Bệnh trẻ em

Bé bị chàm / lác sữa

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 148K Lượt đọc
  • 510 Trả lời

24 Người đang theo dõi

• 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Co nguoi bay toi su dung co? muc de boi vao 2 ma' em be' de tri lac sua/di ung. Toi dang phan van. Ban nao co kinh nghiem ve viec nay khong?

Con toi 2thang 20 ngay nhung bi noi do 2 ma' rat day va nhieu da tu 1,5. Be bu' me va` sua dam dau nah thao yeu cau BS nhung van khong het. Toi cung da kieng an cac thuc an de gay di ung nhung be van bi noi do. Be nghua ngay, nen gai hoai va khoc, trong that thuong.
    Tất cả vì đàn con thân yêu!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị chàm/lác sữa, làm sao chữa hết?

Các mẹ ơi, bé nhà mình bị lác sữa từ tháng thứ 1 đến giờ hơn 2 tháng rồi mà vẫn ko khỏi. Mình có thử thoa Milian, cho bé tắm trà xanh, thoa thử bepanthen... mà 2 má bé vẫn đỏ lừ, sần sùi, bé lại hay lấy 2 tay chà lên mặt (có phải do bé ngứa ngáy khó chịu chăng?). Có người chỉ mình mua chuối chát...

• Bổ sung thêm rau củ thời kỳ ăn bột

Thưa bác sỹ! Nếu em cho bé ăn bột của Cerelac nhưng em cho bé ăn thêm rau củ nữa được không? Em sẽ...

• "Bão" sởi chưa qua mà "bão" viêm não NB, "bão" tay chân miệng với sốt xuất...

Mình có con nhỏ nên mình ghét dịch bệnh quá :((. Con đang tuổi ăn tuối chơi mà chưa hết dịch bệnh...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• bé bị chám sữa

bé nhà mình tù lúc sinh đến nay 2,5 tháng mặt bị chàm sữa ( bs khám nói vậy), cho thuốc tím thoa mà kg hết bị còn nặng hơn nữa trông tội bé quá, có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với.:Crying::Crying::Crying:

• 3,804 Bài viết

• 6,381 Được cảm ơn

Phuong Hong a,

Mình nghĩ chàm sữa thể nhẹ như em bé nhà bạn chỉ cần bôi sữa mẹ hay hồ nước là khỏi nhưng dù sao thì chỉ có BS mới biết chắc bé bị vấn đề gì ở da và nên điều trị thế nào. Bạn nên đưa bé đi bác sỹ khám và mua thuốc bôi cho bé theo đơn thì hơn.
    • 175 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Phuong Hong oi,
    Be Vy nha minh khi khoang 3 thang cung bi lac sua rat nhieu, ca hai ma bi day kin, minh hoang qua dua be di Nhi Dong II, nhung cung khong khoi. Co nguoi mach minh boi sua me cho be va boi nuoc dai (nuoc mieng) vao luc sang som (chua suc mieng), sau 2 ngay be Vy khoi han khong con 1 vet nao. Ban thu xem co het khong.
    Vao sang som, ban boi nuoc dai, de 5 phut roi rua sach cho be sau do boi sua me vao, cu lau lau ban lai lau mat sach cho be va lai boi sua me, mot ngay khoang 4 den 5 lan sua me va 1 lan nuoc dai.
    Khi be Vy duoc 7 thang tuoi, cung bi lac sua nhe hon 1 chut, minh cung boi nhu vay nhung khong khoi, co le do sua me het tac dung va be da an dam va minh boi thuoc xanh Millian, mat het 2 tuan be moi bot.
    Chuc be cua Phuong Hong mau khoi
    Hanh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Minh sap co em be thoi nhung vua trao doi voi 1 nguoi ban, con cua anh do cung bi lac sua nhu em be cua may ban, di rat nhieu BS va boi nhieu thuoc cung khong khoi. Anh nghe may nguoi gia chi: nguoi me lay 1 nhum rau hu'ng lu?i nhai nat, boi len ma em be se mau khoi. Cac ban lam thu co do khong.

BE-AU
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hồi đó Meobe cũng khổ sở vì bé My bị lác sữa, chạy đủ các thứ thuốc, rồi chè xanh, ... mà cũng chỉ hơi đỡ đỡ, may quá (đến tháng thứ 5 thì phải), tự nhiên bé lại khỏi. Hình như bé nào cũng trải qua lác sữa hay sao ấy, dù mình chăm sóc vệ sinh da bé rất kỹ.

Và mới đây thì 1 người bạn của meobe cũng có em bé bị lác sữa rất nặng, thành từng mảng có gờ cả lên, hỏi các loại thuốc và mẹo của meobé cũng chẳng hết, bạn ấy nghe ai nói là bôi mủ của quả chuối xanh lên, thế là bôi (có gan không? meobe sợ bé sẽ bị phỏng da, rộp da hơn ấy chứ?, ... Và thật lạ, bé hết sạch lác sau 3 ngày, bây giờ da má trắng phau, trông thấy ghét.

Không biết mẹo này có giúp bạn được không?
    Mèo Bé
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cac on cac ban,

Sau khi di 2 bac si (1 BS nhi, 1BS da lieu) va hoi bac si tren webtre tho, minh thay co 1 diem chung la huong dan su dung sua tam cao cap Cetaphil. Vay la minh quyet dinh cho be uong lai sua binh thuong va` boi cetaphil truoc khi tam. Minh cung an kieng ca chat de gay di ung. Duoc khoang 1 tuan nay, be bat dau giam dan. ! ben ma da khoi han va` 1 ben dang lanh dan. That la vui. Khi be het han minh se thong tin cho cac ban nhu la 1 kinh nghiem hay.

Chao
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Cetaphil à? Mình tưởng nó chỉ là 1 loại "xà phòng" nhưng không chứa kiềm, ko lanolin, dùng để tắm khô hoặc tắm nước thôi chứ. Những người bị bệnh ngoài da thường hay được chỉ định dùng loại này thay xà phòng trong thời gian trị bệnh mà???
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con minh duoc nam thang tuoi , be hay bi lac sua o vai ,mat, lung, vua qua co co ban chi la lay son moi loai xin boi len cho be, minh cung boi thu va that hay la be da het bi lac, da dep lai roi ,cac ban thu lam xem sao?
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

:rolleyes: Cách này thì mình thấy phiêu lưu quá vì biết thế nào là son môi xịn, lại còn có biết bao nhiêu loại hoá chất trong thành phần của son nữa, lỡ bé bị dị ứng thì còn khổ thêm vì chẳng biết là do loại gì. Bạn thử vài cách khác như các bạn trong DĐ chỉ thì mình thấy tốt hơn như sữa mẹ chẳng hạn.
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Be nha em cung tung bi va em chi xai Vaselin thoi. :rolleyes:
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cac ban oi,

Be cua Hong hom nay mat be' da trang treo tro lai. Hong that vui. Cac vet cham ezima tren nguoi be'cung da bot dan vadang lanh han. Cetahpil co tac dung chua cha`m va du am da.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà !

Con và 2 đứa cháu của tôi cũng bị eczema từ tháng thứ ba đó. Bệnh này khó mà trị dứt lắm. Hàng ngày, tôi thoa cream cetaphil cho cháu 2 lần để giữ ẩm cho da. Ngòai ra, tôi còn phải thoa hydrocortisone 1% cho cháu. Bây giờ, tôi phải chấp nhận bệnh này của cháu thôi. Chừng nào nó hết thì coi như tro*`i thương thôi

Michelle
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cháu tôi bị nổi hạt trên mặt và người ta gọi là "tràm sữa". Vừa rồi cháu có đi bác sĩ để uống thuốc nhưng không hết hẳn. Nếu chị nào có cách chữa thì xin chỉ giúp. Cám ơn.
    • 113 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Be nha minh cũng bị chàm sữa đây nẹ Vết chàm bằng cỡ 1 đốt ngón tay, nhìn kĩ thấy có những hạt nước như là bị mụn nước, nó cứ bể ra khô lại rồi lại bị tiếp, BS cho boi creme mà cũng không hệt Các mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ cho mình luôn với.
    Me Oclen.
    Hinh Studio cua Oclen ne: http://photos.yahoo.com/oclen15
    • 84 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cac chi oi cho em hoi ma' em be bi cham phai lam sao ha cac chi???Thay mat be noi nhieu not va ca cac vung xung quanh mat...Bac sy noi la ko sao de may hom lam het the ma den nay em be nha em da duoc gan thang ruoi roi ma van ko het.Mong cac chi giup em voi. Ma em cung ko hieu nhu the co phai goi la cham ko nua cac chi ah. Nhung kieu mun li ti tren mat mau do do y. Giup em voi cac chi nhe
    • 6,349 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

Em ko nói bé được bao nhiêu lâu? Bé nhà chị hồi 3 -6 tháng bị chàm chủ yếu má , đỏ rộp lên. Chị bôi hồ nước ngày 3 lần. Khi nặng quá thì có bôi cloxit H (theo chỉ định của bác sĩ Da liễu - phố Nguyễn Khuyến ). Bôi lớp mỏng lên cùng bị chàm khi bé đi ngủ. Bôi cloxit H khỏi rất nhanh. Thường thì chỉ khi bé 3-6 thnág bé mới hay bị chàm , chủ yếu hay bị vùng má.
    Em thử nghiên cứu xem sao nhé
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nổi một số mụn nước đỏ nhỏ rải rác ,hay có thể tập trung tại vùng mặt (hay gặp ở má) ,ngoài những nguyên nhân nhiễm khuẩn da có thể nghĩ tới đó là chàm.
    Nếu là nhiễm khuẩn da có thể bôi các dung dịch sát khuẩn bảo vệ da (như dung dịch hồ nước) như một mẹ đã nói +một loai kháng sinh bôi tại chỗ (như nhiều người vẫn sử dụng là Clorocid H).
    Con về chàm thì nguyên nhân là do cơ đia dị ứng của bé ,khi để tự nhiên cũng khỏi ,chỉ chú ý vệ sinh da thật tốt ,dùng thuốc giải dị ứng ở trẻ còn cần phải cân nhắc lợi hại.Nhưng điiêù quan trọng là tránh các kích thích gay dị ứng cho bé
    Các loại hay gây dị ứng thường gặp
    + Bụi nhà ,bọ nhà.
    + Thức ăn
    + Lông động vật nuôi
    + Các chất liệu dùng trong đời sống (ngay như cả mỹ phẩm của mẹ bé)
    + Kích thích do vi khuẩn
    + Thời tiết
    ........
    Việc xác định bé bị dị ứng do cai gì là một vấn đề nan giải ,không phải lúc nào cũng tìm thấy.Mình chỉ có thể biết mà tránh cho bé thôi.Vậy phải chăm sóc da cho bé thật tốt một cách tự nhiên (tức là không sử dụng hoá chất) hỡi các bà mẹ đảm đang.
    Chúc bé khoẻ và ngoan !!! roll
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha minh cung bi cham lác sũa đấy. Thương bé lắm vì cháu hay bị ngứa. Lúc tắm cháu khóc rất ghê. Mình theo bác sĩ bôi kem Betaloge nhung cu dược một thời gian lại nổi mẩn lại. Không biết bệnh này bao giờ mới hết hẳn nhỉ. Nghe nói phải 3 tuoi mới hết. Mình sợ quá, vì bệnh này còn liên quan đến nội tạng nũa, tủ hồi phát hiện cháu bị bệnh này cháu hay bệnh lặt vặt lắm. Ai co kinh nghiệm gì mách cho mình với nhé. Thanks a lot.
    • 2,819 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Ôi, bé Thư nhà mình đến 11 tháng vẫn còn bị thêm 1 lần chàm sữa. Mỗi lần bị như vậy MeThu đều bôi hồ nước, vừa rẻ lại lành .
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 207 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

các mẹ cho mẹ bé Châu hỏi tí nhé, "hồ nước" là dung dịch gì vậy????
    Thương 2 con vịt thúi quá đi thôi !!!!!!