Bệnh trẻ em

Bé bị bong da tay, chân sau khi sốt phát ban??

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 2.02K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 279 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

các mẹ ơi, bé nhà mình mới bị sốt phát ban xong, khỏi đc khoảng 1 tuần là da tay, chân của cháu bị bong từng mảng, ko đỏ, ko đau, ngứa gì. Ban đầu phát hiện ra khi tắm cho cháu 1 lúc thì bong từng mảng ở các đầu ngón tay (lột ra rất sướng.hihi), sau vài ngày thì bong xuống bàn tay. Rồi bây giờ là bong ở ngón chân.
    Mình có hỏi cô giáo của cháu (vì cháu nói có 1 bạn ở lớp cũng bị như thế nên sợ bị bệnh lây truyền), cô nói cháu nào vừa hết sốt phát ban xong đều bị bong da. Ko biết có phải ko hả các mẹ? Mình đang cho cháu uống Vitamin C và thuốc bổ Pediakid rồi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,776 Bài viết

• 6,741 Được cảm ơn

Bạn ơi, có thể con bạn thiếu kẽm rồi vì biểu hiện của thiếu kẽm là bong da ở đầu chi nhé ( gồm tay và chân ), bé nhà mình cũng bị vậy, mình cho uống kẽm là khỏi, bạn có thể hỏi nhân viên bán ở quầy thuốc để mua nhé, mình cho con uống Sunfarin 5ml/ngày, thấy bé khỏi hẳn đó, ko phải bong da chân tay nào cũng là thiếu C đâu.
    • 385 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang 2005 Xem bài viết
    các mẹ ơi, bé nhà mình mới bị sốt phát ban xong, khỏi đc khoảng 1 tuần là da tay, chân của cháu bị bong từng mảng, ko đỏ, ko đau, ngứa gì. Ban đầu phát hiện ra khi tắm cho cháu 1 lúc thì bong từng mảng ở các đầu ngón tay (lột ra rất sướng.hihi), sau vài ngày thì bong xuống bàn tay. Rồi bây giờ là bong ở ngón chân.
    Mình có hỏi cô giáo của cháu (vì cháu nói có 1 bạn ở lớp cũng bị như thế nên sợ bị bệnh lây truyền), cô nói cháu nào vừa hết sốt phát ban xong đều bị bong da. Ko biết có phải ko hả các mẹ?
    Mình đang cho cháu uống Vitamin C và thuốc bổ Pediakid rồi.
    Bạn đã nghe tới bệnh Kawasaki bao giờ chưa? Trên webtretho co 1 topic nói về bệnh này đấy. Bạn nên tham khảo nhé
    • 13 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn nên theo dõi bé, nếu bé tiếp tục bong nhiều và có thêm các biểu hiện khác .... thì đem bé đến ngay bệnh viện vì đó là biểu hiện của bệnh Khác nữa. Bệnh này chỉ cần ra phòng khám là chuẩn đoán được.Nếu mà là bệnh kawasaki thi nguy hiểm lem
    Chúc bé chóng khỏe
    • 19 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ôi, bé nhà bạn giống bé nhà tớ rồi. Sáng nay vừa mang con tới làm đủ các thủ tục để kiểm tra đây. Lúc đầu khám ở 103 thì họ bảo có thể bị bệnh Kawasaki, có thể ảnh hưởng đến tim nên cả nhà lo lắm. Lên mạng đọc thì mới thấy cái bệnh này có cũng lâu lâu rùi mà mình ko biết. Sợ quá, ngày nghỉ (chủ nhật) cũng ôm con tới viện nhi để khám. Đến thì sợ lây sởi vì đây là ổ dịch (hic hic). Chủ nhật người ta chỉ xét nghiệm maú thôi. Kqua xét nghiệm máu chưa cho thấy điều gì, chỉ thấy bạch cầu tăng. Hôm nay lại phải mang con đến để siêu âm tim cho chắc ăn. Trộm vía con không bị làm sao. Bác sĩ kết luận là sốt phát ban thôi. Phù! may quá xá!

Con nhà tớ thì bị sốt 3 ngày, cả người đỏ lên, tay chân hơi phù tí. Uống kháng sinh thì khỏi. Nhưng sau đó 3,4 hôm thì bong da đầu ngón tay. Bong nhìn sợ lắm. Bây giờ vẫn đang bong. Vẫn phải theo dõi tiếp để xem thế nào. Bac sĩ kê thuốc bôi tay. Bạn cho con bôi kem Ceradan cũng được đấy. Kem này lành mà.

Mong con chóng khỏe nhé!
    Ba là cây nến vàng
    Mẹ là cây nến hồng
    Con là cây nến xanh
    Ba ngọn nến lung linh
    Thắp sáng một gia đình

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: