• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.2K Lượt đọc
  • 144 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8
    • 673 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Lẽ ra lúc bé mới bị chị phải cho đi bệnh viện ngay vì ở đó mới có thuốc, chứ để đến bây giờ nó phồng lên rồi thì bắt buộc nó phải vỡ thì mới khỏi. Mà khi vỡ thì xót lắm... Chị vẫn cứ nên hỏi bác sỹ xem hiện giờ có thể bôi thuốc gì được.

Chị nên tìm mua sẵn một ít mỡ trăn, nếu bé chẳng may bị bỏng thì bôi ngay lúc đó sẽ không bị phồng (ngày bé em rất hay bị bỏng nhưng nhà sẵn mỡ trăn nên không bị phồng nhưng vẫn rát lắm, rát đến khi khỏi thì thôi... đến giờ em vẫn nhớ cảm giác bị bỏng)

Thương Gấu bé bỏng quá!
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Khổ thân gấu quá! Chị cũng chẳng có kinh nghiệm gì. Thảo ơi em cứ thử hỏi bs xem sao? Chị nghĩ thể nào cũng có thuốc làm cho vết bỏng dịu đi.

• 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Rộp thì phải hỏi BS đấy, phải đưa đi BS làm vỡ vết rộp rồi bôi thuốc, ko để như vậy được đâu Thảo ơi.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 2,606 Bài viết

• 1,757 Được cảm ơn

mẹ Gấu dùng dầu mù u, vừa trị phỏng tốt vừa không độc nếu bé có để dính vào mắt, miệng (ở hiệu thuốc trong SG có bán dầu mù u tinh khiết, ghi tên, dán nhãn của xí nghiệp dược làm đàng hoàng)

mình đã bị phỏng ở chỗ xì hơi nồi cơm điện 1 lần, tuy là da người lớn, chỉ thua da voi 1 tí, nhưng cũng đau lắm lắm và đỏ đến tận 2 ngày sau mới hết

mà sao mẹ Gấu để nồi cơm điện dưới thấp cho bé sờ trúng thế ? các thứ nguy hiểm như vậy phải để ngoài tầm với của bé nhé !
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Xời ơi thương Gấu quá, cô Thảo cũng mới bị bỏng hơi nồi cơm điện này, híc híc, nhưng chắc ko nặng bằng Gấu nên chẳng phồng cũng chẳng rát. Gấu ơi thương quá...

Mẹ Gấu ơi chị chẳng có kinh nghiệm, chí có vài lời chia sẻ với em thôi. Chị nghĩ em cứ hỏi bác sĩ cho chắc.
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Ôi giời ơi, Thảo ơi mọi khi cẩn thận lắm kia mà, thương Gấu quá.
    Hỏi BS nhanh lên Thảo ah, bôi thuốc cho Gấu sớm để dịu vết bỏng lại.

Mình có một mẹo nhỏ, nếu bị bỏng nước sôi, cho chỗ bỏng vào vòi nước lạnh ngay, lấy đá viên trong tủ lạnh ra, áp trực tiếp hoặc bọc qua khăn xô cũng được lên vết bỏng, nó sẽ không bị rộp nước lên (kinh nghiệm bản thân thôi )
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Đúng như Hiền nói chị mà bị bỏng thì chỉ biết cho tay vào nước lạnh ngay cho đỡ rát, và đỡ rộp. Thôi chỉ biết vài lời chia xẻ với mẹ Gấu nhé. Thương Gấu quá !
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mẹ của Gấu ơi, Vũ nhà mình cũng bị hệt như thế đấy hồi tháng trước. Cu cậu cho bàn tay lên chỗ thoát hơi, mà nồi cơm đang sôi sùng sục , thấy hét lên rồi cu cậu khóc suốt. Không như những lần "tai nạn" trước, đau mấy thì cũng hết, vết bỏng rát lắm nen bọn nó khóc vài h đồng hồ luôn, thương lắm. Sau cũng như Gấu, mệt quá mới ngủ thiếp đi đấy, ngủ mà vẫn thỉnh thoảng cứ "hức, hức"...

Tay Vuchan thì bị đỏ lên, chố kẽ cũng bị rộp một tý nhưng ít thôi, nên không bị vỡ, và vài ngày sau sẽ bong da. Mẹ Gấu nhớ cẩn thận giử cho tay bé sạch sẻ khô ráo, chắc là không sao đâu , chỉ thương chắc là đau lắm nên khóc thảm thiết. Hết đau là ổn rồi.

Sơ cứu như DMKhanh là chuẩn đấy :1:
    • 296 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Thảo ơi, có thêm Tấm là nạn nhân của cái chỗ thoát hơi của nồi cơm điện đây này.
    Tấm đưa đầu ngón tay vào nồi cơm điện, bà nhúng tay qua nước lạnh nhưng vẫn hơi bị rộp tay lên, vết rộp may quá không to lắm nên sau 1 hôm nó tự xẹp đi chứ không bị vỡ toác ra, chắc không xót lắm vì không thấy bé khóc lóc gì nữa. Nhưng mà sợ cái nồi cơm điện lắm rồi, biết kêu là "nóng đấy, sợ sợ".
    Kinh nghiệm của chị chỉ vậy thôi, Thảo đừng lo lắng quá nhé.
    • 5,755 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mẹ Gấu hư quá, chẳng cẩn thận gì cả để cho gấu bị bỏng. Hoà thì chẳng có kinh nghiệm gì trong chuyện này nên không giúp gì được Thảo cả.

Thôi, nhớ chú ý vệ sinh sạch sẽ chỗ bị bỏng và hỏi thêm bác sĩ xem có phải bôi thuốc gì không nhé. Thương Gấu quá.
    .................
    • 113 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Bị bỏng nhiều thì có em đây đủ cả nước sôi, lửa bỏng chả thiếu gì hết. Sơ cứu bỏng thì không kịp nữa rồi, mẹ Gấu cũng đừng tìm cách cho vết bỏng ấy xẹp xuống làm gì vì vùng da đó sẽ thay mới rất nhanh. Có thể là chị sẽ làm Gấu con hơi đau một tý nhưng cách tốt nhất là chị rạch vết phồng đó ra nặn hết dịch ở trong đó đi, ra hiệu thuốc hỏi mua loại thuốc mỡ bôi bỏng dành cho trẻ em xoa lên đó. Sau cùng chị gạc vết thương lại cho không bị nhiễm trùng. Kinh nghiệm của em đến đây là kết thúc ạ! Chúc Gấu con chóng lành vết đau
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mẹ của gấu ơi, bạn hãy mô tả vết rộp của gấu đi, vết rộp đỏ của gấu có to và mọng nước không, chỗ đỏ đó đỏ tươi hay đỏ sẫm (nếu đỏ tươi và rộng thì bạn nên hỏi BS, còn nếu đỏ đã chuyển sang sẫm màu tức là vết đó đang se lại và có chiều hướng tốt thì bạn có thể đặt viên đá tủ lạnh lên để nó càng se lại). Khi vết bỏng bị vỡ (nếu nhỏ) bạn có thể mua lá bỏng (cây lá bỏng) ngoài chợ về rửa sạch, giã nát và đắp vào vết đó cho gấu
    Thương gấu lắm, mình cũng đã có lần sơ ý để Cốm và cả mình bị bỏng, lúc đó cả 2 mẹ con đều nhảy vào chậu nước lạnh có cả đá ngâm liền 20 phút rồi mới ra, lúc đó thì vết bỏng đa se lại và ít bị phồng rộp, nếu vết bỏng không bị vỡ và ít bị rộp thì có thể dùng mỡ trăn bôi vào là sẽ dịu lại như bình thường trong vòng 1-2 tiếng ngay (rất hiệu nghiệm nhưng chỉ áp dụng khi vết bỏng lành-chưa bị xứt da).
    Mẹ gấu ơi, gấu đau chắc là hơi quấy đấy, mẹ gấu đừng cáu con nhé !
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Gui tat ca cac me tren DD mot loai bo bong hieu nghiem khi bat ky ai bi bong trong gia dinh. Do la mat gau, khi bi bong lay it ruou mat gau boi vao se ko bi phong rop va co nuoc. Nhung nho 1 dieu rang ko nen boi mat gau vao nhung vet xuoc. Mat gau co the xoa tan cac vet bam tim, vet sung bi nga.

Me gau cung vay, em thu boi cho gau xem sao, nhung chi so la cung kho vi no da rop len nuoc roi.

Neu ko em phai cho con kham BS xem the na, chu chang may ma vo ra thi dau va rat lam

_______
    Con la tinh yeu cua bo me
    Quynh (Bin) HN
    • 59 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ gấu ơi, mình có lần bị phỏng ở mặt và cổ do làm rớt miếng cá vào chảo dầu nóng nhưng mình rửa chỗ phỏng bằng nước sạch, sau đó thoa crème Madécassol lên khoảng 2 ngày là chỗ phỏng lên da non liền. Crème chiết xuất từ rau má tốt lắm. Không đau rát và không có thẹo gì hết. Chỉ có điều phải giữ một chút, ra nắng da non sẽ bị thâm. Mẹ gấu thử hỏi BS xem crème co sử dụng được cho em bé không? Hy vọng là Gấu không bị đau nhiều.
    • 129 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thảo ơi, có lấy mỡ trăn không , ngày xưa Bang cũng bị bỏng như vậy chị được mách bôi mỡ trăn rất dịu và rất mát, không thấy kêu khóc nữa. Nhưng chỉ bôi khi vết phồng chưa bị vỡ thôi, còn nếu vỡ rồi thì em bôi mỡ Tetaxylin + mua băng dính loại không dính vào da ấy, vì nếu dính vào da thì không được đâu vì da non sẽ bị bong theo băng dính đấy. Nếu bỏng ở ngón tay thì em mua băng dính hình ống nhé ( cứ hỏi ở hiệu thuốc ấy).
    BE GOOD !!!!
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Khổ thân Gấu quá, da non nên đau lắm. Nhà chị bao giờ cũng có lọ mỡ trăn để trong tủ lạnh, chữa bỏng cực tốt đấy, mẹ Gấu lúc nào kiếm một cái đề phòng sẵn nhé. Bây giờ tìm bác sĩ nào để hỏi cẩn thận thuốc men và cách băng, rửa đi. Sợ trẻ con nó không chịu được gãi , cào thì lâu khỏi đấy.
    To mẹ Sam: Cái dầu mù u mẹ Sam nói giờ em mới nghe lần đầu, lượn qua hiệu thuốc xem có không mua đề phòng thôi.
    • cuncon_78
    Mẹ gấu nhớ ra hiệu thuốc hỏi cái thuốc chông sẹo, dang typ kem, mình chẳng nhớ tên gì nhưng rất tốt, bôi vào cho bé hết sẹo, hình như 120 000 đ , Typ 10 g thì phải. Oi sao tôi lú lẫn quá chẳng nhớ ra tên thuốc thế nhỉ
    • 1,134 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Me Gau xem co quen ai lam o BV 103 (Khoa Bong cang tót), xin 1 it thuoc boi bong, cuc tot day, lam mát diu da va tranh nhiem trung.
    Minh thay moi ngươi noi khi bi bong, láp túc phai ngam hoac nhung cho bi bong bao nước mát de lam diu di, do bi róp sau nay.
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Em đã nhúng tay nó vào nước lạnh nhưng mà chỉ đỡ phần nào thôi. Hôm qua mới nhìn rõ thì da rộp, phồng to quanh 3 ngón tay còn cái góc quanh mấy ngón ấy chỉ hơi rộp thôi. Em sợ lắm , nó mà vỡ ra thì đau lắm. Càng nghĩ em càng thấy mình ẩu. Cả nhà đều ở nhà mà con lại bị bỏng. Cách đây hai tuần nó nghịch bình uống nước, vặn bên nước nóng ra đã bị nóng một lần rồi, chỉ đỏ đến chiều là hết, không bị rộp, lần này nặng hơn rồi.
    Em cám ơn các chị nhé, em đang định cảnh báo để các mẹ chuẩn bị cái lọ thuốc xịt ấy trong nhà để đề phòng thế mà thấy các mẹ còn cẩn thận với bao nhiêu loại thuốc thế này.
    Hy vọng mấy hôm nữa các vết rộp mới vỡ vì lúc ấy có da non sẽ không bị xót.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thảo ơi thuốc xịt là thuốc gì thế? Chị cũng đang tính mua một lọ để đề phòng. Thuốc chống sẹo thì ra hiệu thuốc hỏi là có ngay, hỏi loại tốt nhất ấy.

Hôm nay Gấu đã thế nào rồi? Hôm qua chị nhắn tin trên Yahoo có nhận được không?
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8