• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé 6 tháng tuổi, chưa biết ngồi, ko lẫy ko bò gì hết.Nặng 6kg.Help me!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.7K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 70 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em buồn qua!
    Bé nhà em giờ 6 tháng rưỡi rồi, mà nặng có 6kg.
    Cổ bé cũng dựng được rồi mà be chẳng lẫy, chẳng bò, cũng ngồi chưa vững nữa.
    Em ở xa bà ngoại, bà nội thì bị tai biến ko giúp được gì.
    Có mình em chăm con, chồng cũng ko biết gì
    Em chẳng biết phải chăm bé thế nào nữa
    Canxi em bổ xung đày đủ rồi
    Be nhà em ngày ăn 3 bát bột mặn, mỗi bữa một bát con, ngoài ra ăn 1 hộp váng sữa, 90ml nước cam và 90ml hoa quả xay
    Các mẹ giúp em với.

Mẹ yêu con!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 70 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

em đẻ be lúc thai 39 tuần, bé nặng 2,5kg các mẹ ạ.:-s

Mẹ yêu con!
    • 112 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Như thế thì giống bé nhà mình rùi.Bé nhà mình bị chậm phát triển thể vận động.Con mình hiện tại 9 tháng mà cũng chỉ có 6kg,thi thoảng lật đc,cổ cũng cứng rùi hơn trước rùi,lưng thì yếu nên cũng chưa ngồi đc.
    Bé nhà bạn nhận biết có tốt ko? tay có cầm nắm đc vật ko?
    Nếu bạn ở HN thì nên cho con vào BV NHi để khám cho chắc nhé.
    • 70 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangduc1009 Xem bài viết
    Như thế thì giống bé nhà mình rùi.Bé nhà mình bị chậm phát triển thể vận động.Con mình hiện tại 9 tháng mà cũng chỉ có 6kg,thi thoảng lật đc,cổ cũng cứng rùi hơn trước rùi,lưng thì yếu nên cũng chưa ngồi đc.
    Bé nhà bạn nhận biết có tốt ko? tay có cầm nắm đc vật ko?
    Nếu bạn ở HN thì nên cho con vào BV NHi để khám cho chắc nhé.
    Thế thì chắc đây là do bệnh lý rubella rồi.
    haizz!
    Bé nhà mình có lẽ cũng chậm phat triển thể vận đggg
    Não bé nhà bạn có gì bất thường ko
    Bé nhà mình trộm vía vẫn nhận biết tốt, ghê gớm lắm
    Be biết với đồ vật để nắm rồi
    Mình vẫn đang cho con theo bác sĩ Thường ở viện xanh pôn theo chương trình nghiên cứu trẻ rubella bẩm sinh bạn ạ

Mẹ yêu con!
    • 27 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

ở xóm mình cũng có bé gần 7 tháng rồi cũng giống như con nhà bạn ko chịu lẫy hay bò gì cả, nhưng vẫn ăn ngủ tốt, vận động bình thường, khỏe manh, tay chân vẫn đạp với lấy các thứ thì theo như các cụ là nó trốn lẫy, trốn bò và nó chuyển luôn sang ngồi khi đủ tháng. có điều bé nhà bạn hơi nhẹ cân so với tháng tuổi. Nhưng tốt nhất bạn vẫn nên đưa đến bv nhi TW kiểm tra cho yên tâm. Thông thường nhà nào mà chỉ có 2 mẹ con trông nhau thì những đứa trẻ đều như vậy đấy nó thương mẹ nó vất vả, nếu bé khỏe mạnh và bt thì bé trốn lẫy và trốn bò là mẹ nhàn cực nhiều đấy, bạn có thể cứ để bé đấy và chỉ cần vừa nói chuyện với con vừa làm mọi việc nhà mà ko lo con lật bị ngã hoặc bò đi lung tung.
    @};
    • TNG
    • 5 năm
    • 317 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

6 tháng 6 kg thì bé hơi nhỏ nhỉ, không biết có trong chuẩn phát triển cân nặng không. Mà trong chế độ ăn của bé ko có sữa à Nhưng bé nhà mình tầm 6 tháng cũng chưa biết làm gì đâu, bé trốn đến 8 tháng mới lẫy vài cái rồi ngồi và bò luôn, đến 11 tháng mới biết vịn đứng nhưng 12 tháng vài ngày đã đi được rồi. Mẹ nó đừng lo quá nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TNG Xem bài viết
    6 tháng 6 kg thì bé hơi nhỏ nhỉ, không biết có trong chuẩn phát triển cân nặng không. Mà trong chế độ ăn của bé ko có sữa à Nhưng bé nhà mình tầm 6 tháng cũng chưa biết làm gì đâu, bé trốn đến 8 tháng mới lẫy vài cái rồi ngồi và bò luôn, đến 11 tháng mới biết vịn đứng nhưng 12 tháng vài ngày đã đi được rồi. Mẹ nó đừng lo quá nhé
    Cảm ơn các mẹ, thế cũng ko đáng lo lắm nhỉ.Tại mình thấy các bé toàn 6 tháng a biết ngồi rồi í.
    Bé nhà mình ko uống sữa nên đêm mình toàn trộn sữa vào bột ngọt cho bé ăn thôi
    Cho đi khám dinh dưỡng thì người ta kê cho hơn 1tr tiền thuốc
    mà uống chẳng có tác dụng gì đâu
    mỗi tác dụng là bé ăn tốt thôi. Mà bé nhà mình thì ăn lúc nào cũng tốt cả
    Mà be hay bị rối loạn tiêu hóa lắm
    Thỉnh thoảng lại phải dùng một đợt thuốc chữa đường ruột
    Ngày bé lại dùng nhiều kháng sinh nữa chứ
    mình chưa thấy bé nào bé như thế này.
    Mình bế bé ngồi thì bé ngồi được nhưng bé ko tự ngồi vững một mình được.:-s

Mẹ yêu con!
    • 112 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nếu muốn có bé nào giống con nhà bạn thì có con nhà mình đây nè.Hi.
    Bé nhà mình bị đục thủy tinh thể,dị tật tim ( còn ống động mạch),chậm pt thể vận động.Mình cho con đi chụp cộng hưởng từ rùi,may mà bé ko bị não.Con nhà bạn có biểu hiện rất giống con mình.Mà theo mình đc biết thì các bé bị rubella đều chậm pt.(Mẹ nó vào topic con bị rubella mà đọc nhé).Bạn đã cho bé siêu âm tim chưa? Bé nhà mình bị dị tật tim nên ko tăng cân đc,sang tháng mình cho bé ra viện Nhi để mổ tim.MOng là sau khi mổ thì bé sẽ tăng đc cân.Nhìn con mình 9 tháng mà chỉ bằng bé 3 tháng mà mình cũng sốt cả ruôt.khổ thân con 6 tháng đã trải qua 3 ca mổ và sắp tới thì mổ tim nữa.
    • 70 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangduc1009 Xem bài viết
    Nếu muốn có bé nào giống con nhà bạn thì có con nhà mình đây nè.Hi.
    Bé nhà mình bị đục thủy tinh thể,dị tật tim ( còn ống động mạch),chậm pt thể vận động.Mình cho con đi chụp cộng hưởng từ rùi,may mà bé ko bị não.Con nhà bạn có biểu hiện rất giống con mình.Mà theo mình đc biết thì các bé bị rubella đều chậm pt.(Mẹ nó vào topic con bị rubella mà đọc nhé).Bạn đã cho bé siêu âm tim chưa? Bé nhà mình bị dị tật tim nên ko tăng cân đc,sang tháng mình cho bé ra viện Nhi để mổ tim.MOng là sau khi mổ thì bé sẽ tăng đc cân.Nhìn con mình 9 tháng mà chỉ bằng bé 3 tháng mà mình cũng sốt cả ruôt.khổ thân con 6 tháng đã trải qua 3 ca mổ và sắp tới thì mổ tim nữa.
    Bé nhà mình ko bị tim, chỉ bị điếc thôi. mắt trộm vía cũng bt.
    Bé ốm đâu thì mình giải quyết vấn đề đó mẹ nó ạ.
    Em ko hối hận vì đã sinh ra bé đâu. Ngày ấy bỏ đi quyền làm người của bé em mới hối hận
    Chậm phát triển thể vận động cũng đâu có gì đáng lo, ngày rộng tháng dài, bé sẽ lớn hết.
    Mẹ nó cố gắng lên nhé!
    Em mới đầu cũng buồn lắm, nhưng nói chuyện với mấy mẹ ở diễn đàn, em thây lạc quan hơn nhiều.
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm

Mẹ yêu con!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé 6 tháng chưa biết lẫy, biết bò nhưng nếu trẻ bé nhận biết nhanh, cầm nắm đồ vật chắc thì mẹ bé cũng đừng lo quá, cho bé tập vận động hàng ngày đi nhé, kích thích bằng những thứ đồ chơi để bé với tay, cho bé cầm nắm đố vật, rồi cũng cần tập vận động chân tay cho bé nữa nhé, vì bé chưa tự vận động được thì mẹ sẽ tập cho bé vận động hằng ngày, tập cho bé có phản xạ vận động.
    Chúc bé ngoan .
    • 4,889 Bài viết

• 3,749 Được cảm ơn

Đọc bài này lại thấy ngậm ngùi. bé nhà chị đây cũng 6 tháng 6,1kg, nhưng bé bị tim, lười ăn kinh khủng, toàn phải nhét và lừa mới ăn. 4 tháng lẫy nhưng giờ hơn 6 tháng cũng chưa ngồi gì cả, chỉ xoay lòng vòng quanh chỗ lẫy, lẫy đi lẫy lại, thi thoảng trườn được 1 tí, nghịch như giặc, cũng phát âm ma ma bà bà nhiều lắm rồi, nhưng không chịu ngồi làm mẹ sốt ruột quá con ơi.
    • 4,889 Bài viết

• 3,749 Được cảm ơn

Nếu đã chắc chắn con bị rubella thì việc chậm vđ là bình thường, mình cũng chưa thấy bé rubella nào mà không chậm cái gì cả. Nói chung con sẽ phải sống với rất nhiều nguy cơ chưa chắc đã đoán trước được các mẹ ạ.
    • TNG
    • 5 năm
    • 317 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi candyiu Xem bài viết
    Bé nhà mình ko bị tim, chỉ bị điếc thôi. mắt trộm vía cũng bt.
    Bé ốm đâu thì mình giải quyết vấn đề đó mẹ nó ạ.
    Em ko hối hận vì đã sinh ra bé đâu. Ngày ấy bỏ đi quyền làm người của bé em mới hối hận
    Chậm phát triển thể vận động cũng đâu có gì đáng lo, ngày rộng tháng dài, bé sẽ lớn hết.
    Mẹ nó cố gắng lên nhé!
    Em mới đầu cũng buồn lắm, nhưng nói chuyện với mấy mẹ ở diễn đàn, em thây lạc quan hơn nhiều.
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm
    Đọc những dòng này tự nhiên thấy quý mến mẹ nó ghê. Chúc cho hai mẹ con luôn mạnh khỏe và hạnh phúc nhé
    • 70 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ,
    Trộm vía mấy hôm nay, bé toàn đòi bề ngồi với đòi đứng thôi. Bé tí như cái kẹo ấy nhưng cũng cứng cáp lên nhiều
    Em cứ tập cho bé ngồi với đứng vậy
    Mà các mẹ có biết tại sao cứ trẻ rubella là còi ko nhỉ
    Em thấy mấy mẹ có con bị rubella đều còi cả
    Bé nhà em chân tay bé tí teo, may ra làm hàng mỗi cái mặt. Các mẹ nhìn mà xem\\

Mẹ yêu con!
    • 70 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

mà còn vấn đề nữa, mẹ nào biết giúp em với. Bé nhà em đi ngoài phnn lỏng, ngày cũng chỉ 1 - 2 lần thôi. Nhưng mà lỏng. Em cho uống 5 ngày azithromicin và men tiêu hóa visilac rồi
    Quá 2 ngày so với chỉ định bác sĩ, mà bé vẫn chưa khỏi.
    Giờ em ko dám cho bé uống thêm nữa
    Mà bé vẫn đi ngoài phân lỏng
    Có khi nào bé bị kháng thuốc ko
    Phải làm sao để bé hết giờ>:-s

Mẹ yêu con!
    • 4,889 Bài viết

• 3,749 Được cảm ơn

Mấy bé bị ru còi nhưng có lùn không nhỉ?
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu bé vẫn đi phân lỏng thì mẹ cho bé đi khám BS đi. Có thể do dùng kháng sinh quá nhiều ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé rồi đó. Bé của mình k bị ru, sinh thiếu tháng chỉ có 2.4kg, năm đầu tiên cũng bé xíu thôi. 6 tháng chưa biết ngồi, chỉ biết trườn thôi. Đến 9 tháng mới biết ngồi rồi 13 tháng mới đi được. Lúc thôi nôi con chỉ được 8.3kg ah. Nhưng bây giờ đã gần 3 tuổi, nói chuyện như người lớn, lý sự đủ kiểu, nặng gần 17kg rồi.. Nuôi con là đường dài mẹ nó ah, hết chặng này khổ cực đến chặng sau sẽ từ từ khá hơn, Cứ kiên nhẫn "lắng nghe cơ thể bé", cái gì thấy lạ thì tìm hiểu rồi tìm đúng BS để khám và chữa, mình tin bé vẫn sẽ lớn khôn mạnh khỏe dù có hơi chậm một tí.

Chỉnh sửa lần cuối bởi cinderella2008; 12/06/2012 vào lúc 06:51 PM.
    • 112 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Ui bé nhà mình cũng thế.Chân tay bé tí.Có khi nhìn chỉ bằng bé mới sinh,may mà chiều cao của bé vẫn nằm trong chỉ tiêu cho phép.Với lại chồng mình cũng cao,chân tay bé tí nên ai nhìn cũng phán 1 câu là " Sao mà nó giống bố thế ".Bé nhà mình ăn ko hấp thụ đc, trộm vía con ko đi ỉa chảy nhưng mình có cảm giác là con ăn gì thì đi ỉa ra cái đấy.Có hôm rau mình say ko kĩ nên mình nhìn thấy trong phân vẫn còn nguyên rau.
    Nói chung những bé bị Ru thì tiêu hóa cũng kém nên mới bị còi,rùi sinh thiếu cân,thiếu tháng,rùi bị nhiều loại bệnh.Như bé nhà mình bị Tim nên ăn ko hấp thụ đc.
    Các mẹ có con bị Ru ko nên so sánh với những bé bt,các mẹ chỉ cần thấy con thay đổi từng ngày là vui rùi.
    Bé nhà mình nay đã biết cụng đầu,biết đòi,xốc nách cũng đang tập đi rùi.Nhưng mình lại phát hiện ra là chân trái của cháu đi bị đá ngang.Mình lại thêm 1 nỗi lo nữa.
    Nhiều lúc mình ko nghĩ con mình bị Ru,mà chỉ nghĩ con mình là 1 đúa trẻ bt.Các mẹ có con bị Ru cũng hãy cố gắng lên nhé.Mỗi bé mỗi bệnh,mỗi mẹ mỗi nỗi lo.Nhưng các mẹ cứ thương con và chăm con hết lòng thì mình sẽ đc trời phù hộ.
    • 4,889 Bài viết

• 3,749 Được cảm ơn

Mẹ candy cũng ở nhà Bị ru khi mang thai nhỉ, giờ mình dò lại mới nhớ ra, mình cũng lang thang trong nhà đó suốt thời kỳ mang thai đây. Sinh con ra bé bị tim bẩm sinh dạng nhẹ, nhưng khả năng không phải do Ru mà do bị cảm cúm, ngoài tim chưa thấy bé bị gì hết, tai mắt khá là nhanh nhẹn, đo thính lực sàng lọc bình thường, mỗi cái là bé lười ăn quá, chỉ thích nghịch thôi.
    • 70 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TNG Xem bài viết
    Đọc những dòng này tự nhiên thấy quý mến mẹ nó ghê. Chúc cho hai mẹ con luôn mạnh khỏe và hạnh phúc nhé
    cảm ơn mẹ TNG. Em thấy buồn ko giải quyết được vấn đề gì, với lại em cũng trải qua nhiều cảm xúc lắm mới đên được lúc naỳ.
    Cứ tự an ủi bản thân rồi vượt qua thôi
    Cùng đợt em đẻ, viện phu san C có 500 bé bị rubella bẩm sinh. Đấy là chỉ viện C thôi đấy các mẹ ạ.
    Sau này các be lớn, hy vọng sẽ có trí để thành người
    Yêu các con lắm

Mẹ yêu con!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3