Bệnh trẻ em

Bé bị các vết trắng trong miệng

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 88.8K Lượt đọc
  • 165 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 163 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà em được 2 tháng 10 ngày. Bú mẹ hoàn toàn. 2 hôm trước thấy trong miệng con có nổi 1,2 chấm trắng giống như người lớn bị nhiệt đó. Em tưởng em ăn đồ nóng nên con bị nhiệt (Con đi vs phân bt).Cả ngày hôm đó em ăn toàn đồ mát để con mát. Nhưng sau 1 đêm ngủ dậy kiểm tra thấy miệng con nổi nhiều hơn. Em đã lau lưỡi cho con bằng nước rau ngót và mật ong. Em lo lăm vì lần đầu tiên làm mẹ. Không hiểu con bị làm sao? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với.Nhìn miệng con nổi nhiều nốt trắng trông thương lắm.Con vẫn bú và chơi ngoan.
    • 543 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kem_mut Xem bài viết
    Bé nhà em được 2 tháng 10 ngày. Bú mẹ hoàn toàn. 2 hôm trước thấy trong miệng con có nổi 1,2 chấm trắng giống như người lớn bị nhiệt đó. Em tưởng em ăn đồ nóng nên con bị nhiệt (Con đi vs phân bt).Cả ngày hôm đó em ăn toàn đồ mát để con mát. Nhưng sau 1 đêm ngủ dậy kiểm tra thấy miệng con nổi nhiều hơn. Em đã lau lưỡi cho con bằng nước rau ngót và mật ong. Em lo lăm vì lần đầu tiên làm mẹ. Không hiểu con bị làm sao? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với.Nhìn miệng con nổi nhiều nốt trắng trông thương lắm.Con vẫn bú và chơi ngoan.
    Bé bị nổi đẹn đấy. Mẹ bé phải chữa sớm chứ không mai mốt bé sẽ không thèm bú đâu vì đau miệng lắm. Mẹ ra chợ mua cỏ mực, về giã nát và rơ miệng cho bé, có thể cho bé uống, miệng bé sẽ sạch ngay thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 163 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em cảm ơn kittymimi nhé. Mấy hôm nay ngày nào em cũng lau lá rau ngot và mật ong thì thấy mụn không lan nữa, con bú những vẩy trắng bắt đầu bong ra. Em có chị bạn bảo mua thuốc dartarin về rà lưỡi cho con nhưng em đang phân vân, thấy con nhỏ quá em chưa muốn dùng thuốc. Mai em sẽ đi mua cỏ mực về làm cho con.
    • 295 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 7 tháng nhưng 2 hôm nay trong vòm miệng nổi nhiều nốt có mủ trắng li ty khoảng 1mm. Bé rất đau và lại sốt khoảng 38 độ chẳng ăn được gì cả. Các mẹ mách giùm mình chỗ chữa với nhé. Đi khám thì bác sỹ cho uống kháng sinh Cefimed + celeen + bôi miệng Zytee. Nhưng qua tham khảo thấy nhiều người bảo bệnh này ko nên dùng dùng kháng sinh vì nóng càng nổi.Mình đã đến thuốc cam hàng cót nhưng thấy ở đấy họ ko bán thuốc mang về mà phải cho bé đến họ bôi nhưng mình thấy họ làm có vẻ ko được vệ sinh cho lắm . Mẹ nào biết chỗ nào tương tự như ở làng cót thì giới thiệu cho mình nhé.

• 2,451 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Chị ơi, nếu đã đi bác sĩ và bác sĩ đã kê toa như thế cùng triệu chứng như chị tả, thì em nghĩ bé nhà chị đã bị Tay-Chân-Miệng chị ạ. Chị xem trong lòng bàn tay và bàn chân cháu có những nốt nhỏ bọng nước không nhé, nếu có phải tắm và cà cho nó bể bôi thuốc tím lên ngay để sát trùng . Chị nên cho cháu uống thuốc như bs kê , để lâu sẽ biến chứng lên não rất nguy hiểm chị ạ. Hồi xưa con em cũng bị như thế, phải nhập viện điều trị đấy, nếu điều trị kịp thời thì chỉ 5-7 ngay là bé sẽ khỏi thôi ạ. Chúc cháu nhà chị chóng khỏi nhé.

• 502 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mẹ nó xác định rõ cho mọi người biết là bé bị bệnh gì (theo lời của bs) thì mới có thể đưa lời khuyên đúng cho mẹ nó được.
    Mẹ nó xem có phải là bệnh tay chân miệng ko (biểu hiện là ở vòm họng có những hạt phồng và vết loét trắng, chân và tay hay có thể ở lòng bàn chân hoặc lòng bàn tay cũng nổi lên nhiều hoặc vài nốt phồng rộp trong trong ửng đỏ) thì bắt buộc phải dùng kháng sinh đấy, nóng hay gì thì cũng phải chấp nhận vì đây là bênh do virut gây nên, thuốc cam không chữa được đâu. Cái vụ bệnh này dứt điểm là mẹ nó nên đi bác sỹ nhi nhé.
    • 58 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

chào cả nhà. Mình đang lo lắng thì gặp được chủ đề này. Con mình được 6 tuần, ba hôm nay cũng xuất hiện mụn trắng ở lợi. Chị chồng mình bảo phải chữa bằng cách lấy kim băng khêu nhân mụn ấy ra. Mình thấy ghê quá. Hiện giờ cháu vẫn bú tốt nhưng cũng có dấu hiệu quấy khóc khó chịu hơn trước. Mẹ Kem Mút đã chữa khỏi cho con chưa? Cho mình hỏi cách lau miệng con bằng rau ngót, xay lá ra để lấy nước à? Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho mình nhé. Cảm ơn nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,364 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lyna tran Xem bài viết
    chào cả nhà. Mình đang lo lắng thì gặp được chủ đề này. Con mình được 6 tuần, ba hôm nay cũng xuất hiện mụn trắng ở lợi. Chị chồng mình bảo phải chữa bằng cách lấy kim băng khêu nhân mụn ấy ra. Mình thấy ghê quá. Hiện giờ cháu vẫn bú tốt nhưng cũng có dấu hiệu quấy khóc khó chịu hơn trước. Mẹ Kem Mút đã chữa khỏi cho con chưa? Cho mình hỏi cách lau miệng con bằng rau ngót, xay lá ra để lấy nước à? Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho mình nhé. Cảm ơn nhiều.
    Gởi Mẹ Tran và các mẹ có con bị như thế này, các mẹ cứ yên tâm mua datarin ( không biết viết có đúng không nữa ) về thoa vào chổ những đốm trắng ấy cho con, qua hôm sau là thấy đỡ liền, nhưng phải bôi thêm 2 , 3 ngày nữa nhé, đừng thấy con hết mà ngưng thuốc ngay, chứ để vậy con làm biếng bú lắm. Bé con nhà mình lúc tầm cỡ con các mẹ cũng đã bị như vậy, mình đi BS cho toa đấy, sau này lớn tí cũng bị lại mình cũng tự mua thuốc đó về bôi cho con,

• 89 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Bé bị như thế là bị đẹn lưỡi đấy. Các mẹ chịu khó rơ miệng, lưỡi cho bé hằng ngày thì sẽ không bị đâu. Ở quê mình các cụ toàn lấy kim khêu đẹn, tội con lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 83 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Pé nhà mình cũng bị như vậy lúc cháu hơn 1 tháng. Nhưng sau đó ngày nào mình cũng lấy rơ lưỡi để lau cho cháu và chà mạnh vào nốt trắng đó. Chỉ vài ngày là nốt đó sẽ rụng ngay thui. Càng phát hiện sớm càng mau khỏi. Chúc các pé khỏe nhé.