Bệnh trẻ em

Bàn chân và tay con em bị lột/bong da

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 41.3K Lượt đọc
  • 158 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gái tôi được 11 tháng, da của cháu không trắng trẻo như các cháu bé khác, gần đây bàn chân và bàn tay của cháu bị lột da, không hiểu có bị bệnh hay thiếu chất gì không ? Cháu vẫn chơi đùa bình thường. Có người nói da của cháu rất dễ bị những bệnh ngòai da, có cách gì ngăn ngừa hay không ?
    Xin các bậc cha mẹ gần xa trên webtretho hướng dẫn giúp.
    Cám ơn nhiều.

Bảo Hằng
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Mình cũng muốn nghe mọi người góp ý xem thế nào. Bé nhà tumeo da trắng & mịn, nhưng cũng hay bị bong da ở đầu ngón chân, ngón tay thỉnh thoảng cũng bị xước măngiô. Chả biết có phải di truyền ko, vì anh xã nhà mình tay rất hay bị bong da, có lần nặng quá đi khám, phải uống thuốc & bôi Cetaphil.

Mình cứ kệ, nhưng cũng thắc mắc như thế có phải là thiếu Vit C không nhỉ?

Chị Bảo Hằng à, hay chị thử bôi Cetaphil xem sao? Đây là 1 thứ sữa tắm cao cấp, ko chứa kiềm, dùng để tắm khô hoặc tắm nước cho em bé hoặc người da quá nhạy cảm. Cho dù đỡ hay không thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến sức khoẻ cả
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Tumeo ơi,
    Cuti của mình cũng hay bị xướt da ở đầu ngón tay,chân lắm và BS bảo là thiếu vit.PP và nhóm B, BS nói nên thường cho bé ăn các lọai đậu (xanh, đỏ, đen...), mỗi bữa nấu cháo thì cho vào một ít, mình làm thì thấy đỡ nhiều đó.
    • 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Thế à chị? Nhưng trước ăn cháo xay còn có thêm đậu xanh, bây giờ ăn cháo nguyên hột, em chèn các loại đậu vào kiểu gì nhỉ? Cho ăn đậu phụ thì cũng chỉ thỉnh thoảng thôi. Ngoài đậu ra còn loại thức ăn nào khác không chị cuti?

QA thường mùa đông hay bị bong da hơn là mùa hè.
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bé ăn được cháo hột thì càng hay, cứ hầm cháo chung với đậu có sao đâu. Để mình xem lại sách dinh dưỡng rồi báo cho tumeo biết lọai nào có thành phần vit này cao nhé.
    Mùa đông da bị khô hơn là dĩ nhiên rồi vì không khí khô hơn nên hơi nước thóat qua da nhanh hơn mà, tumeo thấy là mình ở trong phòng có máy điều hòa thì da cũng khô hơn đấy, bạn có thể bôi baby lotion cho bé vào buổi tối hoặc tốt nhất là sau khi tắm thì da bé sẽ đỡ khô hơn rất nhiều.
    • 389 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mọi khi em nấu súp cho cu Ngỗng vẫn chỉ cho đậu hạt Hà Lan và ngô bao tử, bây giờ nghe chi nói, em sẽ cho thêm cả chút đỗ xanh, đỗ đen và đậu trắng nữa xem sao, à em còn định cho cả hạt sen nữa vì cu Ngỗng rất hay tỉnh dậy và quấy khóc ban đêm
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 389 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Tu meo ơi, trộm vía Quốc Anh kháu quá nhỉ, nhìn "ghét" ghê cơ.
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Cún nhà mình cũng hay bị bong da tay lắm, mình sẽ thuử cho ăn thêm các loại đậu xem sao.
    Hà ơi, quên mất không bảo Hà xay hạt sen vào bột cho Ngỗng ăn thử xem sao. Cún nhà mình ăn bột có hạt sen ngủ tít lắm, phải gọi mới dậy đấy.
    Cún và Dưa Bở
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 389 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Có đầy đủ cả đấy vì mình cho cu Ngỗng ăn bột xay khô chứ không phải bột ăn liền.

Hôm qua, mình ninh cháo với bắp bò, hành tây, tỏi tây, đỗ xanh (xay vỡ nguyên cả vỏ), đỗ đen, đậu trắng, hạt sen, đậu hạt hà lan, ngô bao tử, ... sau đó xay nhuyễn và cho cu cầu xơi cả ngày luôn. Trộm vía, cu cậu xơi có vẻ ngon lắm.
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Ngỗng hơn 8 tháng mà đã ăn được cháo rồi hả Hà? Mấy tháng thì Hà bắt đầu cho tập ăn cháo? Hằng cho Cún ăn bột gạo hạt sen trộn với một ít bột đỗ (các loại đỗ), không biết như thế có nhiều chất quá sợ Cún bị đầy không. Hằng cho Cún ăn fomat trộn vào bột như Hà hướng dẫn thấy cậu có vẻ thích vì mùi vị thơm thơm ngậy ngậy.
    Quên mất cho Hằng hỏi fomat hoa quả có ăn thường xuyên được không?
    Cún và Dưa Bở
    • 389 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hằng ơi, tuy là ninh cháo với hơn thập cảm thứ như vậy nhưng sau khi cháo chín nhừ, Hà phải xay nhuyễn và lọc lại (đề phòng xương, ...) , mà cu cậu khoái các món thập cẩm này lắm. Ăn pho mai hoa quả cũng tốt nhưng mình nghĩ nên ăn ít thôi vì ở tuổi của các bé cũng không nên lạm dụng, 3 lần một tuần là vừa, để dành ăn những thứ khác cho đa dạng.
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi.
    1 tuần nay bàn chân và tay của con em không hiểu sao bị bong ra từng lớp da lớn. Em hỏi một số người thì họ nói thiếu C nhưng con em ngày nào cũng uống nước cam em nghĩ rất khó có khả năng thiếu C.
    Cháu mới 11 tháng, da chân tay bị tróc từng mảng lớn chứ không tróc miếng nhỏ như thiếu C thông thường.
    Có mẹ nào biết về vấn đề này tư vấn cho em với, có nên cho cháu đi khám không? và nếu khám thì ở đâu, Viện Da liễu hay BV Nhi TW??

Các mẹ tư vấn giúp em nhé, hoặc có thể gửi mail về dauduado11@yahoo.com.
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
    • 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

Mẹ Xuxèng ơi , theo mình nhớ là hình như thiếu vitamin E thì phải ( đọc ở đâu đó lâu quá nên quên rồi )... nhưng muốn biết chính xác và yên tâm nên đưa bé đến BS da liễu để kiểm tra xem tình trạng da bé thế nào để bổ sung thêm chất hay có biện pháp nào khác.
    Vì bé mới 11 tháng nên việc dùng thuốc bổ sung mình nghĩ có BS chỉ dẩn là an tâm nhất.
    Mình nghĩ là BS da liễu vì liên quan đến DA mà.
    Nhớ hồi nhỏ bị tróc da mọi người nói lột da sống lâu chứ có biết bị thiếu chất gì đâu.... :4:
    • 77 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

với trẻ con thì nên hết sức cẩn thận, em đừng vội cho uống thuốc gì mà nên đưa bé đi bs đã, chúc bé chóng lành, hay ăn chóng lớn cho mẹ yên tâm.
    • 367 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Tớ post bài hộ Hà (Hale) nhé!

Bé Tuấn nhà Hà (bé 8 tháng tuổi) nhưng ko hiểu vì sao thời gian gần đây bé hay bị bong 1 ít da ở bàn chân. Không hiểu hiện tượng bong da đó có phải do da bé bị khô hay là biểu hiện của việc thiếu chất gì đó không? (Vitamin C chẳng hạn ....) Nếu vì da bé bị khô nên tróc da thì phải làm thế nào? Có mẹ nào có kinh nghiệm về việc này chỉ giúp cho Hà nhé!

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi Bi
    Tớ post bài hộ Hà (Hale) nhé!

Bé Tuấn nhà Hà (bé 8 tháng tuổi) nhưng ko hiểu vì sao thời gian gần đây bé hay bị bong 1 ít da ở bàn chân. Không hiểu hiện tượng bong da đó có phải do da bé bị khô hay là biểu hiện của việc thiếu chất gì đó không? (Vitamin C chẳng hạn ....) Nếu vì da bé bị khô nên tróc da thì phải làm thế nào? Có mẹ nào có kinh nghiệm về việc này chỉ giúp cho Hà nhé!

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!
    Bạn thử dùng một ít dầu gan cá bôi một khoảng nhỏ trong lòng bàn chân của bé xem sao
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

các chi oi,be bi tróc da tren ngon tay la thiêu chát gi vay?Co ngươi bao la thiêu Vitamin C nhung em nghi không phai vi con nha em hom nao cung hai ba qua cam.
    • 97 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sorry - vì không giúp được mà còn bán than thêm , có con em nữa này . Nó tróc hết tay rồi đến chân. Hình như không phải thiếu C đâu , á sừng thì phải - có người nói là á sừng lành tính - tự nó sẽ hết, còn nếu không hết thì em chịu - có mẹ nào có con như vậy ko?
    • 104 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Con
    Sorry - vì không giúp được mà còn bán than thêm , có con em nữa này . Nó tróc hết tay rồi đến chân. Hình như không phải thiếu C đâu , á sừng thì phải - có người nói là á sừng lành tính - tự nó sẽ hết, còn nếu không hết thì em chịu - có mẹ nào có con như vậy ko?
    Cac me oi , con em sau dot tieu chay cung bi bong da chan va tay , di kham bac si noi do bi thieu chat do tieu chay , cho uong Beplex C , Den nay uong duoc 7 ngay roi , thay do han , tay ko bi bong nua.
    To me Cun con : em cung o Hp , chi dua chau den phong kham Ho Sen thu xem.
    Bác si o day kham tot lam.
    • 996 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chao moi nguoi,
    Bé nhà em bị bong da ngón chan cai cả mang lon, khong biet có phai do thieu vitamin gì khong? đot nay lanh nhieu nen em cho bé đi tat cả ngay, hay là do đi tat nhieu quá? Bac nao có kinh nghiem cho hoi voi.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8