Bệnh trẻ em

Bé 3 tháng tuổi ho, nôn có đàm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 31.1K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Con em mới 3 tháng tuổi. 10 ngày trước bé thỉnh thoang ho, và biếng ăn. Em cho bé khám ở Bệnh Viện Phụ Sản Qtế; bác sĩ bảo bé ko có gì, chỉ cho uống 01 số men tiêu hoa. Nhưng 4 ngày nay; bé ọc sữa rất nhiều ; mà đàm nhớt trong sữa. Cứ sau khi ăn xong là bé ho và nôn; có đàm nhớt trong sữa bé nôn ra . Thậm hcí, trong phân của bé cũng có đàm nữa. Bé thì ho ít thôi; chỉ toan ho sau khi ăn và ọc hết cả ra. Ngoai ra bé có sổ mũi nhẹ và bỏ ăn ;cả ngày hầu như bé không chịu ăn . Mà cứ dụ cho bé ăn rất vất vả; ăn vào lại nôn hết ra; cả nhà bị stress nặng. Em phải làm sao..... Các mẹ chỉ dùm với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm thế nào chống sặc cho trẻ khi ăn dặm?

Cháu em được 7 tháng. Mẹ bé bắt đầu cho ăn dặm mà khi cho ăn bé hay bị sặc. Cho em hỏi cho bé ăn...

• Bé 1 tháng tuổi ho có đờm

Các mẹ ơi con em mới được hơn 1 tháng thì bị sụt sịt mũi, thỉnh thoảng có tiếng ho, em đưa đi khám thì bs bảo bé bị viêm phế quản. Cho 3 loại siro Ceclor, Tiffi, Atussin và 1 lọ Aquadetrim. Em cho bé uống được 4 ngày rồi mà thấy bé ra nhiều nước mũi hơn, ho nhiều hơn, khò khè nhiều hơn :( em lo và...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Bé 14 tháng tuổi ho

Các mẹ cho em hỏi bé nhà em 14 tháng tuổi ho hơn 2 tuần nay uống đi khám 2 lần bác sỹ đã kê kháng sinh liều cao rồi mà vẫn không đỡ ho và sổ mũi.

• Khi bé bị tiêu chảy các mẹ cẩn thận nhé!

Sáng nay đọc bài báo nói về việc cho con uống oresol không đúng cách có thể khiến bé bị teo não và...

• 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Neu tinh hinh be nghiem trong nhu vay thi ban nen dua be den 1 bac si chuyen ve nhi khoa se tot hon. Cac BS o PSQT con tre qua nen minh cung khong chac la ho co nhieu kinh nghiem. Minh thay BS Nguyen Thi Thanh Binh - truong khoa nhi cua BV Tu Du la mot bac si tot, co luong tam. BS kham an can, co ho so luu tai phong kham va cho thuoc vua phai, khong bi nang qua.

Dia chi phong kham: 649 duong 3/2 Q10
    DT: 8575712

Trích dẫn Nguyên văn bởi TUYẾT HOA
    Các mẹ ơi,

Con em mới 3 tháng tuổi. 10 ngày trước bé thỉnh thoang ho, và biếng ăn. Em cho bé khám ở Bệnh Viện Phụ Sản Qtế; bác sĩ bảo bé ko có gì, chỉ cho uống 01 số men tiêu hoa. Nhưng 4 ngày nay; bé ọc sữa rất nhiều ; mà đàm nhớt trong sữa. Cứ sau khi ăn xong là bé ho và nôn; có đàm nhớt trong sữa bé nôn ra . Thậm hcí, trong phân của bé cũng có đàm nữa. Bé thì ho ít thôi; chỉ toan ho sau khi ăn và ọc hết cả ra. Ngoai ra bé có sổ mũi nhẹ và bỏ ăn ;cả ngày hầu như bé không chịu ăn . Mà cứ dụ cho bé ăn rất vất vả; ăn vào lại nôn hết ra; cả nhà bị stress nặng. Em phải làm sao..... Các mẹ chỉ dùm với.
    • 57 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Theo mình, bạn đừng có quá lo lắng cho bé. Mình đang là mẹ của 2 bé, mình có thể tự hào là có kinh nghiệm trong việc ho hen của các bé và được mọt só bạn bè tin tưởng trong việc tư ván sức khoẻ cho bé. Thông thường mình vẫn gọi bác sĩ đến, hoặc nghe tư vấn của bác sĩ + những linh cảm và hiểu biết của mình để quyết định sẽ phải làm gì để chữa chạy cho bé. Mình luôn luôn cố gắng giữ cho bé nhà mình không phải uống 1 viên kháng sinh nào và phần lớn là để cho bé tự đấu tranh với bệnh tật mình muốn bé nhà mình tự tạo ra những kháng thể để có thể chống chọi với bệnh tật. Bé đầu tiên của mình nếu bạn nhìn thấy thì trông rất mỏng manh, yếu đuối nhưng trong bệnh tật thì rất dũng cảm. Có thể nói từ bé đến giờ là 4 tuổi mình chỉ cho bé uống kháng sinh loại nhẹ nhất có 2 lần là vì chính mình cũng không thể chịu đựng được việc nhìn bé thấy bé ốm.

Mình sẽ đưa ra cho bạn mọt só lời khuyên dựa trên kinh nghiệm của mình còn việc quyết định phải sử xự như thé nào thì lại phụ thuộc vào quan điểm của mõi người.

Bé thứ 2 nhà mình hiện giờ được 6 tháng nhưng hồi bé 3 tháng cũng bị ho và có nhiều đờm, có triệu chứng y hệt bé nhà bạn. Tất nhiên dù là có kinh nghiệm rồi nhưng mình cũng không phải là không lo lắng. Mình đã cho bé uống lá húng chang hấp với mật ong, chỉ trong vòng chưa đến 3 ngày là bé khỏi. Bạn phải biết rằng trong vòng 4 tháng đầu bé được truyền kháng thể từ mẹ đẻ bé có thể tự chống lại bệnh tật nên bạn đừng có quá lo lắng. Sai lầm của các mẹ là đã quá lo lắng cho con uống kháng sinh ngay từ khi con nhỏ để bé có thể khỏi bệnh ngay lập tức nhưng điều đấy lại làm cho bé không thể tạo được kháng thể để chống lại bệnh tật và về sau sẽ phụ thuộc vào thuốc và sợ nhất là bé bị lờn thuốc.

Nếu bạn muốn trao đổi thêm thì cứ gọi điện cho mình.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,202 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy. Hồi bé nhà mình khoảng 2 tháng, do để điều hòa quá lạnh cũng bị bệnh giống như thế, cho uống lá húng chanh + lá hẹ hấp với mật ong một hai hôm là khỏi.
    Điều chắc chắn nhất là chẳng có gì chắc chắn cả
    Album do cô Quangyenvi tặng đấy ạ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các mẹ rất nhiều. Mình cũng không muốn bé uống kháng sinh nên cứ chần chừ không cho bé đi khám ở bác sĩ. Mẹ Gà Con cho mình hỏi với : mật ong theo các mẹ trong diễn đàn nói là bé dươi 01 tuổi không được dùng. Như vậy ; bài thuốc trên của mẹ Gà Con ; mình có thể áp dụng cho bé mình (3 tháng tuổi ) được không? Vì hôm qua mình đã định cho bé uống nước tắc hấp cách thủy với mật ong; nhưng mẹ chồng và chòng mình ngại là bé uống mật ong sớm qúa sẽ có hại. Mẹ Gà Con góp ý cho mình với. Mình có nhỏ nước muối sinh lý cho bé để hút mũi ra cho bé dễ thở ; nhưng hễ nhỏ vào là đàm nhớt lại chảy ra cổ họng ; làm bé ọc sữa và ho khạt ra khá nhiều đàm (may là đàm trong chứ không bị trắng-xanh)
    • 57 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Người ta khuyên không dùng mật ong (đường) cho trẻ nhỏ, theo mình hiểu là đề phòng bé thích ăn đồ ngọt, dẫn đến bỏ bú mẹ hoặc bị béo phì và một số ảnh hưởng khác mình cũng không nhớ hết... nhưng chỉ không tốt nếu như bạn thường xuyên cho bé ăn đường/mật ong. Phần lớn trong thành phần của các siro ho đều có đường để giúp bé dễ uống thuốc hơn. Mật ong ở đây còn có tính sát khuẩn trong miệng bé và cũng tốt cho đường ruột nữa đấy. Hơn nữa chỉ cho bé uống trong một thời gian ngắn nên cũng chẳng sao cả.

Đúng rồi bé nhà mình cũng bị đàm (đờm) y chang như bé nhà bạn, đừng có quá lo. Bạn cứ kiên trì cho bé uống như vậy bé sẽ khỏi thôi mà. Những lúc bé ốm (bệnh) thì việc ăn uống của bé sẽ rất tệ vì bé sẽ hay trớ, ọc ra, nhưng khi bé khỏi bé sẽ ăn lại bữa thôi mà.

Đối với mình việc bé béo gầy không quan trọng bằng việc nuôi cho bé khoẻ mạnh. Khoẻ mạnh ở đây thuần tuý chỉ là sức khoẻ sức đề kháng của bé đối với bệnh tật.

Chúc bé của Tuyết Hoa mau khỏi bệnh!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con nhà mình cũng bị ho ọc sữa co đờm mau xanh không biết co sao không mà mình khong dam cho bé đi bác sĩ vì bé còn nhỏ quá không tot. kéo dài gần 2 tuần không hết minh mới đi mua thuốc nhưng vẫn chưa hết ho. có ai chi giup mình với minh lo quá mà minh cũng thử với mật ong rồi không hiệu quả hic ai có cách khác chi giúp minh với thanks rat nhiều
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2 tháng rưỡi, cũng bị khò khè trong họng và lâu lâu ho vài tiếng mấy hôm trc còn bị ngạt mũi nên lấy tay dụi đỏ cả mũi. Mình gọi bác sĩ về khám thì cho nhỏ nc muối sinh lý nhưng 2 hôm sau thấy khò khè nhiều hơn nên bác sĩcho uống Axemuc ngày 2 lần mỗi lần 1/2 gói cộng với kháng sinh nhẹ. Đến nay là một tuần rồi, nói chung bé cũng đỡ nhưng hôm nay lại nghe ho lại và khi bú thấy khọt khọt trong họng như có đờm. Các mẹ hấp lá húng chanh với mật ong cho bé uống vậy giờ mình làm có đc nữa ko? Mà là lá húng chanh hay là lá húng cộng với chanh? Mỗi lần cho bé uống mấy thìa, ngày mấy lần? Cảm ơn các mẹ trc nha.
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ho-Ngo-Hung-Thinh Xem bài viết
    Bé nhà mình được 2 tháng rưỡi, cũng bị khò khè trong họng và lâu lâu ho vài tiếng mấy hôm trc còn bị ngạt mũi nên lấy tay dụi đỏ cả mũi. Mình gọi bác sĩ về khám thì cho nhỏ nc muối sinh lý nhưng 2 hôm sau thấy khò khè nhiều hơn nên bác sĩcho uống Axemuc ngày 2 lần mỗi lần 1/2 gói cộng với kháng sinh nhẹ. Đến nay là một tuần rồi, nói chung bé cũng đỡ nhưng hôm nay lại nghe ho lại và khi bú thấy khọt khọt trong họng như có đờm. Các mẹ hấp lá húng chanh với mật ong cho bé uống vậy giờ mình làm có đc nữa ko? Mà là lá húng chanh hay là lá húng cộng với chanh? Mỗi lần cho bé uống mấy thìa, ngày mấy lần? Cảm ơn các mẹ trc nha.
    Lá húng chanh là lá húng chanh bạn ạ. Hấp húng chanh với đường phèn (Vì đường phen thanh, mát, tieu đờm ko quá ngọt; lá húng chanh có tác dụng kháng khuẩn, như thành phần kháng sinh nhẹ)

Bạn tham khảo top này Chữa viêm họng bằng lá húng chanh

còn đây là hình lá húng chanh bạn nhé

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cảm ơn mẹ nó nhé, giờ mình cho bé uống thử rồi mình báo kết quả nha. Cảm ơn mẹ nó nhiều.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó có cho bé đi khám bắc sỹ chưa? con có đỡ k?
    • 2,562 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be Khoa Xem bài viết
    Đúng rồi đấy. Hồi bé nhà mình khoảng 2 tháng, do để điều hòa quá lạnh cũng bị bệnh giống như thế, cho uống lá húng chanh + lá hẹ hấp với mật ong một hai hôm là khỏi.
    Chị ơi uống theo cách này thì con có hết đờm cổ ko?:Bé nhà em cũng húng hắng ho có đờm suốt. Uống kháng sinh mãi ko khỏi
    • 130 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Có bạn nào ở miền Trung thì sẽ biết củ Nén hay còn gọi là Hành tăm,củ này đem hấp cách thủy với đường phèn chữa ho có đàm cho em bé rất tốt.Con mình bị trớ sữa lên mũi,từ đó cứ bị khụt khịt trong mũi hoài,nhờ làm cách này mà 2 ngày là hết hẳn
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đúng rồi các bạn à!con mình cũng áp dụng các bài thuốc dân gian này nhưng mình kết hợp thế này cũng hiệu quả lắm
    mật ong+lá húng chanh vò nát+quất cắt mỏng hấp lên cho bé uống
    nếu ko có thời gian bạn có thể cho uống siro autsin cũng hiêu nghiệm nhưng có kháng sinh nhe