• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé 4 tháng chưa biết lẫy, có bị làm sao ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.72K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm ơi,
    Em đang lo quá. Con em được 4 tháng nhưng cổ chưa vững, chưa lật được. Hôm qua em mời bs đến khám cho con em. Chị ấy bảo trương lực cơ cổ hơi kém, phải đi kiểm tra ở khoa phục hồi chức năng xem có vấn đề gì về não/thần kinh ko (khả năng rất nhỏ). Em ko dám cho cháu đi viện vì thời tiết nóng, em sợ mang cháu ra đường thì cháu bị ốm vì cháu còn nhỏ quá.
    Tất cả các phản xạ của con em sau sinh và 8 ngày sau sinh đều bình thường. Bây giờ cổ cháu chưa vững, hơi mềm. Còn phản xạ mắt, chân tay, nói chuyện và hóng chuyện đều tốt. Cháu cũng rất ngoan, ngủ ngon, trộm vía.
    Các chị cho em lời khuyên phải làm gì với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,864 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Em đang lo quá. Con em được 4 tháng nhưng cổ chưa vững, chưa lật được. Hôm qua em mời bs đến khám cho con em. Chị ấy bảo trương lực cơ cổ hơi kém, phải đi kiểm tra ở khoa phục hồi chức năng xem có vấn đề gì về não/thần kinh ko (khả năng rất nhỏ). Em ko dám cho cháu đi viện vì thời tiết nóng, em sợ mang cháu ra đường thì cháu bị ốm vì cháu còn nhỏ quá.
    Tất cả các phản xạ của con em sau sinh và 8 ngày sau sinh đều bình thường. Bây giờ cổ cháu chưa vững, hơi mềm. Còn phản xạ mắt, chân tay, nói chuyện và hóng chuyện đều tốt. Cháu cũng rất ngoan, ngủ ngon, trộm vía.

Mình nghĩ con bạn chắc không có vấn đề gì lớn đâu, vì tất cả các cơ quan khác của bé đều bình thường, chỉ có đều chưa lật được thôi. Mình thấy con chị hàng xóm đến mãi 5 tháng mới biết lật đấy, không sao đâu, đừng lo nhé mẹ nó
    • 211 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ko vấn đề gì đâu bạn ơi. Làm gì mà nghiêm trọng thế. Các phản xạ tốt, nói chuyện, hóng chuyện tốt thì chứng tỏ não, thần kinh của bé phát triển tốt, bình thường. Còn về chuyện 4 tháng chưa lật được thì cũng chẳng có vấn đề gì là nghiêm trọng, nhiều bé vận động rất khỏe nhưng cũng phải tới 4,5-5 tháng mới lật được đấy. Yên tâm đi. Mà bác sỹ bạn mời là bác sỹ ở đâu vậy.
    Tuy nhiên, để cho yên tâm thì bạn cứ cho bé đi khám, trời nóng thì bạn cho bé đi taxi đi, ngồi máy lạnh cũng dễ chịu thôi mà.
    • 1,499 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Ơ, con tớ khi sinh đúng mùa đông, mãi hơn 5 tháng mới lẫy đấy, còn con gái thì đương nhiên là sẽ có cảm giác không cứng cáp như con trai rồi. MÌnh nghĩ không có gì đáng lo cả, bạn cứ yên tâm chăm sóc con, tới lúc 7-8 tháng sẽ thấy ngay thôi. Trước mắt có thể tăng cường can xi cho bé nhé.
    Alo của tớ: 09041 73 78 :LoveStruc:
    YM nhé: baby_toddler_shop
    Nhà tớ ở gần Hồ Hoàn Kiếm nhé :LoveStruc:
    • 159 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonganh555
    Ko vấn đề gì đâu bạn ơi. Làm gì mà nghiêm trọng thế. Các phản xạ tốt, nói chuyện, hóng chuyện tốt thì chứng tỏ não, thần kinh của bé phát triển tốt, bình thường. Còn về chuyện 4 tháng chưa lật được thì cũng chẳng có vấn đề gì là nghiêm trọng, nhiều bé vận động rất khỏe nhưng cũng phải tới 4,5-5 tháng mới lật được đấy. Yên tâm đi. Mà bác sỹ bạn mời là bác sỹ ở đâu vậy.
    Tuy nhiên, để cho yên tâm thì bạn cứ cho bé đi khám, trời nóng thì bạn cho bé đi taxi đi, ngồi máy lạnh cũng dễ chịu thôi mà.
    Mẹ Phương anh nói đúng đấy chẳng phải lo lắng quá đâu bạn ạ. Đi khám để giải quyết vấn đề tâm lý thôi, cho nó yên tâm ý mà. Chúc 2 mẹ con khoẻ.
    • 101 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình nghĩ là ko sao đâu bạn ạ, có những bé ko lẫy mà sẽ bò hoặc ngồi luôn đấy. Các cụ gọi là "trốn lẫy", cq mình cũng có 2 trường hợp như vậy. Các bé hoàn toàn bt, chỉ ko lẫy mà thôi. Bạn cứ cho con đi khám cho yên tâm. Chúc bé khoẻ nhé.
    • 135 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Không sao đâu bạn ơi, mới có 4 tháng mà thế là mình còn thấy nhanh đấy. Con trai mình: không lẫy, không bò, tự nhiên đứng dậy đi luôn :4: . Hồi 4 tháng còn ít nói chuyện nữa cơ, mình cũng lo nhưng 12 tháng thì nói đủ thứ luôn, giờ 17 tháng cháu còn hát cả bài nữa cơ. Bạn yên tâm đi nhé!
    • 1,359 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Nếu bạn cảm thấy lo lắng thì nên cho bé đi khám. Vừa biết được tình trạng của con vừa để cho bố mẹ yên tâm. Nếu trời nắng, nóng bạn có thể đi taxi không sao đâu. Hồi mình sinh em bé vào cuối tháng 5 đến 2 tuần sau hẹn khám lại đúng giữa tháng 6 nóng kinh khủng nhưng vẫn cho em bé đi khám. Đi bằng taxi và khám ở VP nên thấy cũng thoải mái. Nếu không cho đi khám bạn sẽ lo lắng không nguôi ảnh hưởng đến sức khoẻ của mẹ và con. Cố gắng lên bạn ạ. Vì tương lai của con là mẹ làm được tất cả mọi việc.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • 329 Bài viết

• 1,144 Được cảm ơn

Con gái mình không lẫy không bò, ngồi cái là đứng dậy đi luôn. Giờ gần 2 t, nghịch kinh khủng...... Mẹ nó đừng quá lo!
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Muội nhà mình không lẫy không bò không trườn, vẫn phát triển bình thường hiện giờ đã 7 tuổi rồi. Cứ bình tĩnh bạn ạ, trẻ con không phải đứa nào cũng giống nhau hoàn toàn
    • 1,014 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Bạn có thể tập cho cơ cổ của bé vững hơn bằng cách tập bé vận động, tập cho bé hất mông qua, đặt bé nằm ngửa kéo thẳng hai chân bé lên lắc qua lắc lại (bé nhà em rất thích- em hay làm thế và chưa 3 tháng mà bé đã biết lật rồi đấy), bạn phơi nắng buổi sớm cho bé nữa thì tình hình sẽ cải thiện thôi, Bạn đừng lo cứ làm như mấy chị trên diễn đàng hướng dẫn ấy.

• 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTaiYo
    Bạn có thể tập cho cơ cổ của bé vững hơn bằng cách tập bé vận động, tập cho bé hất mông qua, đặt bé nằm ngửa kéo thẳng hai chân bé lên lắc qua lắc lại (bé nhà em rất thích- em hay làm thế và chưa 3 tháng mà bé đã biết lật rồi đấy), bạn phơi nắng buổi sớm cho bé nữa thì tình hình sẽ cải thiện thôi, Bạn đừng lo cứ làm như mấy chị trên diễn đàng hướng dẫn ấy.
    Em vẫn tập như vậy và tắm nắng cho bé, em sẽ tập cho cháu nhiều hơn. Em đã hỏi chị bs quen và chị ấy cũng nói là ko làm sao hết và ko nên mời bs nhiều để mà lo nghĩ. Con em tối qua lật được rồi, nhưng chưa lật nhiều và chưa ngóc được, nhưng thế cũng là vui rồi, các chị nhỉ? :1:
    • 3,919 Bài viết

• 2,901 Được cảm ơn

Hehe, cả chục mẹ reply mẹ D trong topic này đều nói Bim ko sao. Thía mà mẹ D cứ phải lo nhiều cho mệt người Tom cung mới biết lật 4 hôm nay thôi đấy, Bim và Tôm có vẻ giống nhau nhỉ
    kiwisite.net
    • 139 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi giời mẹ nó ơi không phải lo hão đâu bi nhà tớ cũng 4.5 tháng mới lẫy đấy.
    • 118 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bé nhà mình 4 tháng 3 ngày tuổi cũng chưa biết lẫy, lật dù cổ bé ngóc cứng lên từ hồi hơn 1 tháng tuổi, ko sao đâu bạn, Chúc các con khỏe mạnh!