Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20K Lượt đọc
  • 144 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹLanh
    Ối cử tưởng Gấu mới bị, hoá ra đã 10 ngày rồi. :1:
    mẹ Lanh ơi, Gấu nhà mẹ Thảo bị từ năm ngoái kìa ...
    Khổ thân bé Lanh quá, chúc bé chóng khỏi nhé. Mình cũng phải để sẵn trong nhà lọ xịt đấy, đề phòng nhưng vẫn rất lo

• 2,049 Bài viết

• 1,658 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuka
    mẹ Lanh ơi, Gấu nhà mẹ Thảo bị từ năm ngoái kìa ...
    Hihi, đúng là "mắt lợn mắt quạ", mình chả nhìn ngày tháng gì cả.

• 1,007 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Tép nhà em vừa bị bỏng pô xe trưa qua, màng phỏng bị rách ngay từ lúc dội nước, nay vết bỏng đỏ lắm, tối qua hơi chảy nước. Sau khi bé bị bỏng 15 phút em mới mua được thuốc Pathenol spray để xịt. Các mẹ cho em hỏi là: Thuốc Pathenol có dùng hàng ngày cho đến khi khỏi được không hay chỉ xịt lúc mới bị bỏng? Có cần (có được) kết hợp Pathenol với thuốc khác không? Thuốc Madécasol có giúp tránh bị sẹo không ạ? Khi nào thì bắt đầu bôi nước nghệ tươi (ngay khi còn đỏ hay để đến lúc bong vẩy)?
    Rửa vết bỏng bằng nước muối sinh lý (loại nhỏ mắt) có được không hay dùng oxy già thì tốt hơn?
    Vết bỏng pô thì thường bao lâu mới khỏi được ạ?
    Mẹ cháu xót con nên hỏi nhiều quá, mong các bác chịu khó tư vấn! Cảm ơn nhiều ạ!

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay mình mới vào đây nên trả lời hơi muộn, có khi con bạn đã lành rồi. Bé nhà mình tuần trước cũng bị bỏng bô, lớp da phồng lên và bị rách, chảy nước. Mọi người mách mình mua thuốc bột chữa bỏng của bệnh viện 103 sản xuất rất tốt, nó làm khô vết bỏng và không để lại sẹo, lại rẻ nữa 10.000đ/hộp (có thể dùng cho các bé khi bị sứt tay chân, chảy máu bôi vào vết thương mau khô). Con nhà mình dùng thấy rất tốt, còn sẹo thì chưa biết có bị không. Tuy nhiên không phải hiệu thuốc nào cũng có thuốc này. Nếu gần nhà không có bạn có thể đến Cửa hàng thuốc Hồng Thủy đầu Khâm thiên (khoảng số 3), gần Tổng công ty Xăng dầu-1 Khâm thiên.
    Chúc bé mau lành.

• 1,632 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Một cách chữa bỏng cho các mẹ đây:
    - Có thể dùng nước nghệ tươi bôi ngay vào chỗ bỏng khi vừa bị bỏng xong, tuy nhiên cũng không làm giảm đau đâu nhé, chỉ sát trung, không chảy nước mà khô da thôi. Vài ngay sau tự bong da và khỏi luôn, không có sẹo
    - Dùng lá lô hội( nha đam) gọt phần vỏ, lấy phần thạch bên trong đắp vào chỗ bỏng, ngày 2 lần, đảm bảo vết bỏng rất dịu, mát, và nhanh khỏi, không để lại sẹo. Cây này chữa bỏng đặc biệt tốt và có hiệu quả đấy.
    “ Ta có Bạn và Kẻ Thù. Những ai làm lợi cho ta thì gọi là bạn. Những ai làm hại ta thì gọi là Kẻ Thù. Gọi và đánh giá như vậy có cái hại là ta cứ bị vướng mắc vào người mà ta gọi là bạn. Họ thế nào ta vẫn cứ thương - Còn kẻ mà ta gọi là kẻ Thù thì làm tốt mấy cũng bị ta ghét - Đó chính là do ta bị cái chấp ngã ở ngay trong tâm ta chi phối ta .. “

• 437 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Mách các mẹ 1 bài thuốc chữa bỏng nhẹ nhé : lấy lòng trắng trứng gà bôi đều lên lớp da bị bỏng. Sau khi khô lớp thứ 1, bôi tiếp lớp thứ 2... làm như thế mấy lần đảm bảo không bị phồng rộp gì cả. Sau đó nhớ giữ gìn chỗ bỏng, tránh trầy sước, không để nhiễm trùng.
    Với trường hợp bỏng nặng, các mẹ nên ngâm hoặc rửa ngay vào nước lạnh và đưa đi bệnh viện, đừng có tự động bôi bôi, xịt xịt gì cả có ngày mắc oan mà còn bị bác sỹ mắc cho.

• tbv
    • 7 năm
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con trai mình 4 tuổi ,bị bỏng hơi nồi cơm điện ,phần bị bỏng bị lột hết da, sau 1 ngày mới xịt thuốc pathenol ,mình thấy bề mặt có se lại.Cho mình hỏi :
    - Chỉ cần xịt tiếp tục thuốc pathenol thôi hay phải bôi thêm thuốc nào khác nữa o?
    - Minh có nên bôi kem nghệ luôn lên vết bỏng o hay đợi khi liền da mới bôi?
    Ai có kinh nghiêm chỉ cho mình với!

• 2,086 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

(Dân trí) - Khi bị bỏng cần phải sơ cứu nhanh chóng và khẩn trương, tránh những hậu quả đáng tiếc. Tuy nhiên, việc sơ cứu cần phải được thực hiện rất cẩn thận và đúng cách. Những kiến thức cơ bản sau sẽ giúp bạn xử trí nhanh chóng và đem lại hiệu quả khi sơ cứu bỏng.

Các cấp độ bỏng
    Bỏng cấp 1 ( bỏng bề mặt): Bỏng cấp 1 là dạng nhẹ nhất trong các cấp độ bỏng. Bỏng bề mặt thường chỉ là bỏng ngoài da, hay còn gọi là bỏng biểu bì.

Khi bị bỏng, sẽ làm cho vùng da nơi đây trở nên sưng phồng, mọng đỏ. Nhìn chung bỏng cấp 1 không mấy nguy hiểm, chỉ xảy ra trên phạm vi nhỏ và có thể tự điều trị tại nhà.

Bỏng cấp 2 ( bỏng một phần da): Đây là loại bỏng thường xảy ra ở lớp dưới da. Vùng da bị bỏng sẽ đỏ lựng và phồng giộp lên với những vết loang hay hình thành các túi phỏng nước. Khi bị bỏng bạn có cảm giác đau rát.

Bỏng cấp 2, nếu ở thể nhẹ cũng có thể điều trị tại nhà. Tuy nhiên, nếu vết bỏng xảy ra ở mặt, tay chân, vùng háng, mông hay giữa các khớp tốt nhất bạn nên đến bác sĩ để được chăm sóc cẩn thận.

Bỏng cấp 3: Bỏng cấp 3 rất nguy hiểm, bao gồm toàn bộ các lớp bên dưới da . Cả lỗ chân lông, tuyến mồ hôi hay thậm chí các lớp mỡ dưới da đều bị phá huỷ.

Bỏng cấp 3 cần được sơ cứu và điều trị bởi các bác sĩ chuyên khoa.

Cách sơ cứu và điều trị tại nhà
    Đầu tiên bạn phải nhanh chóng, dội nước lạnh hay cho nước chảy qua vết bỏng khoảng 10 đến 15 phút. Ngâm vết bỏng trong nước lạnh hoặc dùng gạc lạnh băng lại.

Đặc biệt không dùng đá để chườm trực tiếp lên vết bỏng, sẽ gây nên những hậu quả khó lường.

Không bôi mỡ hay dầu lên vết bỏng. Bôi mỡ hay dầu cá sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn sinh sôi, gây nhiễm trùng.

Sau khi đã làm nguội da bằng nước lạnh hay gạc lạnh, bạn hãy bôi kem chữa bỏng lên vùng da bỏng. Thuốc có tác dụng làm dịu mát vùng da bị bỏng.

Sau đó băng nó lại với một miếng gạc khô. Không nên buộc gạc quá chặt để tránh sức ép lên vết thương.

Ở chỗ da bị bỏng thường xuất hiện túi phỏng có chứa dịch lỏng bên trong. Bạn không nên chọc vỡ nó mà hãy để nó tự vỡ, để tránh nguy cơ bị nhiễm trùng.

Khi nó tự vỡ có thể nước và xà phòng diệt khuẩn để rửa, lau khô và sau đó bôi thuốc kháng sinh và băng lại với gạc mềm.

Nếu cần bạn có thể sử dụng thuốc giảm đau như acetaminophen cho đến khi vết thương khỏi hẳn.

Sơ cứu và điều trị bỏng nặng
    Bỏng hoá chất: Dùng nước lạnh để dội sạch các hoá chất dính trên cơ thể nạn nhân. Nếu như đó là loại hoá chất quá mạnh như bỏng vôi, có thể dùng bàn chải hay chổi lông để loại bỏ nó sau đó mới xả nước.

Cởi bỏ quần áo, đồ trang sức bị dính hoá chất.

Bọc vùng bị bỏng bằng vải khô hay gạc khô để tránh nhiễm trùng.

Nếu vết bỏng xảy ra ở mắt, cần phải nhanh chóng rửa mắt ngay với nước, rửa nhiều lần để loại bỏ hết hoá chất trong mắt. Ngâm mắt trong nước ít nhất 20 phút. Sau khi rửa xong, nhắm mắt và băng lại bằng gạc mỏng.

Bỏng điện: Khi phát hiện nạn nhân bị bỏng điện cần khẩn trương ngắt nguồn điện ra khỏi người nạn nhân. Cần thận trọng trong quá trình ngắt điện, cần dùng vật cách điện như bao tay, que gậy khô.

Bỏng điện rất nguy hiểm có thể gây ảnh hưởng đến nhịp tim.

Vết bỏng có thể chỉ biểu lộ ra bên ngoài dưới dạng bỏng nhẹ, nhưng nguy cơ phá huỷ khi bị bỏng điện là rất cao, thậm chí nó sẽ ăn sâu vào bên trong dưới lớp biểu bì. Vì thế sau khi sơ cứu cần nhanh chóng đưa nạn nhân đến cơ sở y tế gần nhất

• 50 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị bỏng đúng hôm 30 tết. Minh vừa nấu cháo xong để trên bàn, lúc đó bé đang đi xe tròn (bé nhà mình 8 tháng) với lên bát cháo thế là đổ hết ra tay. Cũng may mình cho ngay tay bé dưới vòi nước lạnh nên vết bỏng cũng không trầm trọng lắm nhưng cũng vẫn phải nằm viện 5 ngày (mình đang ở Nga). Giờ vết thương đã đỡ rồi. Mình đang băn khoăn về chuyện ăn uống của bé. Có phải là bé sẽ không được ăn trứng, tôm, cua...không? Mình chí nghe mọi người nói thế nhưng không biết chính xác thế nào. Bé đang trong giai đoạn phát triển, cần rất nhiều chất dinh dưỡng, thế mà cứ phải kiêng khem thế này thì tội quá. Mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này giúp mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.

• 190 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Bu Xem bài viết
    Bé nhà mình bị bỏng đúng hôm 30 tết. Minh vừa nấu cháo xong để trên bàn, lúc đó bé đang đi xe tròn (bé nhà mình 8 tháng) với lên bát cháo thế là đổ hết ra tay. Cũng may mình cho ngay tay bé dưới vòi nước lạnh nên vết bỏng cũng không trầm trọng lắm nhưng cũng vẫn phải nằm viện 5 ngày (mình đang ở Nga). Giờ vết thương đã đỡ rồi. Mình đang băn khoăn về chuyện ăn uống của bé. Có phải là bé sẽ không được ăn trứng, tôm, cua...không? Mình chí nghe mọi người nói thế nhưng không biết chính xác thế nào. Bé đang trong giai đoạn phát triển, cần rất nhiều chất dinh dưỡng, thế mà cứ phải kiêng khem thế này thì tội quá. Mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này giúp mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.
    Tội nghiệp bé quá! Mình đây hồi bé nghe bố mẹ mình kể cũng bị bỏng nước sôi cả người may mà có thuốc xịt bỏng của Đức nên ko để lại sẹo tý nào mặc dù bố mẹ mình cũng ko đưa đi viện. Thế vết thương của bé có bị phồng rộp lên ko? nếu bị phồng rộp lên thì đúng là kiêng trứng, tôm, cua thịt bò, và rau muống ko sẹo sẽ lồi. Nhưng cũng tùy cơ địa từng người nữa.