• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.5K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 304 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Thế nhưng vấn đề bẹp đầu của trẻ con do để cho nó nằm nhiều thì sao nhỉ?
    Con em bị bẹp đầu, bây giờ ai cũng trách là tại mẹ đặt con nằm nhiều quá. Đúng là có khi nằm nhiều thật (theo như lời bà nội lên chơi nhận xét). Nhưng một phần vì em muốn nó được thoải mái, không bị cong vẹo xương, một phần vì hồi mới sinh nó chỉ thích nằm thôi, bế lên 1 lúc là nó khó chịu rồi. Mà xoay đầu cho nó nằm nghiêng bên này bên kia thì được 1 lúc nó lại xoay thẳng lại, kể cả chèn gối cũng thế.
    Nếu đúng là bẹp đầu do nằm nhiều thì đứa thứ 2 chắc em chịu mệt bế nó suốt 1-2 tháng đầu cũng được, cho đầu con được tròn.
    Thế nhưng nghĩ lại thì chả nhẽ bọn trẻ con Tây đầu bẹp hết à?
    Các mẹ ở nước ngoài ơi, bên đó họ làm thế nào để trẻ con ko bị bẹp đầu? Sao em thấy đầu đứa nào cũng tròn vo hết.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mua nhà trả góp?

Hai vợ chồng em thu nhập 1 tháng dao động từ 20 - 25 triệu, sau khi trừ mọi chi phí sinh hoạt thì...

• Bé bị chốc đầu

Bé nhà tớ mấy hôm nay tự dưng đầu bị lở. Đầu tiên thấy tóc bết dở ra xem thấy da đầu đỏ mà có nước chảy, da bong như kiểu bọng nước vỡ. Hôm sau thấy 5-6 nốt. Không đau, ngứa. Tối xem có lẽ chỉ thấy da đầu hơi đỏ nhưng sáng ngủ dậy đã thấy chỗ đó tóc bết lại. Hôm nay mình xem được một chỗ thì thấy...

• Cậu bé bị “Hội chứng Williams” và con ngựa hoang bất kham

Một cậu bé với căn bệnh di truyền hiếm gặp “Hội chứng Williams” lang thang vào một chỗ nhốt ngựa...

• Bé bị thủy đậu thì phải làm gì các mẹ ơi???

Các bạn ơi! con mình vừa bị trái rạ , mình không biết làm gí? để mau lành và không để lại thẹo.ai biết cách gì hay chỉ mình với?

• Sâu răng - vấn đề muôn thuở ở các bé nhà mình

Mấy nhóc em của em đứa nào từ 4-11 tuổi cũng bị sâu răng hết, thật là nan giải :-?:-?:-?. Tình cờ...

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Tiu ơi có cái gối lõm cho các bé đấy. Ngày xưa Bin nhà mình cũng bị méo đầu vì mình ko biết đến cái gối đấy. Thấy mọi ng bảo cho nằm gối lõm thì tròn đầu lắm.
    • 244 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Uiiiii, không ngờ lại "động chạm" đến bậc trên quá. Ông bà thương yêu con cháu kiểu đó, biết làm sao bây giờ. Mẹ Cún cũng đừng bức xúc quá nhé, Cún cũng đã qua giai đoạn đó rồi phải không.

Chuyện đầu bẹt thì tuỳ bé đó. Mình nghe nói là thường bé nào sinh sớm thì dễ bị vì sọ mềm. Chíc nhà mình cũng bẹt rồi vì cái tội nằm nhiều (sinh sớm 3 tuần), chặn gối thế nào rồi chị í cũng xoay lại mặt thẳng tưng lên trời. Bây giờ đang tập nằm nghiêng lúc thức để cải thiện phần nào thôi.

Mình không thấy ai ở bên này nói tới cái gối lõm cả. Bé nào cũng nằm nhiều nhưng không phải bé nào cũng bị bẹt hay méo đầu. Có lẽ là cái sọ tây nó bẩm sinh được cứng cáp hơn cái sọ ta chăng!
    • 622 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cái gối lõm đó không có tác dụng với Cún nhà mình. Mình cũng nghĩ như mẹ Chíc. Tuỳ từng bé thôi.
    • 183 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gối lõm cũng chẳng có tác dụng gì với Vịt nhà em. Ngày Vịt nhà em có 1 ngày tuổi và cho đến tận bây giờ 1 tuổi rồi vẫn thế, đặt cô nàng lên gối chưa đầy 1 phút là người một nơi, gối một nơi.
    Mẹ yêu em, mẹ rất là yêu, mẹ yêu em nhất, yêu em nhiều, yêu em hơn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghĩ chưa chắc bẹp là do nằm nhiều đâu, ku nhà em em bắt nằm xoay đủ 2 bên, bây giờ đầu tròn vo. Hồi 2 tháng có lần nó cứ xoay sang phải nên cũng hơi bẹp, nhưng xong em cũng chả nhớ là chặn rồi xoay thế nào ấy mà lại hết. Chắc là xoay về bên kia cho nó bẹp đều. :4: Không biết mọi người thế nào chứ em thấy hồi 1-2 tháng em bế cho bú nó càng bẹp đầu vì tì vào tay mình, muốn không bẹp cứ phải dùng bàn tay đỡ mỏi muốn chết. Cuối cùng cho bú... nằm lại ngon !
    • 336 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nằm nhiều thì bẹp đầu, đương nhiên rồi vì xương của các bé vẫn còn mềm mà. Nhưng nhìn trẻ bẹp đầu thì biết là con ngoan rồi ( ngoan thì mới chịu nằm, không bắt bế chứ ). Bé Dưa nhà mình ngày xưa cũng vậy, chỉ nằm quay sang một bên nên đầu vẹt hẳn một phía. Các biện phát nhằm tránh quay đầu sang bên đó đều không hữu hiệu. Nhưng khi con bắt đầu lớn thì đầu cũng bắt đầu tròn ra và trông đỡ hẳn đi. Giờ con gái đã 2 tuổi, tóc chấm vai thì chẳng còn ai nhận ra bé Dưa bị bẹp đầu nữa. Vì thế các mẹ cũng đừng quá lo nữa nhé. Chúc vui.
    Dưa ngố, Bông tồ - thế là trọn bộ rồi :LoveStruc:
    • 97 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy bẹp đầu chưa hẳn là do nằm nhiều , bằng chứng ở cơ quan mình có bé bắt bố mẹ bế đủ 4 tháng , không hề nằm tí tẹo nào - vậy mà đầu vẫn bẹp , còn Cún nhà mình thì do nó không chịu cho bế - cứ đòi nằm xuống để đạp chân tay cho sướng , của đáng tội Cún cứ ngửa cổ lên ngoáy ngoáy cái đầu nên nó bẹp phía trên - mình nhớ mãi cái giọng bà nội nó vừa quay mặt đi , vừa mỉa mai " cả nhà tao chẳng có ai đầu bẹp cả " - cứ như Cún không phải cháu bà vậy . Nhưng lờ hết nhé , con mình sinh ra thì có méo mó gì mình cũng yêu hết nhé - đừng có đụng vào . Bây giờ lớn hơn một chút nó bớt bẹp rồi , bạn đừng lo .
    • XYZ
    • 10 năm
    • 362 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tiu
    Các mẹ ở nước ngoài ơi, bên đó họ làm thế nào để trẻ con ko bị bẹp đầu? Sao em thấy đầu đứa nào cũng tròn vo hết.
    Trẻ con Ta^y cũng nhiều đứa đàu bẹp lắm, nhưng chỉ vài tháng tho^i, vì thường được bác sỹ xử lý. Nhẹ thì xoay giường bé theo hướng ngược lại vì bé thường quay ra hướng có ánh sáng, nặng hơn thì đén bác sỹ xương đẻ nắn (bằng tay tho^i), nặng hơn nữa thì phải đeo mũ sắt.

Con tớ trước cũng hơi bị bẹp be^n trái , mà cái gióng này càng bẹp be^n nào nó lại càng quay vè be^n ấy. Xoay giường không ăn thua, tớ phải cho cu cạ^u bú hoàn toàn be^n phải (2 mẹ con ngòi xong ròi chuyển qua nằm đẻ đỏi be^n :1: ). 1 tháng sau cạ^u ấy mới xoay đàu 2 be^n bình thường.
    • 254 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tiu
    Các mẹ ơi,
    Thế nhưng vấn đề bẹp đầu của trẻ con do để cho nó nằm nhiều thì sao nhỉ?
    Con em bị bẹp đầu, bây giờ ai cũng trách là tại mẹ đặt con nằm nhiều quá. Đúng là có khi nằm nhiều thật (theo như lời bà nội lên chơi nhận xét). Nhưng một phần vì em muốn nó được thoải mái, không bị cong vẹo xương, một phần vì hồi mới sinh nó chỉ thích nằm thôi, bế lên 1 lúc là nó khó chịu rồi. Mà xoay đầu cho nó nằm nghiêng bên này bên kia thì được 1 lúc nó lại xoay thẳng lại, kể cả chèn gối cũng thế.
    Nếu đúng là bẹp đầu do nằm nhiều thì đứa thứ 2 chắc em chịu mệt bế nó suốt 1-2 tháng đầu cũng được, cho đầu con được tròn.
    Be bi bep dau con co nguyen nhan nua, do la em be bat dau bi coi xuong. Minh de mo^? nen moi dau em be nha minh dau cung tron vo, cang ve sau cang bep mac du moi nguoi cung be suot.

Ve sau di tham du may lop dinh duong moi biet tre con bi bep dau vi be coi xuong nen de bi bep dau, toc rung, cham biet lay...

Bay gio sang he roi, ban nen cho be tam nang nhieu de tranh coi xuong, neu khong fai uong them canxi va vitamin D nua day!!!

• 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghĩ bẹp đầu hay đầu cá lóc, cá trê gì đấy là do cấu tạo của sọ khỉ của bé khi hình thành bào thai. Còn nằm gối lõm, hay dùng khăn để lót cho bé nằm để tránh cho bé bị méo đầu.
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thì hiểu thế này: Việc nằm nhiều ở một tư thế (khi bé còn nhỏ chưa dễ dàng tự xoay đầu được) rõ ràng là một nguyên nhân dẫn đến bẹp hoặc méo đầu. Bọn trẻ con Tây cũng ko tránh được điều này và bọn nó vẫn dùng gối tránh bẹp đầu đấy các mẹ ạ (Bọn Hàn cũng vậy). Bẹp đầu phải chỉ xảy ra với các bé còi xương đâu, hộp sọ của các bé mới sinh rất mềm và vì thế rất dễ bị biến dạng. Thường thì khi cứng cáp hơn một chút các bé ko nằm quá lâu một tư thế và đầu của nhiều bé sẽ dần tự tròn lại. Tuy nhiên việc giúp bé thay đổi tư thế thường xuyên hoặc dùng gối lõm cũng được khuyến khích dùng để tránh được nguy cơ biến dạng hộp sọ non nớt của các bé!
    • 151 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Không phải lo lắng quá đâu các mẹ ạ, Chua nhà mình hồi bé ngoan lắm, nằm suốt ngày và kết cục là một bên đầu vẹt như quả soài.Ai đến chơi cũng trách mẹ là không xoay đầu cho con, nhưng thực tế là xoay không nổi đấy chứ. Bây giờ lớn lên đầu nó cứ tự tròn lại, không vẹt một bên nữa mà chỉ lõm phần gáy giông hệt bố. Vì thế mình nghĩ không hẳn đầu bẹt do nằm nhiều đâu mà nó do cấu tạo của sương và cả do di truyền nữa đấy. :4:
    Nụ cười tươi trên môi em thơ
    Là tiếng hát hân hoan cho đời...

• 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thấy b%
    Bn lên thì tự khắc nó sẽ tròn lại không b
    E1t có đúng không vì trước đây bà nội c%
    a nhóc đã
    E1p trường
    ợp đó rồi nên b
    3 ch%A
    E1 tròn, nhưng bản thân m%
    nh thì chỉ biết những người bây giờ đã có con rồi mà đầu vẫn bẹp như cá trê đấy thôi.
    • 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Không hiểu phông chữ của mình bị sao vậy?
    • 947 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lechua
    Không phải lo lắng quá đâu các mẹ ạ, Chua nhà mình hồi bé ngoan lắm, nằm suốt ngày và kết cục là một bên đầu vẹt như quả soài.Ai đến chơi cũng trách mẹ là không xoay đầu cho con, nhưng thực tế là xoay không nổi đấy chứ. Bây giờ lớn lên đầu nó cứ tự tròn lại, không vẹt một bên nữa mà chỉ lõm phần gáy giông hệt bố. Vì thế mình nghĩ không hẳn đầu bẹt do nằm nhiều đâu mà nó do cấu tạo của sương và cả do di truyền nữa đấy. :4:
    Nghe vậy mình cũng hy vọng Nghi của mình cũng được như thế. Hồi còn nằm trong bụng mẹ, chẳng biết nằm như thế nào mà khi sinh ra,cái đầu lép xẹp một bên, cái tai thì ép chặc vào đầu luôn. Mẹ phải lấy bông gòn để dưới tai cho thì giờ mới ổn. Riêng cái đầu méo thì dù cố lắm cũng vẫn còn méo nhiều. Lúc sanh ra bà ngoại cứ lo ảnh hưởng đến não và mặt luôn đó. Hy vọng sẽ tự tròn lại được như bé con của lechua.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé Hoàng Hà nhà em cũng bị bẹp đầu, bà ngoại nói khi ngồi vững sẽ đỡ đi, giờ bé đã ngồi được rồi mà em chẳng thấy đỡ gì cả. Em cũng dùng gối vỏ đỗ đó.
    Mẹ chỉ mong ngày thứ 7 và Chủ nhật dài hơn nữa để mẹ được ở bên con nhiều hơn.
    • 806 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ cứ yên tâm, lớn lên đầu nó sẽ tự tròn lại. Các mẹ có bao giờ thấy đứa trẻ lớn nào bị bẹp đầu đâu mà sợ.
    Thu Hương - Mẹ Mốc Meo
    • 141 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yêu Nghi
    . Riêng cái đầu méo thì dù cố lắm cũng vẫn còn méo nhiều. Lúc sanh ra bà ngoại cứ lo ảnh hưởng đến não và mặt luôn đó. Hy vọng sẽ tự tròn lại được như bé con của lechua.
    Bé nhà mình lúc nhỏ đầu bẹp như đầu cá lóc, đã vậy lại thuôn dài méo về bên phải nữa chứ. Mình cũng rất lo rằng lớn lên sẽ xấu lắm, nhưng bà ngoại cứ canh khi bé ngủ là xoay đầu bé nghiêng về bên không méo, sợ bé xoay chỗ khác thì chèn thêm gối ôm chặn hai bên. Giờ bé hơn 1 tuổi rồi, ai cũng bảo sao bé caí gì cũng tròn: mắt tròn, miệng tròn, mặt tròn và cả đầu cũng tròn nữa. Me Yêu Nghi đừng lo, lớn lên đầu bé sẽ tròn lại thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 473 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Minh dước biết, bep dau la biêu hiên cua coi xương, be nha minh lúc 3 thang cung bi bep dau, di kham o viên dinh dương bác si bao chom coi xương nen the, va sau bep dau ma chan do thi dích thi la coi xương roi.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3