong moi duoc 3 thang ruoi thoi, vua hết sốt do tiem phong Bach hau, hoga, uon van xong, gio lai om !!!!!
    Me Ech com da quyet dinh cho Ech đi nhà trẻ hay ở nhà chua? Nam nay mien Bac lanh lam day, minh doc bao thay noi the. Kho than bon tre con qua di !
    • 317 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bé Mọt nhà mình hồi 3,5 tháng cũng đã bị viêm hô hấp trên rồi. Hồi đó bác sĩ cho uống kháng sinh Clamocyn kết hợp với thuốc ho Atussin. Bé Mọt nhà mình VA rất to nên cứ thời tiết thay đổi là rất hay bị viêm hô hấp trên. Những lần sau mình cho bé đi khám ở Bác sĩ Chương - C4 Giảng Võ, phác đồ điều trị dùng kháng sinh ERY, nếu có kèm ho thì dùng MUCOMYST, và nhỏ thuốc mũi do bác sĩ pha chế. Bác sĩ ở đây cũng kê đơn cho mình dùng PIVALON nhu BinhMInh đó, nói loại này với trường hợp viêm mũi nhẹ (không ho) tốt vì có kháng sinh (chứ Natri Clorid chỉ có tác dụng rửa mũi trước khi nhỏ thuốc mũi kháng sinh thôi).
    BinhMinh thấy dùng PIVALON thế nào, mình cũng mới mua 01 lọ nhưng chưa dùng cho Bé Mọt, vì đợt vừa rồi bé hơi chảy nước mũi mình dùng OMELI (Ý) cũng thấy đỡ.
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Bé Mọt ơi, BS Chương nổi tiếng là cho KS nặng tay. Bạn thử hỏi lại xem thuốc nhỏ mũi BS tự pha thành phần gồm những gì. Nếu có Gentamicine thì dứt khoát không nên nhỏ cho bé vì mặc dù liều thấp nhưng có thể ảnh hưởng đến tai. Thường thì bác sỹ hay pha 1 lọ sulpharin 10ml với 0,5ml hydro cortisol và 1 chút Gentamicine nên khi mình nhỏ mũi cho bé thấy hiệu quả rất nhanh, thông ngạt, khỏi viêm (nước mũi trong và hết chảy mũi) Nhưng cách pha như vậy cũng không đảm bảo an toàn. Mỗi lọ thuốc sau khi pha phải dùng hết trong vòng 10 ngày. KHông nên dùng nhiều lần vì hydrocortisol dùng nhiều có thể sinh nhờn thuốc còn Gentamicine thì như mình đã nói thuộc về nhóm KS có thể gây ảnh hưởng đến thính lực của trẻ.
    Success is a journey, not a destination.
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Theo mình, bệnh gì uống thuốc cũng phải từ từ mới hết, có những BS cho uống thuốc một ngày sau hết bệnh liền nhưng 1 ,2 tuần sau bệnh tái phát càng nặng hơn. Em bé con Cậu mình mới có 5 tuổi mà đã phải dùng kháng sinh liều cao, kết quả của việc lạm dụng thuốc kháng sinh mạnh, mau hết bệnh của BS đó.

Thường thì thấy con mình vừa uống thuốc xong đã hết bệnh thì cho là BS hay nhưng thật ra nên nhìn xa hơn về hậu quả của việc lạm dụng thuốc.
    • 317 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Kiki, làm sao chị biết rõ thành phần thuốc mũi pha chế của Bs Chương thế (chắc phải có bí kíp gì à, vì bác sĩ không bao giờ chịu nói khi mình hỏi cả :evil: ). Thực tình khi cho bé nhỏ loại thuốc mũi này em cũng run lắm, nên chủ yếu em vẫn dùng những loại thuốc mũi có nhãn mác hẳn hoi (như OMELI của Ý), cùng phối hợp với thuốc kháng sinh ERY bác sĩ kê.
    Đấy là vì em cũng có chút kinh nghiệm khám ở chỗ Bs Chương (chỉ khám chiều có Bs Lễ chuyên khám nhi, không khám buổi sáng rất lộn xộn). Nếu đúng "kiểu của Bs Chương" thì em bé hàng ngày phải đến phòng khám và mỗi ngày sẽ được phát một gói thuốc (gồm các viên thuốc đã được bóc khỏi vỉ, chẳng rõ thuốc gì, uống hết hôm sau đến khám sẽ phát tiếp). Em hỏi tên thuốc thì họ không nói rõ ràng :evil: , nên em không chịu điều trị theo phác đồ ấy, chỉ đồng ý điều trị theo đơn thuốc được kê rõ ràng thôi.
    Chị Kiki có kinh nghiệm về loại thuốc nhỏ mũi nào tốt dùng phối hợp điều trị với kháng sinh khi bé bị viêm hô hấp trên không? Mách em với nhé!
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Đấy không phải công thức pha thuốc của BS Chương nhưng 1 BS nhi nói với mình khi mình gạn hỏi. Công thức đấy các bác sỹ thường dùng vì cho hiệu quả rất nhanh. Người nhà bệnh nhi thấy thế thì tín nhiệm lắm. Bố chồng mình là dược sỹ nên cụ khuyên không nên lạm dụng hydrocortisol, còn gentamicine thì nhiều sách vở khuyến cáo rồi. Mình chỉ nhỏ mũi cho bé bằng nước muối 0.9% thôi. Nếu bé tịt mũi nặng thì dùng Nezeril 0,1 (oximetazolinhydrochlorid).

Ở miền Nam mới có BS Đặng Phi Yến bị đình chỉ hành nghề 1 năm và phạt tiền vì bán thuốc không rõ tên cho bệnh nhân, vừa kê đơn vừa bán thuốc đấy. Các bạn cũng nên cảnh giác với những BS cho con mình uóng thuốc không rõ tên. Nếu cần thiết thì báo cho các cơ quan chức năng, cho những BS này "nghỉ việc". Tất cả vì sự an toàn của con mình mà.
    Success is a journey, not a destination.