Bệnh trẻ em

Bé bị các vết trắng trong miệng

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 89.4K Lượt đọc
  • 165 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9
    • BL
    • 7 năm
    • 1,556 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trước đây con chị cũng bị các đốm trắng nhỏ ở trong miệng, lưỡi. Chị bôi Sachol- Gel, chị ko thấy nó phát triển thêm, sau 3 ngày thì hết cái lớp màu trắng, chỉ còn lại viền của đốm trắng. Và đến ngày thứ 5 thì hết hẳn. Em thử hỏi bác sĩ xem thuốc này có phù hợp với bệnh của con em ko.
    Mong bé chóng khỏi
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em mới 6 tháng tuổi, hơn tháng nay bé không chịu uống sữa, môi, miêng, lưỡi bé ... có nhiều đóm trắng. Đi khám bác sĩ cho thuốc DAKTARIN bôi ngày 3 lần nhưng vẫn không khỏi.

Kể cả đi bác sĩ y học dân tộc, khi bôi vào thì miệng bé tạm ổn (có thể nói là các đốm trắng đó biến mất) nhưng khi ngưng bôi thì các đốm trắng đó lại xuất hiện giống như trước khi chưa bôi thuốc đó. Bác si gọi đó là "ĐẸN" (mình cũng không rõ nó là gì!).

Có người bạn chỉ dạy sử dụng lá cỏ mực, nhưng đâu vẫn hoàn đấy Thế là sao hả các bà mẹ có kinh nghiệm. Chỉ bảo mình với!

:Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying:
    KHÔNG BIẾT THÌ HỎI
    HỎI ĐỂ BIẾT NHIỀU HƠN
    • 892 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, ngoài bôi thuốc, mẹ nó cũng nên cho bé uống nước sau khi uống sữa để làm sãch miệng, mẹ nó search trên google chủ đề "nấm miệng" sẽ thấy 1 số chỉ dẫn nói rõ nguyên nhân & cách điều trị sao cho không tái phát. Nếu Daktarin k hết, mẹ nó dùng Nystatin thử xem!
    Chúc con mau khoẻ!:Kiss:
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi handy Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, ngoài bôi thuốc, mẹ nó cũng nên cho bé uống nước sau khi uống sữa để làm sãch miệng, mẹ nó search trên google chủ đề "nấm miệng" sẽ thấy 1 số chỉ dẫn nói rõ nguyên nhân & cách điều trị sao cho không tái phát. Nếu Daktarin k hết, mẹ nó dùng Nystatin thử xem!
    Các mẹ ơi, em bé nhà mình cũng đang bị nấm miệng. Mình lo quá, bé quấy khóc và không chịu ăn. Mình đã bôi thuốc cho bé rồi. Mọi người ở cơ quan thì khuyên là phải dùng thuốc cam hiệu Con cá vàng mới khỏi. Mình cũng thấy phân vân quá. Có mẹ nào biết nguyên nhân của căn bệnh này không. Cám ơn các mẹ nhé!
    :Sad: :Sad: :Sad:
    • 248 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình cũng bị mấy đốm trắng tuần nay rồi, cũng bôi daktarin nhưng không khỏi, muốn đưa con đi BS tư nhưng không biết BS nào chuyên về vụ này, các Mẹ chỉ giúp với. Tới Nhi Đồng, BS khám qua loa quá, chẳng an tâm. BS gì mà khám chẳng nói chẳng rằng, mình hỏi mới nói, còn không thì thôi. Ớn các Lương y vày thiệt!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Bi nhà em cũng bị như vậy. Đi khám 2 lần bác sỹ đều bảo là bị viêm loét miệng cho uống kháng sinh và B2. Uống thuốc 4 ngày nay rồi mà ko khỏi thậm chí mấy vết loét còn to hơn và chuyển sang màu đỏ. Con thường sốt cao toàn 38,8 độ đến hơn 39 độ. Con rất mệt và ko ăn uống đc gì mấy ( chắc đau mồm) em lo quá. Hôm nay thì con đỡ sốt hơn nhiệt độ đã giảm nhưng vết loét trong mồm vẫn to lắm, và con còn bị phát ban đầy mặt mũi và ngực nữa. Các mẹ ơi làm thế nào bây giờ? :Crying:
    Quang Anh

Em Be
    • 4,145 Bài viết

• 622 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi handy Xem bài viết
    Con mình lúc trước cũng hay bị nấm miệng, đi ttdd nó cho darkarin cũng chả khỏi, rồi sau đó đưa nystalin loại viên màu nâu trong vỉ, nghiền ra thành bột chấm vào cái gạc thoa lên khắp vòm miệng môi chổ nào có nấm lừoi trắng ấy, xong uống cốm biovita thế là một tuần nó hết đấy

Các mẹ đừng có để vụ nấm này lâu nó đau miệng biếng ăn biếng bú đó nha
    • 560 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beyeu_cuaem Xem bài viết
    Bé nhà em mới 6 tháng tuổi, hơn tháng nay bé không chịu uống sữa, môi, miêng, lưỡi bé ... có nhiều đóm trắng. Đi khám bác sĩ cho thuốc DAKTARIN bôi ngày 3 lần nhưng vẫn không khỏi.

Kể cả đi bác sĩ y học dân tộc, khi bôi vào thì miệng bé tạm ổn (có thể nói là các đốm trắng đó biến mất) nhưng khi ngưng bôi thì các đốm trắng đó lại xuất hiện giống như trước khi chưa bôi thuốc đó. Bác si gọi đó là "ĐẸN" (mình cũng không rõ nó là gì!).

Có người bạn chỉ dạy sử dụng lá cỏ mực, nhưng đâu vẫn hoàn đấy Thế là sao hả các bà mẹ có kinh nghiệm. Chỉ bảo mình với!

:Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying:
    Hồi bé nhà mình khoảng 2-3 tháng tuổi cũng bị tưa miệng như con nhà bạn đấy. Bé bị đau miệng, khóc và lười ăn lắm. Bệnh này là do khi bé bú bình cặn sữa đọng lại ở miệng gây nên tưa lưỡi (nấm miệng) đấy mà. Bác sĩ khuyên mình dùng Nystatin hòa với nước (thuốc này tương đối lành, có thể dùng liên tục trong 15-20 ngày)và dùng gạc tưa lưỡi lau miệng cho con, khoảng gần 1 tuần mới khỏi đấy. Bạn cũng nên chú ý vì bé bú bình hay bị như vậy lắm, khi bé bú xong phải cho uống nước và thỉnh thoảng dùng gạc rơ lưỡi để vệ sinh miệng cho bé. Nhiều người mách mình dùng lá rau ngót giã lấy nước để tưa lưỡi cho bé cũng nhanh khỏi nhưng mình chưa làm thử. Chúc bé mau khỏi nhé!
    • 560 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹKuBi Xem bài viết
    Bi nhà em cũng bị như vậy. Đi khám 2 lần bác sỹ đều bảo là bị viêm loét miệng cho uống kháng sinh và B2. Uống thuốc 4 ngày nay rồi mà ko khỏi thậm chí mấy vết loét còn to hơn và chuyển sang màu đỏ. Con thường sốt cao toàn 38,8 độ đến hơn 39 độ. Con rất mệt và ko ăn uống đc gì mấy ( chắc đau mồm) em lo quá. Hôm nay thì con đỡ sốt hơn nhiệt độ đã giảm nhưng vết loét trong mồm vẫn to lắm, và con còn bị phát ban đầy mặt mũi và ngực nữa. Các mẹ ơi làm thế nào bây giờ? :Crying:
    Bé nhà mình trước đây cũng từng bị như con nhà bạn rồi. Bé bị loét đỏ ở miệng, gần sát với phần họng, sốt và đau miệng không bú được bình. Mình cho con ra viện nhi khám bác sĩ cho mấy loại kháng sinh cả uống cả bôi, hiệu quả ngay trong vòng 1-2 hôm đấy, mình không nhớ hết chỉ nhớ có một loại thuốc bôi là zytee hay zeety gì đó. Sau khi dùng thuốc 1 lúc thì bé đỡ đau và ăn được, dùng thuốc khoảng 2 hôm thì khỏi đấy. Bạn thử đưa con đến khám ở viện nhi xem sao.
    • 302 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình bị thế này hai lần rồi. Mọc nốt trong miệng và trên lưỡi, sốt, đau không ăn uống được gì. Bệnh này các cụ ngày xưa gọi là cam trẻ em đấy. Các mẹ có thể mang con đến hiệu thuốc Cá vàng (nhớ là Cá vàng nhé, vì các hiệu ...vàng khác là tớ không tin tưởng đâu) ở ngay đầu làng Cót, phố Yên Hòa, Cầu giấy để họ khám và bôi thuốc, lấy thuốc uống cho con. Mình thấy rất hiệu nghiệm. Các mẹ thử tham khảo xem nhé.
    • 351 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Con mình cũng hay bị như thế này, mỗi lần bị bé đau lắm, ăn uống không được, miệng môi khô đỏ hết cả lên í. Mình có hỏi thày thuốc của bệnh viện y học dân tộc thì họ nói đó là do bé bị nóng nên sinh nhiệt. Các mẹ cho con ăn nhiều đồ mát, thức ăn nấu loãng và nhạt hơn thường ngày, cho con ăn bột sắn nấu chín loãng 2 chén nhỏ/ngày, buổi sáng rơ miệng cho con bằng nước lá rau ngót pha chút xíu muối (xíu xiu thôi nhé, không sẽ làm con xót đấy), uống vitamin C (loại ceelin giọt ấy cho dễ uống). Cứ thế khoảng 2 ngày con sẽ khỏi thôi. Cố gắng làm đầy đủ vì nếu để lâu vết loét sẽ lan rộng, con có thể sẽ bị sốt nữa đấy. Chúc các bé mau khỏe.

• 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vu Kim Oanh Xem bài viết
    Bé nhà mình trước đây cũng từng bị như con nhà bạn rồi. Bé bị loét đỏ ở miệng, gần sát với phần họng, sốt và đau miệng không bú được bình. Mình cho con ra viện nhi khám bác sĩ cho mấy loại kháng sinh cả uống cả bôi, hiệu quả ngay trong vòng 1-2 hôm đấy, mình không nhớ hết chỉ nhớ có một loại thuốc bôi là zytee hay zeety gì đó. Sau khi dùng thuốc 1 lúc thì bé đỡ đau và ăn được, dùng thuốc khoảng 2 hôm thì khỏi đấy. Bạn thử đưa con đến khám ở viện nhi xem sao.
    Chị ơi con em cũng đang bôi cái Zytee đấy. Hôm nay vừa xem lại miệng con thậm chí còn có thêm vài nốt nữa, trắng hếu. Em lo quá :Crying: hôm nay là ngày thứ 4 rồi. Cũng muốn đưa con lên Làng Cót mà con sốt quá nhà thì xa, lên đó tội lắm. Liệu có mua đc về ko các mẹ? hay nhất thiết phải cho con lên đó khám
    Quang Anh

Em Be
    • 1,253 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹKuBi Xem bài viết
    Chị ơi con em cũng đang bôi cái Zytee đấy. Hôm nay vừa xem lại miệng con thậm chí còn có thêm vài nốt nữa, trắng hếu. Em lo quá :Crying: hôm nay là ngày thứ 4 rồi. Cũng muốn đưa con lên Làng Cót mà con sốt quá nhà thì xa, lên đó tội lắm. Liệu có mua đc về ko các mẹ? hay nhất thiết phải cho con lên đó khám
    Lấy mật ong rơ miệng cho bé sẽ đỡ lắm đó. Mẹ nó thử xem.
    • 85 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Be Vu nha minh hai hom nay cung xuat hien cac vet trang nhu nuoc gao, moi dau chi mot it nhung bay gio da lan rong tren hai moi va luoi va ngay cang di sau vao cuong luoi. Be khong bi sot chi quay khoc thoi nhat la luc an, khong biet co phai do cac vet trang nay ko ma be bi khan giong. Minh dinh ngay mai cho di kham o vien sanhpon nhung o do rat dong va bac si lai qua ban so kham ko ky duoc. Cac me giup minh voi, hien tuong nhu vay chi la nhiêt mieng hay bi nam. Minh rat lo be moi duoc 5 thang thoi. Giup minh nha :Sad:
    • 10,070 Bài viết

• 1,237 Được cảm ơn

chịu khó đánh lưỡi cho bé vào, bé nhà mình trước cũng bị đấy, mọi người đoán là bị nhiệt nhưng khám bác sỹ bảo là nấm, ruìi kê dakarin bôi ngày 4 lần, nhưng mình cũng chỉ bôi cho bé được 2 lần 1 ngày là nhiều, với lại lúc đó bé khó chịu bé cũng ko chịu há mồm ra, nên rất khó, mình cũng dùng thêm nước muối sinh lý lau miệng cho bé, trộm vía mấy hôm nay đỡ hẳn rồi, dùng mật ong cũng được, nhưng có 1 số người thì cho là mật ong nóng, nếu sợ nóng thì cho thêm mấy giọt nước cốt chanh vào, đánh sạch lắm. mỗi tối trước khi đi ngủ cho bé 1 thìa con mật ong, miệng sạch lắm
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghe nói không dùng mật ong cho trẻ duới 1 tuổi vì có thể bị ngộ độc đấy. Các mẹ chú ý cẩn thận nhé (thông tin đăng trên web of Nutifood)
    Bé nhà mình cũng bị đốm trắng đầy miệng. Cứ rơ miệng bằng Nystatin thì hết, không rơ thì bị lại. Không lẽ phải rơ suốt sao? Mình lo quá
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Thôi chết rồi, vào đây đọc em mới thấy lo lo. Bé nhà em dạo này em để ý cũng thấy trên vòm miệng có đám màu trắng (ko phải nốt đâu, nó thành một mảng màu trắng đục, ko xưng, ko phồng), 2 hôm nay cũng sốt trên 38 độ, em vẫn nghĩ là sốt do bé cũng đang bị viêm mũi họng, đi khám bs cho thuốc trị viêm mũi họng, bây giờ em mới nghĩ ko biết bé bị tưa miệng ko nhỉ, mai em phải cho đi khám thôi, hôm nay bé hay quấy lắm, cứ tí tí là lại è è rồi, có vẻ khó chịu, khổ quá đi :Sad:
    • 45 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

các mẹ ơi như thế là bé bị nhiệt miệng rồi.em nghe nói không nên dùng mật ong đánh lưỡ cho be đâu. bé nhà em cũng bị như thế em lên làng cót quận Cầu giấy mua thuốc cam về bôi và cho bé uống và đỡ hẳn đấy.hôm em cho bé đi khám ông lang nói với em là nếu bé có những triệu chứng như: lưỡi trắng nhiệt miệng, tụt lợi, mẩn ngứa,sốt về chiều, ho,mồ hôi trộm,kém ăn ,kém ngủ,táo bón , đi ngoài phân sống,đều là do nóng trong đông y gọi là cam.nên lấy thuốc đông y dùng chứ nếu dùng thuốc tây y nhiều sẽ có tác dụng phụ.nếu mẹ nào cần địa chỉ thì nhắn tin cho em nhé
    • 445 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Các mẹ có con bị nấm miệng (tức là bợt trắng ở 2 bên trong má, môi) bôi Dartarrin. Cách bôi là: bóp khoảng 2cm thuốc ra một thìa nhỏ. Lấy bông tăm chấm vào thuốc cho con mút, cứ thế cho đến hết 2cm thuốc. Cho con mút như thế ngày 3 lần trước bữa ăn 30 phút. Lưu ý là bôi trong 2 tuần. Làm 2,3 hôm thấy hết vẫn tiếp tục đến hết 2 tuần. Nếu dừng lại bị tiếp đấy. Còn bị nhiệt thì có hạt như hạt nước trong mồm thì dùng thuốc khác nhé, phải phân biệt 2 loại.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dùng nước luộc rau quả để pha bột ăn dặm có đúng không?

Mình đang cho bé 8 tháng sử dụng bột ăn dặm vị khoai tây và cà rốt, tuy nhiên mỗi khi pha nước chế...

• Sâu răng - vấn đề muôn thuở ở các bé nhà mình

Mấy nhóc em của em đứa nào từ 4-11 tuổi cũng bị sâu răng hết, thật là nan giải :-?:-?:-?. Tình cờ...

• Bé bị nổi nốt đỏ quanh miệng

Con em được 5 tháng thì em bắt đầu cho ăn bột dinh dưỡng của Heinz. Từ sau hôm ăn bột quanh miệng bé nổi nốt đỏ nhỏ li ti, bình thường nhìn không rõ nhưng sau khi lau miệng hoặc lúc gạt thìa quanh miệng bé trong khi ăn thì nhìn thấy mẩn đỏ rất rõ. Em nghĩ có lẽ do lúc ăn, bột dính quanh miệng, lại...

• Bé bị mọc mụn trắng có nước bên trong

Bé nhà em mới sinh đc 2 tuần, lúc mới sinh thì da dẻ mịn màng ko có nốt gì hết. Mấy hôm nay tự nhiên mọc rất nhiều nốt trắng sữa nhỏ li ti trên trán và dưới da đầu, thỉnh thoảng có nốt màu trắng trong, em thử nặn ra thì bên trong có nước nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với, em mới sinh con lần...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• 445 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Quên mất: Các mẹ không nên lấy Dartarrin bôi ra khăn màn và lau mồm cho con nhé. Nên chữa cho con nhanh không thì bé sẽ chán ăn và có thể dẫn đến ho viêm họng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9