• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bài thuốc chữa mồ hôi trộm cho trẻ em

Đến trả lời mới nhất
  • 17 Lượt chia sẻ
  • 72.4K Lượt đọc
  • 133 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,072 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Mít nhà mình bị mồ hôi trộm lâu rồi, mặc dù mình vẫn bổ sung can xi đều nhưng ko thấy đỡ. Mình cũng đã thử theo phương pháp dân gian là cho cháu ăn canh cá diếc nấu với lá dâu cũng ko ăn thua. Ra ngoài hàng thuốc hỏi về mấy thuốc đông y cho con uống chữa mồ hôi trộm thì họ bảo chỉ giảm chứ ko khỏi đuợc nên mình mò tìm thêm thông tin trên mạng. Hôm qua mình tìm thấy có bài thuốc trong link sau:
    http://ydaovn.blogspot.com/20...rom-va-ho.html
    Mình trích một đoạn nói đến bài thuốc trong link:

"a-Bệnh đổ mồ hôi ban đêm của đa số những cháu nhỏ, do chức năng tâm dương hư, nguyên khí thận dương yếu do bẩm sinh, dùng bài thuốc sau đây:

Ra tiệm thuốc bắc mua 1 chỉ Hà Thủ Ô, 1 chỉ Ngũ Bội Tử, nhờ tiệm thuốc xay chung nhuyễn thành bột, có thể đem về nhà xay nhuyễn lại bằng máy xay cà phê

Thuốc này gồn 3 chất là Hà Thủ Ô, Ngũ Bội Tử và Nước bọt, chỗ bột xay có thể chia làm 2-3 lần, mỗi lần lấy 1 phần để vào lòng bàn tay, nhổ nước bọt nhào thành chất dẻo, đắp ngay vào rốn trẻ em, băng kín lại ngủ qua đêm, dùng hết chỗ thuốc đó là khỏi bẹnh hết ra mồ hôi trộm nữa
    ..."

Tối qua mua ngay thuốc về dùng thử, trước hay cho con uống đông y chữa ho, chị bạn mình vẫn bảo ko nên vì thuốc đông y họ hay tẩm thuốc để bảo quản nên mình cũng sợ. Mà thuốc này lại đắp vào rốn chứ ko phải uống, nên mình muốn thử dùng xem sao. Mua ở hàng thuốc đông y họ chỉ giã nhỏ thôi, vì họ bảo ít quá cho vào cối xay nó dính cối hết. Đem về lại cho vào máy xay sinh tố của con xay tiếp rồi làm như hướng dẫn cho Mít.

Sáng nay hỏi bà nội bảo đêm qua Mít ra mồ hôi ít hẳn. Mình biết trong WTT có nhiều topic nói về bệnh này, mình mở riêng một topic để trao đổi thêm với mọi người về bài thuốc chữa bệnh này cũng như mọi người có thể pot thêm các bài thuốc khác mà mọi người đã dùng cho con thấy kết quả tốt (nếu có). Mình cũng mong có nhiều ý kiến đa chiều về tác dụng của bài thuốc cũng như những tác dụng ngoại ý có thể gặp phải (nếu có) của người có kinh nghiệm hay chuyên môn về thuốc đông y cũng như ai đó đã từng sử dụng bài thuốc này.

Xin nói rõ là mình ko có mục đích quảng cáo cho ai hết, chỉ muốn đơn giản tìm thêm thông tin, trao đổi nhiều chiều, và có thể là chia sẻ một phần hữu ích (nếu có) về bài thuốc này cho các bé khác. Mình cũng mong nhận nhiều phản hồi từ các mẹ đã dùng thuốc này cho con. Riêng Mít mình sẽ tiếp tục dùng và phản hồi sau.

Đọc trên mạng mình cũng thấy có đề cập bài thuốc tương tự bài trên trong link dưới đây (nhưng ko có vị thuốc Hà Thủ ô)
    http://www.khamchuabenh.com/read.php?207

Và tìm hiểu thêm về người đã viết bài trên ông Đỗ Đức Ngọc thì tìm thấy trang này, nếu ai có biết gì về ông DDN thì cũng xin phản hồi nhé.
    http://ydaovietnam.wordpress....-b%E1%BB%87nh/
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mít và Nem; 21/04/2010 vào lúc 10:31 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Món ăn chữa chứng ra mồ hôi trộm ở trẻ

Mồ hôi trộm là hiện tượng ra mồ hôi không liên quan đến nhiệt độ môi trường, dù trời nóng hay lạnh, và chỉ bị khi trẻ ngủ. Mồ hôi trộm xuất hiện ở mọi lứa tuổi, nhưng mắc nhiều ở trẻ em. Theo y học cổ truyền, mồ hôi trộm là do chân âm hư yếu, cơ thể không giữ được tân dịch, nhiệt thịnh gây ra...

• Trai chữa mồ hôi trộm ở trẻ

Trai chữa mồ hôi trộm ở trẻ Thịt trai sông nấu với lá dâu non có thể giúp cải thiện chứng ra mồ hôi nhiều khi ngủ, hay khóc đêm ở trẻ nhỏ. Thịt trai sông giàu đạm, canxi, phốt pho, sắt, các vitamin B1, B2, PP, C, có tác dụng thanh nhiệt, hạ huyết áp. Thịt trai chứa nhiều nguyên tố vi lượng....

• Đi chân trần sẽ giúp bé khoẻ mạnh hơn

http://s9.postimg.org/qk44zx34v/10_16_2014_4_13_41_PM.jpg Ngay từ tháng thứ 9, bố mẹ sẽ thấy...

• Cô bé mắc bệnh Down đẹp như thiên thần dưới ống kính của mẹ

Một nhiếp ảnh gia người Anh Sian Davey có con gái bị mắc chứng bệnh Down. Tuy nhiên, cô không cảm...

• Xin một lần con mở mắt tròn xoe...

Xin một lần con mở mắt tròn xoe... (Dân trí) - Sởi kia, mi xuất hiện làm chi mà gây bao tai họa....

• 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

đọc bài này hay quá, bé nhà em mới được 7 tháng thì có sử dụng bài thuốc này được ko chị? mỗi lần ngủ và bú, bé ra nhiều mồ hôi quá
    • 1,963 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Đắp vào rốn lâu ngày có làm nhiễm trùng rốn không? Lúc này hay nghe báo chí nói đắp thuốc bị hoại tử.. lo quá.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 6,461 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Mình nghĩ đắp vào rốn xong sáng sau lấy ra rửa thật sạch thì chắc ko sao đâu. Mà chỉ vài lần là khỏi rồi thì càng ko sợ.
    mai em vào lớp Một rồi,
    • 1,072 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meha1010 Xem bài viết
    đọc bài này hay quá, bé nhà em mới được 7 tháng thì có sử dụng bài thuốc này được ko chị? mỗi lần ngủ và bú, bé ra nhiều mồ hôi quá
    Mình thì ko phải bs nên ko dám nói gì với bạn. Còn về thời gian đắp thì đắp qua đêm đến sáng là tháo ra rồi lau sạch cho con, mình thấy con mình ko vấn đề gì. Lúc mình cho nước bọt vo viên thì nó như viên tễ ý chứ ko phải nhão nhoét ra đâu mà lo bẩn ạ. Với lại cũng đang là dùng thử xem sao, cũng mong là con mình khỏi thôi chứ còn cứ đi ngủ mồ hôi ra như tắm, theo phân tích của bs là ko hề tốt chút nào.
    • 76 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cám ơn bài viết của "Mít và nem" nhé! Bài này hay lắm!
    • 222 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Bé mình gần 3 tuổi, khi ngủ cũng ra mồ hôi ở đầu rất nhiều dù ngủ có máy lạnh. Vậy không biết có gọi là mồ hôi trộm không bạn ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,858 Bài viết

• 2,561 Được cảm ơn

Thank U bạn. Mình cũng thử cho con mình xem. Mình nghĩ đắm vào rốn thì ko vấn đề gì.
    • 153 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em cám ơn mẹ Mit & Nem đã post bài này lên mạng để cho những bé hay ra mồ hôi trộm có cơ hội chữa khỏi bệnh. Bé nhà em 1,5 tuổi rồi, mấy đêm nay Hà Nội nóng thế, em đã phải bật điều hoà khi ngủ, 27-28 độ, được 1 lúc, bố mẹ rét run mà con thì mồ hôi cứ ra như tắm. Đúng như chị nói là không tốt tẹo nào.
    Chị cho em hỏi 1 chút nhé:

- 1 chỉ tức là bằng khoảng từng nào ạ? Ra ngoài hàng mà họ không hiểu thì em cũng không biết giải thích ntn?
    - Lượng thuốc chỉ cần 1 chỉ Hà Thủ Ô, 1 chỉ Ngũ Bội Tử, dùng 2-3 lần là đủ ạ? Hết có phải mua thêm nữa không ạ?

Mong trả lời của chị và chị cứ tiếp tục cập nhật thông tin cho bọn em biết tình hình đắp thuốc của bé Mít nhé!
    • 19 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bài thuốc này hay lắm, áp dụng không chỉ cho trẻ con mà trong những trường hợp người lớn bị ra mồ hôi quá nhiều (mà đông y gọi là thoát dương khí: có người bị thoát dương khí nhiều quá cũng dẫn đến tử vong cơ đấy). Hồi năm ngoái trong trận dịch sốt xuất huyết, nhà mình có người bị, lúc sốt mồ hôi ra nhiều kinh khủng thay bao nhiêu áo vẫn ướt đẫm, may mà áp dụng kịp bài thuốc này mới đỡ. Sau mình cũng áp dụng cho bé nhà mình những đêm ra mồ hôi trộm nhiều, thấy đỡ hẳn.
    “Lúc em ra chào đời, mẹ cho một trái tim để yêu….”:LoveStruc:
    • 2,005 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Ôi mẹ Mít ơi, Ngọc Linh nhà em học cùng lớp với bạn Mít đấy. Bạn ý cũng ra mồ hôi đầm đìa mỗi lúc ngủ. Cả em bạn ý cũng thế nữa. Thế bạn Mít dùng được mấy hôm rồi. Từ hôm ấy đến giờ có khả quan hơn không.Thế mua thì chỉ mua mỗi thứ 1 chỉ như mẹ nói thôi ạ. Hết là thôi hay lại mua tiếp.
    Cám ơn mẹ Mít trước nhé.
    [
    • 2,384 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Con nhà tớ cũng bị mồ hôi trộm lắm, đợt lạnh cũng hay bị ướt áo lúc ngủ dẫn đến hay bị viêm PQ, vừa rồi mua Lục Vị Ẩm để uống, đc mấy hôm thì bị đi ngoài ( do thuốc có tác dụng làm mát nên trong hướng dẫn cũng ghi như thế), nên phải dừng thuốc rồi, đến giờ tình trạng mồ hôi trộm vẫn thế.
    Đợi mẹ Mít phản hồi kết quả tớ sẽ cho Dế nhà tớ dùng, còn về vụ nhiễm trùng thì các con lớn rồi, rốn kín rồi mà sao nhiễm trùng được nhỉ????
    • 1,072 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi machuboy Xem bài viết
    Em cám ơn mẹ Mit & Nem đã post bài này lên mạng để cho những bé hay ra mồ hôi trộm có cơ hội chữa khỏi bệnh. Bé nhà em 1,5 tuổi rồi, mấy đêm nay Hà Nội nóng thế, em đã phải bật điều hoà khi ngủ, 27-28 độ, được 1 lúc, bố mẹ rét run mà con thì mồ hôi cứ ra như tắm. Đúng như chị nói là không tốt tẹo nào.
    Chị cho em hỏi 1 chút nhé:

- 1 chỉ tức là bằng khoảng từng nào ạ? Ra ngoài hàng mà họ không hiểu thì em cũng không biết giải thích ntn?
    - Lượng thuốc chỉ cần 1 chỉ Hà Thủ Ô, 1 chỉ Ngũ Bội Tử, dùng 2-3 lần là đủ ạ? Hết có phải mua thêm nữa không ạ?

Mong trả lời của chị và chị cứ tiếp tục cập nhật thông tin cho bọn em biết tình hình đắp thuốc của bé Mít nhé!
    Bạn ơi, chỉ là đơn vị đong ở hàng thuốc họ biết hết, mình hay mua quen ở Thể Giao, gọi điện ra bảo họ làm trước xong chỉ việc ra lấy. 1chỉ ít lắm, độ khoảng 2 thìa cà phê thôi nên mình làm luôn hai chỉ mỗi thứ. Nếu như trong bài thuốc họ bảo chỉ 3 ngày là khỏi, tức là 1 chỉ mỗi thứ theo đúng công thức là đủ đấy. Còn mình sợ ít quá ko bõ công họ làm thì mua hai chỉ, hết có 5k thôi, rẻ bèo:Smiling:

Cập nhật, tối qua vẫn thế, con chỉ ẩm ẩm người, ko vã ra như tắm như mọi khi nữa ạ, mẹ cháu mừng lắm.
    • 1,072 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh251106 Xem bài viết
    Ôi mẹ Mít ơi, Ngọc Linh nhà em học cùng lớp với bạn Mít đấy. Bạn ý cũng ra mồ hôi đầm đìa mỗi lúc ngủ. Cả em bạn ý cũng thế nữa. Thế bạn Mít dùng được mấy hôm rồi. Từ hôm ấy đến giờ có khả quan hơn không.Thế mua thì chỉ mua mỗi thứ 1 chỉ như mẹ nói thôi ạ. Hết là thôi hay lại mua tiếp.
    Cám ơn mẹ Mít trước nhé.
    Có khả quan mà, dùng hai đêm rồi bạn ạ, lớp Mít nhiều bạn mới mình ko biết hết, căn bản con hay ốm hay nghỉ quá:Smiling:
    • 78 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Tuệ Tĩnh, Lãn Ông và các y gia nói chung thống nhất vô cớ đổ mồ hôi có hai loại tự hãn và đạo hãn. “Tự hãn thì bất cứ lúc nào tự nhiên mồ hôi chảy ra đầm đìa, còn đạo hãn thì lúc ngủ mồ hôi mới chảy ra ướt khắp mình như tắm, khi tỉnh dậy thì hết”

Con mình thì trời nóng thì ra mồ hôi nhiều, cả lúc thức, lẫn lúc ngủ. Hoạt động càng nhiều thì ra mồ hôi càng nhiều, đầu lúc nào cũng như vừa mới gội, mà đầu bé nóng lắm. Cứ có cảm giác bốc hỏa lên đầu. Nhưng trời lạnh thì không ra mồ hôi, Mình cũng không biết con mình ở thể loại Tự hãn hay đạo hãn nữa. Không biết bệnh này thì đi chữa ở đâu được nhỉ, các mẹ có biết nơi nào không chỉ giúp mình, chứ tình trạng này kéo dài hay dẫn đến ho, họng lắm. Cảm ơn các mẹ trước.
    • 1,072 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyễn hiền ngân Xem bài viết
    Tuệ Tĩnh, Lãn Ông và các y gia nói chung thống nhất vô cớ đổ mồ hôi có hai loại tự hãn và đạo hãn. “Tự hãn thì bất cứ lúc nào tự nhiên mồ hôi chảy ra đầm đìa, còn đạo hãn thì lúc ngủ mồ hôi mới chảy ra ướt khắp mình như tắm, khi tỉnh dậy thì hết”

Con mình thì trời nóng thì ra mồ hôi nhiều, cả lúc thức, lẫn lúc ngủ. Hoạt động càng nhiều thì ra mồ hôi càng nhiều, đầu lúc nào cũng như vừa mới gội, mà đầu bé nóng lắm. Cứ có cảm giác bốc hỏa lên đầu. Nhưng trời lạnh thì không ra mồ hôi, Mình cũng không biết con mình ở thể loại Tự hãn hay đạo hãn nữa. Không biết bệnh này thì đi chữa ở đâu được nhỉ, các mẹ có biết nơi nào không chỉ giúp mình, chứ tình trạng này kéo dài hay dẫn đến ho, họng lắm. Cảm ơn các mẹ trước.
    Bạn ơi, đọc trong các link ở bài đầu của mình đi, bài thuốc này chữa được cả hai thể mà.
    • 1,072 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Báo cáo các mẹ là Mít nhà mình đã dùng đủ 3 đêm, đêm hôm qua là đêm thứ 4 mình ko cho dùng nữa, kết quả vẫn thế, con chỉ hơi hâm hấp ẩm ẩm người, mồ hôi ko còn vã ra như tắm như mọi khi (mọi khi phải dùng mấy cái khăn xô to lau liên tục). Có thể nói là như vậy con mình đã khỏi theo chủ quan của mình, vì bình thường mà cho là ra 10 phần mồ hôi thì giờ chỉ là 1/10, mình rất mừng và mong mọi người có thể dùng thử xem sao.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Con zai mình cũng bị mồ hôi trộm, lúc nào cũng vã ra như tắm. Chồng mình cũng nghiền ngẫm mãi các bài trên google và cũng bảo mình đi mua mấy thứ này nhưng mình lười. Rồi mình mua thuốc đông y của mẹ hainhoc bên về cho con uống và tắm. Con uống đc 3w rồi, thấy đỡ hẳn mồ hôi.
    Bài thuốc mẹ Mit nói dùng chữa 1 lần là khỏi hay cứ khi nào con ra mồ hôi thì lại dùng? Mình cho con uống thuốc nhà mẹ hainhoc nhưng cũng ko biết là uống thế mãi hay thế nào, dừng thuốc có bị ra mồ hôi lại ko?
    Con ra mồ hôi nhiều thường yếu và hay ốm lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me In Dat Xem bài viết
    Con zai mình cũng bị mồ hôi trộm, lúc nào cũng vã ra như tắm. Chồng mình cũng nghiền ngẫm mãi các bài trên google và cũng bảo mình đi mua mấy thứ này nhưng mình lười. Rồi mình mua thuốc đông y của mẹ hainhoc bên về cho con uống và tắm. Con uống đc 3w rồi, thấy đỡ hẳn mồ hôi.
    Bài thuốc mẹ Mit nói dùng chữa 1 lần là khỏi hay cứ khi nào con ra mồ hôi thì lại dùng? Mình cho con uống thuốc nhà mẹ hainhoc nhưng cũng ko biết là uống thế mãi hay thế nào, dừng thuốc có bị ra mồ hôi lại ko?
    Con ra mồ hôi nhiều thường yếu và hay ốm lắm.
    Mẹ nó PM cho mình xin link của mẹ hainhoc bên LMC với nhé, mình tìm không được. Tks mẹ nó:Rose:
    • 607 Bài viết

• 1,633 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ mít và các mẹ đã post bài thuốc hữu ích này. Con em cũng ra mồ hôi nhưng chỉ khi cháu ti thôi và chỉ ướt tóc chứ ko đàm đìa như các mẹ kể.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7