• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bài thuốc hay "Chữa ho cho bé không cần dùng kháng sinh"

Đến trả lời mới nhất
  • 26 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 93 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em mới đọc được bài này trên Giadinh.net.vn. Gửi các mẹ cùng tham khảo nhé. Hi vọng giúp ích được cho các mẹ:

[SIZE="3"]Chữa ho cho bé không cần kháng sinh [/SIZE]
    Lạm dụng thuốc kháng sinh chữa ho sẽ có ảnh hưởng không tốt tới sự phát triển của bé. Hãy trị ho cho bé bằng bài thuốc hạt chanh hấp đường phèn, đơn giản mà hiệu quả.

Cách làm hạt chanh hấp đường phèn khá đơn giản:
    Các mẹ chỉ cần một cái cối và chày sạch sẽ.

Lấy 5- 6 hạt chanh, 1 thìa cà phê đường phèn, cho vào đó giã nhuyễn.

Hòa thêm một thìa nước lọc vào hỗn hợp trên. Sau đó, cho hỗn hợp nước hạt chanh + đường phèn vào một chiếc bát sạch.

Bỏ bát nước đó vào nồi cơm vừa cạn, hấp tới khi cơm chín là dùng được.

Để bát nước hạt chanh + đường phèn đã hấp nguội, gạn nước trong và cho bé uống.

Mẹ cho bé uống 1-2 thìa cà phê/ lần, 4-6 lần/ ngày. Bé sẽ hết ho và tiêu đờm.

Nếu có điều kiện, mẹ có thể lấy hạt cây rau đay, sao khô, giã nhỏ và hấp với đường phèn theo cách trên, như hấp hạt chanh và đường, gạn nước trong rồi cho bé uống.

Hai bài thuốc dân gian trên trị ho và long đờm cho bé mang lại hiệu quả rất cao mà không cần dùng đến kháng sinh.

Theo *******

Chúc các bé nhà ta luôn mạnh khoẻ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm gì khi con chớm bệnh!

Mình đọc được bài này thấy hay hay nên muốn chia sẻ cùng các mẹ, như bản thân mình sinh con đầu...

• Tư vấn ứng dụng gọi điện miễn phí trên smartphone

Họ hàng bên chồng em định cư ở nước ngoài cũng nhiều nên nhà em thường xài mấy ứng dụng nhắn tin...

• Cậu bé 11 tuổi bị ung thư não khiến các bác sĩ phải cúi đầu

Một cậu bé mắc bệnh ung thư não đã khiến các bác sĩ phải cúi đầu tôn kính trước sự ra đi của em bởi...

• Chữa ho cho bé không cần kháng sinh

Lạm dụng thuốc kháng sinh chữa ho sẽ có ảnh hưởng không tốt tới sự phát triển của bé. Hãy trị ho cho bé bằng bài thuốc hạt chanh hấp đường phèn, đơn giản mà hiệu quả. Cách làm hạt chanh hấp đường phèn khá đơn giản: Các mẹ chỉ cần một cái cối và chày sạch sẽ. Lấy 5- 6 hạt chanh, 1 thìa cà phê...

• Các bài thuốc dân gian chữa bệnh cho bé

Nếu con bạn bị rôm sảy, có thể lấy 2-3 quả mướp đắng nấu nước tắm cho bé hằng ngày. Các nốt đáng ghét sẽ biến mất. Trong mùa nóng, nhiệt độ cao khiến cơ thể chảy nhiều mồ hôi, gây rôm sảy, mẩn ngứa, khi gãi gây sây sát da, dễ sinh mụn nhọt. Sau đây là một số vị thuốc và bài thuốc được dùng để...

• Củ mài đắng giúp cải thiện khả năng sinh lý nữ

3 loại nội tiết progesteron, estrogen và testosteron trong cơ thể người phụ nữ được ví như cái...

• 93 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Đã mẹ nào thử bài thuốc này chưa. Bé nhà em hiện đã tạm gọi là khỏi ho, mũi. Em áp dụng bài thuốc của meTrau đó. từ giờ em sẽ hạn chế kháng sinh. Lần sau em thử áp dụng bài thuốc này xem sao.
    Nếu có mẹ nào thử rồi thì cho ý kiến nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 380 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jeryngoc Xem bài viết
    Em mới đọc được bài này trên Giadinh.net.vn. Gửi các mẹ cùng tham khảo nhé. Hi vọng giúp ích được cho các mẹ:

Lạm dụng thuốc kháng sinh chữa ho sẽ có ảnh hưởng không tốt tới sự phát triển của bé. Hãy trị ho cho bé bằng bài thuốc hạt chanh hấp đường phèn, đơn giản mà hiệu quả.

Hòa thêm một thìa nước lọc vào hỗn hợp trên. Sau đó, cho hỗn hợp nước hạt chanh + đường phèn vào một chiếc bát sạch.

Nếu có điều kiện, mẹ có thể lấy hạt cây rau đay, sao khô, giã nhỏ và hấp với đường phèn theo cách trên, như hấp hạt chanh và đường, gạn nước trong rồi cho bé uống.

Hai bài thuốc dân gian trên trị ho và long đờm cho bé mang lại hiệu quả rất cao mà không cần dùng đến kháng sinh.

Theo *******

Cách này đơn giản mà tiện . Có mẹ nào dùng rồi có hiệu quả thì chia sẻ nhé !
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo *******

Chiều nay về mình thử bài thuốc này xem sao, bé nhà mình mấy hôm nay rồi sổ mũi, ho có đờm, mình không nghĩ bé bị viêm họng vì trộm vía bé vẫn ăn uống bình thường, bình thường nếu bé húng hắng ho mình hay cho uống phật thủ ( mua của mẹ Huệ trên diễn đàn), nhưng đợt này hết phật thủ mình đang cho bé uống thuốc ho bảo thanh (3 lần/ngày) nhưng chưa khỏi, mình kết hợp uống cái này vào trước khi con ngủ xem sao, kết quả thế nào sẽ thông báo lại cho các mẹ.
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

may quá, bé nhà mình cũng mới thấy khúng khắng ho, hôm nay mình sẽ cho bé dùng theo cách này.
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

may quá, bé nhà mình cũng mới thấy khúng khắng ho, hôm nay mình sẽ cho bé dùng theo cách này.
    • 85 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

nếu các chị tìm được quả quất non là tốt nhất ạ.
    quất non|+mật ong+đường phèn nếu có thêm lá chanh tây nữa thì càng tốt cho vào bát rồi hấp lên cho bé dùng.
    bé nhà em mỗi lần ho em đều cho dùng như thế. rất dễ uống và thơm nữa ạ.
    Hạnh phúc là gì ?
    Ai sẽ chỉ cho xem ?
    Ai dám tự bảo rằng mình hạnh phúc ?
    Ai từng yêu mà được yêu mọi lúc ?
    Ai thành công mà chẳng bại đôi lần ?
    • 108 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cho mình hỏi cach này áp dụng cho bé mấy tháng trở lên vậy? Bé nhà mình thỉnh thoảng vẫn thấy ho vài tiếng, không biết cho bé uống nước này được không vì bé mới gần 4 tháng thôi.
    • 1,174 Bài viết

• 4,032 Được cảm ơn

Mình nghĩ hạt chanh chắc là đắng lắm, con mình có thể k uống đwợc
    • 85 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

làm như trên nước ko có đắng chỉ thơm mùi quất non thôi.dùng để trị bệnh cho trẻ nhỏ mà bạn,trong xóm tớ mọi người đều làm thế cho con cả.
    Hạnh phúc là gì ?
    Ai sẽ chỉ cho xem ?
    Ai dám tự bảo rằng mình hạnh phúc ?
    Ai từng yêu mà được yêu mọi lúc ?
    Ai thành công mà chẳng bại đôi lần ?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho E hỏi, con nhà E không bị ho mà chỉ có đờm thôi thì có dùng quất hấp mật ong đường phèn đó không?
    • 52 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo *******

bạn ơi con mình bác sĩ bảo bị viên mũi dị ứng liệu có dùng được cách này không?mà cháu nhà mình mới có 5 tháng thui giúp mình với
    con ốm mà mình không biết phải làm thế nào buồn lắm
    :Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::C rying::Crying::Crying::Crying::Crying:
    Con jun xéo mãi cũng quằn.
    Em xinh Anh tán mãi cũng oẳn tà là oằn như jun. :Laughing:
    • 93 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bạn cứ thử làm cho bé uống xem sao. Mình nghĩ là những bài thuốc này dùng từ cây thiên nhiên nên không sao đâu. Đường phèn mình nghĩ là mát và ko có hại gì cả. Tuy nhiên mật ong ban nên dùng loại có nguồn gốc tin tưởng nhé vì có khuyến cáo là bé dưới 1 tuổi ko nên dùng mật ong.
    Riêng bé nhà mình đã dùng bài thuốc của mẹ Trâu và thấy có hiệu quả. Bé nhà mình cũng dùng mật ong, đường phèn hấp quất từ khi bé có 3 tháng tuổi cơ mà không có tác dụng phụ gì đâu.
    Tất nhiên khi cho bé dung thuốc gì cũng vậy, mình đều phải theo dõi sát xem bé có biểu hiện như thế nào như sự tiến chuyển bệnh hay tác dụng phụ như đi ngoài (hay bị khi dùng kháng sinh).
    Bạn chịu khó nhỏ thuốc muối natri 0.9% cho bé thường xuyên nhé.
    Chúc bé mau khoẻ nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn cứ thử làm cho bé uống xem sao. Mình nghĩ là những bài thuốc này dùng từ cây thiên nhiên nên không sao đâu. Đường phèn mình nghĩ là mát và ko có hại gì cả. Tuy nhiên mật ong ban nên dùng loại có nguồn gốc tin tưởng nhé vì có khuyến cáo là bé dưới 1 tuổi ko nên dùng mật ong.
    Riêng bé nhà mình đã dùng bài thuốc của mẹ Trâu và thấy có hiệu quả. Bé nhà mình cũng dùng mật ong, đường phèn hấp quất từ khi bé có 3 tháng tuổi cơ mà không có tác dụng phụ gì đâu.
    Tất nhiên khi cho bé dung thuốc gì cũng vậy, mình đều phải theo dõi sát xem bé có biểu hiện như thế nào như sự tiến chuyển bệnh hay tác dụng phụ như đi ngoài (hay bị khi dùng kháng sinh).
    Bạn chịu khó nhỏ thuốc muối natri 0.9% cho bé thường xuyên nhé.
    Chúc bé mau khoẻ nhé.
    cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều
    tặng hoa mẹ bé này:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Con jun xéo mãi cũng quằn.
    Em xinh Anh tán mãi cũng oẳn tà là oằn như jun. :Laughing:
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Minh Đức H Xem bài viết
    Các mẹ cho E hỏi, con nhà E không bị ho mà chỉ có đờm thôi thì có dùng quất hấp mật ong đường phèn đó không?
    Bạn thử lê hấp đường phèn xem. Bạn cắt nhỏ lê , cho đường phèn vào hấp cùng. Cho bé ăn cả lê lẫn nước sau khi hấp ( nếu bé đờm nhiều có thể ăn xong một lúc sẽ trớ ra đờm. Mình dùng chữa đờm cho con khá hiệu quả)
    • 346 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Các mẹ nên tránh dùng kháng sinh nếu không cần thiết
    • 337 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby&me Xem bài viết
    Bạn thử lê hấp đường phèn xem. Bạn cắt nhỏ lê , cho đường phèn vào hấp cùng. Cho bé ăn cả lê lẫn nước sau khi hấp ( nếu bé đờm nhiều có thể ăn xong một lúc sẽ trớ ra đờm. Mình dùng chữa đờm cho con khá hiệu quả)
    Mẹ nó mua lê ở đâu vậy. Lê Trung Quốc thì mình không dám cho con ăn.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm o­n chị vì bai thuôc hay, con em cung hay bị ho lá­m, mói­ khỏ đu­ọ­c may ngày giò­ trò­i troe lạnh lại thấy húng há­ng ho, về phải áp dụng ngay bai thuốc nay mó­i đu­ọ­c. Chi cho em hoi bai thuốc này uống có đá­ng không chi?, con em khó uống thuốc lám.:Sad:
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhvi193 Xem bài viết
    Mẹ nó mua lê ở đâu vậy. Lê Trung Quốc thì mình không dám cho con ăn.
    Mình thi dùng lê trung quốc vì mỗi lần chỉ một ít thôi mà ( chứ ko phải cả quả đầu ), không mẹ nó mua lê xịn trong siêu thị hoặc của một số mẹ bán hoa quả xách tay về ý
    • 594 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Các mẹ ơi thế mua đường phèn ở đâu thế ạ?
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2